[Funland] Bữa cơm của đoàn từ thiện

tienaka

Xe điện
cá lăng lại còn sông nữa, 1,2 củ nghe bảo chủ quán giảm về 900k vì là đoàn cứu trợ, thế mà xong rồi còn bóc phốt được, nhiều ông ảo tưởng kiểu gì ấy

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ở ta thì nhà nước vẫn là chính. Không phải phụ lòng các nhà hảo tâm đâu, nhưng sự cứu trợ tự nguyện này chỉ như muối bỏ bể ạ
Nguồn lực nhà nước, nên kêu gọi dân hỗ trợ lẫn nhau được đến đâu thì được. Còn nhà nước chưa bao giờ để dân chỉ dựa vào cứu trợ tự nguyện ạ

Nhà cháu có lần nói chuyện với 1 ông người nước ngoài, ổng nói là nước tao rất ít có kiểu quyên góp cứu trợ từ dân. Tôi hỏi tại sao? Ông giải thích đại ý rằng: chăm sóc những người yếu thế vượt qua rủi do trách nhiệm là của nhà nước, và chỉ có nhà nước mới có đủ nguồn lực làm việc đó. nhà nước có quỹ cứu trợ ( thường lấy từ thuế thu nhập cao, hoặc mua bảo hiểm cho các hộ nghèo bằng tiền ngân sách), nên thiên tai hay rủi do sảy ra thì người khá giả tự lo được, người yếu thế nhà nước lo (trực tiếp hoặc gián tiếp qua bảo hiểm) vì họ có sẵn kinh phí dự kiến cho việc đó, kiểu như một khoản dự phòng rủi do trong kinh doanh mà không cần kêu gọi từ dân, dân chỉ cần đóng thuế cho nhà nước là hoàn thành nghĩa vụ.

NayruLove

Xe buýt
Các cụ thấy đơn giá bữa ăn nhà hàng này hợp lý ko nhỉ? Hôm nay lại có đoàn từ thiện ăn xong rồi về post facebook tẩy chay quán. Mới có vụ Cơm sạch Bà Liên xong lại vụ này.
Vào nhà hàng ăn có thực đơn rõ ràng, đắt thì thôi đi chỗ khác chứ cứ ăn xong lại về post facebook phân xử kể cũng khoai nhỉ
Nhà hàng có tâm quá nhỉ, đơn giá 1 triệu 2, chắc do đoàn hô hào từ thiện nên giảm giá chỉ còn 900k. Các cụ kia cũng lại quả, về post facebook để PR cho nhà hàng nữa. Nhưng cư dân mạng tung hô lên chắc là để tạo tấm gương người tốt việc tốt trong mùa giông bão :D

jazzzzz

Xe lăn
Em nghĩ thiên tai nên nhắc đến quỹ này đầu tiên, ở địa phương thì càng tốt, xuất nhanh ra hỗ trợ người dân, mà tuyệt nhiên ko thấy nhắc đến, có chi rồi thì cũng báo lên để tăng tính minh bạch, người dân có quyền đc biết tiền mình đóng góp được chi ntn
Có chi đấy thôi, còn báo cho ai thì đã có quy đinhh rồi, việc công khai (nếu có) sẽ ở các công thông tin của địa phương.

toimuondie

Xe container
Có chi đấy thôi, còn báo cho ai thì đã có quy đinhh rồi, việc công khai (nếu có) sẽ ở các công thông tin của địa phương.
Dự kiến sử dụng mà không gọi điện xin ý kiến offer là lỗi nặng rồi cụ ạ.

Duc Ta

Xe tải
Nhiều người đang lợi dụng cái mác từ thiện để làm hình ảnh cho bản thân trong khi những người thân, những người xung quanh cũng đang đói khổ bỏ mẹ đi được. Bản thân em bao năm nay làm từ thiện thì âm thầm làm, trước tiên giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn xung quanh mình, bản thân mình biết được rõ trước. Chứ khua chiêng gõ mõ ầm ĩ, làm được chuyến từ thiện thì thấy đăng hình ngày cả chục lần, thấy nó không được đẹp lắm

jazzzzz

Xe lăn
Ở ta thì nhà nước vẫn là chính. Không phải phụ lòng các nhà hảo tâm đâu, nhưng sự cứu trợ tự nguyện này chỉ như muối bỏ bể ạ
Nguồn lực nhà nước, nên kêu gọi dân hỗ trợ lẫn nhau được đến đâu thì được. Còn nhà nước chưa bao giờ để dân chỉ dựa vào cứu trợ tự nguyện ạ
Ở ta mấy năm nay chánh quyền làm việc này khá tốt, việc cứu trợ cơn bão số 3 lần này rất nhanh và kịp thời với chủ trương 4 tại chỗ.
Bạn em mới từ Lào Cai về, nó bảo, dân không bị thiếu lương thực, khi thiên tai xẩy ra có một số người thiếu thức ăn nước uống do bị cô lập, chính quyền, người dân địa phương là lực lượng tiếp cận đầu tiên để hỗ trợ.
Cái họ cần nhất là vật dụng và tiền để sửa chữa, mua sắm đồ mới.

Chỉnh sửa cuối:

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Menu viết thế này thì khách có thể nhầm (rất ít vì thường sẽ gọi khách ra xem cân cá).
Theo em nên viết: Cá lăng sông: 1.200.000/kg.
Ở đây viết: Cá lăng sông 1kg: 1.200.000
Khách nhìn thoáng qua chỉ vào dòng này và đinh ninh là giá 1,2 triệu. Cá nhà hàng con nào cũng 1kg. Giống như các món khác trong menu, chỉ vào dòng nào ra giá của món ấy. Riêng cá lại ghi khác kiểu tất cả các món khác.
Cân xong thông báo đàng hoàng chứ cụ. Em chưa thấy nhà hàng nào mổ cá mà không báo số kg cả :D

toimuondie

Xe container
Cân xong thông báo đàng hoàng chứ cụ. Em chưa thấy nhà hàng nào mổ cá mà không báo số kg cả :D
Đại khái em đoán là lúc báo xong thì cá đã bị đập 1 chày vào đầu rồi, không cancel được, vì vậy khách sẽ phải stop 1 số món khác lại (nếu stop được). Tất nhiên là em đoán thôi, có tỷ lệ thấp nhưng không phải không có khả năng. Rõ ràng menu không đồng nhất, có thể gây lầm lẫn.
Em cực lực phản đối vụ bóc phốt này, nhưng nói đoàn này ăn chơi em cũng không đồng ý. Họ 12 người, uống có 9 chai bia. Tầm em mà đi 12 người, gọi con cá gần 5kg này thì bét ra cũng 4 thùng bia.

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đại khái em đoán là lúc báo xong thì cá đã bị đập vào đầu rồi, vì vậy khách sẽ phải stop 1 số món khác lại (nếu stop được). Tất nhiên là em đoán thôi, có tỷ lệ thấp nhưng không phải không có khả năng. Rõ ràng menu không đồng nhất, có thể gây lầm lẫn.
Em cực lực phản đối vụ bóc phốt này, nhưng nói đoàn này ăn chơi em cũng không đồng ý. Họ 12 người, uống có 9 chai bia. Tầm em mà đi 12 người, gọi con cá gần 5kg này thì bét ra cũng 4 thùng bia.
Vâng cũng có thể. Nhưng sau vụ này em thấy im im thì nhiều khả năng khách sai và cũng hơi lố quá.

lta500

Xe buýt
Những người đi từ thiện họ bình thường lắm. Người ta ăn uống đơn giản vì còn muốn nhanh chóng tới cứu trợ người khác. Đây đánh chén no đặc sản rồi, xong về nhà bóc phốt.
Tâm này thì từ thiện hay tùy tiện. :)

lta500

Xe buýt
Nếu là tiền của họ thì ăn vàng cũng được chứ cụ.
Giả sử trong đoàn có sếp hay người có điều kiện mời bữa ăn thì bình thường thôi.
Bt thế đã không về bóc phốt cụ ạ.

cusao

Xe lăn
Cũng có khi nhiều đối tượng coi đi làm hoặc làm cho từ thiện là 1 nghề, có thể trước mắt được ăn, dùng miễn phí cái đã. Đừng nói là không có người nào coi miếng ăn là quan trọng nhé.
Nếu đúng có những đối tượng như vậy thì chắc là bọn chúng lúc nào cũng mong có thiên tai để hành nghề, hoạc cơ hội để phông bạt nhỉ

xedaprach

Xe điện
Em méo hiểu tư duy thế nào mà từ thiện thì đòi miễn phí cao tốc, rồi dân tình mời cơm dọc đường… bla blo. Với em, từ thiện là mình phải tự lo từ a-z, k ảnh hưởng tới người thụ hưởng và chính quyền địa phương. Tiền quyên góp nên chi trả cho cả các chi phí để làm cuộc từ thiện đó.
Em nghĩ đúng như cụ mà không dám nói to :)
Kể cả vụ cơm sạch Bà Liên cũng cảm thấy sao sao, nhà hàng đã có thái độ thế sao còn cố đấm đòi ăn ????

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Những người đi từ thiện họ bình thường lắm. Người ta ăn uống đơn giản vì còn muốn nhanh chóng tới cứu trợ người khác. Đây đánh chén no đặc sản rồi, xong về nhà bóc phốt.
Tâm này thì từ thiện hay tùy tiện. :)
Người nhà em đi làm từ thiện tự bỏ hết chi phí như ăn ở, đi lại có xe cho đi nhờ

Langthang_Mercedes

Xe container
Đại khái em đoán là lúc báo xong thì cá đã bị đập 1 chày vào đầu rồi, không cancel được, vì vậy khách sẽ phải stop 1 số món khác lại (nếu stop được). Tất nhiên là em đoán thôi, có tỷ lệ thấp nhưng không phải không có khả năng. Rõ ràng menu không đồng nhất, có thể gây lầm lẫn.
Báo xong cân mới đập chứ đập rồi mới báo kg thì khách cancel bình thường vì quá to không ăn hết chẳng hạn. Thông thường 1 ông đứng đó cân xong, gật đầu nó mới đập cho 1 chày.

Dodge Ram

Xe điện

lta500

Xe buýt
Người nhà em đi làm từ thiện tự bỏ hết chi phí như ăn ở, đi lại có xe cho đi nhờ
Vâng cụ. Sức mình đến đâu làm đến đấy. còn không thì nhờ nhà nước. Chứ kiểu gắn mác từ thiện rồi yêu sách thì mất đi cái mục đích cao đẹp của từ thiện rồi.
Có mấy ông đi từ thiện xong về tranh thủ chở hàng lấy tiền rồi nhất quyết đòi qua trạm thu phí free. Bỏ công bỏ sức, bỏ tiền ra được lượt đi rồi mà lại không bỏ được mấy trăm lượt về. rồi cò quay, mè nheo làm tắc cả đường.