[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

media

Xe hơi
Cụ học và làm về ngành gì vậy.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Chào các bác,

mình từng sống gần chục năm ở Đức, học hành, đi làm, và có giấy tờ định cư. Thế nhưng cuối cùng lại quyết định về Việt Nam sinh sống và làm việc. Mình đã về được hơn 1 năm. Lúc đưa ra quyết định hầu như mọi người đều can ngăn vì có người muốn đi không được, còn mình lại quay về. Trước khi rời VN sang Đức, mình cũng không có ý định trở về. Thế rồi, càng lớn, lại càng muốn về quê hương.
Nay cuối năm, mở thread chia sẻ với mọi người. Mọi người có thể đặt câu hỏi liên quan tới cuộc sống ở Đức, học hành, ... nếu mình trả lời được mình sẽ chia sẻ.
Sau 1 năm, cụ thấy cuộc sống ở Việt Nam đối với những người như cụ thì hơn gì, kém gì so với cuộc sống ở Đức?

Ca phê thôi

Xe tăng
you don't know what you don't know ;)
mỗi người 1 góc nhìn cụ ạ. Không biết cụ đã trải nghiệm cs ở nước ngoài chưa
Cuộc sống ở nước ngoài sướng thế nào thì nhiều người "nghe kể" và xem TV thì thấy sướng lắm nhưng cuộc sống ngoài vật chất còn có tinh thần, đó là các mối quan hệ cha mẹ, anh em, họ hàng, đó là việc được hòa đồng với xã hội, đó là được xã hội công nhận, được mọi người tôn trọng, yêu thương, chia sẻ ... nói chung là rất nhiều yếu tố. Bạn là người thuộc tầng lớp trung lưu, tức là về kinh tế là OK, nhưng có lẽ bạn là người giầu tình cảm nên muốn và đã về VN. Bạn là người làm về IT, lại có trình độ cao nên thu nhập ở VN cũng sẽ rất cao so với mặt bằng chung của VN vì thế cuộc sống cũng không phải lo về vật chất. Cá nhân mình thấy nếu kinh tế tốt thì sống ở VN cũng rất OK, thỉnh thoảng đi du lịch cũng tốt mà.

toyennha

Xe lăn
Ông sếp cũ học Đức thời XHCN. Ổng nói lúc đập đổ bức tường . Ổng đang ở Đức. Và thời sv ổng làm nghề hái táo cho chủ vườn nên sau này ko bảo giờ ăn táo nữa. Sau này ổng lớn hơn thì ổng đi buôn đồ Bên XHCN sang tây Đức và ngược lại. Cón tiền ổng lại mua xe simson gửi về cho nhà bán. Khi nhà ở VN đã to thì ổng về VN làm và được VN airline. Cử đi Đức làm đại điện. Lúc làm đại điện em thường xuyên phải cô đặc nước mắm lại gửi sang Đức cho ổng. Giờ Đức đã có nước mắm chưa cụ? Giờ ổng hết ở Đức và đã sáng Úc cùng gia đình định cư. Ổng nói đợi bọn trẻ có gd hết mới nghĩ đến chuyện về VN hay ko chứ giờ chưa có ý định về VN.

coolpix8700

Xe ngựa
Chúc cụ happy ở xứ mình
Thực sự là cái cảm giác em về chơi đặt chân xuống đất từ cầu thang máy bay bác ạh!
Không phải tới tận lúc về hẳn hay bây giờ đâu.
Nhưng em vẫn cảm ơn nước Đức đã cho em rất nhiều thứ!

dongnat123

Xe container
20 năm trước em mà không mê món thịt chó, bia hơi... thì chắc giờ cũng đang ở Đức :D

berryfun

Xe điện
Tôi có con gái đang sống bên Đức, thông gia người Việt thẻ xanh Đức, 3 cháu ngoại quốc tịch Đức - Việt (cho đến 18 tuổi), tôi thăm Đức 7 lần, thường là 3 tháng 1 lần.
Tôi thấy nhóm có thẻ xanh rồi có thể chia thành 2 nhóm nhỏ.
Nhóm đa số yên tâm và định cư lâu dài, nhất là các bác đã làm việc lâu, có bảo hiểm hoặc sẽ hưởng trợ cấp xã hội, có con cái lớn đang đi học các lớp cao cao sau phổ thông. Lứa trẻ lớn lên ở Đức, đi học hết phổ thông, rồi học nghề, làm tự do hoặc đại học, hầu như 100% không đứa nào muốn về lại VN, 100% không đứa nào muốn lấy Quốc tich VN thay vì quốc tịch Đức. Thi thoảng có đứa có tài năng các lĩnh vực có thể phát tài ở VN như kiểu Văn Lâm, Hiếu (ca sỹ) thì cũng vẫn giữ quốc tịch Đức, về VN thể hiện tài năng vài năm thôi...
Con cái như vậy thì bố mẹ nỡ lòng nào và cũng không đành bỏ về VN làm lại từ đầu, để con lại bên đó...

Nhóm rất ít, thường còn tương đối trẻ như bác chủ thành danh bên Đức nhưng cơ hội việc làm ở VN cũng rất tốt (không phải ngành nghề nào và người nào cũng được như bác chủ), con cái còn nhỏ chưa tự quyết định được, vợ phụ thuộc lương chồng hoặc vợ cũng cùng chí hướng về nước, thì mới về nước vì tình cảm, thói quen và cảm giác thực sự làm chủ nhân trong cuộc sống (ở Âu, người Việt dù vị thế tốt thì vẫn là công dân da vàng trước người da trắng khá mặc cảm).

Về hay ở lại nó là chuyện rất riêng tư và cụ thể. Một chuyên gia PhD như bác chủ, nếu có việc làm vững chắc bên Đức, lương cỡ 5000 euro/ tháng (140 triệu), nếu về nước mà có việc làm vững chắc lương trên 60tr/ tháng hoặc tự khởi nghiệp được với thu nhập cao thì cũng có thể về nước sống cũng có điều thích hơn.

Tuy nhiên, một PhD lương bên đó 140tr/ tháng mà về nước chỉ kiếm được việc làm dưới 20tr thì chắc không ai muốn về...

Tôi biết 1 bác bạn già (gần 60 tuổi rồi), sang Đức từ thời lao động Đông Đức, buôn bán cũng đủ sống, nhưng là họ hàng với ông Vũ Quang Hội (Bitexco) và đầu tư tài chính với dòng họ Vũ... Ông ấy kiếm bộn tiền ở VN và là tiểu gia thừa tiền, mang sang Đức xây biệt thự cho vợ con và quyết định về nước làm ăn cho có máu mặt chứ ở Đức anh ấy chỉ là một gã chủ tiệm quần áo bình thường (dù có biệt thự)...

Nhưng con cái đã lớn... và bác ấy phải ly dị vợ, để vợ, con bên đó, về nhà làm lại cuộc đời, lấy vợ khác...

Chúc mừng bác chủ đã quyết định sớm về nước và tìm được vinh quang, sự nghiệp và sự thỏa mãn ở Việt nam....
Chuẩn cụ. Về Vietnam startup thì phải bỏ lại bên kia khá nhiều.
Nhiều người về Vietnam không chịu nổi cái nhiêu khê, nay ông ca phường, mai ô thuế vu, ngày kia ô qltt đến vặt vãnh xin đểu. Đâm ra ca thán quê hương là chùm khế chua.

tỷ phú oi rô mãi vú minh này thì mới mong về Vietnam thôi.

TSTA

Xe container
Chắc suy nghĩ ng đi tìm cơ hội kiếm tiền, sinh lời, khác với suy nghĩ của ng làm công ăn lương, hưởng thụ cuộc sống.
ở bển vẫn là hơn VN nhiều mà sao mấy ảnh chủ tịch tập đoàn Vin, Masan, teckcombank vẫn lựa chọn về VN sinh sống cụ nhỉ

gzelka

Xe tải
Cụ chủ làm việc ở cả hai nơi cho em hỏi, cháu nhà em cũng đang làm IT tại Đức sau 2 năm ra trường đi làm giờ được 7000\ tháng trước thuế, lên được trưởng nhóm dự án trong một ngân hàng quốc tế lớn, cũng đã nhận vĩnh trú. Giờ muốn hỏi bác môi trường làm việc ngành IT VN so với Đức thế nào, lương thưởng so với ở Đức ra sao, có thua sút quá nhiêu so với bên Đức hay không.

z300

Xe điện
Em không nghĩ là mình thất bại bác ạ. Em có bằng PhD bên đó, công việc bên đó cũng tốt. Hiện tại thì không có ý tưởng ra đi lần nữa. Nếu có ra đi em sẽ chọn 1 nơi mới thay vì Châu Âu ;)
Em hỏi hơi tò mò nếu bác không phiền thì trả lời, không cũng không sao.
Bác có bằng tiến sỹ ở 1 trường của Đức, sau đó bác làm nghề dạy học hay bác làm nghiên cứu ở DN nào đó? Nếu dạy học thì lương khá thấp, 1 mình bác sinh hoạt thì ok, nhưng không thể chi phí cho gia đình và tích lũy. Em qua Đức nhiều nhưng chưa từng sống nên không rõ, chỉ là em so như với Mỹ 1 cách tương đối. Hoặc nếu bác là "soái" (như ngôn từ Đông Âu thì bác buôn bán có thể đã rất giàu có.
Em hỏi bác vì em cũng học cho đến khi có bằng tiến sỹ và em được ở lại trường làm giáo viên, sau đó phát triển thành 1 giáo viên cấp cao hơn. Lúc trẻ còn nhỏ, đi học mọi thứ miễn phí nên cũng rất ok. Sau chúng nó lớn, học đại học, em càn nhà to hơn, chi phí học ĐH cũng tốn kém hơn, dù chúng nó có thể vay để đi học ... Cả đời làm nghiên cứu, dạy học nên có tuổi rồi chuyển việc kinh doanh không dễ. Xã hội người ta nghiêm chỉnh, không như Việt nam.
Rồi ba mẹ em già và ốm, thế là mấy bố con đành về VN ...
Em coi thế là thất bại =))

lvtuan

Xe tải
Vì em thấy nhiều người sẵn sàng làm các công việc tay chân như lau dọn bàn quán ăn, rửa bát, hoặc lau dọn toilet mà họ cũng ko về cụ ạ, tìm mọi cách ở lại
Những người này họ chọn ở lại vì chính sách xã hội bên đó bảo vệ cho người ít lợi thế xã hội tốt hơn.

Còn như cụ chủ thớt, Ph.D. về IT giờ ở VN không hiếm công việc đảm bảo thu nhập khoảng $10K. Lương cao, còn có nhiều cơ hội đầu tư thêm. Vậy cớ gì không về VN hả cụ :)

kimma

Xe điện
Em chỉ có thể nói cái nào phù hợp với em. Còn tốt với chưa tốt thì tùy mỗi người cảm nhận cụ ạ.
- Bên Đức nếu cụ đi làm có việc ổn định thì sẽ thanh thản, dù công việc bên này cũng rất áp lực. Làm là lam.
- Cuộc sống vì an nhàn thanh thản quá nên cũng dễ gây "nhạt", khiến mình chán.
- Xa xứ thì cũng buồn cụ ạ. Đó là lý do em muốn về VN, cuối tuần gia đình gặp nhau. Đồ ăn ở VN cũng vô vàn, và ngon hơn bên Đức tỉ lần. Đồ ăn bên Đức cực chán. Khí hậu thì lạnh quá, mùa đông dài, suốt ngày trong nhà, bật lò sưởi khô hết da với mắt.
- Em thuộc tầng lớp trung lưu bên này (nếu tính theo thống kê về thu nhập).
- Em nghĩ nếu còn trẻ thì tát nhiên nên đi để trải nghiệm. Nếu chưa trải nghiệm mà bảo định cư luôn thì sẽ sốc đấy. Văn hóa quá khác biệt, môi trường cũng mới. Nhưng nếu qua Đức học kĩ thuật thì em nghĩ là 1 lựa chọn không tồi chút nào với những bạn có quyết tâm và nặng lực khá.
Trc tiên Tôi chúc mừng Cụ đã chọn đc con đường mà mình đi. và nó làm Cụ thấy hợp lý cũng như thoải mái. Không biết Cụ từng ở vùng nào bên Đức mà kêu đồ ăn chán, đồ ăn ở Vn ngon gấp tỷ lần bên Đức. Tôi cho rằng đó là ý kiến khẩu vị cá nhân thôi. và chắc chắn Cụ ở vùng ít người VN
Hơn nữa Cụ thu nhập ở mức trung lưu. Nhưng tâm lý của Cụ là chỉ ở 1 thời gian nên không đầu tư nơi mình ở ,nên căn nhà Cụ từng ở là chất lượng kém. Nên mới còn tồn tại hệ thống sưởi giàn , Chắc chắn nó làm khô mũi khô họng, chảy máu cam như Cụ nói là đúng. Bởi tôi cũng đã từng như Cụ. nhưng hơn chục năm nay thì không bao giờ bị như vậy, Bởi căn nhà có hệ thống sưởi sàn nó ấm áp , không gây khô.... như sưởi giàn. Nhưng nếu thuê nhà ở thì nó sẽ có giá cao hơn hẳn và Cụ đã không dám bỏ tiền ra để thuê.
Đồ ăn bên này nó là cực chất lượng, nó mang món Việt 1 tầm cao mới và hầu như không thiếu thứ gì. Nói thực khi tôi Trở về VN ngoài sò ốc biển còn thấy ngon miệng. Chứ các loại bún phở cháo mỳ bánh cuốn...... thấy nó nhạt nhẽo và quá nhiều mỳ chính. cho dù ăn Phở Thìn, Phở Bát Đàn. Phở Lý Quốc Sư ( cũng là ý kiến cá nhân ) Có thể do khẩu vị của từng người. Nhưng đa số những người tôi từng nghe là về VN đồ ăn chất lượng kém thì quả thực nó chiếm 99%. Tất nhiên ở bên này không phải quán nào cũng ngon hết.

ducst

Xe máy
Sau 1 năm, cụ thấy cuộc sống ở Việt Nam đối với những người như cụ thì hơn gì, kém gì so với cuộc sống ở Đức?
Hơn:
- Gần gia đình, bạn bè
- Dịch vụ giá rẻ: các dịch vụ liên quan tới ăn uống, chăm sóc,
- Về công việc, cơ hội tuy ít hơn nhưng nếu có thì sẽ dễ làm cấp cao hơn vì có lợi thế kinh nghiệm, bằng cấp ở nước ngoài.
- Cảm giác thuộc về nơi này. Dù có gặp áo vàng hay áo xanh thì mình vẫn cảm thấy mình đang ở "nhà".
- Thời tiết hợp hơn, bên kia mùa đông dài và quá lạnh. Em không thích như thế.
- Nếu tìm được việc phù hợp thì thu nhập so với mặt bằng chung là khá, chi tiêu cũng dễ chịu hơn
- Văn hóa Châu Á coi trọng gia đình hơn, con cái và bố mẹ gần gũi hơn.
Kém:
- Giao thông,
- Ô nhiễm
- Đi lại qua các nước khác sẽ khó khăn hơn, không thoải mái như từ ở Đức
- Chất lượng giáo dục không bằng, và đặc biệt là cơ hội giao lưu giữa các văn hóa của các nước sẽ thấp hơn
- Công bằng xã hội thấp hơn. Nếu là người thuộc phe yếu thế (tàn tật, nghèo, ...) thì ở VN khó sống hơn rất nhiều do cơ sở hạ tầng chưa phát triển thể đáp ứng, và chưa có nhiều hỗ trợ cho những người thuộc phe yếu thế.
- Dân trí theo em công bằng mà nói thì không cao bằng Đức. Mặc dù cũng đang được cải thiện từ từ.

Tạm thời thế đã, viết ra thì nhiều lắm, chỉ sợ dài chả ai đọc

kimma

Xe điện
Ông sếp cũ học Đức thời XHCN. Ổng nói lúc đập đổ bức tường . Ổng đang ở Đức. Và thời sv ổng làm nghề hái táo cho chủ vườn nên sau này ko bảo giờ ăn táo nữa. Sau này ổng lớn hơn thì ổng đi buôn đồ Bên XHCN sang tây Đức và ngược lại. Cón tiền ổng lại mua xe simson gửi về cho nhà bán. Khi nhà ở VN đã to thì ổng về VN làm và được VN airline. Cử đi Đức làm đại điện. Lúc làm đại điện em thường xuyên phải cô đặc nước mắm lại gửi sang Đức cho ổng. Giờ Đức đã có nước mắm chưa cụ? Giờ ổng hết ở Đức và đã sáng Úc cùng gia đình định cư. Ổng nói đợi bọn trẻ có gd hết mới nghĩ đến chuyện về VN hay ko chứ giờ chưa có ý định về VN.
Nc mắm cô đặc chỉ trc năm 91 thôi Cụ, Sau đó là mắm mực Thái. giờ thì hằng hà sa hố các kiểu, các chủng loại đặc biệt, Cá biệt thằng bạn tôi nhà nó ở miền trung nam bộ. Nó phải vác cả vài chai nc mắm bên này về ăn. Quả là nó hơi bị.... điên :D

Trạng thái
Thớt đang đóng