[Funland] Bữa cơm của đoàn từ thiện

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ thấy đơn giá bữa ăn nhà hàng này hợp lý ko nhỉ? Hôm nay lại có đoàn từ thiện ăn xong rồi về post facebook tẩy chay quán. Mới có vụ Cơm sạch Bà Liên xong lại vụ này.
Vào nhà hàng ăn có thực đơn rõ ràng, đắt thì thôi đi chỗ khác chứ cứ ăn xong lại về post facebook phân xử kể cũng khoai nhỉ
Mịa, bọn em bình thường rủ nhau đi nhậu phải rón rén lắm mới dám gọi cá Lăng nuôi để nhậu. Đây đi cứu trợ mà như đi chẩy hội, xơi hẳn cá Lăng sông rồi kêu đắt...chẳng hiểu đầu óc bọn này thế nào nữa?! :|
Các quán người ta ủng hộ miễn phí là suất ăn bình thường, vài chục K/suất đã là cố gắng lắm rồi, lại còn đòi miễn phí cả đặc sản nữa....bó tay :((

Hổ Con

Xe tăng
Tôi khẳng định đây là ảnh chụp trưa ngày 21/9.
Còn cái loại ra vẻ soi kiểu nguy hiểm như này không thèm chấp.
Vâng! Cụ khẳng định thì chắc cụ có mặt lúc đó rồi. Còn copy trên báo thì thôi miễn bàn, cái báo đó uy tín lắm. Soi là việc của tôi vì tôi thấy cây cối xanh tươi thì tôi bảo xanh tươi, sao cụ giật mình à ? Vui lên nó mới fun vì cụ có chấp thì chưa chắc đủ tầm

Chỉnh sửa cuối:

xe đạp Japan

Xe tăng
Trên fb các mem chửi cho đoàn làm màu mác thiện nguyện sml mấy ngày nay rồi.
Quán này biển xanh, biển đỏ với giới chủ trong khu công nghiệp phía Nam có nhà máy ở đây hay vào ăn, chắc ngon. Có hôm em thấy toàn Mec, Audi, BMW biển Hà Nội đỗ kín bãi xe.

Marble Trans

Xe tăng
Từ thiện:
Cứ theo pháp luật mà hành sự thôi ?
Nhiều đoàn đi muốn miễn phí qua trạm, trạm thì lập luận nhỡ các anh chị căng, dán băng rôn, khẩu hiệu vậy nhưng chở hàng khác thì sao. Ai cũng có lý cả.

xe đạp Japan

Xe tăng
E thì chả chuyển vào đâu cả. Ko thấy chỗ nào đủ tin đc. Tự làm đc thì làm ko thôi.
Việc chính nhà nc phải lo, có thừa các ủy ban chuyên nghiệp, thuế phí thu đủ rồi. Cứ nhè bọn ăn lồi mồm ra móc thì xoã đi.
Cụ là giống cụ Tuấn Tự Do. Chỉ từ thiện cho nhân viên và người thân của mình. Vì cụ ấy nói những người đó mình biết rõ hoàn cảnh họ như nào.

thichrauxanh

Xe điện
Cụ là giống cụ Tuấn Tự Do. Chỉ từ thiện cho nhân viên và người thân của mình. Vì cụ ấy nói những người đó mình biết rõ hoàn cảnh họ như nào.
Vâng cụ thế cũng chuẩn ạ. Cơ bản e ko có đkien. Nhưng nếu gặp ng khó trc mặt thì e cũng giúp ngay đc, ở xa quá thì khó.
Thằng cu cháu e 8t nó cũng đã mổ lợn tiết kiệm lấy 1000 nhờ e tìm ng giúp mà e chả biết giúp ai :((

Tuan Can

Xe container
Đi ăn nhà hàng món phèn phèn cũng 200k 1 suất rồi. Ăn cá Lăng còn kêu đắt.

Tuan Can

Xe container
E thì chả chuyển vào đâu cả. Ko thấy chỗ nào đủ tin đc. Tự làm đc thì làm ko thôi.
Việc chính nhà nc phải lo, có thừa các ủy ban chuyên nghiệp, thuế phí thu đủ rồi. Cứ nhè bọn ăn lồi mồm ra móc thì xoã đi.
Nhà em năm nay cũng vậy. Công ty ở Hải Dương thiệt hại cả tỷ đồng. Nhà của công nhân cũng bị thiệt hại ít nhiều. Nên em cũng chả dóng góp ở đâu hết, công ty cũng không kêu gọi đóng góp.Bản thân mình còn chưa giúp đỡ được cho công nhân của mình thì đi giúp người khác em thấy không ổn.

coolpix8700

Xe ngựa
Hình như có 2 lần em tham gia đưa quà trực tiếp.
Đó là 1 lần nhờ xe ông bạn đi hội đơn vị ở Hà Giang. Ông bạn hẹn trước 1 cô giáo quen ở cổng trường. Tụi em đưa sách vở, bánh kẹo cho cô ấy và 1 số người khác chờ ở cổng trường (chắc cũng là giáo viên của trường), xong đi luôn. Lần sau cũng mang sách giáo khoa lên tặng 1 trường ở Hòa Bình thì vào hẳn trong trường vì nhiều, nặng. Gọi mấy người trên xe xuống chuyển sách vào trong nhà văn phòng xong tụi em đi luôn, những người khác vẫn ngồi yên trong xe chờ!

thienluc76

Xe tải
Nhà cháu có lần nói chuyện với 1 ông người nước ngoài, ổng nói là nước tao rất ít có kiểu quyên góp cứu trợ từ dân. Tôi hỏi tại sao? Ông giải thích đại ý rằng: chăm sóc những người yếu thế vượt qua rủi do trách nhiệm là của nhà nước, và chỉ có nhà nước mới có đủ nguồn lực làm việc đó. nhà nước có quỹ cứu trợ ( thường lấy từ thuế thu nhập cao, hoặc mua bảo hiểm cho các hộ nghèo bằng tiền ngân sách), nên thiên tai hay rủi do sảy ra thì người khá giả tự lo được, người yếu thế nhà nước lo (trực tiếp hoặc gián tiếp qua bảo hiểm) vì họ có sẵn kinh phí dự kiến cho việc đó, kiểu như một khoản dự phòng rủi do trong kinh doanh mà không cần kêu gọi từ dân, dân chỉ cần đóng thuế cho nhà nước là hoàn thành nghĩa vụ.

thichrauxanh

Xe điện
Nhà em năm nay cũng vậy. Công ty ở Hải Dương thiệt hại cả tỷ đồng. Nhà của công nhân cũng bị thiệt hại ít nhiều. Nên em cũng chả dóng góp ở đâu hết, công ty cũng không kêu gọi đóng góp.Bản thân mình còn chưa giúp đỡ được cho công nhân của mình thì đi giúp người khác em thấy không ổn.
Đúng rồi cụ, từ thiện chứ có phải làm phong trào phông bạt đâu. M ko cần giúp, mà giup chưa xong ng quanh mình thì mếch color thôi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà cháu có lần nói chuyện với 1 ông người nước ngoài, ổng nói là nước tao rất ít có kiểu quyên góp cứu trợ từ dân. Tôi hỏi tại sao? Ông giải thích đại ý rằng: chăm sóc những người yếu thế vượt qua rủi do trách nhiệm là của nhà nước, và chỉ có nhà nước mới có đủ nguồn lực làm việc đó. nhà nước có quỹ cứu trợ ( thường lấy từ thuế thu nhập cao, hoặc mua bảo hiểm cho các hộ nghèo bằng tiền ngân sách), nên thiên tai hay rủi do sảy ra thì người khá giả tự lo được, người yếu thế nhà nước lo (trực tiếp hoặc gián tiếp qua bảo hiểm) vì họ có sẵn kinh phí dự kiến cho việc đó, kiểu như một khoản dự phòng rủi do trong kinh doanh mà không cần kêu gọi từ dân, dân chỉ cần đóng thuế cho nhà nước là hoàn thành nghĩa vụ.
Người Đức họ đóng góp cho cứu trợ nhiều đấy.
Nhưng với tiền mặt thì Nhà nước họ thu 50% thuế.
Ven đường phố hay có những những cái tủ để người dân quyên góp quần áo cũ không dùng tới.
Rất nhiều người mang quần áo của họ tới không cho vào tủ mà xếp ngay ngắn bên cạnh để những người ở gần đấy cần có thể đến chọn.
Quần áo quyên góp, nhưng được giặt dũ, là và gấp rất gọn gàng như ở trên quầy!

minhhai985

Xe lăn
Còn có vụ csgt chặn xe mời cơm, e thấy các nhà từ thiện lại càng ảo tưởng.

jazzzzz

Xe lăn
Hội đứa em gái em đây, 5 chị em. Chả quyên góp mè j ai, tự góp tiền túi lại, sáng nay đi từ 6h, tự thuê xe, mưa sầm sập

Tụi em cũng gom đc ít tiền (tiền nuôi lơn đất cuối năm liên hoan nhưng cả phòng quyết định năm nay ăn chay), thêm các cá nhân khác nữa. Đầu tiên định đi YB nhưng tính đi tính lai bọn em gửi MTTQ, gạo và bánh kẹo chúng em gửi Foodbank.
Nhờ cậy bên có chuyên môn vẫn yên tâm hơn.

Giangkpi

Xe buýt
Nhắc mới nhớ mỗi năm em đều đặn mất tầm 170k cho quỹ Phòng chống thiên tai, ai cũng mất 1 ngày lương cơ bản vùng, mà khi thiên tai xảy ra ko thấy nhắc đến quỹ này, kết dư ntn, đã đi kêu gọi ủng hộ rầm rầm

thichrauxanh

Xe điện
Nhắc mới nhớ mỗi năm em đều đặn mất tầm 170k cho quỹ Phòng chống thiên tai, ai cũng mất 1 ngày lương cơ bản vùng, mà khi thiên tai xảy ra ko thấy nhắc đến quỹ này, kết dư ntn, đã đi kêu gọi ủng hộ rầm rầm
Chắc phải có hỗ trợ cụ ơi, chỉ là xào nâu xong mí hỗ trợ, trứng nó cũng phải ngót mà :D
Mỗi đợt bão lũ phường xã đều vào xin ủng hộ cũng na ná vậy thôi, năm nay HN dính bão nhưng một số nơi vẫn bị đến xin đểu :D

jazzzzz

Xe lăn
Quỹ này phân về các tỉnh, do UBND tỉnh quản lý,

Giangkpi

Xe buýt
Quỹ này phân về các tỉnh, do UBND tỉnh quản lý,
Em nghĩ thiên tai nên nhắc đến quỹ này đầu tiên, ở địa phương thì càng tốt, xuất nhanh ra hỗ trợ người dân, mà tuyệt nhiên ko thấy nhắc đến, có chi rồi thì cũng báo lên để tăng tính minh bạch, người dân có quyền đc biết tiền mình đóng góp được chi ntn

DuongHL

Xe container
Em nghĩ thiên tai nên nhắc đến quỹ này đầu tiên, ở địa phương thì càng tốt, xuất nhanh ra hỗ trợ người dân, mà tuyệt nhiên ko thấy nhắc đến, có chi rồi thì cũng báo lên để tăng tính minh bạch, người dân có quyền đc biết tiền mình đóng góp được chi ntn
Chắc chia nhau hết rồi.