[Funland] Bom nguyên tử

A98

Xe container
Cụ chủ có kiến thức sâu sắc về lĩnh vực này ghê, em oánh dấu để theo dõi.
Đến hiện nay vẫn thấy Mỹ, Nga, Trung Quốc nói đang cải tiến vũ khí hạt nhân, các cụ có biết họ cải tiến ở khía cạnh nào không ? Em tự hỏi 3 cường quốc này đã quá mạnh về hạt nhân rồi thì còn cải tiến làm gì nữa cho tốn tiền tốn của (trừ việc bảo trì bảo dưỡng ra thì không tính), giờ cải tiến phương tiện mang (tên lửa, máy bay, tàu ngầm) chứ bản thân VKHN thì chả cần. Em nghĩ đơn giản thế, cụ nào nào biết giải ngố cho em với :)
Cải tiến chủ yếu là ở công nghệ để đưa đầu đạn đến mục tiêu thôi cụ ạ.

Hự.

Xe điện
Theo em biết là đang mini hoá và smart hoá VKHN ạ

Laixe80

Xe tăng

blackhole1

Xe tăng
Em chỉ biết bom nguyên tử, hạt nhân, khinh khí, hydro thì về bản chất tất cả đều là bom nguyên tử hết. Về VN qua báo chí nâng tầm quan điểm với viết lan man, lẫn lộn nhiều quá nên nhiều người vẫn lầm tưởng đây là những loại bom # nhau.
Cơ bản là hai loại bom khác nhau đó cụ về cả lý thuyết nguyên lý và cả cấu tạo ,giống nhau phần loci thôi cụ nói thế là chưa chuẩn đâu .

Mít tờ Tung

Xe buýt
Vậy có nghĩa là bọn Mẽo nó muốn hủy diệt Nhật thời đó vì chỉ 2 quả nguyên tử đã gần xóa sổ hai thành phố của nhật bản.Khi chiến tranh với VN nó chỉ dùng B52 để sau này nếu thắng vẫn tái sử dụng Miền Bắc được.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ thả quả bom hạt nhân xuống khu dân cư sao không bị đem xử "Tội ác diệt chủng thế kỷ" nhỉ ?

Laixe80

Xe tăng
Theo em biết là đang mini hoá và smart hoá VKHN ạ
Mỹ, Nga đều có loại MIRV (1 tên lửa mang được đến 10 đầu đạn hạt nhân) thì chứng tỏ là đã rất nhỏ rồi. Nếu nhỏ nữa thì không biết là có lợi gì không nhỉ, sợ là khi đó đối phương bắn hạ được 1 tên lửa thì bên bắn đã thiệt hại hơn chục cái đầu đạn, cũng xót ruột phết đây :)

A98

Xe container
Nhỏ lắm rồi cụ ơi. Đầu đạn W-80 sức nổ 150kt đây:

Nhìn cái đầu đạn mà em thấy lạnh sống lưng. Một thứ nhỏ bé thế mà có uy lực kinh khủng đến mức không thể tưởng tượng được!

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
Cái cục Jumbo chuẩn kích cỡ chắc là đường kính 3,7m dày 35,5cm mới đúng cái hình cụ Ngao đưa lên, và chắc nó chỉ nặng 21,4 tấn. Sức nổ quả bom khéo 1000 tấn cũng bay chứ nói gì 21,4 hay 214 tấn, quá đáng sợ.
Đúng là nhầm về đường kính, xem ảnh thấy thấp hơn độ dài ạ

Xuântócđỏ78

Xe tải
Nhỏ lắm rồi cụ ơi. Đầu đạn W-80 sức nổ 150kT đây:
View attachment 6354824
Nhìn cái đầu đạn mà em thấy lạnh sống lưng. Một thứ nhỏ bé thế mà có uy lực kinh khủng đến mức không thể tưởng tượng được!
cái đầu đạn 150kt mà bé có tẹo nhỉ , kinh thặc

vietpq75hanes

Xe container
Lịch sử có nhiều lĩnh vực. Sao cứ phải lịch sử chiến tranh ạ ? Đất nước này chưa ngửi đủ mùi bom đạn ạ ? Nhà em có mấy ông bẻ cổ người như ngóe nhưng cấm nghe thấy kể câu nào.
Đã bao giờ cụ được tiếp cận những tư liệu quý như trong topic này chưa?
Đất nước này chiến tranh quá nhiều, ko có nghĩa là ko đc tìm hiểu về vũ khí và các cuộc chiến khác. Thời sự VTV và các kênh khác vẫn đưa tin chiến tranh khắp nơi đấy thôi. Cụ nên ý kiến họ bỏ đi nhỉ?

Laixe80

Xe tăng
Lịch sử có nhiều lĩnh vực. Sao cứ phải lịch sử chiến tranh ạ ? Đất nước này chưa ngửi đủ mùi bom đạn ạ ? Nhà em có mấy ông bẻ cổ người như ngóe nhưng cấm nghe thấy kể câu nào.
Đây thuần túy là vấn đề khoa học và lịch sử, rất hay, có gì nhạy cảm đâu mà cụ phải sợ thế nhỉ. Lịch sử VN 4 nghìn năm chủ yếu là chiến tranh, cụ không cho nhắc đến chiến tranh là có ý gì. muốn quên lịch sử, nguồn gốc nước nhà chăng ;;)

A98

Xe container
Như vậy là cải tiến phương tiện mang chứ
Cũng có cải tiến warhead cụ ạ.
Ví dụ như dùng vật liệu bền vững hơn để tăng tuổi thọ. Hay đầu đạn W88 hình nón để tối ưu không gian bên trong tên lửa đạn đạo...

Laixe80

Xe tăng
Cũng có cải tiến warhead cụ ạ.
Ví dụ như dùng vật liệu bền vững hơn để tăng tuổi thọ. Hay đầu đạn W88 hình nón để tối ưu không gian bên trong tên lửa đạn đạo...
Vâng cụ. Không biết những cải tiến đó có thể áp dụng cho các đầu đạn đang có không hay là để áp dụng cho những đầu đạn mới ? Em thì đang hiểu do các thỏa thuận quốc tế và song phương nên mấy nước Nga, Mỹ không được phép sản xuất thêm đầu đạn mới mà chỉ được duy trì một số lượng nhất định còn lại trong kho thôi, như vậy việc cải tiến có vẻ không mang nhiều ý nghĩa ? #-o

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vẫn chỉ là giả thuyết. Mà cụ hiểu giả thuyết là gì không, nó là giả định của con người để giải thích các hiện tượng họ biết sao cho thấy hợp lý, 3 định luật Newton chẳng hạn. Nó vẫn có thể sai khi con người có bước tiến lớn trong việc tiến hành các thí nghiệm tinh vi hơn. Không gì là không thể cụ nhé. Các nhà khoa học mà suy nghĩ như cụ chắc giờ mặt trời vẫn quay quanh trái đất.
Cái suy nghĩ của cụ người ta gọi là thuyết bất khả luận trong triết học.
Cái gì cũng k chắc chắn, hoài nghi, loài người k hiểu được.

Laixe80

Xe tăng
Cuộc đời đầy thứ hay, cứ nhắc đến chiến tranh để làm gì ? Khác gì đầu độc thể hệ trẻ đâu. Đầy, diễn đàn quân sự, vào đấy mà post. Vào quán cà phê bàn chuyện chiến tranh, các cụ không thấy hài à ?
Hoàn toàn không có gì hài cả. Quan điểm của cụ em thấy hơi cực đoan. Anyway, mỗi người 1 quan điểm :)

A98

Xe container
Vâng cụ. Không biết những cải tiến đó có thể áp dụng cho các đầu đạn đang có không hay là để áp dụng cho những đầu đạn mới ? Em thì đang hiểu do các thỏa thuận quốc tế và song phương nên mấy nước Nga, Mỹ không được phép sản xuất thêm đầu đạn mới mà chỉ được duy trì một số lượng nhất định còn lại trong kho thôi, như vậy việc cải tiến có vẻ không mang nhiều ý nghĩa ? #-o
Em đoán mò thôi nhé.
Công nghệ đầu đạn đối với Nga, Mỹ hay TQ không có gì mới, họ làm chủ nó từ 40 năm nay rồi. Tuy nhiên, đầu đan, cũng như mọi thiết bị khác, đều yêu cầu bảo trì bảo dưỡng định kỳ, và có tuổi thọ nhất định, phải thay thế khi quá tuổi. Thế nên các nước đều phải duy trì lực lượng lao động và thiết kế cho công nghệ này. Việc liên tục đưa ra thiết kế mới, sản xuất và thử nghiệm thiết kế mới, tìm vật liệu mới, cải tiến để giảm thời gian bảo trì bảo dưỡng, giảm chi phí là một phần của việc duy trì lực lượng lao động này.
Chứ ngừng thì chỉ cần 10-20 năm là mất hết những người biết về nó.