[Funland] Bọn lừa đảo ngày càng tinh vi và đầu tư

coquay

Xe container
Nghèo tí mà bình yên cụ nhỉ. E tiêu 500k thì quyết chứ 5tr là phải xin ý kiến đại ca ở nhà ngay, k thì lấy đôu ra :))
E nể mấy vị tiền ko có mà đi vay cả trăm triệu trong tg ngắn thế mà cũng vậy đc, e thì chưa thử đi vậy bao h ko biết đi vay có có vậy đc ko

just for fun

Xe lăn
Giờ còn làm quen trên fb nữa cơ ạ!
Em vừa già vừa nghèo mà toàn các em trẻ đẹp, công tác ở nơi danh giá, đánh gốp các kiểu… mời kết bạn.
Biết thân biết phận, em bèn từ chối. :(
Nói chuyện được 2 câu là yêu đương thắm thiết nữa chớ :(

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em vừa già vừa nghèo mà toàn các em trẻ đẹp, công tác ở nơi danh giá, đánh gốp các kiểu… mời kết bạn.
Nói chuyện được 2 câu là yêu đương thắm thiết nữa chớ :(
Ngày xưa em chặn tìm kiếm/kết bạn từ người lạ. Giờ thì cả năm em vào facebook được vài lần, thách kẹo chúng nó lừa được em qua facebook :)).

Dodge Ram

Xe điện
Ngày xưa em chặn tìm kiếm/kết bạn từ người lạ. Giờ thì cả năm em vào facebook được vài lần, thách kẹo chúng nó lừa được em qua facebook :)).
Lúc rảnh để “bị lừa” cũng hay mà cụ! Nhiều cái thú vị lắm em không tiện kể. ;))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ cẩn thận cháp gơn ló bóc mà vớ vỉn còn là kú có gai

beloren2021

Xe buýt
Đồng ý với cụ về việc chính tả. Nếu đọc 1 đoạn văn mà câu cú rõ ràng, mạch lạc, ngắn gọn, súc tích, dễ hiểu, chính tả chuẩn chỉ thì chắc chắn phải nể phần nào. Chắc cụ đang làm hoặc từng làm CQNN, đọc và gửi văn bản nhiều nên coi trọng việc này. Thường thì những người làm việc như vậy sẽ có lối hành văn hay và đẹp.

Nhưng việc đi lừa và bị lừa thì: vì tính cẩn thận nên ít bị lừa; việc đi lừa thì chưa chắc.
One là Nhà văn, đầu óc logic cực tốt

maimaubinhyen

Xe tải
Một hình thức chả kém lừa đảo là hội nghị bán hàng đa cấp, với bán thuốc online trên tivi, trên youtube... Giờ các bác trung niên, lớn tuổi tham gia rồi mua ào ào, mua xong chất đầy nhà, dùng thì dở mà vứt đi cũng ko xong. Cho các cụ tiền thì mua sắm lung tung, mà ko cho cũng ko đc

cuhaifus

Xe container
Em thấy viết đúng chính tả rất là quan trọng nhé. Cùng là bài kể chuyện bị lừa, khổ chủ mà viết đúng chính tả thì em không ác cảm, thậm chí còn trân trọng sự dũng cảm nhìn thẳng vào sai lầm của họ. Nhưng khổ chủ mà viết “xong” trong “xong xuôi” thành “song” trong “song le” hay “song cửa”, rồi “xin” trong “xin xỏ” thành “sin” như trong “sin cos tang cotang” thì em chỉ biết chép miệng rằng việc học thực sự rất quan trọng thôi.
Em cũng định còm như cụ chủ, đọc lỗi chính tả thấy đúng là học quan trọng thật

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em cũng vừa đọc bài này.
Em cũng có 1 dạo nghỉ dịch click vào mấy quảng cáo tìm việc kiểu này
Em nghĩ là ai cũng nên thử test bản thân xem sao ạ.
Biết bài chúng nó lừa đảo như nào thì sau này có mắc phải các chiêu thức tương tự mình vẫn tránh được
Hội nhóm lừa đảo này có nhiều phương thức đánh vào tâm lý con mồi
1. Thả con săn sắt bắt con cá rô: Cứ nhử mồi 30k, 50k, thậm chí 100k, 200k bằng những nhiệm vụ dễ dàng, và hợp lý hóa bằng cách như tăng tương tác cho app, tăng lượt mua sản phẩm
2. Đưa ra các bằng chứng về công ty họ làm. Ví dụ như chứng nhận, địa chỉ, đăng ký doanh nghiệp. Thực ra thì mấy cái này làm giả được mà. Nhưng nhiều người không nghĩ xa được như thế
Đặc biệt là hội này dùng những thuật ngữ như "làm nhiệm vụ phúc lợi" nghe khá là trung quốc
Chả hiểu sao em cứ ác cảm với mấy công ty gọi tên các chức vụ như "thủ lĩnh", "tướng quân" ... nghe đa cấp

À chúng còn show cả hợp đồng bảo hiểm góp vốn (ý mình chuyển tiền thì sẽ được bảo hiểm). Em đọc kỹ thì sai lỗi chính tả, chưa kể em mà tin mấy cái này thì má em đánh vì uổng công cho đi học 4 năm đại học quá

3. Tâm lý muốn gỡ gạc lại: Ví dụ như chị gái trên kia, đến bước chuyển vài chục triệu, lớ mớ nhận ra mình đã bị lừa rồi. Nhưng vẫn mong muốn gỡ gạc lại được nên càng chuyển nhiều hơn. Lúc này chúng sẽ ra sức thúc ép con mồi

Chỉnh sửa cuối:

kduc

Xe Cứu Trợ
Chỗ e cũng có người mất hơn 300.

Sunny2011

Xe hơi
Chung quy cũng 1 chữ tham thôi cụ ah. Như người ko muốn dây với hủi thì chặn ngay từ vòng tặng quà. Nếu nhà cụ này đã từng pp cho các hãng, thì nv thị trường của hãng, hoặc các bộ phận cskh của hãng họ phải phát cv hoặc cử người xuống tận nơi để tặng quà, có chính sách. Làm gì có chuyện gọi đt khơi khơi mà cụ ấy lại tin.
Cao thủ ra thì nhận dc bộ nồi xong chuồn thẳng, giống mấy cụ ở quê nhà em, mày tặng gì tao lấy chứ hổng có mua.😅😝

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Đứng sau những đường dây lừa đảo này chắc chắn là những thằng tàu khựa, câu kết với bọn người Việt gốc Hoa, người tàu sinh sống ở VN...
Bài vở của chúng nó là bài vở rất thịnh hành ở CHina 5 - 10 năm trước.

mmxhung

Xe điện
Bổn cũ soạn lại, nạn nhân mất 2.5 tỷ, định tự tử cùng 3 con.
Sao các phương tiện như đài truyền hình địa phương, không lập một chuyên mục vài phút, cảnh báo các chiêu lừa đảo kiểu này vào giờ vàng để người dân không mắc bẫy?
Cảnh báo đầy rẫy trên các phương tiện truyền thông, nhưng lũ tham/ngu chúng đông và hung hãn lắm nên có cảnh báo gấp 10 lần cũng chẳng ăn thua.

Agslight

Xe hơi
Tham và ngu thì chết thôi. Cơ mà dạo gần đây cuộc gọi rác dạng này nhiều thật, trước em lâu lâu mới nhận được những cuộc gọi như vậy: cho số lô đề, việc làm partime, tri ân…Dạo này thì liên tọi, cách 1-2 hôm lại nhận được, nhiều khi đang đi đường phải dừng lại phát cáu lên.

phuongmit

Xe cút kít
E nể mấy vị tiền ko có mà đi vay cả trăm triệu trong tg ngắn thế mà cũng vậy đc, e thì chưa thử đi vậy bao h ko biết đi vay có có vậy đc ko
ae chơi với nhau vay 3-5tr k phải ngày nào hỏi vay cũng ting ting ngay dc, đây tiền trăm mà huýt sáo có ngay thì phải xem lại cẩn thận chứ e thì k tin là có thật :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn bài đặt tiền 1 lần rồi tiếc tiền mà thành chục lần, tiên sư bọn lừa đảo