[Funland] bực mình lần 2 với cách làm của 1 mợ trên of này

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ em tò mò chút là cụ bán BCS thì khâu chăm sóc khách hàng sau bán hàng là gì nhỉ ?

Có kinh nghiệm gì thì cụ chia sẻ luôn đi ợ :D
Cái gì cũng có thời cụ ạ, đúng người đúng thời điểm là chuẩn nhất và giờ thì em đã dừng lại được hơn 3 năm. Vậy mà vẫn được CCCM nhớ tới với đa phần là thiện cảm. Với em thế là quá OK rồi.
Muốn hạn chế phốt chỉ có mỗi cách là xử lý mọi thứ trước khi để câu chuyện trôi nổi trên mạng như vết dầu loang, lúc ấy sẽ rất khó xử lý. Nhưng để có thể làm được như vậy đòi hỏi người bán phải luôn kiểm soát được mọi thứ, từ đầu vào, đầu ra, quá trình tương tác khách.
Em đoán là: hỏi xem có phê, có lên đỉnh, dùng mà như ko dùng (super thin) ko :D
Mấy cái đó chả bao giờ em phải hỏi, khách đã dùng quay trở lại và trở thành khách quen chính là câu trả lời cho sự hài lòng. Khi đã hài lòng thì chuyện giá cả lại không thành vấn đề.
Có khi nào bị khách không hài lòng quay sang phạt vạ không nhỉ ?
có Bảo Hành nhá, nếu lỡ bị thủng dẫn tới có em bé sẽ có trách nhiệm với bé đến 18t :))

Sửu nhi ti toe

Xe đạp
Trên OF em mua hàng thường ko nói là ofer. Em chỉ đọc thông tin lấy sđt và liên lạc trực tiếp.
Em có làm cửa kính xingfa của 1 nick trên này, thật sự ko nhớ nick KDCN đó tên là gì, nhưng em rất thiện cảm với em trai (ko biết là chủ hay nhân viên) đến đo đạc ở nhà em (tên là Đoàn Nghĩa). Em ấy đúng giờ, tác phong nhanh nhẹn, giao tiếp nhẹ nhàng lịch sự. Hẹn lịch từ đo đạc tới lắp đặt đều chuẩn chỉnh. Nếu em Nghĩa có vào OF, hy vọng em đọc đc còm này, chị cảm ơn em 1 lần nữa nhé.
OF có mợ Ngothutrung làm nội thất cũng nhiệt tình và uy tín.
Còn 1 nick chuyên điều hoà, em nhắn tin trao đổi thì lan man kể chuyện nhiều công trình, gửi ảnh khoe làm villa nọ kia. Em giục làm giúp em báo giá, mấy lần đều kêu đang bận mai sẽ gửi. Mấy cái hứa hẹn mai gửi xong mất hút, em thấy chối tỉ quá nên lẳng lặng xoá zalo chứ em ko nhắn thêm tin nào nữa. Thật may là em tìm đc 1 nơi làm điều hoà khác tử tế và đúng hẹn để kịp tiến độ nhà cửa của em.
Nói chung dịch vụ bây giờ quá nhiều, giá cả thì cạnh tranh. Cá nhân em ko giàu nhưng cũng ko nghèo nên em ko bao giờ cò kè giá cả, mà em chỉ cần thể hiện độ tin cậy từ những việc nhỏ nhặt mà đầu tiên là đúng hẹn, dù chỉ là cái hẹn gửi báo giá. Nên thấy ko ổn là em im lặng tìm dịch vụ khác. Đơn giản thế thôi mà.
Thánh điều hòa đấy luôn muốn thể hiện mình là ông chủ, doanh nghiệp toàn làm hợp đồng lớn phỏng mợ?
Bọn em làm dự án đều có đối tác chuyên ngành rồi nên không lên web tìm mấy ông đấy. Nhưng nghe thánh đó thể hiện trên diễn đàn thấy buồn cười và đáng thương thật :D

Chỉnh sửa cuối:

blackseal

Xe tải
Thớt này càng ngày càng lan man. Một số cụ vào bóc phốt ké sau đó an ủi bằng câu muốn góp ý để người bán tốt hơn thôi chứ đúng ra là em không nói đâu, chuyện vặt ấy mà :))

Em tin vào sự bao dung đấy (vì dễ tin người :)) ) nên em cũng muốn biết trong trường hợp cụ thể của chủ thớt thì nếu là người bán các cụ sẽ xử lý ntn? tại sao?

Em dốt nên chưa tìm thấy chỗ sai để chưởi ké vì không hiểu rõ quy trình ntn. Ví dụ :

1- Bên bán khi thay lõi thì có auto phải kiểm tra toàn bộ hệ thống không? nếu có trục trặc thì có tính thêm tiền không hay chỉ tính tiền thay lõi?
2- Chủ thớt khi gọi cho bên bán có yêu cầu kiểm tra (hỏng gì sửa nấy miễn tốt là được, tiền không thành vấn đề :)) ) hay chỉ bảo cần thay lõi?
3- Khi thay lõi cách đây mấy tháng thì chủ thớt đã trả bao nhiêu tiền? Đã bao gồm kiểm tra để hệ thống hoàn hảo hoặc ít ra là tiền bơm hơi bình áp chưa?

Nếu không auto (1), không yêu cầu (2), chưa trả (3) thì vấn đề ở đây là do cu thợ lần trước tinh thần tự giác không cao / môn tâm lý học kém chả biết nhìn người khác ngứa chỗ nào để gãi ngược lại auto / yêu cầu / đã trả thì cu thợ chưa làm tròn trách nhiệm và chủ phải khắc phục (em vẫn giữ nguyên quan điểm muốn khắc phục phải hiểu rõ nguyên nhân :)) )

Nếu thì thôi còn chỉ khi nào có các câu trả lời cụ thể như trên thì mới biết ai đúng ai sai. Riêng về thái độ thì theo tin nhắn (chưa kiểm chứng, 1 chiều) ngay từ đầu chủ thớt đã phủ đầu bên bán làm ăn vô trách nhiệm thì nếu là em em cũng cần rõ ràng minh bạch để xem ai đúng ai sai chứ không có chuyện chịu thiệt cho qua vì không còn đơn giản là 100k :))
em mói mợ kia vô trách nhiệm có nhiều thứ lắm ah. đương nhiên mợ ayas sẽ kg đưa vào đây rồi.
đầu tiên em nt từ đầu tháng 3 là nước bé kg ra từ lúc thay lõi rồi. mợ ấy quên kg nhớ đến lúc nhắc lại mới cho người xuống. người xuống kg parhi bên mợ đó mà là thợ làm thêm, chỉ là mất áp và nó cũng kg làm gì ngoài việc cắm cái bơm hơi vào rồi bơm lên mat tầm 30s là xong. em nói chuyện với mợ kg hài lòng cách làm viec của cậu thợ trước.. cậu sau bảo em kg biết vì em chỉ là cộng tác làm đâu lấy tiền đó. tiếp theo đó em đọc được tin nhắn của mợ toét với cậu cộng tác là lấy 100k đi vì kg phải lỗi của bộ lọc. mợ ấy cho người sang thay hết luôn 8 lõi với giá 1t650k em rất tin tưởng nên kg ở đó để check xem làm đugns hay sai. chuyển khoản trả luôn., làm với nhau ầm 8 năm rồi nên kg thể nói là em là khách mới và kg quan tâm tới việc chăm sóc khách hàng...

TRINHNX72

Xe tải
Sau hơn chục năm chơi với diễn đàn OF, em rút ra kinh nghiệm là có những cụ nói rất hay chém rất kinh abc xyz các kiểu con đà điểu tấm gương đạo đức sáng ngời khi bản thân chưa dính phốt gì. Tới khi bản thân dính phốt thì...
Chính ra những cụ ít chém lại rất đoàng hoàng nghiêm túc
Quy luật muôn đời cụ nhỉ, bọn hay nói đạo lý thì bản chất như loằn !!!

ubisapro

Xe trâu
E cũng mua hàng mợ toét nhưng chỉ mua lõi về tự thay. Cũng thấy ổn. Chưa dính đến thợ của mợ ý nên ko rõ lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

vab

Xe tải
Nếu bác là đàn bà thì cũng thuộc loại lèm bèm rẻ rách. Bác là đàn ông thì lại càng bẩn.

Bác đem cái thớt ảnh của mợ Toét ra nói rất tư thù cá nhân, em khẳng định với còm khen mợ Uyên này thì bác là loại ko tốt đẹp gì.
Việc của người ta để họ xử lý với nhau, mình ko ưng thì ko gọi họ nữa. Thấy người ta có việc ko hay là lao đến cắn xé như con kền kền thì cặn bã quá.
Rất ưng còm men của bác!

TRINHNX72

Xe tải
em mói mợ kia vô trách nhiệm có nhiều thứ lắm ah. đương nhiên mợ ayas sẽ kg đưa vào đây rồi.
đầu tiên em nt từ đầu tháng 3 là nước bé kg ra từ lúc thay lõi rồi. mợ ấy quên kg nhớ đến lúc nhắc lại mới cho người xuống. người xuống kg parhi bên mợ đó mà là thợ làm thêm, chỉ là mất áp và nó cũng kg làm gì ngoài việc cắm cái bơm hơi vào rồi bơm lên mat tầm 30s là xong. em nói chuyện với mợ kg hài lòng cách làm viec của cậu thợ trước.. cậu sau bảo em kg biết vì em chỉ là cộng tác làm đâu lấy tiền đó. tiếp theo đó em đọc được tin nhắn của mợ toét với cậu cộng tác là lấy 100k đi vì kg phải lỗi của bộ lọc. mợ ấy cho người sang thay hết luôn 8 lõi với giá 1t650k em rất tin tưởng nên kg ở đó để check xem làm đugns hay sai. chuyển khoản trả luôn., làm với nhau ầm 8 năm rồi nên kg thể nói là em là khách mới và kg quan tâm tới việc chăm sóc khách hàng...
Tin tưởng, dễ tính quá cũng là tội lỗi đó cụ :(

volvo.XC90

Xe tăng
Qua mới lướt những cmt đầu tiên mà giờ thớt tăng nhanh thật.
Qua sự vụ này xem các bên cmt thế nào để đánh giá cho khách quan, tránh cảm tính vài lời đóng góp cho diễn đàn ngày càng tốt hơn (như xưa càng hay).
Thực ra e thấy gợn khi có cụ nhận xét rất tinh:

Về chủ thớt blackseal với thâm niên chơi OF từ 2009 e nghĩ thớt nên được lập trong mục góp ý BĐH, đối chất, khiếu nại OF plaza, chợ giời hay gọi thẳng để xử lý những bực bội và lòng tin khi sd dịch vụ của mợ T.
Cụ thớt xác định k bỏ qua, cho biết tay, dạy cho bài học. Cụ thớt giật tít rất khéo "...của 1 mợ..", k phải riêng e đâu - nhiều cụ lao vào vì cụm từ này (có tí gái, hehe), quán cafe lại rất đông, thấp thoáng có 1 số thương hiệu và một số thương nhân trong ngành. Họ chả thèm quá đi khi cụ châm lửa cần kẻ thổi gió!
Sau khi đọc hội thoại của cụ thớt và mợ T e thấy cụ gần như k cho mợ kia giải thích và phủ đầu bên bán luôn.
Về Mợ toét 2710 , bản thân em cũng là khách hàng của mợ. E đánh giá cao tính trung thực, thẳng thắn và dứt khoát; ưu điểm này lại làm mợ thiếu đi chút nhẹ nhàng khi gặp phải thượng đế oái oăm dù mợ k sai. Về chất lượng và dv thì k chỉ nhà (nội, ngoại), bạn, bạn của bạn đều gt và thấy ổn, k điều tiếng gì. Cũng nhiều năm KDCN mợ tạo được uy tín và thương hiệu cũng như lượng KH đông trên này. Tuy nhiên cái thiếu sót của mợ là chưa khắc phục được quản lý, quản trị và cơ chế gs dẫn đến sự cố về thợ thuyền, sự phiền hà khi KH bị quấy rầy khâu CS do mất data...
Bên cạnh các cmt chê có, khen có, động viên, góp ý cho tốt hơn vẫn còn hành vi dậu đổ bìm leo, tạo nên sự dẫm đạp bầy đàn.
E nghĩ để xd một môi trường lành mạnh cho cccm KDCN, cho OF tốt hơn, văn minh hơn thì cả người mua, người bán và các tv quan tâm nên có những cư xử lịch xự, có văn hóa.
Xin có vài lời đóng góp với cccm. Đề nghị BĐH và mon mít đóng hoặc chuyển thớt này về đúng vị trí.
Cứ để quân cafe để thảo luận để rút kinh nghiệm cho người mua và người bán đi cụ, chuyển về đó thì toàn dân kinh doanh với nhau thôi

volvo.XC90

Xe tăng
Bản chất khó thay đổi nếu không tiếp thu ý kiến đa chiều từ khách hàng

.Xukthal

Xe container
Không có phốt thì không có thớt bóc phốt và không phải post ảnh. Post ảnh để chặn trước thớt bóc phốt. Cứ cho là có tác dụng đi. Thì có vẻ kinh doanh thiếu tự tin quá. Chưa làm đã nghĩ đến thất bại ý. 🤗
Em trêu vui thế thôi chứ lý nào hình ảnh đẹp thế lại làm ăn ko ra gì :D
Có ảnh thì mợ gửi riêng em cho kín đáo nhá b-)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vâng, em biết thêm 1 chút thông tin. Đọc còm cụ thì theo em hiểu cu thợ trước chưa chắc là cộng tác (lỗi theo cụ là ông này) còn cu thợ mới là cộng tác? Cu thợ mới bơm 30s chắc không có vấn đề về tay nghề và lương tâm nghề nghiệp phải không? Vấn đề cốt lõi ở đây là đáng ra việc bơm hơi phải làm miễn phí từ khi thay lọc những bây giờ mới làm lại lấy tiền?

Thế mà đọc bập bõm em thấy nhiều cụ mợ cứ phán sự thể là do không dùng lính ruột mà dùng người ngoài nên mới thế, ắt thế :))

sakai_yo

Xe lăn
Cách bán hàng trên OF này là topic nào cũng vào comment cho có mặt, từ từ cc nhớ như bạn thân luôn :))
Trước có cụ bán ba con sói giờ đến mợ bán máy lọc nước này.
Mợ ấy còm nhiều đến nỗi e phải cho ẩn đi cụ ạ, vì đa số còm vô bổ.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Cách bán hàng trên OF này là topic nào cũng vào comment cho có mặt, từ từ cc nhớ như bạn thân luôn :))
Trước có cụ bán ba con sói giờ đến mợ bán máy lọc nước này.
Đó cũng là cách tiếp thi bán hàng với cả OF nhiều quan hệ đan chéo lắm Cụ ạ. Bản thân em thấy ko vấn đề gì nếu chất lượng, dịch vụ khách hàng đi đôi với cam kết.

F5ive

[Tịch thu bằng lái]
Xếp tầng nhanh quá, cụ nào đọc hết tổng hợp giúp em xem trong thớt này bóc phốt những ai để cccm tránh nhé.

ducucong26179

Xe hơi
Mợ đúng là 3 năm làm ổn, bzo e cũng ko thấy ổn lắm. Mợ nên xem lại nhiều thứ. Vì e là dân kỹ thuật, e cũng thông thạo món này ạ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Trên OF em mua hàng thường ko nói là ofer. Em chỉ đọc thông tin lấy sđt và liên lạc trực tiếp.
Em có làm cửa kính xingfa của 1 nick trên này, thật sự ko nhớ nick KDCN đó tên là gì, nhưng em rất thiện cảm với em trai (ko biết là chủ hay nhân viên) đến đo đạc ở nhà em (tên là Đoàn Nghĩa). Em ấy đúng giờ, tác phong nhanh nhẹn, giao tiếp nhẹ nhàng lịch sự. Hẹn lịch từ đo đạc tới lắp đặt đều chuẩn chỉnh. Nếu em Nghĩa có vào OF, hy vọng em đọc đc còm này, chị cảm ơn em 1 lần nữa nhé.
OF có mợ Ngothutrung làm nội thất cũng nhiệt tình và uy tín.
Còn 1 nick chuyên điều hoà, em nhắn tin trao đổi thì lan man kể chuyện nhiều công trình, gửi ảnh khoe làm villa nọ kia. Em giục làm giúp em báo giá, mấy lần đều kêu đang bận mai sẽ gửi. Mấy cái hứa hẹn mai gửi xong mất hút, em thấy chối tỉ quá nên lẳng lặng xoá zalo chứ em ko nhắn thêm tin nào nữa. Thật may là em tìm đc 1 nơi làm điều hoà khác tử tế và đúng hẹn để kịp tiến độ nhà cửa của em.
Nói chung dịch vụ bây giờ quá nhiều, giá cả thì cạnh tranh. Cá nhân em ko giàu nhưng cũng ko nghèo nên em ko bao giờ cò kè giá cả, mà em chỉ cần thể hiện độ tin cậy từ những việc nhỏ nhặt mà đầu tiên là đúng hẹn, dù chỉ là cái hẹn gửi báo giá. Nên thấy ko ổn là em im lặng tìm dịch vụ khác. Đơn giản thế thôi mà.
Mợ may quá! Chúc mừng mợ ! Chưa xuống tiền còn thế ,chứ mợ mà làm rồi thì đến lúc lắp đặt, bảo hành, sửa chữa thì lại dài cổ !

Trạng thái
Thớt đang đóng