[Funland] Bóng bàn về trận chiến thằng quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng năm 938

Hoathanhtao

Xe điện
Em còn ngạc nhiên là thế quái nào Nê Tam Vắn còn tẩm xăng ướt hết người, châm lửa từ cổng kho xăng Thị Nghè chạy được tít vào trong cho nổ tung cơ.
- Từ cổng vào đến bồn xăng cũng xa, tẩm xăng cháy người rồi thì chạy xa thế qué nào được.
- Chả lẽ kho xăng lại chả có thèng lính canh nào.
- Vân vân và vân vân...
Cái sự kiện này,chính người thêu dệt nên cũng đã sám hối rồi mà Cụ! Bởi nó đã cướp công của tổ đánh kho xăng nhà bè lúc đó.(thủy triều lên,không ra được nên đã hy sinh toàn bộ)

Còn bãi cọc Bạch Đằng,vô tình em đã nghe đọc truyện đêm khuya,cũng thấy có lý.
Quân ta cho lực lượng mỏng dụ chúng vào,lựa đúng lúc thủy triều rút thì hỏa công nên khựa không còn đường rút.
Các Cụ chú ý:hỏa công nhá:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Theo cụ hỏa công đánh thế nào? em cho là hỏa công là bất khả thi?
Khi giặc vào đúng trận địa đã đươc bố trí,quân ta đồng loạt dùng thuyền đã được chất đầy rơm,cỏ khô.. V.V.phóng hỏa vào giữa đội hình địch :)
Sau đó quân ta xuống nước,lặn vào bờ.(đài nói vậy,và em cũng thấy cũng có lý):)

Hoathanhtao

Xe điện
Cái thuyền chứa đầy rơm của cụ sẽ cháy hết trước khi chạm đc vào thyền địch, ngay cả cạp đc mạn, thì đốt nửa ngày không cháy đc, cụ đốt vào sườn tấm ván thì biết.
Hẳn Cụ không phải là người sống vùng sông nước:).
Khi thủy triều xuống,những dòng sông vùng cửa biển nó sẽ nhỏ lại rất nhiều.Lực lượng hùng hậu kéo vào lúc thủy triều lên sẽ là trở ngại khi thủy triều xuống.Hơn nữa là yếu tố bất ngờ,trước đó quân ta đã chủ động gây sự nhiều lần và toàn thua:) (đấy là em nghe thấy vậy):)

Khonghieu

Xe container
Muốn giệt giặc Tào
Phải dùng hỏa công
Tất cả đã xong
Chỉ thiếu gió Đông

Em nghĩ mình cũng dùng cách đó ạ.

Cái thuyền chứa đầy rơm của cụ sẽ cháy hết trước khi chạm đc vào thyền địch, ngay cả cạp đc mạn, thì đốt nửa ngày không cháy đc, cụ đốt vào sườn tấm ván thì biết.
Chắc cụ chưa đọc Tam quốc chí nhỉ, hay trận Xích Bích cũng là phét lác.

CR-Vic

Xe container
Đốt cả đống lửa như thế thì gió nó cũng quay cuồng lắm rồi cụ ơi! Người giỏi họ có thể làm được những điều mình không nghĩ ra :)

cụ tưởng tượng 1 thuyền cháy đùng đùng thì lao vào thuyền khác bằng cánh nào? có điều khiển điện tử hả, nóng thế ai ủn đc, vừa bơi vừa ủn tốc độ 1km/9h thì có phải thuyền của cụ cháy hết trước khi chạm địch?
Phải nghĩ chứ?

Hoathanhtao

Xe điện
cụ tưởng tượng 1 thuyền cháy đùng đùng thì lao vào thuyền khác bằng cánh nào? có điều khiển điện tử hả, nóng thế ai ủn đc, vừa bơi vừa ủn tốc độ 1km/9h thì có phải thuyền của cụ cháy hết trước khi chạm địch?
Phải nghĩ chứ?
Cũng dễ hình dung thôi mà Cụ! Khi thủy triều xuống,toàn bộ các chiến thuyền của địch trở nên vụng về.Cộng với sự chủ quan trước đó thì không thể đỡ được với các thuyền lá tre của quân ta thoắt ẩn,thoắt hiện trong vùng lau lách.
Còn thuyền chứa cỏ khô,chất cháy v.v thì không phải đủn:78: Khi quân địch dồn ứ lại,ta chỉ việc bắn cung tên có lửa vào là xong:D

comaythoigian

Xe máy
Oày, đợt oánh nhau này em biết ợ, dân quân nhà mềnh đã dùng tửu mê hoặc quân địch ạ, chúng nó uống say, ngất ngây con gà tây, cộng với thủy thổ không hợp, lại đi thuyền, túm lại say rất, thuyền vướng phải bãi cọc gỗ, ko phải đóng ạ, mà bãi này được tạo nên bởi nhiều trận bão trước đó. ( Cụ nào ở sông thì biết, cứ mùa bão ngày xưa vớt được nhiều gỗ rất, bãi này là bãi bồi giữa sông kiểu sông Hồng ý, trước kia Tả Ao đi qua đoạn sông này đã táng một đạo bùa, sau này hiệu nghiệm rất) Qua khảo sát, TGĐ ...Lúc đo chọn nơi này phục kích và hỏa công, trận chiên thành công rất do mưu lược của TGĐ.... Và dân ta ( ngu ý của tại hạ, cụ nào không tin qua em chở ngược thời gian xem cho nó mấu nhóe.)

USS

Xe tải
Đang bàn về cổ nhân xưa làm cách gì mà đóng cọc được ở đáy sông thì các cụ lại nhổ cọc phang nhau.

vietran

Xe ba gác
Vậy cụ có gì hay hơn để chứng minh không, hay nghĩ hồi đó vua quan nhà trần có đủ công nghệ để chặt hàng vạn cọc lim, cắm xuống, vót nhọn bịt đồng, riêng nghe đã biết là he he bất khả thi rồi.
Cụ này là khựa sang vn làm ăn hay sao mà chưa hiểu rõ từ tiếng Việt thế
Công nghệ chặt cây là cái gì, từ hàng ngàn năm dựng nước người Việt đã chặt cây làm nhà xây dựng chiến lũy
Nếu là khựa sag đây dọn bùn đỏ thì học đọc hiểu tiếng Việt trước khi tranh luận hoặc định tuyên truyền chống phá nhá

vietran

Xe ba gác
Đang bàn về cổ nhân xưa làm cách gì mà đóng cọc được ở đáy sông thì các cụ lại nhổ cọc phang nhau.
Khổ lỗi xa lông bay nghe nói ngô nghê như giặc ngô bên tàu ý, trống đồng mềnh còn làm dc mà bẩu k bọc đồng được cái đầu cọc thì có ngửi nổi k chứ

Hoathanhtao

Xe điện
Cụ USS đi nhiều,không biết đã qua chỗ cọc đó chưa nhỉ?em nhớ là em đi QN về HP qua lối phà rừng đã tận mắt chứng kiến.
Em linh cảm là thật,nếu dựng thì ai dựng?mà dựng để làm gì? Bởi vì em còn thắc mắc tại sao lại để hoang phế thế!

beomap2

Xe container
Trên sông Bạch Đằng đã từng nhiều lần bố trí trận địa cọc để đánh giặc, không phải chỉ có 2 trận ở 2 năm 938 của Ngô Quyền và 1288 của Trần Hưng Đạo.
Lê Hoàn cũng đã từng bẫy cọc ở sông Bạch Đằng nhưng quân Tống đi qua được vì không đủ lực lượng chặn đánh. Năm 1284 và năm1287 cũng bẫy cọc ở trên sông Bạch Đằng, nhưng thủy quân Nguyên Mông cũng qua được cũng do không bố trí đủ lực lượng đánh. Năm 1288 trận thắng lẫy lừng trên sông Bạch Đằng là lúc quân Nguyên tháo chạy ra biển (Không phải từ biển đi vào) số cọc gỗ chỉ đóng thêm, số cọc đóng năm 1287 vẫn còn sẵn dưới sông. Trần đánh quyết định bố trí mai phục một vùng rộng lớn hàng mấy tỉnh, cả trên bờ và thuyền ở hơn chục nhánh sông khác.

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Gớm. Về mặt lịch sử thì cũng còn nhiều thứ người hiện đại vẫn chưa hiểu làm sao người xưa làm được như tượng người ở Đảo Phục Sinh, Kim Tự Tháp...v...v...v....còn ở Việt Nam thì việc vận chuyển và xây thành đá nhà Hồ trong Thanh Hóa thì vẫn chỉ là Gia Cát Dự. Tuy nhiên sự thực hiện tại vẫn hiển hiện ra là thành nhà Hồ và ngay cả cọc chôn dưới sông Bạch Đằng còn đó. Vậy các cụ không nghĩ ra cách làm là chém ngay là chuyện phét chăng? Nhiều thứ đã phát triển hơn thời xưa rất nhiều và cũng có rất nhiều thứ phải học từ người xưa.

HuyArt

Xe lăn
Cụ nên tìm hiểu kỹ hơn về các trận đánh này, nó đầy trên mạng. Đây ko phải là thời hoàng kim của chủ nghĩa xét lại nên đặt vấn đề kiểu này ko ổn tý nào. Các cháu nó cười các bác OF chết..

Deming

Xe buýt
Phải cho các bố suy nghĩ đơn giản đi thi công cầu hoặc xem thi công cầu mới thấy làm dc một cái cọc, cái trụ mà có công nghệ hỗ trợ nó khó khăn và vất vả thế nào?

Mà cái trận này kéo dài cả đoạn sông to tướng nhé, ko phải có mỗi bãi cọc bé tẹo teo đâu mà nghĩ đơn giản

Tầm cỡ nó theo chính sử to như thế này

Quân sự thời nào cũng có do thám và trinh sát, ko phải ngẫu nhiên mà nó bành trướng và mở rộng đc đến thế đâu, có cụ nghĩ đơn thuần cứ như DOTA, hùng hổ mà đi vào!

Tiên sư cha lũ giặc Minh nó đốt sạch và phá sạch văn học lẫn sử sách nước nhà, giờ còn có hiệu quả làm cho các cụ nhà mình choảng nhau chí tử trên keyboard!

buicongchuc

Xe ba gác
Nước việt ta có truyền thống nói cái gì cũng nhân hóa lên tí cho nó .... lãng mạn !=))
Em đồng ý với cụ.
Bãi cọc đấy chẳng cần phải bịt sắt với đâm thủng thuyền.Lợi dụng thuỷ triều vừa đánh vừa dẫn để thuyền Hán vào đến bãi cọc,thuỷ triều xuống thì các thuyền Hán sẽ mắc cạn và gãy vỡ.Cái này đến tàu Hải Quân Mỹ thời nay mà mắc cạn cũng vứt đi như thường.
Chỉ cần tính cho đến khi mấy chiếc đi cuối qua bãi cọc thì thuỷ triều xuống,lúc bấy có Giời cũng chả cứu được chúng nó trừ phi có hồ thuỷ điện trên thượng nguồn bị vỡ ném chúng nó ra biển.Đội hình rồi loạn,thuyền bè vỡ hỏng thì binh sĩ mất tinh thần,chưa cần đánh thì cũng chấp hoà cho được.
Với hạm đội thời đó chỉ có thể chở quân là chủ yếu chứ có phải tàu đồng súng thiếc như về sau này mà tự phòng vệ được.

Còn mấy vụ cọc gỗ bịt răng vàng với ông Yết Kiêu khoan thủng thuyền địch,nghe thì cũng hào hùng khí thế cha ông thôi chứ phải trừ hao đến 99% do cái chủ trương mạ vàng lịch sử và đổ bê tông thất bại của mấy anh không thèm nói ra thì ai cũng biết là ai.
Cứ vỗ ngực cho lắm rằng tao tài tao giỏi tao cần cù sáng tạo thông minh,thế mà tao đi bộ rạc cẳng lúc thằng ngu hàng xóm nó đi ô tô.Như thế đạt đến cảnh giới không còn biết nhục nhã là gì nữa rồi.
Ý kiến của hai cụ góp lại vừa xinh...

Phải cho các bố suy nghĩ đơn giản đi thi công cầu hoặc xem thi công cầu mới thấy làm dc một cái cọc, cái trụ mà có công nghệ hỗ trợ nó khó khăn và vất vả thế nào?

Mà cái trận này kéo dài cả đoạn sông to tướng nhé, ko phải có mỗi bãi cọc bé tẹo teo đâu mà nghĩ đơn giản

Tầm cỡ nó theo chính sử to như thế này

Quân sự thời nào cũng có do thám và trinh sát, ko phải ngẫu nhiên mà nó bành trướng và mở rộng đc đến thế đâu, có cụ nghĩ đơn thuần cứ như DOTA, hùng hổ mà đi vào!

Tiên sư cha lũ giặc Minh nó đốt sạch và phá sạch văn học lẫn sử sách nước nhà, giờ còn có hiệu quả làm cho các cụ nhà mình choảng nhau chí tử trên keyboard!
Tại sao cụ không nghĩ đơn giản hơn quân ta đóng toàn cọc nhỏ đường kính 10-12cm, thỉnh thoảng đóng cọc lớn có đường kính 20-25cm nhỉ. Cọc nhỏ theo thời gian đã bị phân hủy hết chỉ còn lại một số cọc lớn. Không nhất thiết cọc phải bằng gỗ tốt, chỉ còn những cọc bằng gỗ tốt thì tồn tại đến ngày nay.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: