[Funland] bực mình lần 2 với cách làm của 1 mợ trên of này

Trạng thái
Thớt đang đóng

volvo.XC90

Xe tăng
Mợ đúng là 3 năm làm ổn, bzo e cũng ko thấy ổn lắm. Mợ nên xem lại nhiều thứ. Vì e là dân kỹ thuật, e cũng thông thạo món này ạ.
Giờ làm thêm nhiều mảng nên mảng cũ vợt được tý nào thì vợt, không biết có đúng vậy không ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nói chung là rút kinh nghiệm, em va rồi em biết. Chỗ này chỉ chơi thôi, còn muốn làm ăn buôn bán thì chấp nhận bị đè các kiểu, trước sau cũng dính dù nặng hay nhẹ.
Mà dính là kiểu gì cũng bị bới bèo ra bọ từ cái nhỏ nhất, nói chung hết cửa làm lại.
Tốt nhất là CHỈ ĐỂ CHƠI thôi, cho nó lành.
Nhưng anh đổi cái avatar này làm em giật cả mình :D Tưởng idol bên Nhựt Bổn cụa em :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đó cũng là cách tiếp thi bán hàng với cả OF nhiều quan hệ đan chéo lắm Cụ ạ. Bản thân em thấy ko vấn đề gì nếu chất lượng, dịch vụ khách hàng đi đôi với cam kết.
Đăng ký KDCN tốn xiền thì cũng phải tìm cách bán được hàng để có tiền đóng chứ. Mỗi ngành nghề mỗi khác nên ai thấy cách nào quảng cáo hiệu quả và không vi phạm nội quy thì làm thôi, như em chém gió miễn phí còn thoải mái lẽ nào mấy ông tốn phí lại bị gò bó :))

taiadau

Xe điện
Rõ ràng chủ đề về dịch vụ, mà vẫn tranh thủ dìm hàng về việc mợ Toét post ảnh thì đúng là em chịu thật. Việc mở chủ đề và show ảnh, chẳng liên quan gì đến dịch vụ của mợ Toét cả.
Em đọc thấy vài nick comment mấy lần kiểu đấy, em khinh, lèm bà lèm bèm x đáng mặt đàn ông. Tranh luận, đúng sai thì cứ phang thẳng vấn đề, cứ lôi nhân phẩm nhau ra nhậu online mà chả liên quan gì....chả ra cái x gì cả.
KDCN trên này em dùng nhiều trong việc hoàn thiện nhà cửa, nói chung thấy hài lòng từ sàn, giấy dán tường, bếp từ, quạt trần, rèm, kể cả lọc nước (dù hiện tại em dùng AO Smith ko phải của mợ toét)... sao nhiều cụ ko biết gặp phốt hay chưa mà cứ mở mồm ra kêu lùa gà. Ở đâu thì cũng thuận mua vừa bán mà thôi, ít ra OF cũng là 1 chỗ để mọi người có reference khi có nhu cầu.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy vài nick comment mấy lần kiểu đấy, em khinh, lèm bà lèm bèm x đáng mặt đàn ông. Tranh luận, đúng sai thì cứ phang thẳng vấn đề, cứ lôi nhân phẩm nhau ra nhậu online mà chả liên quan gì....chả ra cái x gì cả.
KDCN trên này em dùng nhiều trong việc hoàn thiện nhà cửa, nói chung thấy hài lòng từ sàn, giấy dán tường, bếp từ, quạt trần, rèm, kể cả lọc nước (dù hiện tại em dùng Aerosmith ko phải của mợ toét)... sao nhiều cụ ko biết gặp phốt hay chưa mà cứ mở mồm ra kêu lùa gà. Ở đâu thì cũng thuận mua vừa bán mà thôi, ít ra OF cũng là 1 chỗ để mọi người có reference khi có nhu cầu.
Em mời quá nhiều người, nên hết rịu để mời lại cụ. Em cũng mua hàng của vài nicks trên này, em thấy ổn, chưa có điều gì khiến em không hài lòng. Nhất là, vợ của một Mod, em ấy rất lịch sự, một câu "chị", hai câu "chị". Trả lời bình luận của các nicks khác rất nhẹ nhàng và cầu thị. Dù số tiền em mua mỗi lần, không nhiều...
Nói đi cũng phải nói lại, người mua cũng đừng "cửa trên", người bán cũng đừng "hời hợt". Mua-bán cả hai bên đều có lợi, đạt được thoả thuận thì xuống tiền. Phát sinh lỗi thì bên bán, đương nhiên phải tìm hiểu rõ ngọn ngành, mới kết luận. Dù sao, người bán cũng luôn ở thế "cãi nhau với khách hàng là mình thua rồi". Có thắng thì cũng là thua, thua bền vững!
Nhất là, ở mạng ảo, thì câu chữ mình viết, hàng trăm con mắt đọc. Chỉ có điều, ai nói ra, ai không. Họ nói ra, là còn có "cơ hội" cứu vãn. Không nói ra, mới thực sự đáng sợ.
Còn những việc cá nhân, lôi ra để dè bỉu, công kích nhằm đạt mục đích "hạ bệ" đương sự, thì thôi cho họ thắng cả. Hả hê tạm thời khi công kích thôi, chứ có vui vẻ gì đâu...
Đó là quan điểm của em. Không bênh mợ Toét, không lên án chủ thớt. Nhưng lùm xùm xong, cả hai chẳng ai vui cả, hic.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ảnh anh đấy, thế chú tưởng ảnh ai à :D

Là em chứ còn ai nữa mà chả giống :D
Em bít dồi, nhưng mà giống Ái Đồ Nhựt Bổn quá, đùa chứ anh bỏ bán Ba con sói làm em cứ phải đi mua 1 lần mấy hộp :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

taiadau

Xe điện
Trên OF em mua hàng thường ko nói là ofer. Em chỉ đọc thông tin lấy sđt và liên lạc trực tiếp.
Em có làm cửa kính xingfa của 1 nick trên này, thật sự ko nhớ nick KDCN đó tên là gì, nhưng em rất thiện cảm với em trai (ko biết là chủ hay nhân viên) đến đo đạc ở nhà em (tên là Đoàn Nghĩa). Em ấy đúng giờ, tác phong nhanh nhẹn, giao tiếp nhẹ nhàng lịch sự. Hẹn lịch từ đo đạc tới lắp đặt đều chuẩn chỉnh. Nếu em Nghĩa có vào OF, hy vọng em đọc đc còm này, chị cảm ơn em 1 lần nữa nhé.
OF có mợ Ngothutrung làm nội thất cũng nhiệt tình và uy tín.
Còn 1 nick chuyên điều hoà, em nhắn tin trao đổi thì lan man kể chuyện nhiều công trình, gửi ảnh khoe làm villa nọ kia. Em giục làm giúp em báo giá, mấy lần đều kêu đang bận mai sẽ gửi. Mấy cái hứa hẹn mai gửi xong mất hút, em thấy chối tỉ quá nên lẳng lặng xoá zalo chứ em ko nhắn thêm tin nào nữa. Thật may là em tìm đc 1 nơi làm điều hoà khác tử tế và đúng hẹn để kịp tiến độ nhà cửa của em.
Nói chung dịch vụ bây giờ quá nhiều, giá cả thì cạnh tranh. Cá nhân em ko giàu nhưng cũng ko nghèo nên em ko bao giờ cò kè giá cả, mà em chỉ cần thể hiện độ tin cậy từ những việc nhỏ nhặt mà đầu tiên là đúng hẹn, dù chỉ là cái hẹn gửi báo giá. Nên thấy ko ổn là em im lặng tìm dịch vụ khác. Đơn giản thế thôi mà.
Cụ Ngo Thu Trung này còn tặng em 1 quả khay hứng nước đợt em hoàn thiện nhà năm 2020 do giá đựng nồi niêu của bọn Hafele nó ko sản xuất khay :) . Mà cũng duyên, vô tình em cũng mua đồ sen, vòi chậu rửa của cụ ấy hồi làm cái nhà trước đó năm 2014 cơ mà contact qua webtretho :D . Tiện đây xin cám ơn cụ Ngô Thu Trung lần nữa nhé :)

trungduong2211

Xe điện
Với máy lọc nước gia đình RO, thường dùng một thời gian là áp bị mất, nước bị chảy chậm, khi thợ thay lõi nắm không vững, không kiểm tra sẽ quên nên làm mọi người nghĩ là máy bị hỏng. Mợ chủ cũng nên rút kinh nghiệm và cung cấp thông tin cho thợ thuyền ngay từ đầu không lại khổ công giải thích. Một số lỗi em quan sát được khi sử dụng như sau:
1. Lõi lọc kém không gây ra vấn đề nước chảy chậm mà chỉ làm cho chất lượng nước lọc kém đi thoai. Vì đầu vòi ra là đi từ bình áp + một phần bù từ bơm qua lọc.
2. Vấn đề tiếp theo, bình áp bị e khí hoặc van hỏng nên không còn áp suất, lúc này nước lọc chảy ra cực chậm!
3. Bơm kém (gioăng phớt mục khi dùng quá lâu) thì cũng làm mất áp, trường hợp này dễ biết vì bơm chạy liên tục luôn.
4. Cảm biến áp lực nước hỏng >> bơm chạy liên tục và có thể gây hỏng hoàn toàn đường áp lực ra bình áp!
5. Ống lọc RO lâu không thay: cái này mà lâu không thay thì bơm rất lâu mới ngừng. Hoặc có khi còn không có nước ra cơ!
Lọc RO là dạng thẩm thấu nên nó phải chảy từ từ qua 3 bộ lọc chứ không thể chảy nhanh như vòi nước được ợ! Ngoài ra, nếu ở nông thôn thì còn một vấn đề nữa là đường nước vào yếu cũng có thể gây ra hỏng hóc các bộ phận cơ học phía sau của bộ lọc. Nhưng lỗi này cực kỳ hiếm gặp vì khi bơm chạy nó tạo áp lực âm so với đường nước vào nên nước cũng tự chảy qua các lõi lọc.
Sơ đồ máy lọc cơ bản nó dư này:
Cái hình này thiếu cái máy bơm (ở vị trí Van tự động) và vị trí cột lọc số 5 là không chuẩn và đa số không có cột lọc 5 này mà nó gọi là cụm pha khoáng chất (các cụ không cần phải lắp làm gì cho tốn xiền
View attachment 6978613
Hình tạm chuẩn như dưới đây
View attachment 6978634
Em dùng bộ lọc RO lâu rồi mà chưa hỏng gì (đồ mua ở cửa hàng gần bến xe kim mã năm 2007 giá gần 2 triệu), định kỳ đánh giá độ bẩn của lọc và thay (tự thay) chỉ có khung máy là bị rỉ đã lôi ra đánh và sơn lại với chịu khó đọc nên hiểu cơ bản thế! Nếu khách mà hiểu bản chất thì việc đó sẽ dễ xử. Tuy nhiên, chủ bán hàng cũng phải làm chủ công nghệ để giải thích nhanh gọn thay vì giải thích nhiều, trường hợp như của chủ thớt thì Mợ chủ bán hàng nên cử thợ đến xử lý ngay là xong hoặc sẵn sàng chấp nhận việc nhận lại, sẽ thuận cả đôi đường. Em thì em cứ chia sẻ cảm nhận chung nà thía!
Có đồ cơ bản có 3 lõi lọc, lõi 1 lọc thô là cọc sợi - cái này xem mà đen thì thay (thường 6-9 tháng thay 1 lần), Lọc thứ 2 là lọc tinh kết hợp than hoạt tính - 12-14 tháng thay 1 lần, lọc 3 là lọc hoạt tính mịn, 18-20 tháng thay 1 lần.
Riêng cái lọc màng ngăn RO (trên là ống lọc số 4) thì tuỳ theo lượng nước gia đình dùng nhiều/ ít mà thay - tầm 2 năm đến 3 năm thì thay (cái này em thay mới có 1 lần).
Từ hồi dùng nước sông Đà (6 năm nay) em không thèm thay gì nữa mặc dù mua đồ đầy đủ ở nhà. Và cũng chả mấy khi dùng nước từ vòi lọc nữa các cụ ạ! (vì cả 2 năm không thấy cái lọc đầu nó đen mấy.
>> khi mua các cụ lưu ý nên mua loại có các cọc lọc trong suốt để quan sát, dễ kiểm soát lúc nào nên thay.
Các cụ có thể đọc thêm ở đây để hiểu và trở thành khách hàng thông thái (đôi khi mình cũng nên thông thái chút để đỡ bị loè). Thỉnh thoảng thay cọc lọc để vợ nó khen!
Tiện thể các cụ ngó bảng dưới để xem bao lâu thì nên thay cọc lọc từng loại, bắt đầu từ 1,2,3 và 5 là cần chú ý thường xuyên cái số 4 có máy có có máy không. Dùng 3 cột lọc là phổ biến sau đó là 2 ống lọc tinh, riêng ống 5 thì thực tế thì cũng chả quan trọng lắm.
View attachment 6978603
Đây, cái màng lọc RO này có khi ít cụ để ý - nên lưu ý 3 năm là thay được roài!
View attachment 6978606

PS/ cách xử lý đơn giản: Nhà các cụ mà có bình RO thấy nước chảy chậm thì điều đầu tiên là hãy nghĩ đến cái bình này, vặn khoá van ở cổ bình, tháo bình áp ra, xả hết nước vào chậu để dùng (đỡ tốn nước vì đó là nước đã lọc) mang đến thợ xe máy bảo nó bơm 0,8 đến 1kg hơi là chuẩn rùi. Khi mang về thì các cụ phải để cho bơm nó hoạt động tầm 0:30-1:00h nó mới ngắt, lúc này nước mới không chảy chậm nữa. nếu mang về cái mở vòi ra nó chảy cực chậm vì trong bình áp nào đã có tí nước nào đâu ợ! Bình điều áp này có dung tích 10l. Khi đạt tầm 7-8 L thì nó mới dừng bơm.
Các cụ bơm nặng cân quá thì nó sẽ trữ được ít nước >> nhanh chảy chậm khi cần nhiều nước đã lọc.
Hồi ku nhóc nhà e lớp từ tầm lớp 8, lớp 9, một lần em gọi thay lõi lọc, nó nhìn chú thợ làm, sau đó khi nào nước chảy yếu nó tự lấy cái bơm xe đạp xịt xịt vài cái là lại chảy ngon lành, trong khi e còn chẳng biết nó cắm vòi bơm vào chỗ nào nữa.

tranmanhha

Xe điện
Thôi em sợ lắm. Nhỡ có sơ sẩy gì các cụ lại lập thớt bóc phốt rồi khéo lại đòi phải post ảnh thì mới hạ hoả 😬
Ơ. Bóc phốt cũng là 1 nét văn hoá hay của OF mà.
Bóc phốt, sẽ làm mọi thứ trở nên tốt đẹp hơn.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em bít dồi, nhưng mà giống Ái Đồ Nhựt Bổn quá, đùa chứ anh bỏ bán Ba con sói làm em cứ phải đi mua 1 lần mấy hộp :))
Ảnh ghép mặt cụ ạ. Lão Gangnam mà tã nhanh dư lày thì chắc phải rơi vào động Bàn Tơ mới có tốc độ khủng khiếp như vậy. :D

toan di bo

Xe buýt
Máy nước nhà em cũng thấy yếu, e muốn biết mợ Toét ntn đe nhờ giúp ạ

vab

Xe tải
Trên OF em mua hàng thường ko nói là ofer. Em chỉ đọc thông tin lấy sđt và liên lạc trực tiếp.
Em có làm cửa kính xingfa của 1 nick trên này, thật sự ko nhớ nick KDCN đó tên là gì, nhưng em rất thiện cảm với em trai (ko biết là chủ hay nhân viên) đến đo đạc ở nhà em (tên là Đoàn Nghĩa). Em ấy đúng giờ, tác phong nhanh nhẹn, giao tiếp nhẹ nhàng lịch sự. Hẹn lịch từ đo đạc tới lắp đặt đều chuẩn chỉnh. Nếu em Nghĩa có vào OF, hy vọng em đọc đc còm này, chị cảm ơn em 1 lần nữa nhé.
OF có mợ Ngothutrung làm nội thất cũng nhiệt tình và uy tín.
Còn 1 nick chuyên điều hoà, em nhắn tin trao đổi thì lan man kể chuyện nhiều công trình, gửi ảnh khoe làm villa nọ kia. Em giục làm giúp em báo giá, mấy lần đều kêu đang bận mai sẽ gửi. Mấy cái hứa hẹn mai gửi xong mất hút, em thấy chối tỉ quá nên lẳng lặng xoá zalo chứ em ko nhắn thêm tin nào nữa. Thật may là em tìm đc 1 nơi làm điều hoà khác tử tế và đúng hẹn để kịp tiến độ nhà cửa của em.
Nói chung dịch vụ bây giờ quá nhiều, giá cả thì cạnh tranh. Cá nhân em ko giàu nhưng cũng ko nghèo nên em ko bao giờ cò kè giá cả, mà em chỉ cần thể hiện độ tin cậy từ những việc nhỏ nhặt mà đầu tiên là đúng hẹn, dù chỉ là cái hẹn gửi báo giá. Nên thấy ko ổn là em im lặng tìm dịch vụ khác. Đơn giản thế thôi mà.
May cho cụ. Mình đặt mua hàng mà họ còn lờ đi như thế thì sau này nhỡ có bảo hành thì cứ đợi đấy. Hay là họ làm ăn nhớn, chủ yếu với các doanh nghiệp nên làm nhà dân không bõ nhỉ? Hoặc do cụ tự ý nhắn thẳng lên sếp, bỏ qua các bộ phận bên dưới khiến người ta phật ý thì sao?

Trạng thái
Thớt đang đóng