[Funland] Bóng bàn về trận chiến thằng quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng năm 938

Rắn Lớn

Xe điện
Em nhớ có chữ ký cụ nào trên OF: việc ngu ngốc nhất là cố dạy những con bò hát hò nhảy múa gì đó! Em tình nguyện làm việc ngu ngốc đó vậy:

Nhìn dân Nam Á đóng cọc bự:

[YOUTUBE]BI1jVTv4EA4[/YOUTUBE]

Đóng cọc ở xứ ta. Nên nhớ 8 cọc này có thể ghim được 70-100 cây tre to ở đáy sông, hồ:

[YOUTUBE]BOOwfnBDi6U[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
xác định rồi đấy cụ nhưng thông tin ấy ko có trên gúc với wiki đâu
Cụ thích tham khảo thì gặp a dương khựa nhé
Không có trên Guc với Wiki thì có nghĩa là không tồn tại trên đời nài cụ nhá! Há há :))

xedieu

Xe cút kít
Bằng chứng rõ nhất để chứng minh vụ cọc chèo là thật, mà có rồi lại không công bố rộng rãi? Cụ có bị làm sao không thế? Mấy cái hạt thóc mà còn cuống lên công bố là "thóc ngàn năm" khi chưa giám định cơ mà.
Cái kiểu đánh tráo khái niệm này em vẫn thấy quen quen, chả lẫn đi đâu được! :((

Trích:

Nhóm 1. Đánh tráo chủ đề.
1.1.
1.2.
1.3.
1.4.
1.5. Luận điệu cá trích: Loại ngụy biện này thường hay được ứng dụng khi một người nào đó đưa vào những phát biểu không dính dáng gì đến vấn đề đang tranh luận, nhằm mục đích đánh lạc hướng vấn đề. Ví dụ: "Tại sao các cụ mợ lại ủng hộ cơm 5K? Về bản chất đây là sự ưu ái và trợ giá. Vinashin và Vinalines cũng như thế và đã chết yểu, các cụ mợ lại phàn nàn. Chứng tỏ các cụ mợ đíu hiểu gì về vĩ mô!"

xedieu

Xe cút kít
Em chả tin, phải có dấu xác nhận của phường cụ nhá! :P
Cụ Ngựa Trắng chắc cãi nhau mệt nên đi ngủ mất rồi, cho em trả lời thay nhé:
Bằng chứng về cọc gỗ và trận Bạch Đằng năm 1288 đã được khảo cổ và phân tích có công bố năm 2011 ở đây (tài liệu tiếng Anh):
http://www.academia.edu/1152652/Understanding_the_Bach_Dang_battlefield_from_recent_research_results
Đây là kết quả nghiên cứu của nhóm Việt - Mỹ - Nhật nên chắc cụ minhlpd không nghi ngờ chứ?

Em trích 1 đoạn có kết quả phân tích đồng vị các bon 14 cho kết quả cọc gỗ có niên đại khoảng 700 năm trước (thời gian trận BĐ 1288) để các cụ khỏi mất công tìm vì nó dài lắm:

"The fishpond measured approximately 20 x 15 meters (m) and the team recorded the location of 22 visible stakes. The distribution pattern of these stakes appeared random at the time of the preliminary survey. In addition, a small trench(1m x 2m) was excavated down to a depth of approximately 3m from the surface of the fishpond. The majority of the stakes showed a remarkable state of preservation and their surfaces appeared almost new. The profile of the trench exhibited several layers indicating that a series of depositional events took placein the past. The soil profile was characterized with a deep deposit of clayoverlaying a deposit of sand, which indicates a typical estuary or a shallow river gradually filling in. Considering the well-preserved nature of the wood, recentdepositional events may have occurred at a relatively fast pace (Lê et al. 2009;Sasaki 2009).
One of the principal research questions for this project has been to establish accurate dates for the stake yards, which involves a program of radiocarbon dating of samples from the stakes. Five wood samples from isolated stakes were collected for Carbon 14 (C14) analysis and species identification.The results of C14 analysis provided a date range around 700 years Before Present (BP) that was in accordance with our expectations."

thuysinh.tl

Xe container
Gớm. Các cụ thức muộn để đóng cọc với nhau thía. Mà nhà cháu thích cụ Xedieu roài đấy. He he. Giề thì giề phải có clip như các cụ Ofer mới tin được. Chứ ảnh thì sợ shop mà ghi âm thì sợ nhại giọng. He he. Cái lày phải bắt cha ông diễn lại để dùng làm bằng chứng nhá nhá. :)) :))
Phải có clip thì em mới hơi hơi tin. Ảnh thì shop mà ghi âm thì không đc coi là bằng chứng. :D

Bung To

Xe điện
Gớm. Các cụ thức muộn để đóng cọc với nhau thía. Mà nhà cháu thích cụ Xedieu roài đấy. He he. Giề thì giề phải có clip như các cụ Ofer mới tin được. Chứ ảnh thì sợ shop mà ghi âm thì sợ nhại giọng. He he. Cái lày phải bắt cha ông diễn lại để dùng làm bằng chứng nhá nhá. :)) :))
Cụ xuống DS diễn lại cũng được.

Nhạc

Xe container

Matizcoi

Xe cút kít
Bác nào có 100 củ đưa cho cụ gì nhể em quên rồi để cụ í chấng minh đóng cọc đường kính 40cm xuống sông, đóng sâu 2m, trang bị chả có gì ngoài 15 người và 2 con thuyền nhỏ trong nửa ngày.

catpv

Xe điện
Em vừa đi hóng ảnh về bãi cọc trên báo, có mỗi cái hình này:
Bãi cọc lim hơn 700 năm - chứng tích trong trận đánh lịch sử trên sông Bạch Đằng thuộc phường Yên Giang - thị xã Quảng Yên:

http://laodong.com.vn/Van-hoa/Chien-dia-nha-Tran-tren-song-Bach-Dang/106779.bld

Cụ nào ở Quảng Yên phán xem dư lào hi
Ảnh này xịn đấy, nhưng chụp cách đây hơn 20 năm rồi. Lúc tiến hành khảo cổ cái khu vực đó, chứ giờ thì thay bằng cọc bê tông rồi, mấy cái cọc đó được nhổ lên, cho vào bảo tàng thị xã, bảo tàng tỉnh, và bảo tàng Lịch sử VN cũng có đó, cụ nào thích xem thì cứ đến các nơi đó chiêm ngưỡng nhé.

xedieu

Xe cút kít
Ảnh này xịn đấy, nhưng chụp cách đây hơn 20 năm rồi. Lúc tiến hành khảo cổ cái khu vực đó, chứ giờ thì thay bằng cọc bê tông rồi, mấy cái cọc đó được nhổ lên, cho vào bảo tàng thị xã, bảo tàng tỉnh, và bảo tàng Lịch sử VN cũng có đó, cụ nào thích xem thì cứ đến các nơi đó chiêm ngưỡng nhé.
Em xem ở BT Lịch sử rồi. Nhưng em là em ứ tin. Em nghi cái cọc đấy fake lắm! =)) (Trừ khi công an phường xác nhận nhá)

chitom

Xe tăng
Lệ Xuân thì phải gặp anh Diệm, anh ấy rút phích thì tắt điện ngay, em cũng chán rồi:D Trò cướp Micro trong hội nghị của 2 idol chỉ mua vui được một đêm thôi, em lạ đell. Về sào huyệt của mình đi, em thật.

Nhạc

Xe container
Èo, qua 700 năm lim còn hà huổng, mòn rỗng thế kia. Ko biết người thường = xương = thịt thì dư lào nhể :))

xedieu

Xe cút kít
Èo, qua 700 năm lim còn hà huổng, mòn rỗng thế kia. Ko biết người thường = xương = thịt thì dư lào nhể :))
Em nghĩ nếu mấy cô văn công của giặc bị quân ta đóng cọc thì may ra 700 năm sau còn... hậu duệ! :))

Nhạc

Xe container
Em nghĩ nếu mấy cô văn công của giặc bị quân ta đóng cọc thì may ra 700 năm sau còn... hậu duệ! :))
Cụ liên tưởng kiểu gì thế, ý em là nhìn qua nó ko giống lim :P Chứ văn công văn kiếc gì =))

Nhạc

Xe container
Ơ, thế mợ đang hỏi người thường = x = t thì như nào sau 700 năm mà! :(
Vâng, e hỏi người thường = x =t mà bị ngâm trong nước biển (chủ thể) + đất cát chứ ko phải như cụ nói :(

xedieu

Xe cút kít
Vâng, e hỏi người thường = x =t mà bị ngâm trong nước biển (chủ thể) + đất cát chứ ko phải như cụ nói :(
Hị hị, câu trả lời của em bao hàm cả ý trả lời câu hỏi của mợ, ngoài ra còn mở rộng phạm vi (khuyến mại) thêm ý thứ 2 còn gì!

ThanhPhuMinh

Xe tải
Không ngờ thớt sống dai thía; quả nài bỏ thuốc lá hút thuốc lào thoai, hớ hớ ..

Nhạc

Xe container
Hị hị, câu trả lời của em bao hàm cả ý trả lời câu hỏi của mợ, ngoài ra còn mở rộng phạm vi (khuyến mại) thêm ý thứ 2 còn gì!
Hê hê, chán cái mớ cọc. Chả thấy các cụ cãi nhau nữa đâm lại muốn ngáp cái.
Mà thôi khoan nói vụ xa xưa, em hỏi các cụ tí là sao thời nay, ở Hồ Gươm có một số cá thể rùa sinh sống, nhưng hồi em be bé, hình dung theo sách vở thì nhất định là chỉ có 1 con, và con rùa ý từng ngậm kiếm thần.
Vậy tức là giữ thực tế, truyền thuyết, và lịch sử nếu quy ra % thì tỷ lệ sẽ dư lào các cụ.