Bỏ tiền tỷ mua nhà chung cư, 50 năm nữa sẽ mất trắng?

Xe vài bánh

Xe điện
Nói thế thì đương nhiên là đúng nhưng lại lan man.
Kiểu như mua đúng miếng đất có long mạch, làm vua :))

Trọng tâm chỉ là cái đối tượng được đầu tư đấy (ô tô, nhà đất, chung cư) nó mất hay còn mà thôi.
Đang giữa tâm chứ có lan man gì đâu cụ nhỉ!
Đang so găng giữa chung cư và nhà đất theo đúng chủ đề mà cụ!

Hien_Matiz

Xe buýt
"Như vậy, theo luật sư Bùi Quang Hưng, khi chung cư không còn niên hạn sử dụng và có nguy cơ gây nguy hiểm đến tính mạng thì chủ sở hữu nhà chung cư phải tự bỏ tiền để phá dỡ, cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác."

Theo mình hiểu, nếu CC tồn tại đến cuối niên hạn mà có vấn đề ... thì:
1) Phải tự bỏ tiền phá dỡ (nhưng CC sẽ gồm nhiều chủ sở hữu, tính tiền phá dỡ thế nào? phá tất cả toà CC hay phá tự phát?)
2) Việc cải tạo và xây dựng lại cũng vậy ...
3) Nếu giao cơ quan thẩm quyền phá dỡ và xây công trình khác, thì chủ sử hữu coi như hết quyền lợi 100% và phải tự đi tìm nơi ở khác?
4) Nếu đúng như trên thì, giá trị CC sẽ phải tính khấu hao giảm dần thời gian phân loại 1, 2, 3.

Nhưng thực tế, hầu hết giá CC toàn tăng kể cả các CC đã khấu hao được 10 năm (tất nhiên cũng phải xét nhu cầu, và thời giá), nhưng đặt câu hỏi nếu CC loại 3: niên hạn 30~50 năm, mà CC đã tồn tại 15 năm rồi => định giá trừ khấu hao thế nào? có quy định như kiểu tính phí trước bạ ô tô hay do dân mua/ bán tự thoả thuận?

Rgds.

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn

dexom

Xe Cứu Trợ
Đang giữa tâm chứ có lan man gì đâu cụ nhỉ!
Đang so găng giữa chung cư và nhà đất theo đúng chủ đề mà cụ!
Tâm là 50-70 năm nữa theo luật thì chung cư zero, nhà đất còn.

Còn nếu lan man như cụ nói, rằng ở chung cư văn minh, sinh quý tử, sống sung sướng....thì em cũng lan man rằng ở nhà đất trồng rau sạch không ung thư sinh quý tử...

Và quan trọng là đất của em còn nguyên!

Xe vài bánh

Xe điện

Còn nếu lan man như cụ nói, rằng ở chung cư văn minh, sinh quý tử, sống sung sướng....thì em cũng lan man rằng ở nhà đất trồng rau sạch không ung thư sinh quý tử...

Ở nhà đất 30m2 trong ngõ trồng rau sạch được thì chung cư em cũng trồng được rau sạch.
Sinh được quý tử hay không còn phụ thuộc vào khả năng chịch nữa, đi như vậy thì lại xa quá!

dexom

Xe Cứu Trợ
Ở nhà đất 30m2 trong ngõ trồng rau sạch được thì chung cư em cũng trồng được rau sạch.
Sinh được quý tử hay không còn phụ thuộc vào khả năng chịch nữa, đi như vậy thì lại xa quá!
Thì thế mới gọi là lan man chả có hồi kết :))
Trọng tâm là sau 50-70 năm nữa thì đất còn, chung cư bằng không xét về yếu tố đơn thuần là dòng tiền.

Chứ không phải câu chuyện ở chung cư được cái gì so với nhà đất, cái này thì nó lại tùy thuộc vào quan điểm cá nhân của từng người. Có thằng thích xuống biển, có cô lại thích lên rừng thì kệ cô thôi.

meodenmatlua

Xe container
Chung cư 50 năm nữa xuống cấp phá đi đóng tiền xây căn mới.

Vậy các cụ ở nhà đất, 50 năm nữa nhà có xuống cấp không? Nếu xuống cấp thì cụ bỏ tiền ra làm lại hay là đất nó tự mọc lên nhà mới?

Em thấy nó như nhau cả, có khác gì đâu nhỉ?

Mà 50 năm sau có khi chuyển sang hành tinh khác sống rồi ấy chứ :))

Xe vài bánh

Xe điện
Thì thế mới gọi là lan man chả có hồi kết :))
Trọng tâm là sau 50-70 năm nữa thì đất còn, chung cư bằng không xét về yếu tố đơn thuần là dòng tiền.

Chứ không phải câu chuyện ở chung cư được cái gì so với nhà đất, cái này thì nó lại tùy thuộc vào quan điểm cá nhân của từng người. Có thằng thích xuống biển, có cô lại thích lên rừng thì kệ cô thôi.
Cụ lại lan man rùi.
Nếu nói đến trọng tâm thì đây: Bỏ tiền tỷ mua nhà chung cư, 50 năm nữa sẽ mất trắng?
chứ hoàn toàn không có liên quan gì đến đất cát ở đây cụ nhóe!!!

cuong1903

Xe tăng
Theo em hiểu thì công trình cấp 2 có tuổi thọ tối đa 70 năm, việc tháo dỡ công trình thuộc quyền hạn của CĐT, mà lúc đấy CĐT nó còn sống hay không mà chịu trách nhiệm! Xét về mặt đạo đức thì còn tuỳ vào mỗi CĐT cụ ạ
"Chủ sở hữu" cụ ạ. Là những người đang giữ sổ đỏ của cái chung cư đó đấy.

Lão Long

Xe tăng
50 năm nữa là việc của sau này, tính ăn chắc thì cả đời k có nhà mà ở. Đối với nhiều người mua CC thì còn cố được, chứ bảo mua cái nhà 5, 6 tỏi mà ở cho khỏi mất giá thì chắc là tích góp tiền cả đời.
Có khi nào CC sau này đc bảo tồn như Phố Cổ và vô giá :)

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ lại lan man rùi.
Nếu nói đến trọng tâm thì đây: Bỏ tiền tỷ mua nhà chung cư, 50 năm nữa sẽ mất trắng?
chứ hoàn toàn không có liên quan gì đến đất cát ở đây cụ nhóe!!!
Vấn đề giữa em và cụ là từ khi cụ so sánh chuyện xe hơi thì em mới đưa câu chuyện nhà đất vào để cụ thấy rằng so sánh là khập khiễng thì nó mới liên quan đến nhà đất, lúc này là câu chuyện giá trị đơn thuần của nhà đất và chung cư rồi.

Còn cụ không muốn bàn tiếp chuyện đó thì thôi :)

hoaleo

Xe tăng
Em 44, 50 năm nữa em 94, quá ổn!
F1 em bẩu rồi, chỉ nuôi đến khi nào không học nữa thì thôi. Đời cáy thì cáy cứ chủ động mà đào nhá.
e cũng như cụ :))

Xe vài bánh

Xe điện
Vấn đề giữa em và cụ là từ khi cụ so sánh chuyện xe hơi thì em mới đưa câu chuyện nhà đất vào để cụ thấy rằng so sánh là khập khiễng thì nó mới liên quan đến nhà đất, lúc này là câu chuyện giá trị đơn thuần của nhà đất và chung cư rồi.

Em có thấy vấn đề gì đâu cụ! Chém cho vui thôi mà!
Cụ mà vẫn thấy vui thì ta chém tiếp!

Website
gamuda.land
kể cả nhà thổ cư thì 50 năm cũng xuống cấp trầm trọng, nói j chung cư. :))

Xe vài bánh

Xe điện

Em so sánh với xe hơi bởi vì:
Bỏ hơn tỷ ra mua chung cư, cả nhà sử dụng, mang lại nhiều tiện ích, thoải mái, thời hạn được những 50 năm thì cụ thấy có vấn đề
Cũng bỏ từng đó tiền mua ô tô, sử dụng được thời gian ngắn hơn, sử dụng ít hơn, cũng về zero sau 50 năm thì lại thấy bình thường

boyboy1990

Xe điện
"Như vậy, theo luật sư Bùi Quang Hưng, khi chung cư không còn niên hạn sử dụng và có nguy cơ gây nguy hiểm đến tính mạng thì chủ sở hữu nhà chung cư phải tự bỏ tiền để phá dỡ, cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác."

Theo mình hiểu, nếu CC tồn tại đến cuối niên hạn mà có vấn đề ... thì:
1) Phải tự bỏ tiền phá dỡ (nhưng CC sẽ gồm nhiều chủ sở hữu, tính tiền phá dỡ thế nào? phá tất cả toà CC hay phá tự phát?)
2) Việc cải tạo và xây dựng lại cũng vậy ...
3) Nếu giao cơ quan thẩm quyền phá dỡ và xây công trình khác, thì chủ sử hữu coi như hết quyền lợi 100% và phải tự đi tìm nơi ở khác?
4) Nếu đúng như trên thì, giá trị CC sẽ phải tính khấu hao giảm dần thời gian phân loại 1, 2, 3.

Nhưng thực tế, hầu hết giá CC toàn tăng kể cả các CC đã khấu hao được 10 năm (tất nhiên cũng phải xét nhu cầu, và thời giá), nhưng đặt câu hỏi nếu CC loại 3: niên hạn 30~50 năm, mà CC đã tồn tại 15 năm rồi => định giá trừ khấu hao thế nào? có quy định như kiểu tính phí trước bạ ô tô hay do dân mua/ bán tự thoả thuận?

Rgds.
Những thứ cụ thắc mắc ko phải tìm đâu xa mà nó đang hiển hiện ngay trước mắt, tập thể Kim Liên, Trung Tự... 5-60 tuổi rồi đấy, giá trị đã về Zero chưa? Thằng nào đủ trình nhảy vào đuổi dân đi đập nhà xem có bị táng cho vỡ mồm ko? Đập đi xây mới như B4, B14 thì dân cũ lại chuyển vào chỗ mới ở thôi chứ có mất đồng ếch nào.

BMW.de

Xe hơi

Hoàn cảnh nhà cháu lại ngược lại so với lý thuyết cụ đưa ra. Những năm 80s của thế kỷ 20 các cụ nhà cháu có mua 2 mảnh đất ở mặt đường Lạc Long Quân và khu Phạm Văn Đồng bây giờ thế mà nó về zero lâu rồi (vì mở đường). Trong khi cái nhà tập thể cũ ở Nghĩa Tân mua cuối những năm 80s bây giờ vẫn tồn tại và vẫn mang lại chút tiền nho nhỏ cho các cụ nhà cháu bằng việc cho thuê :)

Ốc Lê

Xe máy
vào đây đọc còm ment của các cụ mà em cười bể bụng :D :D :D .em 26. kể đc cái chung cư 50 năm hoặc 49 năm thôi là quá đủ rồi =))

dexom

Xe Cứu Trợ
Em có thấy vấn đề gì đâu cụ! Chém cho vui thôi mà!
Cụ mà vẫn thấy vui thì ta chém tiếp!
Thì đấy,
Xét về bản chất, người ở chung cư chỉ sở hữu "CĂN HỘ", đây là 1 thực thể tồn tại có định lượng, định tính rõ ràng và nó bị hao mòn theo thời gian theo đúng nghĩa đen.
Số tiền thực sự mà người mua phải trả bao gồm:
- Chi phí xây dựng: Bao gồm chi phí xây dựng Công trình (là cái căn hộ) và chi phí xây dựng Hạ tầng kỹ thuật (điện, đường, cấp thoát nước, PCCC...);
- Chi phí thiết kế;
- Chi phí đền bù GPMB, rà phá bom mìn vật nổ (cái này Chủ đầu tư nó sẽ được Nhà nước trả lại nhưng nó ko giả cho các cụ đâu);
- Chi phí quản lý (tiền lương cho anh em trong BQL, CĐT)
- Chi phí khác;
- Dự phòng phí;
Và cuối cùng là Lãi cho thằng Chủ đầu tư :|
Phần đất nền bên dưới thuộc sở hữu chung do Quản lý tòa nhà nó quản lý, chả của riêng ai!

Nói thế để biết rằng cái chi phí thực sự cho phần xây dựng căn hộ cũng chỉ chiếm 1 tỉ lệ nào đó, nên các cụ cứ bảo tao bỏ tiền tỷ ra mua được cái chuồng chim là rất chuẩn. Muốn có được căn hộ này thì đương nhiên các cụ phải trả đủ ngần đấy chi phí em liệt kê bên trên, tùy các cụ cân nhắc mà tính toán thiệt hơn.

Sau 1 thời gian tính toán, vật liệu dùng để tạo nên căn hộ không còn đủ độ bền cho phép thì phải tháo dỡ căn hộ, và thế có nghĩa là các cụ phải tự bỏ tiền ra mà xây lại cái khác là rất đúng với logic, còn về mặt lý thuyết thì các cụ vẫn còn cái gọi là "quyền xây" hay "quyền mua giá ưu đãi" nếu có thằng khác bỏ tiền đầu tư xây hộ các cụ :-??.

Nói kiểu gì thì kiểu, như thế vẫn là phải mua 1 cái nhà nữa!

Chỉnh sửa cuối: