[Funland] Bực mình với chiêu trò bẩn của tài xế grap

Tình hình thế này các cụ ạ: Hôm qua bọn em đặt grap car đi nhậu nhẹt ngày cuối năm, lái xe nhận chuyến và đến chỗ bọn em đón. Chiều xe đến ngược với chiều bọn em định đi nên lái xe phải quay đầu. Lái xe đến chỗ bọn em, nhìn thấy bọn em và xi-nhan quay đầu rồi, nhưng do đường đông nên một lúc sau cũng không quay được. Lái xe không quay nữa mà đi thẳng, bọn em tưởng lái xe đi lên chỗ thoáng để quay đầu nhưng đợi mãi không thấy. Bọn em alo lại tài xế để hỏi xem xe đến đâu thì được trả lời là không nhận chuyến đó nữa và bảo bọn em huỷ chuyến. Bọn em không huỷ và cứ kệ. Để tiếp tục việc của mình bọn em đã dùng máy khác đặt chuyến. Lúc sau thấy phần mêm grap máy bị huỷ chuyến báo là tài khoản bị phạt 10k do đến chậm quá 5 phút nên bị huỷ chuyến. Bọn em thực sự thấy bực mình vì kẽ hở này của grap mà chưa biết phải xử lý thế nào. Có cụ nào bị rơi vào trường hợp như của em chưa và xử lý như nào ạ? Chứ kiểu này sau sao em yên tâm sử dụng dịch vụ của grap nữa.
Tôi thấy ông sai rõ cmnr, tài xế đã xác nhận hủy chuyến, ông *** hủy thì nó phạt ông là đúng cmnr, 10k tiền ngu để lần sau có trách nhiệm hủy chuyến.

ntcntc

Xe tải
Mời cụ nói rõ và có căn cứ, chứ vào buông một câu rồi đi ra em thấy cụ kém nhiều thứ đấy.
Xin lỗi bác chủ thớt, vì em có nói căn cứ thì cái tâm thế của bác chắc không hiểu.
Không văn minh: Không hủy chuyến (dù đặt xe khác). Văn minh thì biết thông cảm cho họ, có thể nhận thức của họ chỉ thế, suy nghĩ của họ chỉ thế mình cần độ lượng hơn hủy chuyến cho nhẹ lòng.
Không sang: Nếu cần bắt (yêu cầu) lái xe hủy chuyến thì nói thẳng với lái xe: Mình nếu hủy chuyến sẽ nêu lý do sẵn có: Do tài xế yêu cầu, và sẵn sàng làm đúng như thế. Bác đã không làm đúng cái quyền cửa trên của mình.
Bác thông cảm, em cũng không định nói gì, sợ nói thêm bác lại càng không hài lòng.

ngoc.ht09

Xe buýt
Em đổ lỗi cho cụ bao giờ?
Em chỉ nói cụ ăn thua quá.
Em là cụ thì em hủy cho xong, chuyện không đáng để mình bực mình như vậy.
Em cũng nghĩ đây là chuyện nhỏ, có thể bỏ qua, đi nhậu về rồi mà vẫn kể tràng giang đại hải về chuyện đó được thì tính cách khá là chi li. Tât nhiên là tùy cụ chủ, em ko ý kiến.

PhiCong

Xe buýt
Tôi thấy ông sai rõ cmnr, tài xế đã xác nhận hủy chuyến, ông *** hủy thì nó phạt ông là đúng cmnr, 10k tiền ngu để lần sau có trách nhiệm hủy chuyến.
1. Tài xế đi mà không báo lại cho khách là huỷ chuyến, để khách đợi một lúc alo lại mới báo là huỷ chuyến và đẩy việc huỷ chuyến cho khách là không được. Rõ ràng ý muốn huỷ chuyến là của tài xế, ông cũng có nút huỷ cơ mà, sao lại đẩy việc đó cho khách? Thế mà cụ bảo em sai thì không hiểu cái lý của cụ là gì?

2. Tài xế huỷ chuyến với lý do khách ra muộn, để khách bị phạt 10k lại là một sự lươn lẹo nữa. Rõ ràng việc huỷ chuyến là ý muốn và trách nhiệm của tài xế mà bảo khách hàng có trách nhiệm huỷ chuyến. Hay là cụ chưa hiểu hết câu chuyện đã nói rồi.

3. Bỏ qua những lời lẽ thiếu văn hoá của cụ, nếu cụ còn tiếp tục em sẽ không tiếp chuyện cụ nữa nhé.

PhiCong

Xe buýt
Em cũng nghĩ đây là chuyện nhỏ, có thể bỏ qua, đi nhậu về rồi mà vẫn kể tràng giang đại hải về chuyện đó được thì tính cách khá là chi li. Tât nhiên là tùy cụ chủ, em ko ý kiến.
Thế còn chuyện grap họ phạt em 10k thì em phải làm sao?

TNTuan

Xe điện
Ko có chuyện định vị chính xác đâu . Em đi grap suốt từ nhà lên cty đây. Địa chỉ nhà ad sẵn vào rồi nhưng xe ngc chiều đến bên kia đường thì điện thoại đã báo đến rồi
Việc trừ tiền thì thông báo từ lâu rồi ko phải gì mà ngạc nhiên. Cụ chủ chả phải vừa gặp chú grap kia là đúng hợp nhau 1 cặp =))

vtthang

Xe tải
Nhà cháu cạch Grab từ lâu rồi. Giờ nhà cháu toàn chơi Be. Chưa xảy ra điều gì với Be cả.

vneseman

Xe lăn
Tài xế grab yêu cầu huỷ thì em cứ huỷ rồi tích lý do tài xế yêu cầu huỷ thôi. Huỷ gọi chuyến khác cho đc việc của mình.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em làm đúng như cụ nói luôn. Đứng thuận chiều với chuyến đi của mình và không di chuyển đi đâu cả.
Tranh luận với mấy ông có vấn đề đọc hiểu mệt vãi!

PhiCong

Xe buýt
Xin lỗi bác chủ thớt, vì em có nói căn cứ thì cái tâm thế của bác chắc không hiểu.
Không văn minh: Không hủy chuyến (dù đặt xe khác). Văn minh thì biết thông cảm cho họ, có thể nhận thức của họ chỉ thế, suy nghĩ của họ chỉ thế mình cần độ lượng hơn hủy chuyến cho nhẹ lòng.
Không sang: Nếu cần bắt (yêu cầu) lái xe hủy chuyến thì nói thẳng với lái xe: Mình nếu hủy chuyến sẽ nêu lý do sẵn có: Do tài xế yêu cầu, và sẵn sàng làm đúng như thế. Bác đã không làm đúng cái quyền cửa trên của mình.
Bác thông cảm, em cũng không định nói gì, sợ nói thêm bác lại càng không hài lòng.
1. Cái văn minh như của cụ thì sẽ làm cho việc phục vụ ngày càng ít văn minh đi đấy, ở chỗ: việc huỷ chuyến là của tài xế, và họ có trách nhiệm làm việc này. Nếu họ có văn hoá tối thiểu của người làm dịch vụ thì khi huỷ chuyến phải báo lại khách và nhờ khách huỷ chuyến hộ mình chứ không một lời đi luôn để khách phải đợi và đến khi khách alo lại mới nói là huỷ chuyến. Đành rằng mình có thể thông cảm cho nhận thức của họ những cái văn hoá tối thiểu của người với người trong giao tiếp là huỷ chuyến phải báo lại cho khách thì phải có. Đây không có thì sao làm nghề dịch vụ được.

2. Cái "sang" như cụ nói em thấy nó không liên quan gì đến cái lý do mà cụ nêu. Cái lý do cụ đưa ra chính là sự rõ ràng, sòng phẳng trong lời nói, công việc, em thấy đó là sự văn minh thì đúng hơn. Nhưng, để tránh việc khi em huỷ chuyến với lý do tài xế yêu cầu rồi sau đó tài xế cãi lại bảo tôi không yêu cầu (vì chỉ trao đổi qua điện thoại, không ghi âm lại, không có bằng chứng) thì trách nhiệm thuộc về ai người đó phải làm để tránh việc tranh cãi về sau. Là quan hệ mua bán sòng phẳng, cứ đúng người đúng việc mà làm là tốt nhất, cho nó văn minh. Đừng nghĩ mình cửa trên người khác nó ảnh hưởng đến hành động nhiều khi không hay mà bản thân không lường hết được.

Việc em "hài lòng" hay không, "tâm thế của em có hiểu hết" hay không cụ không cần phải đánh giá, em thấy người ta bảo trong tranh luận lại cứ quay ra đả kích cá nhân người khác mới là không tốt, không sang đấy. Nếu cụ thấy nói những thứ cao siêu em không hiểu được cụ có thể giữ lại cho bản thân mình. Vấn đề em cần của các cụ trên này là cách xử lý trường hợp em gặp phải chứ không cần phán xét bản thân em thế nào. Em thấy em làm hoàn toàn đúng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

PhiCong

Xe buýt
Tài xế grab yêu cầu huỷ thì em cứ huỷ rồi tích lý do tài xế yêu cầu huỷ thôi. Huỷ gọi chuyến khác cho đc việc của mình.
Nếu tài xế đi và alo hoặc nhắn tin lại thì em sẵn sàng làm thế và chả có gì phải lên đây kể với các cụ cả. Đây là thái độ thiếu văn hoá của tài xế mới đáng nói.

hatinh5760

Xe điện
Em cũng đang thắc mắc không hiểu cái định vị của grap có làm được như này không ạ? Cụ giải thích thêm cho em về chỗ “đứng bên này đường đặt định vị bên kia đường cho đỡ tốn cước” đi ạ. Chứ bọn em đặt xe bao lần tài xế cũng phải quay đầu mà có thấy người ta bỏ chuyến như này đâu. Cái nữa là huỷ chuyến thì huỷ sao lại còn lấy lý do là bọn em đón chậm chuyến để huỷ và để bọn em bị phạt 10k. Số tiền nó không nhiều nhưng rõ ràng đây là trò bẩn của tài xế grap, đã bỏ chuyến lại còn tìm cách đổ lỗi cho khách hàng. Đạo đức để ở đâu vậy? Em nói và tất cả còn lưu lại bằng chứng trên phần mềm đấy chứ. Thời gian nào định vị của em và tài xế gặp nhau chắc trên phần mềm đều lưu lại cả. Em đưa lên đây để hỏi các cụ làm sao làm rõ trường hợp này với công ty grap được. Để những lái xe thiếu đạo đức từ bỏ trò bẩn như làm với em đi ạ.
Đường mấy ngày tết này đông ùn tắc. Quay đầu được cũng khó.
Khá lâu rồi Grab thông báo: tx để khách chờ, tx bị phạt. Khách để tx chờ, khách bị phạt. Grab có định vị khá chính xác.
Hàng ngàn, chục ngàn txe, có ng nọ, ng kia, may là e mới chỉ gặp txtt, xott xấu tính thôi. Bây giờ tính tổng, e đi grab nhiều hơn truyền thống.
Đây là câu chuyện hên xui.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt lèm bèm quá. Nhân quả cả thôi, ng đại lượng, hiểu biết ko chấp vặt như chủ thớt. Việc đứng đúng chiều hay ko miễn bàn vì tài ng ta phải từ hướng của họ tới và lái đường nào do họ chọn chứ ko phải khách lái.
Từ chuyện ko sang đường đến ko hủy chuyến, bị trù 10k là tự chuốc lấy rắc rối, bực mình ko đáng có.
Khách bỏ tiền có yêu cầu dùng dịch vụ như ý thì tài cũng có quyền nhận hay hủy chuyến kể cả đã nổ chuyến rồi.

Riêng e hủy rất ít và dự trữ sẵn để hủy khi khách đòi hỏi quá thể hay lên giọng khệnh khạng.

Gr chắc sẽ ko tiếc chủ thớt 10k hoàn trả nhưng nó chỉ làm chủ thớt sớm chuốc rắc rối lần nữa mà thôi.

canhhoabatdiet

Xe container
Em k nghĩ là mấy người qua đường tiện hơn, và nhất là về an toàn thì xe sang đường an toàn hơn. Trước ở NTS em cũng đôi lần đưq ngừoi đi bộ qua đường bị tai nạn cấp cứu, chỗ Royal giờ ấy, xưa rất hay tai nạn xe đâm vào người qua đường.
Đã là nghề dịch vụ thì nên cung cấp dịch vụ tốt nhất, dv phía Bắc hay có kiểu bố đời bún mắng cháo chửi xe chảnh chó
Cụ kia nói theo góc độ của 1 tài xế Grab.
Các ông cứ nói tiện hơn thì làm. Mịe, nói láo! Tôi dùng tiền để đặt dịch vụ, cứ thế mà làm, tiện các ông nói ở đây là tiện cho các ông. Tiền khách trả đầy đủ, ăn xin éo đâu mà thương lượng như trẻ trâu.

canhhoabatdiet

Xe container
Chủ thớt lèm bèm quá. Nhân quả cả thôi, ng đại lượng, hiểu biết ko chấp vặt như chủ thớt. Việc đứng đúng chiều hay ko miễn bàn vì tài ng ta phải từ hướng của họ tới và lái đường nào do họ chọn chứ ko phải khách lái.
Từ chuyện ko sang đường đến ko hủy chuyến, bị trù 10k là tự chuốc lấy rắc rối, bực mình ko đáng có.
Khách bỏ tiền có yêu cầu dùng dịch vụ như ý thì tài cũng có quyền nhận hay hủy chuyến kể cả đã nổ chuyến rồi.

Riêng e hủy rất ít và dự trữ sẵn để hủy khi khách đòi hỏi quá thể hay lên giọng khệnh khạng.

Gr chắc sẽ ko tiếc chủ thớt 10k hoàn trả nhưng nó chỉ làm chủ thớt sớm chuốc rắc rối lần nữa mà thôi.
Đây rồi. Giọng điệu của một ông Grab. Đã thế còn mở mồm: chụp mũ, trù úm nhân quả người ta. Bố khỉ! Láo nháo ra phết.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đây rồi. Giọng điệu của một ông Grab. Đã thế còn mở mồm: chụp mũ, trù úm nhân quả người ta. Bố khỉ! Láo nháo ra phết.
Phải e gr đây, gặp khách bố láo e đạp mẹ nó ra khỏi xe ấy chứ bỏ ra vài chục k mà đòi làm bố đời á :)

canhhoabatdiet

Xe container
Phải e gr đây, gặp khách bố láo e đạp mẹ nó ra khỏi xe ấy chứ bỏ ra vài chục k mà đòi làm bố đời á :)
Tốt. Khách có hiểu biết họ không láo nháo đâu. Họ đặt chuyến có địa điểm và đúng giờ + đoàng hoàng, các ông nhận cuốc thì cố gắng mà làm, đừng thái độ vì đường xá giao thông, anh ông xác định làm nghề grab thì các ông phải biết chập nhận lúc đường vắng/đông/tắc,các ông tức tối mà oánh khách hàng thì các ông thiệt chứ ai thiệt vào đây =)) ông đạp nó xuống xe chỉ vì ông không ưng? Oánh người éo dễ đâu ông ạ. :)):)):))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tốt. Khách có hiểu biết họ không láo nháo đâu. Họ đặt chuyến có địa điểm và đúng giờ + đoàng hoàng, các ông nhận cuốc thì cố gắng mà làm, đừng thái độ, ông đạp nó xuống xe chỉ vì ông không ưng? Oánh người éo dễ đâu ông ạ. :)):)):))
Hiểu biết thì họ nhìn xe đi từ hướng nào và sang đón xe, vẫy xe sao cho phố ko ùn tắc ấy và dễ cho lx.
Loại ko hiểu biết cũng nhiều lắm. Phố hẹp và đông như Bạch Mai, Hoàng Hoa Thám, Định Công... lại bắt xế quay đầu hay đợi. Loại nữa là ngõ hẹp nhưng đặt xe tại sỗ nhà/hẻm/ ngõ... thôi hủy cho lành :)
E chiều khách lắm nhưng gọi trc mà ko ra thì e đi qua và hủy luôn nên sẽ còn có ông lên đây khóc có ngày.

canhhoabatdiet

Xe container
Hiểu biết thì họ nhìn xe đi từ hướng nào và sang đón xe, vẫy xe sao cho phố ko ùn tắc ấy và dễ cho lx.
Loại ko hiểu biết cũng nhiều lắm. Phố hẹp và đông như Bạch Mai, Hoàng Hoa Thám, Định Công... lại bắt xế quay đầu hay đợi. Loại nữa là ngõ hẹp nhưng đặt xe tại sỗ nhà/hẻm/ ngõ... thôi hủy cho lành :)
E chiều khách lắm nhưng gọi trc mà ko ra thì e đi qua và hủy luôn nên sẽ còn có ông lên đây khóc có ngày.
Khi làm giá cước, Grab cũng sẽ tính chỗ dễ bù chỗ khó rồi. Cụ thông minh lên 1 chút cụ sẽ không phải hỏi mấy cái đó.
Giống như cụ nuôi con cụ: cụ cứ mặc định cho nó ăn thịt mềm và không có xương, sau này tư tưởng nó là cứ auto tôi phải được ăn những thứ như thế và tương tự như thế, cho gặm xương cứng thì éo xơi được và kêu khóc. Trường hợp tài xế Grab như chủ thớt nói cũng tương tự thế.

lạc lối

Xe điện
Việc người lái xe phải vòng xe cụ không quyết được, vì lái xe đến từ hướng ngược với hướng cụ đặt thì rồi họ không vòng đường này thì cũng vòng đường khác. Em nghĩ là khách hàng chỉ có thể đứng đúng chiều mình đặt xe là thuận tiện nhất rồi.
Tớ thấy thái độ bạn ko tốt ở cái khúc bạn ko hủy dù tài xế người ta đã ngỏ ý ko muốn chở bạn dù họ đã mất công chạy tới-- bởi vì họ thấy quay đầu quá khó .