[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

Khoadag1991

Xe tăng
Việt Nam cử U21, còn Thái Lan cử U19. Đội U21 mình dự U23 ĐNA xong sẽ dự Asiad tại Hàng Châu luôn cụ ạ. Chưa biết Thái Lan sẽ cử đội nào đi dự Asiad. Vấn đề này em đã gửi một bài bên trên. Đây chính là điều mà khi cụ nói mình ăn xổi em không đồng ý đó ạ. Asiad là tâm sân chơi châu lục dành cho U23+3, vậy mà VFF mạnh dạn cử đội U21 đi dự mà vẫn bị chê là ăn xổi thì ai chẳng đau lòng. :((
Xào u21 và u23 thôi cụ. Còn thái em chả biết, có phải dân nc nó đâu. ;)) mọi năm vn mình có vậy đâu, em bảo ăn xổi k oan đâu.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Xào u21 và u23 thôi cụ. Còn thái em chả biết, có phải dân nc nó đâu. ;)) mọi năm vn mình có vậy đâu, em bảo ăn xổi k oan đâu.
Ý cụ là như nào nhỉ? Em chưa hiểu? Tại sao cử U21 đi Asiad lại là ăn xổi?

Opel Astra

Xe điện
Vâng. Nhiều trận vỡ sân đấy cụ ạ. Đặc biệt là trận Hà Nội gặp Nam Định hay HAGL. Ngồi khán đài B hơi nhức đầu nhưng không bị hai cabin huấn luyện che khuất 1 phần sân. Và khán đài B xem rõ hơn. Xem nhiều pha Quang Hải tranh bóng với Tây phê phết cụ ạ. Người nhỏ mà nhanh như sóc. Xem Viettel đá thì phong cách hơi khác một chút, chơi bóng dài, lên bóng nhanh, còn Hà Nội trước thì kiểm soát, đan bóng rất mãn nhãn. Không biết thời cụ HLV sẽ đá dư lào.
Tôi thừa nhận là xem live rất phê.

Lần cuối tôi xem ở sân, rất nhiều năm rồi.
Tụi nó chạy và thở phạch phạch, nếu ngồi đủ gần.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tôi thừa nhận là xem live rất phê.

Lần cuối tôi xem ở sân, rất nhiều năm rồi.
Tụi nó chạy và thở phạch phạch, nếu ngồi đủ gần.
Vâng. Nghe những quả vào bóng bồm bộp nữa cũng lạnh hết gáy. :D Ngoài ra còn có điểm hay nữa là nếu mình thích vị trí nào mình có thể tập trung vào vị trí đó xem họ chạy chỗ không bóng dư lào. Nếu ai thích xem tổng quan thì cũng có thể quan sát hai đội hình công ra sao, thủ ra sao, cách triển khai bóng, cách bắt người, cách chạy chỗ, chiếm không gian, v.v.

Khoadag1991

Xe tăng
Ý cụ là như nào nhỉ? Em chưa hiểu? Tại sao cử U21 đi Asiad lại là ăn xổi?
Cụ lại đánh đồng rồi. Em nói tình trạng chung mấy năm qua gây dựng từ ngọn, chỉ có đc 1 lứa này là gặt hái đc chút gọi là nở này mở mặt, cụ cứ xem lứa này qua rồi thì còn j, mà cũng chẳng cần xem đâu xa, chỉ cần xui rủi mất vài vị trí là lại than k có đội hình mạnh, chờ ng này hết chấn thương, chờ ng kia khỏe, ta lại gỏi thái, thịt kanguru, ăn sushi... Cơ sở vật chất thì để ngta nói lên nói xuống. Tiền thì đầu tư vào đâu. Rõ ràng là k có sự cân bằng. Mình muốn hơn ngta thì nên hơn từ những thứ dù là nhỏ nhất, thì tổng quan mới hơn.

hoami

Xe tăng
Cụ lại đánh đồng rồi. Em nói tình trạng chung mấy năm qua gây dựng từ ngọn, chỉ có đc 1 lứa này là gặt hái đc chút gọi là nở này mở mặt, cụ cứ xem lứa này qua rồi thì còn j, mà cũng chẳng cần xem đâu xa, chỉ cần xui rủi mất vài vị trí là lại than k có đội hình mạnh, chờ ng này hết chấn thương, chờ ng kia khỏe, ta lại gỏi thái, thịt kanguru, ăn sushi... Cơ sở vật chất thì để ngta nói lên nói xuống. Tiền thì đầu tư vào đâu. Rõ ràng là k có sự cân bằng. Mình muốn hơn ngta thì nên hơn từ những thứ dù là nhỏ nhất, thì tổng quan mới hơn.
Nói như cụ thì Brasil, Argen nó chả có tuổi gì so với Đức, Anh, Pháp...nhưng nó ăn bao cái WC hay sx đc bao nhiêu siêu sao thì cụ tự biết, khỏi phải be bé với tổng quan gì cả.
Bóng đá nó nhiều vấn đề, đặc biệt ở cả cái tố chất cơ thể nữa. TQ giàu ko, chuyên nghiệp ko, dân có đông ko...? Sao vẫn bì bạch so với top5 Châu Á, kể cả thời hoàng kim của nó chứ ko phải là hiện tại nhé.
VN mình đôi khi nổ mũi quá đà nhưng cũng có thói hay chê, giờ thay đổi u21 đi thi cũng vẫn bảo ăn xổi, ko lẽ nghỉ chơi đợi u7u8 lớn lên đi thi chắc mới ko xổi mất :(. VFF cũng như bao cơ quan đoàn thể khác là một tổ chức cồng kềnh, muốn thay đổi ko phải 1 sớm 1 chiều, cụ mà đã đc ngồi vào những cái ghế nóng ở bất kì cơ quan NN nào thì sẽ ko bao giờ có những phát biểu mang tính chất "xây dựng ngây thơ" như thế.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Rất nhiều học viện bóng đá được thành lập. Qui chế VLeague cũng có chỉ tiêu cầu thủ trẻ, thưởng khích lệ CLB nào mạnh dạn dùng cầu thủ trẻ, dù không nhiều. Hiện nay cầu thủ trẻ tài năng của mình nhiều phết đấy cụ. Như em đã nói ở mấy bài trước, tình trạng cầu thủ U là nòng cốt của đội 1 không phải là ít đâu. Thành tích đội trẻ cũng rất ổn. Còn mong muốn của cụ năm nào cũng xuất hiện 1 Quang Hải mới thì e rằng là khó.

Về phần Đội tuyển, hiện nay bộ khung của ta đã có, và còn tương đối trẻ, việc cần làm là thúc đẩy bộ khung đó lên trình. Muốn làm việc đó thì bộ khung cần được đá nhiều. Lực lượng dự bị cũng tương đối dày và dải tuổi cũng rộng chứ không phải ông này nghỉ thì đội đi xuống hẳn.

Khoadag1991

Xe tăng
Nói như cụ thì Brasil, Argen nó chả có tuổi gì so với Đức, Anh, Pháp...nhưng nó ăn bao cái WC hay sx đc bao nhiêu siêu sao thì cụ tự biết, khỏi phải be bé với tổng quan gì cả.
Bóng đá nó nhiều vấn đề, đặc biệt ở cả cái tố chất cơ thể nữa. TQ giàu ko, chuyên nghiệp ko, dân có đông ko...? Sao vẫn bì bạch so với top5 Châu Á, kể cả thời hoàng kim của nó chứ ko phải là hiện tại nhé.
VN mình đôi khi nổ mũi quá đà nhưng cũng có thói hay chê, giờ thay đổi u21 đi thi cũng vẫn bảo ăn xổi, ko lẽ nghỉ chơi đợi u7u8 lớn lên đi thi chắc mới ko xổi mất :(. VFF cũng như bao cơ quan đoàn thể khác là một tổ chức cồng kềnh, muốn thay đổi ko phải 1 sớm 1 chiều, cụ mà đã đc ngồi vào những cái ghế nóng ở bất kì cơ quan NN nào thì sẽ ko bao giờ có những phát biểu mang tính chất "xây dựng ngây thơ" như thế.
Cụ có thể quay lại những còm trước câu naoc em nói u21 đi là ăn xổi. Hay vì cụ hat tieu nói nên mặc định là vậy. Đọc đến đây thì hiểu k cần tranh luận, góp ý j thêm rồi.

K thay đổi h thì có kế hoạch thay đổi, kế hoạch ngắn hạn dài hạn trung hạn. Em đã bảo tương lai hóa rồng hay k là do lđ có tầm và tầm. Còn hiện tại thì chưa đâu ạ. Cứ coi như em fan thái hoặc em tự nhục đi ;))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ có thể quay lại những còm trước câu naoc em nói u21 đi là ăn xổi. Hay vì cụ hat tieu nói nên mặc định là vậy. Đọc đến đây thì hiểu k cần tranh luận, góp ý j thêm rồi.

K thay đổi h thì có kế hoạch thay đổi, kế hoạch ngắn hạn dài hạn trung hạn. Em đã bảo tương lai hóa rồng hay k là do lđ có tầm và tầm. Còn hiện tại thì chưa đâu ạ. Cứ coi như em fan thái hoặc em tự nhục đi ;))
Cụ giải thích còm này xem nào. Em đọc mãi vẫn chưa hiểu ý cụ muốn nói gì.

belo

Xe điện
VLeague giờ đến sân xem cũng hay mà cụ. Từ ngày lên chuyên nghiệp nên nó mất cái tính địa phương, ban ngành đi nên ngày càng ít khán giả. Nhất là có một thời gian đội bóng đổi tên xoành xoạch nên chẳng còn fans trung thành nữa. Tuy nhiên, gần đây các CLB đã có ý thức hơn về việc này. Ví dụ như Hà Nội T&T đổi thành CLB Hà Nội. CLB TP HCM, CLB Sài Gòn, CLB Hải Phòng... đều giữ tên địa phương. Và chất lượng VLeague bây giờ cũng tương đối hay rồi ạ, xem trên sân phê phết.
Cách đây tầm 10 năm, em cũng soạn 1 bản phác kế hoạch thu hút khán giả đến sân cho clb HN. Gửi nhờ anh Chí Trung chuyển. Ko biết có tới nơi ko. Nhưng cách đây 2-3 cũng thấy có 1 chương trình thực hiện giống 1 phần.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cách đây tầm 10 năm, em cũng soạn 1 bản phác kế hoạch thu hút khán giả đến sân cho clb HN. Gửi nhờ anh Chí Trung chuyển. Ko biết có tới nơi ko. Nhưng cách đây 2-3 cũng thấy có 1 chương trình thực hiện giống 1 phần.
Em thấy CLB Hà Nội có rất nhiều tuyển thủ, lối đá đẹp, nhưng CLB lại chưa biết cách hút fans. Em đoán bản kế hoạch của cụ nếu thực hiện được hết chắc chắn sẽ rất thành công đấy. Các trận đấu tại sân Hàng Đẫy em thấy cũng có nhiều tây đến xem mặc áo tím phết. Bên Singapore cũng có fans của Hà Nội.

TempAIDS

Xe hơi
Cám ơn cụ đã phân tích và thống kê rất tỷ mỉ. Nhưng đơn giản thì bóng đá phụ thuộc vào nền kinh tế và sự phát triển của quốc gia. Khi các nước ASEAN mới được thành lập, Miễn Nam Việt Nam còn phát triển hơn cả Thái Lan và bóng đá cũng như vậy.

Khi mới mở cửa bóng đá Thái Lan là nỗi kinh hoàng cho các cầu thủ Việt Nam, cảm giác cầu thủ Việt Nam cóng cả chân lẫn tay khi gặp anh Thái.

Hiện nay lứa cầu thủ trẻ của VN khá hơn, một phần ko nhỏ là do kinh tế đất nước được cải thiện, điều kiện giao lưu với nền bóng đá thế giới được rông mở, nên Việt Nam dần dần bắt kịp Thái Lan.

Thái Lan có cảm giác phát triển đến cực điểm của ASEAN rôi, Việt Nam dù xếp sau một khoảng cách nhưng cái khoảng cách ấy đang ngày càng được thu hẹp lại dần một cách nhanh chóng.

Đúng là các cụ đã nói, có thực mới vực được đạo các cụ nhỉ
Sao bóng đá Mỹ lại k nằm trong top cụ :D

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
-Em thấy3 chỉ số, GDP nó khoảng hơn 500, ta hơn 300 tỉ đô.
-diện tích hơn 500 000, ta hơn 300 000 km2.
-tỉ lệ tốt nghiệp đại học:

Bà Thủy cũng thẳng thắn cho rằng, tiếp cận đại học của Việt Nam còn rất thấp so với khu vực, chưa nói đến trên toàn thế giới. Ngay trong khu vực châu Á, tỷ lệ sinh viên nhập học đại học trên 1 vạn dân của Việt Nam còn thấp. Từ năm 2005, các nước Nhật Bản, Hàn Quốc, Singrapore, Thái Lan, Malaysia có tỷ lệ sinh viên nhập học lên hàng trăm sinh viên/vạn dân.

Cụ thể như Hàn Quốc là 300-600 sinh viên nhập học/vạn dân. Trong khi Việt Nam đến nay nếu chỉ tính sinh viên đại học là 185 sinh viên/vạn dân, tính cả cao đẳng thì 200 sinh viên nhập học/ vạn dân.

Theo các chỉ số này, em nghĩ VN lạc hậu ngay với Đ N Á, như Thái, mình kém nó còn cả 50 năm, 100 năm. Chưa bao giờ VN tiệm cận Thái cả. ...lại thêm cú bồi lần này, thì còn tụt xa nữa. Trẻ con sẽ thiếu chất, bữa ăn còn chưa đủ tiêu chuẩn chứ đá đấm, hơn ai ?

Nhìn V Toàn, Q Hải,. X T,..toàn chân vòng kiềng, thiếu chất,...là phản ảnh cái khốn khổ, ăn uống hồi nhỏ. Con gái cũng vậy, gái Bắc toàn chân cong, người nhỏ, ngực lép,...vì sao, rất dể hiểu, thiếu chất và làm việc quá sớm.

Cuộc sống giờ như ở HN, cũng là dạng cha mẹ nhịn ăn, nhịn mặc, tích cóp ,...để cho con học hành, ăn uống, chứ chưa sướng gì đâu. Đó là thủ đô, còn nơi khác thì tự hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

Kuko87

Xe tải
Em vẫn nghĩ là tương lai sau này VH sẽ được gò vào đá trung vệ. Muốn ra biển lớn thì cần phải có trung vệ to cao đen hôi. Hai chú Văn Hậu và Việt Anh hiện nay 1m86, và có thể cao hơn nữa, hoàn toàn đủ tiêu chuẩn trung vệ. Nếu Văn Hậu đá cánh thì bên Heerenveen đã không để cho tăng cân, dày mình như vậy.
E thấy VH đá cánh tốt hơn. VH có rất nhiều pha dâng cánh sát vạch ngang, sút xa và sộc trung lộ rất tốt (nhất là sút xa má ngoài bóng xoáy). Để cậu ấy đá trung vệ thì hơi phí.

Khoadag1991

Xe tăng
Cụ giải thích còm này xem nào. Em đọc mãi vẫn chưa hiểu ý cụ muốn nói gì.
Thì những năm trc có cử đội trẻ đi đâu. Vẫn đá đúng độ tuổi còn j. Em nói có j sai ạ?.

Mà hoa mỹ là cử u21 đi nhưng nòng cốt vẫn là u23. Đợi sắp tới check lại sẽ rõ thôi ạ. Cái này thì em k phản đối mà còn cổ vũ. Còn những năm trc thì cụ tự hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
cái dở của ông hlv Nam Triều Tiên này là dùng 1 đội hình, thì đấu liên miên suốt bao nhiêu năm, từ cấp U, Seagame, AFF,...

Kuko87

Xe tải
Vâng. Nghe những quả vào bóng bồm bộp nữa cũng lạnh hết gáy. :D Ngoài ra còn có điểm hay nữa là nếu mình thích vị trí nào mình có thể tập trung vào vị trí đó xem họ chạy chỗ không bóng dư lào. Nếu ai thích xem tổng quan thì cũng có thể quan sát hai đội hình công ra sao, thủ ra sao, cách triển khai bóng, cách bắt người, cách chạy chỗ, chiếm không gian, v.v.
E thấy xem ở sân Hàng đẫy thích hơn sân mĩ đình khi xem cầu thủ đá bóng vì mặt sân mới làm lại mấy năm nay vẫn ngon, khỏang cách từ khán đài đến cầu thủ gần hơn, còn mỹ đình nếu ngồi A,B còn đỡ tí chứ C, D xa tít mù khơi, hôm nào đông thì có không khí bóng đá chứ chả nhìn rõ cầu thủ.hehe

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thì những năm trc có cử đội trẻ đi đâu. Vẫn đá đúng độ tuổi còn j. Em nói có j sai ạ?.

Mà hoa mỹ là cử u21 đi nhưng nòng cốt vẫn là u23. Đợi sắp tới check lại sẽ rõ thôi ạ. Cái này thì em k phản đối mà còn cổ vũ. Còn những năm trc thì cụ tự hiểu.
Thế cử U21 đi dự Asiad là ăn xổi hay không ạ?

Khoadag1991

Xe tăng
Thế cử U21 đi dự Asiad là ăn xổi hay không ạ?
Cứ vin vào asiad làm j thế nhỉ. Trong còm của em có từ nào asiad k. Ăn xổi là nói về rất nhiều khía cạnh của ng làm bđ vn. Cứ lôi cái u21 asiad ra làm j vậy cụ, em còn chưa nhắc j đến đấy, cụ tự nghĩ ra thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
E thấy VH đá cánh tốt hơn. VH có rất nhiều pha dâng cánh sát vạch ngang, sút xa và sộc trung lộ rất tốt (nhất là sút xa má ngoài bóng xoáy). Để cậu ấy đá trung vệ thì hơi phí.
Em cũng thích Văn Hậu đá cánh. Nhưng theo quan sát của em thì VH đang được gò dần vào vị trí Trung vệ. :(