[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

Bảo Hân Land

Xe máy
Châu Á tăng xuất thì cửa có vé của tuyển VN tăng lên .
Nhưng mấu chốt là bộ khung của tuyển cần cải thiện thêm .
- Tiền đạo có thể phải bổ sung cầu thủ nhập tịch gốc Việt . Chứ Tiến Linh vẫn cùn lắm .
- Tiền vệ cần có phương án dự phòng cho 1 hoặc 2 vị trí của bộ 3 - HD - HĐ - QH
- 2 cánh cần sự trở lại của Hậu và sự tiến bộ của Tấn Tài .
- Tiền đạo ảo thì Tiến Hải có ích cho chiến thuật chung hơn hẳn VT , CP , VĐ
- Cuối cùng thủ môn cần Lâm Tây trở lại

Bobbo

Xe điện
- Tiền đạo có thể phải bổ sung cầu thủ nhập tịch gốc Việt . Chứ Tiến Linh vẫn cùn lắm .
Tuấn Hải cụ nhé

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cần thêm bộ ba trung vệ to cao đen hôi tầm 1m86 hoặc hơn như Văn Hậu với Việt Anh nữa cụ ạ. Hy vọng Văn Hậu và Việt Anh vẫn có thể cao thêm lên trên 1m9 là đẹp. Đức Chiến lên 5, 6cm nữa là ổn. Bộ ba trung vệ này mà vào phom là đủ sức tung hoành rồi.

belo

Xe điện
Cần thêm bộ ba trung vệ to cao đen hôi tầm 1m86 hoặc hơn như Văn Hậu với Việt Anh nữa cụ ạ. Hy vọng Văn Hậu và Việt Anh vẫn có thể cao thêm lên trên 1m9 là đẹp. Đức Chiến lên 5, 6cm nữa là ổn. Bộ ba trung vệ này mà vào phom là đủ sức tung hoành rồi.
Cụ nên chơi thêm thể thao cho cân bằng, chứ cụ biên thế này, em hơi quan ngại cho sức khoẻ của cụ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ nên chơi thêm thể thao cho cân bằng, chứ cụ biên thế này, em hơi quan ngại cho sức khoẻ của cụ.
Ý cụ là em nhầm Đức Chiến và Văn Hậu là trung vệ ạ?

vab

Xe tải
Trên OF có 2 bác chuyên lập thớt về bóng đá, đó là bác Dream100 và bác chủ thớt này. Trong khi bác giấc mơ kia điềm đạm, chừng mực thì bác này chiến tất cả những ai "dám" đụng đến đt VN, khiến cho mọi người có suy nghĩ đây là đặc tình của VFF cài vào OF với nhiệm vụ là bằng mọi cách, mọi giá phải bảo vệ mọi chủ trương, đường lối của LĐBĐVN.

Alohavn911

Xe buýt
Trên OF có 2 bác chuyên lập thớt về bóng đá, đó là bác Dream100 và bác chủ thớt này. Trong khi bác giấc mơ kia điềm đạm, chừng mực thì bác này chiến tất cả những ai "dám" đụng đến đt VN, khiến cho mọi người có suy nghĩ đây là đặc tình của VFF cài vào OF với nhiệm vụ là bằng mọi cách, mọi giá phải bảo vệ mọi chủ trương, đường lối của LĐBĐVN.
Em thấy thớt về bđ VN-TL nên rất cần những người như cụ Tiêu, cụ xem đội phang Thái cũng đâu có kém cạnh gì, đã bung lụa thì cả 2 bên cùng bung mới hay cụ :D

Minanguyen777

Xe hơi
Em thấy thớt về bđ VN-TL nên rất cần những người như cụ Tiêu, cụ xem đội phang Thái cũng đâu có kém cạnh gì, đã bung lụa thì cả 2 bên cùng bung mới hay cụ :D
Bác ấy dám đưa ra quan điểm vs dám bảo vệ quan điểm của mình tới cùng . Nhân có cái theart này nhiều bác người thái ms lộ diện, cũng là 1 cái hay nữa :))

The Unforgiven

Xe tải
Theo em, nếu chia nhỏ quá thì số trận ít đi cụ ạ. Mấy ông kẹ châu Á ở hồ làng thì thế thôi chứ ra biển lớn vẫn chỉ là muỗi nên vẫn cần đá nhiều để lên trình. Đá vài ba trận đã có vé đi WC thì lúc đá WC dễ nát người lắm. Với lại top 8 Châu Á hiện nay cũng là tương đối đúng thực lực nên họ cũng không cần ngại gì cả. Trong top 8 có hai chú t7 và t8 mình đã thịt được một trận là UAE và TQ. :D UAE ở bảng kia có Iran và Hàn Quốc mạnh hẳn nên 9 điểm vẫn đứng thứ 3. Bên bảng mình thì nhiều bất ngờ hơn nên Úc 15 điểm vẫn phải đứng thứ 3, Oman 8 điểm chịu đứng thứ 4.
Theo e việc giữ thể thức như bây giờ 12 đội chia làm 2 bảng mỗi bảng 6 đội lấy 4 là không khả thi vì 1 bảng đấu như vậy quá mất cân bằng k có tính cạnh tranh chưa kể VL sau có thêm Qatar những đội tầm trung như khu vùng Vịnh có Kuwait, Bahrain hay Trung Á có Uzbe chắc chắn sẽ muốn thêm cơ hội khi đá VL cuối cùng, lịch thi đấu quốc tế cũng đặc kín rồi thêm đội trong bảng cũng k khả thi nên có thể sẽ là 18 đội chia làm 3 bảng hoặc 20 đội chia làm 4 bảng chọn ra 8 đội cuối cùng. Nói chung nhìn qua các giải đấu ĐTVN vẫn lách qua những khe cửa hẹp để đi tiếp nên việc được vào bảng nhẹ hoặc thể thức mở rộng sẽ tăng thêm cơ hội cho chúng ta.

xbadboyz

Xe điện
Dạ vâng cụ nói rất đúng. Vậy thì hiện nay Thái Lan đang ở đâu trên BXH và đang làm gì với VL WC vậy? :D Em vừa xem Đặng Phương Nam phỏng vấn anh Kiatisuk. Anh Sắc anh ấy nói: anh ấy mong bóng đá ĐNA hướng tới sân chơi WC chứ cứ tham sân si ở cái AFF Cup này làm gì. :D Anh ấy động viên top 4 ĐNA là Việt Nam, Thái Lan, Indonesia và Malaysia hãy cùng nhau ganh đua mơ tới những đấu trường cao hơn. Em nghĩ anh ấy nói rất hợp lý. Các CĐV Thái nên chấp nhận sự thật: ở đấu trường lớn hơn Thái bị hụt hơi để mà phát triển. Đừng tự huyễn với danh hiệu Vua ĐNA nữa. Hãy nhường danh hiệu đó cho Campuchia. Hãy bắt đầu bằng việc đá vòng loại Asian Cup 2023 cho thật tốt, kẻo không vào được, CĐV Việt Nam họ lại cười cho. :D
Cụ bảo a Sắc nói đúng, không sân si nhưng câu cuối cụ lại tự vả thế.
Nhìn vào thực tế và tâm lý thì cứ để phát triển tự nhiên đi cụ. Dù sao AFF Cup và Seagames với đại bộ phận dân chúng các nước Asean vẫn là cái gì đó vui phết :D
Còn vươn lên thì phụ thuộc tham vọng, tài năng và cái tâm của người lãnh đạo các liên đoàn. Tới khi top 4 Asean vươn tầm châu lụt biết đâu Nhật, Hàn lại nạp đơn xin tham dự AFF Cup.

The Unforgiven

Xe tải
E thấy mấy cái cmt của cụ chẳng có được cái nào mang tính thông tin hay chuyên môn toàn vuốt đuôi quy chụp vớ vẩn.

fanmu1234

Xe container
Theo em, nếu chia nhỏ quá thì số trận ít đi cụ ạ. Mấy ông kẹ châu Á ở hồ làng thì thế thôi chứ ra biển lớn vẫn chỉ là muỗi nên vẫn cần đá nhiều để lên trình. Đá vài ba trận đã có vé đi WC thì lúc đá WC dễ nát người lắm. Với lại top 8 Châu Á hiện nay cũng là tương đối đúng thực lực nên họ cũng không cần ngại gì cả. Trong top 8 có hai chú t7 và t8 mình đã thịt được một trận là UAE và TQ. :D UAE ở bảng kia có Iran và Hàn Quốc mạnh hẳn nên 9 điểm vẫn đứng thứ 3. Bên bảng mình thì nhiều bất ngờ hơn nên Úc 15 điểm vẫn phải đứng thứ 3, Oman 8 điểm chịu đứng thứ 4.
Ngoại trừ 5 đại gia châu Á gồm Nhật, Hàn, Iran, Arap Saudi, Úc thì nhóm châu Á thứ hạng từ 6-12 mình hoàn toàn chơi được, có thắng có thua, nên khả năng VN lọt vào 8 đội tham dự World Cup 2026 rất khả thi.

cocsku

Xe cút kít
Giải quốc nội thu hút được nhiều khán giả, kiếm được nhiều xèng thì bóng đá mới khá lên được. Không biết về khoản này thì Thai leage so với Vleage thế nào?

bomon

Xe tăng
Giải quốc nội thu hút được nhiều khán giả, kiếm được nhiều xèng thì bóng đá mới khá lên được. Không biết về khoản này thì Thai leage so với Vleage thế nào?
Vụ kiếm xèng thì nhất trí cao rồi mà, nếu khá là kiếm tiền thì chả có gì phải bàn. Bóng đá Anh khá nhất thế giới.

E thấy mấy cái cmt của cụ chẳng có được cái nào mang tính thông tin hay chuyên môn toàn vuốt đuôi quy chụp vớ vẩn.
Có nhiều thông tin, và chuyên môn nữa, nhiều quá nên đa số phe đối lập toàn đọc 1 phần bỏ qua phần khác. Em thấy phe đối lập chỉ có 1 luận điểm kiểu kiểu thế này:
- Trận lượt đi AFF Cup vừa rồi đá như chấp người (tính chuyên môn cao hay thấp đây ?), với sự hỗ trợ từ trọng tài
- Thái bị thua, loại là do chiến thuật, thiếu may mắn, đá tấn công đẹp, đàng hoàng chứ không co cụm thủ
- Nếu co cụm thủ thì là do chiến thuật cao minh
- Nếu thua hoặc đá dở thì do mấy tháng trước phong độ xuống chứ giờ thì phục hồi rồi, mặc dù bộ khung cầu thủ vẫn thế, chỉ có HLV thay xoành xoạch thôi, thế chắc là phong độ HLV
- Nếu thua là do đá Kings Cup, không phải danh dự tuyển QG, không cần cố hết sức, thả kình địch 1 tí giữ khách
- Thành tích quốc tế chung, bxh là tham khảo thôi, gặp Mã thua là bình thường, vừa bóp VN đấy thôi (lại quay lại trân AFF vừa rồi)

Tóm lại là dẫn chứng phe đẳng cấp Thái chỉ có 1 trận đấu vừa rồi với quá khứ vàng son, với lứa tiếp theo của ta có vẻ yếu hơn lứa hiện tại ở thời điểm hiện tại nên hẳn là sẽ tụt hơn Thái trong tương lai dù không biết lứa sau của Thái thế nào ?

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Dạ, không phải cụ ạ. Mấy thanh niên đấy hết tuổi cao rồi ạ.
Cụ bốc bệnh cho em bị lẫn mà lại quất bài này để nói về bài khác thì khác nào khiến bệnh em nặng hơn. Ác quá. :((

taiadau

Xe điện
Cãi nhau mà x có tiêu chí thì ko bao giờ có kết quả. Đơn giản nhất là trận đối đầu gần nhất mình thua Thái nhưng vị trí bảng xếp hạng FIFA mình còn đang đang đè nó cả đống, vậy Thái sao hơn được mình (thắng trận đối đầu gần nhất thì đúng). Tóm lại, vị trí cao trên BXH là theo tiêu chí rõ ràng và chỉ nên dựa vào đó mà so sánh 2 nền bóng đá khi tranh luận, còn tất cả nhưng cái khác có thể là mặt mạnh, mặt yếu,.... nhưng nếu ko có số liệu hóa, ko được FIFA đưa vào thành tiêu chí ...thì cũng chỉ là trà chanh chém gió và x bao giờ có hồi kết. Tóm lại là giờ mình ngồi trên đầu Thái, được FIFA công nhận thứ hạng và có ưu thế hơn khi tham gia các giải thuộc hệ thống của FIFA hoặc các giải mà tham chiếu đến BXH của FIFA

belo

Xe điện
Cụ bốc bệnh cho em bị lẫn mà lại quất bài này để nói về bài khác thì khác nào khiến bệnh em nặng hơn. Ác quá. :((
Không phải em nói cụ bị lẫn, mà muốn nói cụ có trí tưởng tượng bay bổng quá. Em chỉ nói tập thể thao cho khoẻ hơn thôi mà, mà cũng chưa thấy clip chạy bộ, phạt của cụ nhỉ.

taiadau

Xe điện
Chuẩn cụ, suy nghĩ, cảm nhận ko ai giống ai hoàn toàn, mình có thể giống cụ tiệu điểm A nhưng chưa chắc đã giống điểm B... thế mới là xã hội. Tuy nhiên có 1 điều là tư liệu/thông tin cụ tiêu có rất nhiều... đây là cái đáng quý và ko thể phủ nhận. Dù cho cùng nhìn 1 số liệu, nhận định của mỗi người chưa chắc giống nhau, nhưng có số liệu để chém là hơn rất nhiều việc chém vu vơ rồi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Theo e việc giữ thể thức như bây giờ 12 đội chia làm 2 bảng mỗi bảng 6 đội lấy 4 là không khả thi vì 1 bảng đấu như vậy quá mất cân bằng k có tính cạnh tranh chưa kể VL sau có thêm Qatar những đội tầm trung như khu vùng Vịnh có Kuwait, Bahrain hay Trung Á có Uzbe chắc chắn sẽ muốn thêm cơ hội khi đá VL cuối cùng, lịch thi đấu quốc tế cũng đặc kín rồi thêm đội trong bảng cũng k khả thi nên có thể sẽ là 18 đội chia làm 3 bảng hoặc 20 đội chia làm 4 bảng chọn ra 8 đội cuối cùng. Nói chung nhìn qua các giải đấu ĐTVN vẫn lách qua những khe cửa hẹp để đi tiếp nên việc được vào bảng nhẹ hoặc thể thức mở rộng sẽ tăng thêm cơ hội cho chúng ta.
Nhưng để có được 12 đội ở vòng loại 3 thì đã phải trải qua VL 2 với 40 đội rồi mà cụ. VL 2 cũng là vòng loại chọn ra 12 đội vào thẳng Asian Cup có 24 đội. Nếu lấy hơn 12 đội vào VL 3 WC thì VL 3 Asian Cup lại trở nên kém hấp dẫn.

Qui tắc đá VL WC và VL Asian Cup.
VL 1: 34 đội hàng đầu châu Á được miễn. 12 đội còn lại thi đấu để chọn ra 6 đội vào VL 2.

VL 2: 40 đội chia làm 8 bảng, đá lượt đi lượt về, tổng 8 trận chọn ra 8 đội đầu bảng và 4 đội nhì bảng tốt nhất để vào VL 3 WC và VCK Asian Cup.

VL 3 WC: 12 đội chia làm x bảng để chọn ra 8 đội dự VCK WC và 1 đội dự vòng playoff.

VL 3 Asian Cup: Chọn thêm 24 đội chia 6 bảng đá 2 lượt để chọn thêm 12 đội dự VCK Asian. Năm 2023 do dịch nên chỉ đá 1 lượt.