[Funland] Bọn lừa đảo ngày càng tinh vi và đầu tư

MuathuHN252

Xe cút kít
Hii, quà thì nhận ok, nhưng đến cái quả nhiệm vụ kia thì chung kịch bản rồi mà mợ.
Thôi, đôi khi cứ tỉnh táo tàu quá lại thấy buồn buồn ấy nhể.
Giờ e biết dc nhận quà thật rồi nên lần sau e cứ nhận nhỉ =))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

MuathuHN252

Xe cút kít

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

coquay

Xe container
Haiz chắc ko lừa đc e rồi vì e chả bao h có đến 5tr trong tk, đi vay thì e ko dám vác mặt đi vay mà có khi mở mồm ra chắc gì đã có ai cho vay :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế sao gọi là lừa?
Đang cược với mợ ở comment trước là lừa được mợ thì thế nào mà.
Thì giờ e cứ giả vờ nhận quà, nhận quà thật xong e lặn tức là e lừa dc cụ nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Haiz chắc ko lừa đc e rồi vì e chả bao h có đến 5tr trong tk, đi vay thì e ko dám vác mặt đi vay mà có khi mở mồm ra chắc gì đã có ai cho vay :D
Nghèo tí mà bình yên cụ nhỉ. E tiêu 500k thì quyết chứ 5tr là phải xin ý kiến đại ca ở nhà ngay, k thì lấy đôu ra :))

bocubau

Xe tăng
Con bé kế toán của em mất 400 củ, cũng bọn panasonic này.
Một tối CN, nó điện mếu máo bảo a cho e vay 400 triệu, e phải nộp vào tk cho người ta, để e lấy về đc 400 triệu.
Em mắng cho một trận, bảo mày bị lừa rồi, tao có cũng k cho mày vay. Giờ mày k đc vay ai chuyển thêm nữa.
Mỗi ngày CN mà bọn kia thịt được 400 củ của nó. Kinh thật.

MuathuHN252

Xe cút kít
Con bé kế toán của em mất 400 củ, cũng bọn panasonic này.
Một tối CN, nó điện mếu máo bảo a cho e vay 400 triệu, e phải nộp vào tk cho người ta, để e lấy về đc 400 triệu.
Em mắng cho một trận, bảo mày bị lừa rồi, tao có cũng k cho mày vay. Giờ mày k đc vay ai chuyển thêm nữa.
Mỗi ngày CN mà bọn kia thịt được 400 củ của nó. Kinh thật.
Có ng mất cả tiền tỷ ạ. Xưa cứ nghĩ lgi có ai ngu thế, hóa ra số ng bị mất tiền rất nhiều luôn

HnA

Xe tăng
Mẹ cái bọn tặng quà tri ân này gọi e suốt. E bảo : thôi a ko cần quà đâu. A cho chú mang về mà dùng.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bài chia sẻ này của một bạn nữ quê Thái Nguyên, em cũng mới đọc sáng nay. Đến thời điểm hiện tại, có hơn 10 nghìn lượt tương tác, hơn 51 nghìn bình luận và 48 nghìn lượt chia sẻ. Sau khi bạn ấy đăng bài, có rất nhiều tin nhắn của những nạn nhân/sự động viên của những người dùng Facebook. Chứng tỏ, rất nhiều người bị lừa, và trong trạng thái gần như hoang mang (khi đã chuyển một số tiền cho bên nhận là "nhãn hàng Panasonic").
Quá kinh khủng khi trong một ngày bị lừa mất hơn 300 triệu!!!

just for fun

Xe lăn
Tất cả đều do tham mà ra, với lại cháu ko có nhu cầu bất kỳ với hàng khuyến mãi, có lấy về cũng cọc cạch với đồ đạc trong nhà.
Nhiều người ko biết thì còn thương, chứ có người biết rồi nhưng vẫn chơi dao nhằm lột ngược bọn lừa đảo ai dè sập bẫy thì ko thương nổi.
TRên telegram suốt ngày thấy đội ất ơ nào đó kéo vào nhóm kiếm tiền, hoặc những điện thoại gọi điện chỉ cần nghe nhạc, like clip lấy tiền là từ chối hết, đồng thời cũng quán triệt những người xung quanh như thầy u già, rồi F1, anh chị em họ hàng là lợi ích từ trên trời rơi xuống ko bao giờ có, dễ ăn nó đã để cho bố mẹ anh em họ hàng nhà nó làm rồi, đâu đến lượt người không quen biết trên mạng.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Bọn lừa đảo khốn nạn thật, chúng nó chủ yếu lừa được của những người khó khăn, họ cũng đâu có dư giả gì đâu....những người giàu có nhiều tiền thì chúng nó còn lâu mới lừa được...Haizzz....:D

Nói chung, mọi người hãy tỉnh táo, đừng tham những thứ quà tặng free, hoặc đừng ham mấy trò chơi, mấy trò góp vốn với lãi suất cao, nó phi thực tế. Các DN người ta kinh doanh, SX bục mặt ra, lợi nhuận cũng chỉ 10-15% / 1 năm, mà cứ nghe bọn lừa đảo "hót" đầu tư này nọ lãi suất mấy chục % / 1 tháng....sao mà dễ tin thế ??? làm gì mà lợi nhuận cao thế được ??? :D
Sản xuất kinh doanh lợi nhuận đạt 10-15% chắc chỉ có làm Powder CaC03 và Filler masterbatch. Cao hơn 2 ngành này chắc là ngành viễn thông, CNTT,....

khanhnguyen09

Xe container
Em cứ nghe đến trúng thưởng , quà tặng free , du lịch miễn phí ......là em cúp máy luôn nếu đang bận . Còn nếu rảnh thì em đặt ĐT xuống kệ cụ nó nói chán thì thôi .
Vô công bất thụ lộc .
Em giống cụ, gặp bọn này là e cứ để máy cho chúng nó nói, thỉnh thoảng lại bảo chưa rõ để nó tua lại.:))

Totti2911

Xe buýt
Chia sẻ với cụ chủ, em cũng từng dính lừa nhận quà Momo fake, nó bảo em đc nhận quà nếu làm theo các bước nó đưa ra, tới bước nó gửi link click vào làm tiếp theo hướng dẫn,...nó lấy được 5 củ ở ví trả sau. Thấy tự nhiên mình nợ NH 5tr mà chưa thấy quà đâu, nó tiếp tục hướng dẫn thao tác trên Momo để mình đi vay NH gần 20 củ thì nó trả lại 5tr. Tới bước này đang cơn u mê...tự thoát ra được bẫy của bon lừa đảo e stop ko làm theo chỉ dẫn. Coi như học phí 5tr thoát ngu :D:D:D

khanhnguyen09

Xe container
Với thủ đoạn của chúng nó bây giờ ko nói mạnh dc bác ạ. Tình huống của e như sau

Trc đây e có 1 thẻ tín dụng a ở ngân hàng V. Sau nhiều năm sử dụng, tổng đài ngân hàng gọi em là chương trình nâng hạng thẻ cao hơn lên thẻ B, trong điều kiện thẻ có MIỄN PHÍ THƯỜNG NIÊN trọn đời. Em đồng ý và đã nhận thẻ nhưng phải gần 1 tháng e vẫn chưa dùng và ko kích hoạt. Cho đến 1 hôm e kích hoạt để dùng.
Ngày hôm sau, 1 đứa giọng khá chuẩn (bọn lừa đảo thường giọng lè nhè, ngọng líu lô, lơ lớ) gọi từ số cố định xưng là ngân hàng v, gọi em để hoàn thiện thủ tục miễn phí thường niên cho em. Nghe có vẻ khớp nên e nói chuyện tiếp. Nó yêu cầu e đọc 8 số số cuối và tên, hạn trên thẻ. Cũng ok. Sau đó nó bảo em lâjt mặt sau đọc nốt thông tin. Lúc này e chợt bừng tỉnh, bật chế độ cảnh giác.
Em bảo nó là kiếm cái nghề lương thiện mà làm, để phúc cho bme con cái, đừng có đi lừa đảo. Nó rất bình tĩnh, kêu là "em là xyz, mã hiệu số abc, gọi từ số đt tổng đài, mọi cuộc gọi đều dc ghi âm để đối chiếu".
Em cũng hơi hoang mang vì đúng văn mẫu tổng đài bank rồi nhưng e vẫn rất cứng, chửi um lên "méo có cái ngân hàng nào bảo kh cung cấp otp và cvv nhé, chúng mày tưởng t ngu như chúng mày à". Nó còn già mồm kêu " chị không tin có thể gọi lại tổng đài kiểm tra". Em bảo "méo, t gọi thẳng công an cho chết cha chúng mày đi" mà nó vẫn ko sợ, kêu em xác minh rồi chúng nó gọi lại.
Dĩ nhiên sau đó e gọi lại bank V và đương nhiên là nó lừa nhưng qua đây có mấy ý:
1. Em ko thể hiểu ttin của em làm sao lộ được? Vì em cũng khá cẩn thận.
2. Bọn này hiểu rất sâu về bank, thậm chí chính ng từng làm bank tư vấn chúng nó
- các nói chuyện của dân bank (em là dân bank nên e hiểu)
- nó chỉ bắt e đọc 8 số cuối, vì 8 số đầu nó đã mò ra theo quy luật của bank
- nó dẫn dắt ngta đọc otp/cvv theo kiểu rất tự nhiên
- kịch bản gọi điện chuẩn bị rất kỹ

Tóm lại hum í, e tỉnh ko e là e tèo mấy chục củ. Sau vụ đấy e cũng ko tự tin là sau này m còn tỉnh như thế ko.
Bọn này nó lấy thông tin từ bank, hoặc có tay trong cung cấp nhé, nhiều người bị lừa về vụ thẻ tín dụng này lắm. E cũng bị nó gọi để chuyển khoản nợ gì đó, giọng chuẩn ngân hàng luôn, nhưng trước đó có bài cảnh báo trên of nên mình chửi cho một chập.

kduc

Xe Cứu Trợ
Giờ nó dọa khóa thuê bao cụ nhé.
Chết cười, thằng của nợ gọi khoá thuê bao con em, nó lại đúng bộ phận có quyền khoá số, nó khoá mịa luôn, thằng kia lấy số khác gọi tiếp cự nự, lại khoá tiếp, ơ ơ xong tịt :D.

mrbom1

Xe hơi
Nó đánh vào lòng tham thôi, tin có mà teo :)