[Funland] Bóng bàn về trận chiến thằng quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng năm 938

CR-Vic

Xe container
Em chả nói quá! Người Việt mình cũng có nhiều dị nhân chứ không dưng thằng Tần bên khựa phải nhờ Lý Ông Trọng ra trấn áp rợ Hung Nô thuở xa xưa hả cụ? :D

Mà theo em hiểu thì môn lặn vòi hơi chân vịt không nằm trong hệ thống các môn thi Olympic thì phải. Chưa kể cho môn cầu chinh vào thi khéo khi VN mình cũng vô đối luôn :D

Nói về cái khéo chân khéo tay thì món khảm trai thì khựa không có cửa so với nước ta đâu cụ :) đấy là dân chơi đồ cổ nói thế.

Cụ có nói quá không ạ?

Em xem các giải ô-lim-pic, thế giới các cái, có thấy tên vận động viên VN nào giải nhất quái đâu? Tuyền Mỹ, Nga, TQ.
Hay cụ nói đến chuyện thi bơi ở Đông Dương? Hehe, cụ có óc hài hước phải nói là tuyệt, em khâm phục.

Chỉnh sửa cuối:

BobbyTran1039

Xe hơi
Keke một câu chuyện lịch sử giờ ra nhiều ý tưởng hay quá! Hay cụ nào nhờ bác Dương China giải thích giúp cho nó pro nhỉ?????

Lệ Xuân

Xe tăng
Hôm trước có cụ bẩu giờ ở cửa sông vẫn còn bãi cọc, thế nên em mấy hãi :D
À, trước dì Miu làm về Dulịch nhể, dì đã sang thành Cổ-Loa bên Đông Anh bao giờ chưa? Hehe nếu chưa thì mời dì sang tận mắt coi bọn nó lừa.
Chị lúc đầu cũng tin là thành Cổ-loa ở bên í thật, công nhận là công nghệ mông má tô vẽ ở ta quá đỉnh.

CR-Vic

Xe container
Nhiều tư liệu lịch sử cũng bị tự nhiên tàn phá cộng với yếu tố con người cũng đóng góp phần lớn :)

Chả thế mà thời khựa Tần Thủy Hoàng có vụ xxx. Ở ta cũng có giai đoạn bị khựa bắt phải copy y chang: nửa sau thế kỷ 20 :D

Nên em hơi tin tin lịch sử trước 1900 hơn là bây giờ vì thế :D

Deming

Xe buýt
Nhiều tư liệu lịch sử cũng bị tự nhiên tàn phá cộng với yếu tố con người cũng đóng góp phần lớn :)

Chả thế mà thời khựa Tần Thủy Hoàng có vụ xxx. Ở ta cũng có giai đoạn bị khựa bắt phải copy y chang: nửa sau thế kỷ 20 :D

Nên em hơi tin tin lịch sử trước 1900 hơn là bây giờ vì thế :D
Tự nhiên cái con khỉ mốc, dân Việt mình ủng hộ bọn Minh cẩu sang xâm lược với danh nghĩa "Phù Trần diệt Hồ",
Sau diệt Hồ xong, mới trắng mắt ra nó "phù Trần" thế nào với bao nhiêu tai họa, thiến nam hiếp nữ, tàn sát, di dân, đốt sách, hủy diệt văn hóa lịch sử.

Trong suốt hai mươi năm đô hộ nước ta (1407-1427), chính quyền đô hộ nhà Minh đã thực hiện nhiều chính sách và biện pháp từ tinh vi đến trắng trợn nhằm xoá bỏ quá khứ đấu tranh, dựng nước và giữ nước bất khuất của dân tộc ta, thủ tiêu những di sản văn hoá truyền thống tốt đẹp của nhân dân Đại Việt để chiếm đóng vĩnh viễn đất nước ta. Nhà Minh nhiều lần đốt sách vở, kể cả sách học của trẻ em, phá huỷ các bia đá. Tháng 8 - 1418, chính quyền đô hộ tịch thu những sách còn sót lại đem về nước. Nhiều tác phẩm có giá trị về văn hoá, nghệ thuật, lịch sử, quân sự về thời kỳ lịch sử từ thế kỷ XIV trở về trước đều bị cướp hoặc bị thiêu huỷ, trong số đó có bộ Đại Việt sử ký gồm 30 quyển của Lê Văn Hưu, Vạn Kiếp bí truyền, Binh thư yêu lược của Trần Quốc Tuấn, Tử thư thuyết của Chu An, các bộ luật Hình thư, Hình luật của nhà Lý, nhà Trần, Việt sử cương mục của Hồ Tông Thốc, v.v.. Năm 1414, chính quyền đô hộ mở trường học ở phủ, châu, huyện để tuyên truyền, nhồi nhét tư tưởng mê tín với đội ngũ giáo viên là những thầy cúng, thầy chùa, thầy phù thuỷ, đạo sĩ. Chúng bắt nhân dân Đại Việt ăn mặc theo phong tục tập quán người Hán. Năm 1414, cấm con trai, con gái không được cắt tóc ngắn, phụ nữ phải mặc áo ngắn, quần dài.

Bài học với thằng Tàu từ ngàn năm là ko bao giờ nghe nó nói, luôn đề cao cảnh giác!

Nên bây giờ mới có cớ cho một số cán bộ hơi đụng tí là "bằng chứng đâu? ở đâu? ko có hả? nghĩa là lừa đảo chứ gì? là bịa đặt chứ gì"

TieuFu

Xe container
Cụ ấy không nói quá đâu, đến em còn 20 phút lặn ngụp mà vẫn không chịu ngoi lên:D. Cứ ngóc cổ lên lấy ít hơi rồi lại lặn tiếp. Còn cọc em cứ đóng gọi là thùn thụt. Không tin mợ với em of đê, em cho mợ xem:D
Cụ đóng cọc thùm thụp như thế lộ hết cả rồi nhá !=))

beomap2

Xe container
Cụ ấy không nói quá đâu, đến em còn 20 phút lặn ngụp mà vẫn không chịu ngoi lên:D. Cứ ngóc cổ lên lấy ít hơi rồi lại lặn tiếp. Còn cọc em cứ đóng gọi là thùn thụt. Không tin mợ với em of đê, em cho mợ xem:D

Gớm, ngày 1/4 có khác, 20 phút á, bỏ số 0 đàng sau đi, được 2 phút đã là mơ. Còn ở quê tôi có ông lặn còn lâu hơn cái 20 phút của cụ nhé, lặn 3 ngày sau mới nổi.

Chỉnh sửa cuối:

Nhạc

Xe container
À, trước dì Miu làm về Dulịch nhể, dì đã sang thành Cổ-Loa bên Đông Anh bao giờ chưa? Hehe nếu chưa thì mời dì sang tận mắt coi bọn nó lừa.
Chị lúc đầu cũng tin là thành Cổ-loa ở bên í thật, công nhận là công nghệ mông má tô vẽ ở ta quá đỉnh.
E chưa sang East England bao giờ :P
Cơ mà xong Cổ Loa ko ở bên ý ợ, hay dư lào. Những món văn sử là e hơi bị cà dốt :P

Mr Ngọc

Xe buýt
Cứ cho là cọc nhọn đâm không thủng thuyền của địch đi, nhưng sẽ làm cho thuyền địch bị ùn lại, đội hình và tinh thần quân địch rối loạn, giúp quân ta dễ đánh hơn. Cách đánh này còn được Nhà Trần áp dụng đánh quân Nguyên, nên tạm thời tin được.
Tiện thể sách sử có nói đánh quân Nguyên bằng cách cho đội quân của Yết Kiêu lặn xuống đục thủng đáy thuyền cho nước tràn vào thuyền của quân Nguyên. Cách này hơi khó tin, vì nếu dùng búa và cái đục để đục như đục gỗ bình thường ở trên bờ thì dễ tưởng tượng, nhưng lặn sâu vài mét rất mau mất sức và gây tiếng động, búa đập cũng bị nước cản. Hay là lợi dụng đêm tối, người bơi vẫn nhô đầu trên mặt nứơc để thở, rồi khoan (Chứ không đục) vách thuyền ở ngay chỗ mép nước có lẽ dễ thực hiện hơn.
ông Yết Kiêu này thì đúng là có nhưng chuyện lặn xuống đục thuyền là dựng lên nhằm nâng cao đội được biệt danh là người nhái này ạ

bipboemlaxichlo

Xe điện
Cụ ấy không nói quá đâu, đến em còn 20 phút lặn ngụp mà vẫn không chịu ngoi lên. Cứ ngóc cổ lên lấy ít hơi rồi lại lặn tiếp. Còn cọc em cứ đóng gọi là thùn thụt. Không tin mợ với em of đê, em cho mợ xem
nhất cụ CU nhà mềnh=))

Lệ Xuân

Xe tăng
E chưa sang East England bao giờ :P
Cơ mà xong Cổ Loa ko ở bên ý ợ, hay dư lào. Những món văn sử là e hơi bị cà dốt :P
Haha, giờ mà dì vẫn tưởng bên í có Cổ-Loa thật á? Muốn xem cổ-loa thành, mời dì sang Trung Quốc.

Mr Ngọc

Xe buýt
Cái thằng đặt câu hỏi bên VOZ cũng ngu,chắc nó chưa nhìn thấy thuỷ triều ở HP,lên xuống 3-4m là bình thường.Cả lũ đi vào vùng bị cọc,nước nó rút thì chết 1 loạt chứ sao.Còn vì sao đóng dc cọc thì em hóng.Nhưng em nghĩ kim tự tháp còn xây đc huống hồ 3 cái cọc.Còn Yết Kiêu chẳng qua là nói quá lên để kích động lòng yêu nước thôi.
ý cụ là mắng cụ thớt chứ gì.........

Nhạc

Xe container
Cai này cụ tố béo nói chuẩn. Mợ lệ xuân phải xem lại xem, chứ đóng cọc bạch đằng còn không khó bằng đóng cọc ở......:D, em quên mất rồi:D
Cụ làm gì mờ lùa mợ ý từ 5000 sang tận đây? Xin cụ đừng vì cái váy đỏ mà mất phươg hướng trên còn đường thực nghiệm lịch sử :D

Lệ Xuân

Xe tăng
Haha, giờ mà dì vẫn tưởng bên í có Cổ-Loa thật á? Muốn xem cổ-loa thành, mời dì sang Trung Quốc.
À quên không nhắc, trước khi đi thì mời Gúc trước, "Guluo" nhé, gúc Cổ-Loa chả có mẹ gì đâu, hehe.
Bên tầu còn cả thành Guluo-Cổ loa to tổ bố ra đấy.

Nhạc

Xe container
À quên không nhắc, trước khi đi thì mời Gúc trước, "Guluo" nhé, gúc Cổ-Loa chả có mẹ gì đâu, hehe.
Bên tầu còn cả thành Guluo-Cổ loa to tổ bố ra đấy.
Ngày xửa ngày xưa thì hình như Vân Nam, Quảng Đông là đất miềng, có khi vẫn là Cổ Loa này thì sao hihi

beomap2

Xe container
Nếu dịch từ chữ Tàu, chữ Nho nó cùng tên thành Cổ Loa thì cũng chẳng khó hiểu, còn thành quách mà có 3 vòng thành hay 5 vòng thành thì cũng có nhiều. Nên việc trùng tên thành hay địa danh thì có vấn đề gì đâu, vấn đề là mỗi thành có sự tích, có lịch sử riêng.

TieuFu

Xe container
Ngày xửa ngày xưa thì hình như Vân Nam, Quảng Đông là đất miềng, có khi vẫn là Cổ Loa này thì sao hihi
Cổ vưỡn còn bên đấy nhưng Loa nằm ở bên mình cụ ạ !=))