[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

CẢNH BÁO

Trong thớt đã xuất hiện nhiều bài viết bỏ bóng đá người, tấn công cá nhân
Sau cảnh báo này, nếu tái diễn sẽ bị xử lý theo quy định

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ bảo a Sắc nói đúng, không sân si nhưng câu cuối cụ lại tự vả thế.
Nhìn vào thực tế và tâm lý thì cứ để phát triển tự nhiên đi cụ. Dù sao AFF Cup và Seagames với đại bộ phận dân chúng các nước Asean vẫn là cái gì đó vui phết :D
Còn vươn lên thì phụ thuộc tham vọng, tài năng và cái tâm của người lãnh đạo các liên đoàn. Tới khi top 4 Asean vươn tầm châu lụt biết đâu Nhật, Hàn lại nạp đơn xin tham dự AFF Cup.
Câu cuối nếu em sân si thì là anh Sắc anh ấy vả em chứ em nào có tự vả. :P

ĐNA có nhiều giải với mục đích rèn quân cho những đấu trường lớn hơn. Nhưng do bóng đá ĐNA trước đây quá kém nên anh em ĐNA lại lấy làm mục tiêu chính. Hiện nay em nghĩ trình độ bóng đá ĐNA cũng tương đối rồi nên một số đội bóng nên nghĩ xa hơn. Một điểm nữa, AFF nên tổ chức các giải của mình ổn một tí. Chứ ý tưởng thì hay mà thực hiện lại hơi chán. Ví dụ như việc làm quen sân bóng bằng cách đi dạo trên sân chẳng hạn. :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Giải quốc nội thu hút được nhiều khán giả, kiếm được nhiều xèng thì bóng đá mới khá lên được. Không biết về khoản này thì Thai leage so với Vleage thế nào?
Khoản thu hút khán giả đến sân thì Thái đã tiệm cận mình cụ ạ. Số khán giả đến sân trung bình tại Thái là 7500, còn của mình là 9000. Cccm không chịu đến sân xem thì chả mấy chốc Thái dễ vượt mình ở khoản này lắm. =((

xbadboyz

Xe điện
Khoản thu hút khán giả đến sân thì Thái đã tiệm cận mình cụ ạ. Số khán giả đến sân trung bình tại Thái là 7500, còn của mình là 9000. Cccm không chịu đến sân xem thì chả mấy chốc Thái dễ vượt mình ở khoản này lắm. =((
Khán giả đến sân chỉ cho thấy dân mình khoái bóng đá. Nhưng từ đó so sánh với giá trị thương mại từ bóng đá mà Thai League thu về so với VL mới thấy cái trình của thằng lãnh đạo.

Khoadag1991

Xe tăng
Chừng nào mình đá với Thái như Thái đá với mình 5,10 năm trc thì mới mới gọi là cửa trên, hơn ngta. Còn giờ cũng 50-50, thành bại do chiến thuật và điểm rơi phong độ từng ct. Thái nó có thể vênh váo nhưng mình khiêm tốn chút cũng chẳng mất mát j. Cccm bớt so sánh lại đi. Thành công muốn lâu dài phải dựa trên nền móng vững chắc, ăn xổi thì bọn Tây 3 lông còn sụp đổ chứ đừng nói ao làng.

The Unforgiven

Xe tải
Nhưng để có được 12 đội ở vòng loại 3 thì đã phải trải qua VL 2 với 40 đội rồi mà cụ. VL 2 cũng là vòng loại chọn ra 12 đội vào thẳng Asian Cup có 24 đội. Nếu lấy hơn 12 đội vào VL 3 WC thì VL 3 Asian Cup lại trở nên kém hấp dẫn.

Qui tắc đá VL WC và VL Asian Cup.
VL 1: 34 đội hàng đầu châu Á được miễn. 12 đội còn lại thi đấu để chọn ra 6 đội vào VL 2.

VL 2: 40 đội chia làm 8 bảng, đá lượt đi lượt về, tổng 8 trận chọn ra 8 đội đầu bảng và 4 đội nhì bảng tốt nhất để vào VL 3 WC và VCK Asian Cup.

VL 3 WC: 12 đội chia làm x bảng để chọn ra 8 đội dự VCK WC và 1 đội dự vòng playoff.

VL 3 Asian Cup: Chọn thêm 24 đội chia 6 bảng đá 2 lượt để chọn thêm 12 đội dự VCK Asian. Năm 2023 do dịch nên chỉ đá 1 lượt.
VL cuối cùng này cũng mới thay đổi mà cụ thế nên ta mới có cơ hội chứ trước chỉ có đội đầu bảng vào VL cuối cùng thôi, nếu vẫn giữ nguyên 12 đội như hiện giờ dựa trên thứ hạng khi chia nhóm bốc thăm thì sẽ có một vài đội bóng tầm trung và mạnh phải loại lẫn nhau như trường hợp Bồ và Ý phải loại nhau ở khu vực châu Âu cho nên e vẫn nghiêng về khả năng cho họ thêm cơ hội bằng cách thêm bảng ở vòng loại cuối cùng. Về cái tích hợp VLWC vào VL Asian thì cũng dễ mà lấy những vị trí trong top nào đó trong bảng thôi những đội còn lại ưu tiên khi đá playoff là xong.

wildcat74

Xe điện
BĐ Thái lan đi trước BĐ Việt nam- cần phải thừa nhận như vậy. Hệ thống giải quốc nội tốt, các CLB Thái đã vào khá sâu ở các giải châu Á (thời Natipong đã đoạt cúp C1 châu Á); các cầu thủ Thái đã bắt đầu chơi ở những giải đấu nhà nghề như Nhật. Tài phiệt Thái làm chủ những CLB hạng khá ở Anh (Leicester city) tạo nên những nền tảng cho đào tạo và quản lý cho bóng đá Thái. Việt Nam vẫn ở cách những thứ này khá xa!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chừng nào mình đá với Thái như Thái đá với mình 5,10 năm trc thì mới mới gọi là cửa trên, hơn ngta. Còn giờ cũng 50-50, thành bại do chiến thuật và điểm rơi phong độ từng ct. Thái nó có thể vênh váo nhưng mình khiêm tốn chút cũng chẳng mất mát j. Cccm bớt so sánh lại đi. Thành công muốn lâu dài phải dựa trên nền móng vững chắc, ăn xổi thì bọn Tây 3 lông còn sụp đổ chứ đừng nói ao làng.
Thớt này được lập ra với mục đích so sánh mà cụ. Tránh việc thớt bóng đá nào cũng lôi Thái ra so sánh thì mở một thớt để cccm so sánh cho chán hẳn đi. :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Khán giả đến sân chỉ cho thấy dân mình khoái bóng đá. Nhưng từ đó so sánh với giá trị thương mại từ bóng đá mà Thai League thu về so với VL mới thấy cái trình của thằng lãnh đạo.
Cái này do lịch sử để lại thôi cụ. Hình như hết năm nay sẽ hết hạn cái hợp đồng bản quyền truyền hình hơi khiêm tốn thì phải. Bản quyền mới chắc chắn sẽ tăng khủng và khôn hơn bản cũ nhiều lần do VPF có nhiều CLB tham gia nên các CLB sẽ có những đòi hỏi thích đáng gần với giá trị thật hơn.

Alohavn911

Xe buýt
E thấy mấy cái cmt của cụ chẳng có được cái nào mang tính thông tin hay chuyên môn toàn vuốt đuôi quy chụp vớ vẩn.
Hơ hơ, bức xúc thế cụ, xem cổ động bóng đá vui là chính mà. Còn trong thớt này em đưa đúng 1 thông tin trọng tài bắt trận VN-TL ở Aff cup cũng là trọng tài bắt ở king cup, mà trùng hợp 2 trận này thì ku Theerathon 1 trận nó chơi cùi chỏ với cả Trọng Hoàng, 1 trận với Quang Hải, Cụ thấy hữu ích chứ???
Mà em quy chụp ai cụ nhỉ, lạ ghê?

Khoadag1991

Xe tăng
Thớt này được lập ra với mục đích so sánh mà cụ. Tránh việc thớt bóng đá nào cũng lôi Thái ra so sánh thì mở một thớt để cccm so sánh cho chán hẳn đi. :D
À thế so sánh hạng mục nào cụ. Riêng lẻ thì có cái ngang, cái thua, cái hơn. Chứ tổng quan thì em thấy nền bđ vn mình chưa bằng. Chưa thôi, nhưng nếu chịu khó làm từ móng thì tương lai sẽ khác, còn ăn xổi thì vài năm nữa thôi đâu lại vào đó cả í mà. :D

The Unforgiven

Xe tải
Hơ hơ, bức xúc thế cụ, xem cổ động bóng đá vui là chính mà. Còn trong thớt này em đưa đúng 1 thông tin trọng tài bắt trận VN-TL ở Aff cup cũng là trọng tài bắt ở king cup, mà trùng hợp 2 trận này thì ku Theerathon 1 trận nó chơi cùi chỏ với cả Trọng Hoàng, 1 trận với Quang Hải, Cụ thấy hữu ích chứ???
Mà em quy chụp ai cụ nhỉ, lạ ghê?
E có gì bức xúc đâu, xem bóng đá vui là chính hẳn rồi thế nên e là e dị ứng với cách bâng quơ fan này fan nọ vì e tin chẳng có người VN nào đi làm fan cái đội TL đấy cả, tranh luận với ai thì cụ cứ biên trực tiếp với họ ấy.
Có cụ Chã nhắc bên trên rồi e văn dốt tránh cách hành văn k theo ý chí của mình lại bị bem nên thôi k muốn tranh luận nữa.

Cuối năm nay lại có AFF rồi các cụ nheey. E tin khi đó ta sẽ lấy lại ngôi vương khi có đủ đội hình tốt nhất. Trận gặp Trung quốc vừa rồi chỉ cần có thêm Hùng Dũng đã thấy khác bọt hẳn, thêm Thành Chung, Tấn Tài đủ chín nữa để thay mấy ông Duy Mạnh, Quế Hải nữa là ta khỏe

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
À thế so sánh hạng mục nào cụ. Riêng lẻ thì có cái ngang, cái thua, cái hơn. Chứ tổng quan thì em thấy nền bđ vn mình chưa bằng. Chưa thôi, nhưng nếu chịu khó làm từ móng thì tương lai sẽ khác, còn ăn xổi thì vài năm nữa thôi đâu lại vào đó cả í mà. :D
Cụ đọc bài 1 thì rõ. So sánh thoải mái. Hạng mục nào cũng được. Thớt này có phải thớt dìm hàng Thái Lan đâu. Cái gì họ hơn chúng ta nên ghi nhận và học hỏi chứ.

Khoadag1991

Xe tăng
Nó cũng giống như việc nữ Thái có 1 khoảng thời gian đổ tiền vào để đè đầu cưỡi cổ chị em ta vậy. Nhưng giai đoạn thành công nhất của họ cũng chỉ diễn ra tầm 4,5 năm. Đỉnh cao của họ là loại VN để giành vé đi wc. Giờ ct thái đã già đi nhiều, điển hình là thủ môn bên họ nhưng vẫn k có lớp kế cận thay thế. Trong khi tầm vài năm gần đây, chị em ta liên tục đc trẻ hóa, thắng thái ở các trận chung kết và các trận quan trọng khác. Tuy khoảng cách k còn quá xa như cách đây hơn chục năm. Nhưng thắng thì vẫn là thắng, ngôi hậu vẫn ở lại VN, và điều quan trọng là chị em đã đc đi wc.

Quá khứ k thể đem ra ăn, nhưng nó thể hiện sức mạnh và bề dày truyền thống của 1 nền bóng đá, tôi thua anh 1 giai đoạn ngắn, nhưng sẽ nhanh thôi tôi có thể đá văng anh bất cứ lúc nào. Bằng chứng là đến thời điểm này, dù xét ở cup hay thành tích quốc tế nào, thậm chí solo 1-1, thái cũng k có cửa so với chị em vn.

Nói vậy để cc thấy, bđ nam cần làm nhiều thứ lắm. So với trong khu vực cũng chưa hẳn ông nội ngta đâu. Nên cố gắng gây dựng, nhất là đào tạo trẻ và cơ sở vật chất. Vung tiền thưởng cho lắm vào nhưng cái sân bóng đc bạn bè qt ví như sân cỏ cho bò thì cũng k mấy vẻ vang j.

Cuối năm nay lại có AFF rồi các cụ nheey. E tin khi đó ta sẽ lấy lại ngôi vương khi có đủ đội hình tốt nhất. Trận gặp Trung quốc vừa rồi chỉ cần có thêm Hùng Dũng đã thấy khác bọt hẳn, thêm Thành Chung, Tấn Tài đủ chín nữa để thay mấy ông Duy Mạnh, Quế Hải nữa là ta khỏe
Còn Văn Hậu đá cánh trái, Văn Lâm gác đền nữa chứ

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nó cũng giống như việc nữ Thái có 1 khoảng thời gian đổ tiền vào để đè đầu cưỡi cổ chị em ta vậy. Nhưng giai đoạn thành công nhất của họ cũng chỉ diễn ra tầm 4,5 năm. Đỉnh cao của họ là loại VN để giành vé đi wc. Giờ ct thái đã già đi nhiều, điển hình là thủ môn bên họ nhưng vẫn k có lớp kế cận thay thế. Trong khi tầm vài năm gần đây, chị em ta liên tục đc trẻ hóa, thắng thái ở các trận chung kết và các trận quan trọng khác. Tuy khoảng cách k còn quá xa như cách đây hơn chục năm. Nhưng thắng thì vẫn là thắng, ngôi hậu vẫn ở lại VN, và điều quan trọng là chị em đã đc đi wc.

Quá khứ k thể đem ra ăn, nhưng nó thể hiện sức mạnh và bề dày truyền thống của 1 nền bóng đá, tôi thua anh 1 giai đoạn ngắn, nhưng sẽ nhanh thôi tôi có thể đá văng anh bất cứ lúc nào. Bằng chứng là đến thời điểm này, dù xét ở cup hay thành tích quốc tế nào, thậm chí solo 1-1, thái cũng k có cửa so với chị em vn.

Nói vậy để cc thấy, bđ nam cần làm nhiều thứ lắm. So với trong khu vực cũng chưa hẳn ông nội ngta đâu. Nên cố gắng gây dựng, nhất là đào tạo trẻ và cơ sở vật chất. Vung tiền thưởng cho lắm vào nhưng cái sân bóng đc bạn bè qt ví như sân cỏ cho bò thì cũng k mấy vẻ vang j.
Về bề dày thành tích thì mình hơn hẳn Thái Lan đó. Do chiến tranh, do khác ý thức hệ nên có một thời gian dài gần 20 năm ta không tham gia vào bóng đá khu vực nên mới bị tụt hậu thôi cụ ơi. Năm 91 ta mới chập chững từng bước hội nhập, năm 95 đánh dấu sự hội nhập hoàn toàn bằng chiếc HCB Seagames. Thái ngày đó mạnh nhưng cũng không phải dễ nuốt ta. 1998 Thái và Indo còn diễn một vở kịch rất đáng xấu hổ để tránh ta ở bán kết. Kể cả giai đoạn này thì ta cũng đã có 1 lần vào tứ kết Asian Cup trong khi Thái thì chưa. Giải VLeague của ta còn lên chuyên nghiệp trước cả Thái. Tuy nhiên, việc các CLB và Đội tuyển có tâm lý ngại sân chơi lớn, đá gọi cho có khiến cho bóng đá ta bị tụt hạng thê thảm. Rất may giai đoạn này cũng không dài. Và hiện nay ta đang dần hồi phục lại công lực ngày trước.

Khoadag1991

Xe tăng
Về bề dày thành tích thì mình hơn hẳn Thái Lan đó. Do chiến tranh, do khác ý thức hệ nên có một thời gian dài gần 20 năm ta không tham gia vào bóng đá khu vực nên mới bị tụt hậu thôi cụ ơi. Năm 91 ta mới chập chững từng bước hội nhập, năm 95 đánh dấu sự hội nhập hoàn toàn bằng chiếc HCB Seagames. Thái ngày đó mạnh nhưng cũng không phải dễ nuốt ta. 1998 Thái và Indo còn diễn một vở kịch rất đáng xấu hổ để tránh ta ở bán kết. Kể cả giai đoạn này thì ta cũng đã có 1 lần vào tứ kết Asian Cup trong khi Thái thì chưa. Giải VLeague của ta còn lên chuyên nghiệp trước cả Thái. Tuy nhiên, việc các CLB và Đội tuyển có tâm lý ngại sân chơi lớn, đá gọi cho có khiến cho bóng đá ta bị tụt hạng thê thảm. Rất may giai đoạn này cũng không dài. Và hiện nay ta đang dần hồi phục lại công lực ngày trước.
Cụ cứ đem cup và huy chương (hoặc thành tích cấp clb) ... ra cân ký, ăn nó thì em tin mình hơn hẳn.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Còn Văn Hậu đá cánh trái, Văn Lâm gác đền nữa chứ
Em vẫn nghĩ là tương lai sau này VH sẽ được gò vào đá trung vệ. Muốn ra biển lớn thì cần phải có trung vệ to cao đen hôi. Hai chú Văn Hậu và Việt Anh hiện nay 1m86, và có thể cao hơn nữa, hoàn toàn đủ tiêu chuẩn trung vệ. Nếu Văn Hậu đá cánh thì bên Heerenveen đã không để cho tăng cân, dày mình như vậy.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ cứ đem cup và huy chương (hoặc thành tích cấp clb) ... ra cân ký, ăn nó thì em tin mình hơn hẳn.
Ở bài 1 em liệt kê hết rồi. Cụ đọc rồi tự rút ra nhận định thôi. Còn về Seagames và AFF Cup thì Thái hơn ta thật. Nhưng cái HCV Seagames đầu tiên là của Việt Nam đó cụ. :)