Bỏ tiền tỷ mua nhà chung cư, 50 năm nữa sẽ mất trắng?

dzung.n

Xe đạp
em thì cứ nghĩ đơn giản thôi. Mua chung cư ở đỡ phải thuê nhà, đi lại và dịch vụ thuận tiện. 50 năm sau nó có mất trắng thì cũng bỏ thôi, lúc đấy có tiền thì đi du lịch là nhiều chứ ở nhà làm gì nữa. Con cái thì lo cho nó học hành, cùng lắm là lo thêm công việc cho thôi là hết trách nhiệm.

dexom

Xe Cứu Trợ
Hoàn cảnh nhà cháu lại ngược lại so với lý thuyết cụ đưa ra. Những năm 80s của thế kỷ 20 các cụ nhà cháu có mua 2 mảnh đất ở mặt đường Lạc Long Quân và khu Phạm Văn Đồng bây giờ thế mà nó về zero lâu rồi (vì mở đường). Trong khi cái nhà tập thể cũ ở Nghĩa Tân mua cuối những năm 80s bây giờ vẫn tồn tại và vẫn mang lại chút tiền nho nhỏ cho các cụ nhà cháu bằng việc cho thuê :)
Hề hề đen thì phải chịu :))

Xe vài bánh

Xe điện
Thì đấy,
Xét về bản chất, người ở chung cư chỉ sở hữu "CĂN HỘ", đây là 1 thực thể tồn tại có định lượng, định tính rõ ràng và nó bị hao mòn theo thời gian theo đúng nghĩa đen.
Số tiền thực sự mà người mua phải trả bao gồm Chi phí xây dựng, Chi phí thiết kế, Chi phí đền bù GPMB, rà phá bom mìn vật nổ (cái này Chủ đầu tư nó sẽ được Nhà nước trả lại nhưng nó ko giả cho các cụ đâu), chi phí quản lý, chi phí khác và Dự phòng phí và cuối cùng là Lãi cho thằng Chủ đầu tư :|
Phần đất nền bên dưới thuộc sở hữu chung do Quản lý tòa nhà nó quản lý, chả của riêng ai!

Nói thế để biết rằng cái chi phí thực sự cho phần xây dựng căn hộ cũng chỉ chiếm 1 tỉ lệ nào đó, nên các cụ cứ bảo tao bỏ tiền tỷ ra mua được cái chuồng chim là rất chuẩn. Muốn có được căn hộ này thì đương nhiên các cụ phải trả đủ ngần đấy chi phí em liệt kê bên trên, tùy các cụ cân nhắc mà tính toán thiệt hơn.

Sau 1 thời gian tính toán, vật liệu dùng để tạo nên căn hộ không còn đủ độ bền cho phép thì phải tháo dỡ căn hộ, và thế có nghĩa là các cụ phải tự bỏ tiền ra mà xây lại cái khác là rất đúng với logic, còn về mặt lý thuyết thì các cụ vẫn còn cái gọi là "quyền xây" hay "quyền mua giá ưu đãi" nếu có thằng khác bỏ tiền đầu tư xây hộ các cụ :-??.

Nói kiểu gì thì kiểu, như thế vẫn là phải mua 1 cái nhà nữa!
Cụ lại nói gần chính xác!
Tại sao chung cư cùng cấp ở trung tâm lại đắt gấp mấy lần, có khi cả chục lần chung cư ở Hòa Lạc?
Chi phí xây dựng thì rất rẻ, nếu tính chi phí xây dựng/m2 thì chả đáng là mấy so với giá bán. Những chỗ xây chung cư hiện nay sau 50 năm nó chẳng quá là trung tâm, như kiểu mấy cái chung cư ở Giảng Võ ấy!
Giả sử có một cái chung cư hiện nay đã 50 năm, hết hạn sử dụng, cần đập đi xây lại, vị trí ở Giảng Võ. Cụ hình dung xem chi phí đập, xây hết mấy và giá bán theo m2 là mấy, rồi xem nó có "zero" không hay lại là số có nhiều zero!

nguyenthu689bds

Xe hơi
Đấy là trường hợp đặc biệt, chúng ra không dùng những trường hợp đặc biệt để làm đại diện cho 1 vấn đề chung được cụ.
vâng, ý em là ko có gì chắc chắn thôi cụ :D, em cũng thích nhà đất hơn

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ lại nói gần chính xác!
Tại sao chung cư cùng cấp ở trung tâm lại đắt gấp mấy lần, có khi cả chục lần chung cư ở Hòa Lạc?
Chi phí xây dựng thì rất rẻ, nếu tính chi phí xây dựng/m2 thì chả đáng là mấy so với giá bán. Những chỗ xây chung cư hiện nay sau 50 năm nó chẳng quá là trung tâm, như kiểu mấy cái chung cư ở Giảng Võ ấy!
Giả sử có một cái chung cư hiện nay đã 50 năm, hết hạn sử dụng, cần đập đi xây lại, vị trí ở Giảng Võ. Cụ hình dung xem chi phí đập, xây hết mấy và giá bán theo m2 là mấy, rồi xem nó có "zero" không hay lại là số có nhiều zero!
Đương nhiên để mà xây thì rất rẻ.
Vấn đề ở đây là Luật gần như Bất khả thi.

Như các cụ đã ví dụ, các khu như Kim Liên chả hạn, xập xệ mất mĩ quan, nguy hiểm ko an toàn...Còn lâu dân mới đi nếu không thỏa thuận được với họ.
Vì họ còn cái Quyền rất quan trọng, đó là Quyền được sinh sống tại đúng cái vị trí đấy!

Ờ thì nát rồi, nguy hiểm rồi thì đập đi xây mới, nhưng theo đúng bài thì Dân vẫn phải bỏ chi phí ra cụ ạ, không cách này thì cách khác không thoát được. Phổ biến nhất là bài toán định giá thị trường tại vị trí đó theo mét vuông, sau đó:
1. Mua đứt của Dân, cầm tiền rồi té ra chỗ nào tùy.
2. Tính toán chi phí đập đi xây lại, sẽ bao gồm đầy đủ các chi phí như comt trước em liệt kê với mức lãi ưu đãi hoặc là không tính lãi, dân phải trả số tiền này để được mua ưu đãi lại diện tích căn hộ, đó gọi là suất mua ưu đãi.

Nhưng mà Dân thì gian, họ lấy số đông và sức ì để ép Chủ đầu tư thỏa thuận, mà Chính quyền thì ngại không muốn động vào vấn đề quá phức tạp này nên đổ hết lên cho thằng Chủ đầu tư tự biên tự diễn bằng cách để cho CĐT tự đi mà thỏa thuận với Dân, do đó những dự án bao nhiêu năm nay vẫn không làm được và Dân thì vẫn ở trong những căn hộ nhếch nhác, mất an toàn...

Bài toán này không khó giải quyết nếu Chính quyền có những người thực sự quyết tâm, muốn làm. Còn nói đi nói lại kiểu gì thì kiểu ông sẽ vẫn phải bỏ tiền ra lần thứ 2 bất kể là dưới hình thức nào nếu muốn được ở nguyên chỗ đó.

Còn CĐT nó bỏ tiền ra xây mới hiện đại ngon lành thì nó có quyền bán cho người khác cái giá cao hơn cái giá nó trả cho căn hộ cũ nát của mình chứ? Hoặc nếu mình muốn nâng cấp căn hộ đang từ cũ nát lên ngon lành, đang từ năm trước 60tr/m2 sau khi nâng cấp thành 80tr/m2 bán được giá hơn thì mình phải bỏ tiền chứ làm gì có cái lý nào khác?

Xây thì chả hết là mấy nhưng còn nhiều chi phi khác không thể không có như em đã nói, và cụ muốn sở hữu được cái "nhiều zê rô" đấy thì cụ phải bỏ tiền mà mua chứ có phải tự nhiên ai cho không cụ đâu. Đấy là bỏ tiền lần 2 đấy ạ!

Xe vài bánh

Xe điện
Đương nhiên để mà xây thì rất rẻ.
Vấn đề ở đây là Luật gần như Bất khả thi.

Như các cụ đã ví dụ, các khu như Kim Liên chả hạn, xập xệ mất mĩ quan, nguy hiểm ko an toàn...Còn lâu dân mới đi nếu không thỏa thuận được với họ.
Vì họ còn cái Quyền rất quan trọng, đó là Quyền được sinh sống tại đúng cái vị trí đấy!

Ờ thì nát rồi, nguy hiểm rồi thì đập đi xây mới, nhưng theo đúng bài thì Dân vẫn phải bỏ chi phí ra cụ ạ, không cách này thì cách khác không thoát được. Phổ biến nhất là bài toán định giá thị trường tại vị trí đó theo mét vuông, sau đó:
1. Mua đứt của Dân, cầm tiền rồi té ra chỗ nào tùy.
2. Tính toán chi phí đập đi xây lại, sẽ bao gồm đầy đủ các chi phí như comt trước em liệt kê với mức lãi ưu đãi hoặc là không tính lãi, dân phải trả số tiền này để được mua ưu đãi lại diện tích căn hộ, đó gọi là suất mua ưu đãi.

Nhưng mà Dân thì gian, họ lấy số đông và sức ì để ép Chủ đầu tư thỏa thuận, mà Chính quyền thì ngại không muốn động vào vấn đề quá phức tạp này nên đổ hết lên cho thằng Chủ đầu tư tự biên tự diễn bằng cách để cho CĐT tự đi mà thỏa thuận với Dân, do đó những dự án bao nhiêu năm nay vẫn không làm được và Dân thì vẫn ở trong những căn hộ nhếch nhác, mất an toàn...

Bài toán này không khó giải quyết nếu Chính quyền có những người thực sự quyết tâm, muốn làm. Còn nói đi nói lại kiểu gì thì kiểu ông sẽ vẫn phải bỏ tiền ra lần thứ 2 bất kể là dưới hình thức nào nếu muốn được ở nguyên chỗ đó.

Còn CĐT nó bỏ tiền ra xây mới hiện đại ngon lành thì nó có quyền bán cho người khác cái giá cao hơn cái giá nó trả cho căn hộ cũ nát của mình chứ? Hoặc nếu mình muốn nâng cấp căn hộ đang từ cũ nát lên ngon lành, đang từ năm trước 60tr/m2 sau khi nâng cấp thành 80tr/m2 bán được giá hơn thì mình phải bỏ tiền chứ làm gì có cái lý nào khác?

Xây thì chả hết là mấy nhưng còn nhiều chi phi khác không thể không có như em đã nói, và cụ muốn sở hữu được cái "nhiều zê rô" đấy thì cụ phải bỏ tiền mà mua chứ có phải tự nhiên ai cho không cụ đâu. Đấy là bỏ tiền lần 2 đấy ạ!
Vậy là sau 50 năm không phải zero đúng không cụ!

dexom

Xe Cứu Trợ
Vậy là sau 50 năm không phải zero đúng không cụ!
Về cơ bản là zero!
Còn khắt khe ra thì chính xác là không zero vì cụ còn mỗi 1 cái là Quyền được mua lại với giá ưu đãi số diện tích đúng bằng diện tích cụ đang ở tại đúng vị trí đó.

Còn cứ cố mà ở, chây ỳ thì chắc chắn sẽ không zero cho đến khi nó tự sập :|

Xe vài bánh

Xe điện
Về cơ bản là zero!
Còn khắt khe ra thì chính xác là không zero vì cụ còn mỗi 1 cái là Quyền được mua lại với giá ưu đãi số diện tích đúng bằng diện tích cụ đang ở tại đúng vị trí đó.

Còn cứ cố mà ở, chây ỳ thì chắc chắn sẽ không zero cho đến khi nó tự sập :|
Chung cư xây mới thì tốn rất nhiều các chi phí như xây dựng hạ tầng, đền bù giải tỏa, mua QSD đất, toàn là những chi phí khổng lồ. Xây lại thì không mất các chi phí đó.
Thực tế là một số chung cư Giảng Võ, Kim Liên đập đi xây lại rồi đó. Còn một số chung cư chưa đập, chưa xây bên cạnh nữa, bán cũng được nhiều zero cụ nhỉ! Mình không tự xây được thì bán cho ai có khả năng thôi!

dexom

Xe Cứu Trợ
Chung cư xây mới thì tốn rất nhiều các chi phí như xây dựng hạ tầng, đền bù giải tỏa, mua QSD đất, toàn là những chi phí khổng lồ. Xây lại thì không mất các chi phí đó.
Thực tế là một số chung cư Giảng Võ, Kim Liên đập đi xây lại rồi đó. Còn một số chung cư chưa đập, chưa xây bên cạnh nữa, bán cũng được nhiều zero cụ nhỉ! Mình không tự xây được thì bán cho ai có khả năng thôi!
Đấy chính là vấn đề em muốn nói với cụ.
Như trường hợp các chung cư cũ nát bây giờ tại sao vẫn bán được? Vì sao???
Vì nó đếch có cái niên hạn sử dụng cụ ạ!!! Cái này là vấn đề lịch sử.

Thế cho nên dân nó đếch đi thì làm gì được nó? Nó vẫn ở, cũ nát xập xệ kệ mẹ tao khổ quen rồi sướng đé o chịu được, còn thằng nào vào đây đầu tư á? Chúng mày toàn tỷ phú chúng mày đầu tư lại ngày càng giàu hơn thế thì cho bố 1 căn hộ mới tại đây nhé thì bố mới đi (tạm thời) để cho chúng mày vào đây mà đập đi xây mới. Em hay la liếm mấy quán beer cỏ ở khu E Kim Liên em hóng mấy bố già chém thế đấy cụ ạ, mấy bố ấy cứ cùn thế đấy làm gì nhau :D

Còn đối với các chung cư mới bây giờ mà trong Hợp đồng mua bán nó có ghi cái thời hạn đấy thì 50 năm nữa có mà bán cho ma nó mua, phải cụ cụ cũng chả bao giờ bỏ cả đống tiền mua cái nhà hết hạn về mặt pháp lý đâu đúng ko cho dù thực tế dân vẫn ở bình thường do chây ỳ :)

dexom

Xe Cứu Trợ
Mà hết hạn về mặt pháp lý thì có mua bán công chứng được khối ấy mà giao với cả hợp!

boyboy1990

Xe điện

Thế cho nên dân nó đếch đi thì làm gì được nó? Nó vẫn ở, cũ nát xập xệ kệ mẹ tao khổ quen rồi sướng đé o chịu được, còn thằng nào vào đây đầu tư á? Chúng mày toàn tỷ phú chúng mày đầu tư lại ngày càng giàu hơn thế thì cho bố 1 căn hộ mới tại đây nhé thì bố mới đi (tạm thời) để cho chúng mày vào đây mà đập đi xây mới. Em hay la liếm mấy quán beer cỏ ở khu E Kim Liên em hóng mấy bố già chém thế đấy cụ ạ, mấy bố ấy cứ cùn thế đấy làm gì nhau :D

Còn đối với các chung cư mới bây giờ mà trong Hợp đồng mua bán nó có ghi cái thời hạn đấy thì 50 năm nữa có mà bán cho ma nó mua, phải cụ cụ cũng chả bao giờ bỏ cả đống tiền mua cái nhà hết hạn về mặt pháp lý đâu đúng ko cho dù thực tế dân vẫn ở bình thường do chây ỳ :)
Em chưa bao giờ thấy cái hợp đồng mua bán căn hộ chung cư nào có ghi niên hạn, cụ có thì show lên cho anh em mở mang tầm mắt với :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Điều các cụ lo lắng bấy lâu nay!

Bỏ hàng tỷ đồng để sở hữu một căn hộ chung cư cao cấp, nhưng sau 50 - 70 năm, căn hộ của bạn sẽ xuống cấp và bạn sẽ phải di dời đi nơi khác, vậy căn hộ này sẽ được xử lý ra sao là câu hỏi được nhiều người quan tâm.
...............................................................
Như vậy, theo luật sư Bùi Quang Hưng, khi chung cư không còn niên hạn sử dụng và có nguy cơ gây nguy hiểm đến tính mạng thì chủ sở hữu nhà chung cư phải tự bỏ tiền để phá dỡ, cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác.

Theo VTCNews
Cá nhân em thấy hợp lý. Nhiều cụ nói cho sướng mồm nhưng quên mấy thứ và hơi mâu thuẫn.

* Nhiều cụ bảo mua để ở cho sướng rồi 50 năm nữa tính sau >> vậy 20 năm sau nó xuống cấp, tuột thang các cụ vẫn vui chứ, sau 50 năm nữa nát phải đập, phải cốp thêm tương ứng số tiền xây sửa các cụ vui chứ.
* Nhiều cụ bảo đời cua cua máy đời cáy cáy đào. Đời con cháu nó tự lo. Vậy thì đúng là số các cụ sướng rồi nếu con các cụ không cần các cụ để lại cái gì. Nếu các cụ vẫn thấy ở những căn hộ kiểu Kim Liên, Thanh nhàn là được. 50 năm nữa thì khu CCCC sẽ như vậy đó.
* Nếu chẳng may CĐT lởm thì khổ vô biên, hoặc ở khổ hoặc bán nhà chịu lỗ.

Đưa thông tin lên ai quan tâm thì xem và ghi nhận, ai không quan tâm thì thôi, bỏ qua. Đừng bảo phân tích đó sai vì tôi không cần. Cũng đừng nói luật sẽ thay đổi vì nó phải có cơ sở. Sổ đỏ chỉ vẽ phần bê tông, phần không gian cái ô nho nhỏ của căn hộ đó thì đừng đòi hỏi luật sau này sẽ bảo vệ những gì chưa có.

dexom

Xe Cứu Trợ
Em chưa bao giờ thấy cái hợp đồng mua bán căn hộ chung cư nào có ghi niên hạn, cụ có thì show lên cho anh em mở mang tầm mắt với :D
Tận mắt em cũng chưa thấy, nghe nói là nó có thật thì mới sinh ra cái thớt này cho các cụ chém. :D

Xe vài bánh

Xe điện

Có cái hợp đồng chung cư nào ghi 50 năm thật à cụ?
Còn không thì 50 năm nữa toàn ông bà già cả rồi, độ chây và ỳ chắc cũng khơ khớ, lo giề!
Túm cái váy lại là không thể zero cụ nhỉ!

tronbo

Xe hơi
50 năm sau sẽ có luật mới vì luật là do con người tạo ra để phục vụ con người mà. Cứ yên tâm mà ở đi, lo xa quá !

dexom

Xe Cứu Trợ
Còn không thì 50 năm nữa toàn ông bà già cả rồi, độ chây và ỳ chắc cũng khơ khớ, lo giề!
Chả biết, chém bừa thế thôi :-??
Có thể nó sẽ ghi trong sổ hồng, hay ở đâu đó...
Tóm lại chả biết ;))

Nó mà làm huyếc liệc thì zero thật chứ đùa à :T

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn cảnh nhà cháu lại ngược lại so với lý thuyết cụ đưa ra. Những năm 80s của thế kỷ 20 các cụ nhà cháu có mua 2 mảnh đất ở mặt đường Lạc Long Quân và khu Phạm Văn Đồng bây giờ thế mà nó về zero lâu rồi (vì mở đường). Trong khi cái nhà tập thể cũ ở Nghĩa Tân mua cuối những năm 80s bây giờ vẫn tồn tại và vẫn mang lại chút tiền nho nhỏ cho các cụ nhà cháu bằng việc cho thuê :)
Khổ thật, cụ mất nhà để thằng khác làm giàu.

boyboy1990

Xe điện
Chả biết, chém bừa thế thôi :-??
Có thể nó sẽ ghi trong sổ hồng, hay ở đâu đó...
Tóm lại chả biết ;))

Nó mà làm huyếc liệc thì zero thật chứ đùa à :T
Không có đâu cụ ạ, theo thông tin vỉa hè em nghe được thì cả cái HN này chỉ có chung cư Chợ Mơ là 50 năm thôi, tất cả những chỗ khác đều là "lâu dài", mà đã là lâu dài thì thời hạn sử dụng được tính theo cấp công trình. Theo Quy định phân cấp công trình của Bộ Xây Dựng thì mọi chung cư >20 tầng (cộng cả nổi và hầm) đều là công trình cấp 1 và có niên hạn sử dụng trên 100 năm :D
http://www.skhdtbinhphuoc.gov.vn/3cms/upload/skhdt/File/NGOCGIAO/Thong tu 10 - 2013 - BXD/BXD_10-2013-TT-BXD_25072013_PL1.pdf

dexom

Xe Cứu Trợ
Hồi trước em tí nữa thì bập vào căn chung cư xẹp lép ở sau cây xăng cũ chỗ Bách hóa thanh xuân ngay góc ngã 4 Nguyễn Trãi - Nguyễn Xiển. Xong lại thôi vì căn ở đó Hợp đồng ghi rõ thời hạn sử dụng căn hộ 50 năm các cụ nhé. Hình như Haninco làm CĐT thì phải??? Lâu rồi chả nhớ.
Không có đâu cụ ạ, theo thông tin vỉa hè em nghe được thì cả cái HN này chỉ có chung cư Chợ Mơ là 50 năm thôi, tất cả những chỗ khác đều là "lâu dài", mà đã là lâu dài thì thời hạn sử dụng được tính theo cấp công trình. Theo Quy định phân cấp công trình của Bộ Xây Dựng thì mọi chung cư >20 tầng (cộng cả nổi và hầm) đều là công trình cấp 1 và có niên hạn sử dụng trên 100 năm :D
http://www.skhdtbinhphuoc.gov.vn/3cms/upload/skhdt/File/NGOCGIAO/Thong tu 10 - 2013 - BXD/BXD_10-2013-TT-BXD_25072013_PL1.pdf