[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ cho em hỏi các đầy tớ bên ấy có đi xin tiền hộ kinh doanh và doanh nghiệp công khai như ở mình không :(
Cuối năm nó có đào đường, lát đá vỉa hè như mình không ;;)
Đào mạnh cụ ơi. Ở thành phố chỗ em học ngày xưa có một tuyến tàu điện chưa bao giờ được đi đúng tuyến vì tuyến đường đó luôn được sửa chữa hết tháng này qua tháng nọ. :D

kimma

Xe điện
Cụ cho em hỏi các đầy tớ bên ấy có đi xin tiền hộ kinh doanh và doanh nghiệp công khai như ở mình không :(
Thuế nó (Xin) vãi lái luôn ý cụ :D. còn làm đường thì khiếp lắm. Đường đang ngon, êm, xịn mịn . Là ước mơ của nhiều xứ khác trên TG . Nó cào CMNL nó trải nhựa lại cho êm hơn, an toàn hơn đấy. Cứ công nghệ nào nó phát minh ra mới nhất là nó đè ra làm chuột bạch :D. Tức điên vì tắc đường và hao hụt tiền mình è cổ đóng thuế. Lương cầm tay trên giấy tờ của nhân viên Tôi là 1600 , ( trả lậu 40.. . 50%) tôi đóng thuế cỡ 500/ người. Thuế VAT 21%, thuế thu nhập hàng tháng, thuế hàng quý..... thuế hầm bà làng các kiểu. Nói chung cỡ 5...6000 tiền thuế/ tháng mà gđ tôi phải nộp cho lũ giãy chết. Đau đứt ruột gan mà phải nộp, Nếu không nò hành cho bằng chết dở sống dở. Tụi nó ác lắm lắm. Mồ hôi công sức mình bị vắt kiệt :D......

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Con gái mà đi xa nhà, nếu không có khả năng tự mình trụ lại theo học vấn, nghề nghiệp, khổ nhục lắm. Rât nhiều trường hợp chỉ vì để có giấy tờ hợp pháp mà phải nhắm mắt lấy chồng già, vũ phu, bị hành hạ, tội lắm. Tốt nhất giữ nó gần mình, bố mẹ còn che chở được. Con trai thì kệ thôi..
Do mình hết cụ ơi. Chứ em thấy bọn giai Đức là bọn sợ vợ nhất quả đất đấy cụ. :D Ở Đức hiện nay ngoài học Đại học ra thì còn có học nghề, yêu cầu cũng không phải quá cao, mà tốt nghiệp xong cũng chẳng phải mất công đi kiếm việc như học đại học.

ubisapro

Xe trâu
Sang đó kiếm được xèng thì ít người muốn về lắm :D

Trục

Xe ba gác
Đối với em là định cư ở nước ngoài coi như bỏ một đời, tạo nền tảng cho thế hệ tiếp theo.
Chứ xảy nhà ra thất nghiệp, sống mệt mỏi lắm.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đối với em là định cư ở nước ngoài coi như bỏ một đời, tạo nền tảng cho thế hệ tiếp theo.
Chứ xảy nhà ra thất nghiệp, sống mệt mỏi lắm.
Quan niệm như cụ thì hơi nặng nề. Cứ coi mỗi chuyến đi là một sự trải nghiệm cuộc sống. Như vậy sẽ thấy thanh thoát hơn.

Trục

Xe ba gác
Quan niệm như cụ thì hơi nặng nề. Cứ coi mỗi chuyến đi là một sự trải nghiệm cuộc sống. Như vậy sẽ thấy thanh thoát hơn.
Không phải Cụ ạ.
Xác định sống định cư thì phải xây dựng nền tảng, giống như mình lập nghiệp nơi đất khách vậy, mọi thứ đều được xây dựng từ đầu.
Còn nếu để trải nghiệm thì xác định một p/a rõ ràng, tôi làm việc ở đây đến năm nào thì tôi về, hoặc đạt được điều gì thì tôi về.
Em không có quan điểm nặng nề đâu, mà em nhìn thẳng vào sự thật thôi ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Không phải Cụ ạ.
Xác định sống định cư thì phải xây dựng nền tảng, giống như mình lập nghiệp nơi đất khách vậy, mọi thứ đều được xây dựng từ đầu.
Còn nếu để trải nghiệm thì xác định một p/a rõ ràng, tôi làm việc ở đây đến năm nào thì tôi về, hoặc đạt được điều gì thì tôi về.
Em không có quan điểm nặng nề đâu, mà em nhìn thẳng vào sự thật thôi ạ.
Sống ở đâu chẳng giống nhau. Bình thường như cân đường hộp sữa thôi mà cụ. Đâu nhất thiết phải đến mức "bỏ một đời"? :D

coolpix8700

Xe ngựa
Phè Văn Phỡn nói:
Đào mạnh cụ ơi. Ở thành phố chỗ em học ngày xưa có một tuyến tàu điện chưa bao giờ được đi đúng tuyến vì tuyến đường đó luôn được sửa chữa hết tháng này qua tháng nọ. :D
Hồi về phép em cũng đến trông 1 cái nhà đang xây, thấy người nhà mắng chủ thầu, 1 lúc 1 đám thợ đến làm tiếp. Em không biết là mình học họ hay họ học mình.
Ở bên đấy đi ô tô loanh quanh em nhận ra cái đám thợ vừa đào đường trước cửa hàng đang làm ở 1 đám đào đường cách khá xa chỗ cửa hàng tụi em. Họ cũng như mình thôi, 1 ông chủ thầu nhận vài công trình và rải thợ đi làm mỗi chỗ một tý.
Công nhân xây dựng của họ cũng phần lớn là người nhập cư. Hội thanh tra lao động của họ cũng chuyên đi tóm các chủ thầu thuê thợ chui, có cái đội này bên ấy hoạt động tích cực hơn ở nhà!

Chỉnh sửa cuối:

kimma

Xe điện
các cái khác e ko bàn, chứ đồ ăn Việt cụ nhận xét thế này thì sự nhìn nhận của cụ em e là có vấn đề :D .Đồ ăn "ngon" được hình thành bởi gia vị và khẩu vị theo từng địa phương. chắc cụ ở tây quá lâu rồi
Tôi ở cũng hơn 30 năm rồi Cụ ạ. Nhưng đi về VN không ít và đủ lâu . Nơi tôi ở thì đủ 3 miền. TP tuy nhỏ thôi, nhưng tính luôn vùng phụ cận thì cỡ gần 1000 người Việt. có cả đồng bào miền Núi luôn :D. Gia vị VN các miền có gì bên này có hết Cụ ạ. Nhưng như tôi nói đó là ý kiến cá nhân. Nhưng thú thật cảm giác khi ở VN đi ăn kém ngon hơn hẳn. Nguyên liệu nó chiếm thành phần chủ đạo để chế biến món ăn ngon. Đầu bếp có hơn kém cũng không quá nhiều. Vì các quán ăn bên này họ bỏ tiền ra mời ĐB giỏi về nấu. Bởi nấu vớ vẩn chẳng ai đến ăn , đóng của phá sản không ít. Những quán trụ đc đến nay đều thuộc hạng có sừng có mỏ cả rồi. Người Việt và người Đức sành ăn . Nc Đức nghành ăn uống cực kỳ phát triển , Vì là nước giàu, quán ăn mọc khắp nơi. đâu đâu cũng thấy quán ăn trên TG. Tôi thi thoảng cũng mò qua Đức ăn. Thứ nhất là ngon, thứ 2 là rẻ hơn bên Tôi . Bởi tính cạnh tranh quá cao.

gzelka

Xe tải
Trên nhóm DDR ở Facebook, có cụ kể chuyện vợ cưới giả tay Đức thất nghiệp để lấy giấy tờ, ngoài chuyệ phải cung phụng rượu chè thuốc là, thỉnh thoảng cô vợ phải sang nhà ở với "chồng" cả tuần, hầu hạ, ngủ cùng. Mà nhục cái chính chồng thật thu xếp đưa vợ đi. Em có bình luận sao ông không cắn mẹ nó lưỡi đi.

Trục

Xe ba gác
Sống ở đâu chẳng giống nhau. Bình thường như cân đường hộp sữa thôi mà cụ. Đâu nhất thiết phải đến mức "bỏ một đời"? :D
Úi da, cụ chả hiểu ý em gì sất. :D

kimma

Xe điện
Học ở Đức theo em có mấy cái lợi sau:
- Miễn học phí
- Chi phí cuộc sống thấp
- Dạy kĩ
- Kiếm việc dễ
- Chính sách nhập cư thông thoáng
- Đức nằm trên con đường huyết mạch của Tây Âu nên văn hóa đa dạng
- Người Đức tương đối là tốt bụng
- Cuộc sống không quá gò bó nhưng cũng không quá buông thả
- Còn nhiều điều nữa mà phải sống ở đó mới cảm nhận được
Mọi khía cạnh về các cái lợi như Cụ nói thì tôi tán thành. Nhưng mục Chính sách nhập cư thông thoáng thì chưa đúng, Nó quá khó , và gần như khó nhất trong khối Eu. Giấy tờ nhập cư hợp pháp ở đây thuộc dạng khoai trộn sỏi đá.

coolpix8700

Xe ngựa
Trên nhóm DDR ở Facebook, có cụ kể chuyện vợ cưới giả tay Đức thất nghiệp để lấy giấy tờ, ngoài chuyệ phải cung phụng rượu chè thuốc là, thỉnh thoảng cô vợ phải sang nhà ở với "chồng" cả tuần, hầu hạ, ngủ cùng. Mà nhục cái chính chồng thật thu xếp đưa vợ đi. Em có bình luận sao ông không cắn mẹ nó lưỡi đi.
Ngược lại cũng có đấy mợ ạh!
Có mấy ông bạn chạy sang vào trại rồi lấy vợ giả. Giả nhưng chúng bắt hàng tháng phải về ở cùng, nếu không chúng báo sở ngoại kiều. Cứ đủ 2 năm là các ông ấy ra tòa hết, chẳng chờ thêm ngày nào!

Vienxu

Xe tăng
Em đang sống ở Đức, tương lai em như nào thì em ko chắc chắn, nhưng em chắc chắn 1 điều trong mắt những người Vn cao tuổi sống ở bên này đều có một nét buồn giống nhau. Nỗi buồn xa xứ…

hoangdang2002

Xe tăng
you don't know what you don't know ;)
mỗi người 1 góc nhìn cụ ạ. Không biết cụ đã trải nghiệm cs ở nước ngoài chưa
Ng Việt trong nước nó thế đấy cụ ah! Ông chú ruột e làm tham tán 3 năm bên Đức cũng chia sẻ nhiều về cuộc sống bên đấy. Mới về năm ngoái, đứa con gái thì vẫn bên đấy nhưng qua cách nói chuyện của nó thì chắc nó lấy xong bằng, làm vài năm rồi lại về thoii!

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
you don't know what you don't know ;)
mỗi người 1 góc nhìn cụ ạ. Không biết cụ đã trải nghiệm cs ở nước ngoài chưa
Chúc mừng cụ đã được hưởng bầu không khí trong lành và thực phẩm siêu sạch tại quê nhà :D

• Vang
Reactions: Hrp

TÔN

Xe container
Thực sự là ko có điều kiện thì phải chịu,chứ e muốn thoát khỏi cái xứ thiên đường này lâu rồi,đi bất cứ đâu cũng đc.

kimma

Xe điện
Ngược lại cũng có đấy mợ ạh!
Có mấy ông bạn chạy sang vào trại rồi lấy vợ giả. Giả nhưng chúng bắt hàng tháng phải về ở cùng, nếu không chúng báo sở ngoại kiều. Cứ đủ 2 năm là các ông ấy ra tòa hết, chẳng chờ thêm ngày nào!
XH mà Cụ, nhiều chuyện cười chảy nc mắt ý chứ. Nhưng số này hiếm thôi , Đa số vẫn bị cò quay thêm quà cáp. Chứ như chuyện của Cụ trên kể thì quả thực chán chẳng buồn nói cho ông chồng. Chuyện chồng Vn và Bồ Vn ở chung 1 nhà :D. Vợ về Vn có bầu, sang Đức ở với bồ. đẻ con bồ chăm con nuôi ghệ, thêm chân thêm tay trc khi đẻ cho cháu nó cứng cáp :D.
Còn chuyện tù VN ở Đức nhiều vô số. Mắc bệnh Thần kinh cười rơi nc mắt khi nghe mấy ông bà phiên dịch về kể. Cười nhưng buốt ruột lắm Cụ ạ. Có 1 số chết trong tù khi phát bệnh ung thư. Có người chết ở Vn khi bị trục xuất vì tai nạn hay bệnh tật. Và cả quay lại vì chịu không nổi cách sống ở VN
Những thời năm 2007 đến 2011, nhiều ông bà ôm đầu máu trở lại Đức vì trót lỡ nghe lời kêu gọi về nc đầu tư sản xuất, buôn hàng công nghiệp. Hầu như bị lừa sạch sẽ , bao năm cày cuốc tuổi trẻ bỗng chốc trắng tay. Có người đi tù ở Vn vì bị GĐ vợ kiện vì trót lỡ chơi Chứng khoán thua đến sạch sẽ
Duy có 1 số ít thì quá giàu vì đâu tư BĐS. số này là số duy nhất thành công quá rực rỡ.

Trạng thái
Thớt đang đóng