[Funland] Bom nguyên tử

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Theo em là ko, những cái này tư nhân ko tham gia. Trông chờ vào mấy ông giáo sư thì chỉ vẽ trên giấy dự án thôi, làm ko cái gì ra hồn đâu
Tư duy VN chỉ làm những cái chế cháo nhỏ chứ làm 1 dự án bài bản qui mô là tạch. Tất cả các lĩnh vực chứ k riêng gì bhn. May được mấy cái thủy điện. Còn lại 1 đống các công trình giao thông, vina, hay qui hoạch đô thị, sân bay, sân golf là minh chứng rõ. Từ lịch sử xa xưa cũng vậy.

Laixe80

Xe tăng
Em đoán mò thôi nhé.
Công nghệ đầu đạn đối với Nga, Mỹ hay TQ không có gì mới, họ làm chủ nó từ 40 năm nay rồi. Tuy nhiên, đầu đan, cũng như mọi thiết bị khác, đều yêu cầu bảo trì bảo dưỡng định kỳ, và có tuổi thọ nhất định, phải thay thế khi quá tuổi. Thế nên các nước đều phải duy trì lực lượng lao động và thiết kế cho công nghệ này. Việc liên tục đưa ra thiết kế mới, sản xuất và thử nghiệm thiết kế mới, tìm vật liệu mới, cải tiến để giảm thời gian bảo trì bảo dưỡng, giảm chi phí là một phần của việc duy trì lực lượng lao động này.
Chứ ngừng thì chỉ cần 10-20 năm là mất hết những người biết về nó.
Vâng có lẽ đấy cũng là 1 phần. Phần khác thì em nghĩ có thể là họ cũng phải nghiên cứu đầu tư công nghệ phòng khi các đầu đạn hết hạn sử dụng thì có thể sản xuất ra các đầu đạn bằng công nghệ mới, đảm bảo ưu thế so với thế giới trong lĩnh vực này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cái cục Jumbo chuẩn kích cỡ chắc là đường kính 3,7m dày 35,5cm mới đúng cái hình cụ Ngao đưa lên, và chắc nó chỉ nặng 21,4 tấn. Sức nổ quả bom khéo 1000 tấn cũng bay chứ nói gì 21,4 hay 214 tấn, quá đáng sợ.
Nó được dùng để nhét quả bom vào. 3.7m thì nhỏ quá. 21.4 thì bằng cái xe tải nhỏ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nó được dùng để nhét quả bom vào. 3.7m thì nhỏ quá. 21.4 thì bằng cái xe tải nhỏ.
Thì em nhìn hình mà, so vs cái bục ghế phía sau trong ảnh. Chứ 37m nó to oành ấy chứ, độ dày 35mm là vô lý, trong ảnh thì 35cm hợp lý hơn. Em nghĩ do ghi chép đời cũ nên người dịch nhìn ko rõ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thì em nhìn hình mà, so vs cái bục ghế phía sau trong ảnh. Chứ 37m nó to oành ấy chứ, độ dày 35mm là vô lý, trong ảnh thì 35cm hợp lý hơn. Em nghĩ do ghi chép đời cũ nên người dịch nhìn ko rõ.
Chắc cụ chuẩn. Cao gấp 2 người, đường kính 3.7m.
Nếu đk cỡ 3.7m, chiều dài cỡ 10m, độ dày 350mm (35mm thì mỏng quá, mà 3500mm thì quá lớn so với đường kính), nhân với khối lượng riêng 8 tấn/m3 của thép nếu là hình trụ thì nặng cỡ 300 tấn. Nêu cân nặng cỡ 214 tấn là phù hợp.

Hự.

Xe điện
Kể mà hạ được kích thước đầu đạn hạt nhân xuống bằng đầu kim thì tốt nhỉ.,Một thiết bị cỡ khẩu ak có thể bắn hàng ngàn đầu đạn như vậy. Thay thế cho binh chủng pháo binh luôn 😁

HoaMaudon

Xe tăng
Nhất trí với cụ. Nhân tiện, em cũng đề nghị truy tố hai cụ tội giết người, vì chắc gì trong tương lai hai cụ không giết người? :)) :)) :))
Cụ có chắc là người cầm dao sẽ là sát nhân, người cầm cần câu chắc chắn sẽ câu cá và Cụ, có công cụ ... thì chắc chắn sẽ gây án chứ ạ? :P :P :P

namphong12

Xe lăn
Kể mà hạ được kích thước đầu đạn hạt nhân xuống bằng đầu kim thì tốt nhỉ.,Một thiết bị cỡ khẩu ak có thể bắn hàng ngàn đầu đạn như vậy. Thay thế cho binh chủng pháo binh luôn 😁
Sức mạnh của vũ khí hạt nhân đâu chỉ ở mức công phá còn ở bụi phóng xạ nữa. Nếu chỉ cần phóng xạ thì đã có đạn uranium nghèo.

Canphaidinh01

Xe tăng
Giả thuyết đều như nhau nếu như không có thực nghiệm để chứng minh. Cụ chỉ ra xem giả thuyết "electron có thể chia nhỏ được" đã có dự đoán nào về vật chất, và được thực nghiệm chứng minh? Giả thuyết không chứng minh được là ngụy khoa học. Cụ -hay ai khác-chứng minh được giả thuyết này và đưa ra được mô hình mới cho vũ trụ thay thế cho Standard Model, sẽ lưu danh thiên cổ là người kế tục Newton, Einstein, mở rộng chân trời của loài người. Em mong có người làm được.

Bài trước của em cũng không hoàn toàn chính xác. Nói một cách chính xác, phải nói là "hiện nay không có lý thuyết nào về cấu trúc của electron phù hợp với quan sát thực nghiệm. Mô hình Standard model được chấp nhận rộng rãi hiện nay coi electron là hạt cơ bản không phân tách được."

Cụ phán thế nài thì toy hết Thuyết lượng tử, Thuyết tiến hoá, Thuyết tương đối... :)

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ biết bom nguyên tử, hạt nhân, khinh khí, hydro thì về bản chất tất cả đều là bom nguyên tử hết. Về VN qua báo chí nâng tầm quan điểm với viết lan man, lẫn lộn nhiều quá nên nhiều người vẫn lầm tưởng đây là những loại bom # nhau.
Khác hẳn nhau. Một loại dựa trên sự phân rã hạt nhân. Một loại dựa trên phản ứng tổng hợp hạt nhân.

fundraiser

Xe container
Cuộc đời đầy thứ hay, cứ nhắc đến chiến tranh để làm gì ? Khác gì đầu độc thể hệ trẻ đâu. Đầy, diễn đàn quân sự, vào đấy mà post. Vào quán cà phê bàn chuyện chiến tranh, các cụ không thấy hài à ?
Ông ko thích nghe thì đi chỗ khác. Đây là lịch sử cơ mà.

Tookies

Xe điện
Cuộc đời đầy thứ hay, cứ nhắc đến chiến tranh để làm gì ? Khác gì đầu độc thể hệ trẻ đâu. Đầy, diễn đàn quân sự, vào đấy mà post. Vào quán cà phê bàn chuyện chiến tranh, các cụ không thấy hài à ?
Cụ không thích thì out thread, việc gì phải cà khịa!
Việc cà khịa mới thấy tính hài hước chưa đủ đâu! Nhiều thứ độc hại đầy trên các tờ báo lá cải cụ cấm giùm cho cả già lẫn trẻ tốt đời đẹp đạo giúp 🤣
Như em làm là đưa cụ vào blacklist là xong, đỡ ngứa mắt.

fundraiser

Xe container
Đầy lịch sử hay và tôi dị ứng với các thứ về chiến tranh. Như tôi đã nói, đầy diễn đàn về quân sự. Ngon lên đấy bàn. Chứ đây là cafe.
Ông dị ứng nhưng tôi ko dị ứng, và cũng nhiều cụ khác ko dị ứng. Ông ko thích thì ra khỏi thớt này là xong.

namphong12

Xe lăn
Cafe
Đầy lịch sử hay và tôi dị ứng với các thứ về chiến tranh. Như tôi đã nói, đầy diễn đàn về quân sự. Ngon lên đấy bàn. Chứ đây là cafe.
Là chỉ bàn về cách trồng , chăm bón, thu hoạch , chế biến ,pha chế và uống cafe à. Tào lao hết sức.

Hự.

Xe điện
Cụ thật khác thường. Ngày có cả trăm cái topic các đề tài mình ko quan tâm, ghét, .... và dăm topic mình thấy quan tâm, thú vị. Còn phải làm việc kiếm sống, quan hệ xh, gia đình, bạn bè, ăn ngủ nghỉ, thể thao, ... Rảnh thì vào các topic mình thấy hay, thấy thú vị. Người như cụ, bỏ thời gian ra để vào các chỗ mình thấy ghét, thấy chán, thấy nhảm,... để viết bài nói là nó chán, nó nhảm,... thật hiếm có.

Quan điểm về lịch sử của cụ cũng khác thường ko kém, chẳng khác gì bảo bỏ môn LS ở trường học đi, bỏ phim ảnh, thơ ca, truyện đi, bỏ các ngày kỷ niệm chiến thắng nọ kia đi. Vì cái gì mà chẳng nhắc đến chiến tranh.

Laixe80

Xe tăng
Tôi éo thích các thớt về chiến tranh. Đầy diễn đàn về quân sự vào đấy mà trưng. Các cụ phản đối tôi đã bao giờ vào bảo tàng Chứng tích chiến tranh ở thành phố Hồ Chí Minh chưa ? Hay vào rồi mà ra thấy bình thường như cưỡi ngựa xem hoa ?
Cụ thích hay không thì có quan trọng gì đâu, mọi người biết cụ không thích rồi, giờ cụ đi chỗ nào cụ thích được rồi nhỉ ;;)

blackhole1

Xe tăng
Sau quả Sa Hoàng của anh Nga thì Mỹ chán chẳng buồn thử thêm VKHN chắc quả đó cũng là quả lớn nhất được thử nghiệm .

Xe nội lước

Xe container
Có ai ngăn cản Việt Nam làm bom nguyên tử đâu cụ. Quặng uranium ở Nậm Xe, Phong Thổ hàm lượng rất thấp, tách được thì giá trên trời. Trong chương trình bom, năm 1986, Z 481 của ông Phát (Viện kỹ thuật quân sự, chỗ Nghĩa Đô, cạnh nhà máy bán dẫn Z 181), tổ chức lấy quặng ở Cánh Đồng Chum bên Lào về để tách thử. Đoàn xe ZiL-130 mới coóng, giấy phép đặc biệt chở rất nhiều quặng về chất đống ở cửa nhà máy Z-181, không biêt đã tách được chưa (1990 em rời khỏi Việt Nam vẫn thấy nằm lù lù ở đó). Làm công nghiệp cần rất nhiều điện, rồi nhiều thứ đi kèm khác, em nghĩ nếu chịu khó ăn cháo như đất nước cụ Ủn thì may ra có thể, nhưng móng vuốt hạt nhân để làm gì, lấy cái gì chuyên chở bom, chẳng lẽ dùng Boeing 777 chế cháo lại. Con đường ngắn nhất là chạy nhà máy điện nguyên tử, thanh Uranium sau khi dùng xong lại chữa nhiều Plutonium... nói vậy không dễ chút nào đâu cụ ạ. Những nước lớn đang sở hữu vũ khí hạt nhân không thích kết nạp các nước thành viên vào "câu lạc bộ hạt nhân" của họ. Cụ Ceausescu chỉ vì lỡ miệng tuyên bố "10 năm nữa Romania có bom hạt nhân" mà bị Nga Mỹ xúm vào, mượn tay Hungary thịt luôn
Có nanh vuốt này dù sao cũng đồng nghĩa với sức răn đe quốc phòng ..dù giá phải trả cũng nhiều..mà em tưởng cụ Ceausescu bị lật đổ là xu hướng sập đổ của hệ thống xhcn ở châu âu kết hợp với sự độc tài kéo dài khiến dân chủ và kinh tế đn luôn chịu áp lực.ng dân muốn vùng dậy và phương tây chỉ việc cắm ngòi cho pháo và châm lửa là xong chứ cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Tôi éo thích các thớt về chiến tranh. Đầy diễn đàn về quân sự vào đấy mà trưng. Các cụ phản đối tôi đã bao giờ vào bảo tàng Chứng tích chiến tranh ở thành phố Hồ Chí Minh chưa ? Hay vào rồi mà ra thấy bình thường như cưỡi ngựa xem hoa ?
Không thích thì thôi, đừng vào. Sao cố lao vào rồi làm nhảm vớ vẩn thế. Đầy thớt ngoài kia kìa, thích thì vào. Có ai bắt cụ phải vào đây đâu.
Vô duyên vãi =))