[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Chứ đang ở bên kia sướng bủ mịe tự nhiên về cái xứ này làm quaí gì, trừ trường hợp không thể thành công và hoà nhập với XH bên đấy. Có xèng thì cứ khoái lên ta lại về VN chơi vài tháng chứ tội gì mà về hẳn. :)
Bạn em có người sống ở VN vật vờ nên lúc nào cũng nhìn trời tây bằng sự khao khát, thèm thuồng, đến lúc làm ăn đc tài sản cũng có cả triệu đô rồi rồi thì lại bán hết thực hiện ước mơ đi tây định cư.
Định cư rồi giờ lại kêu sang đấy đi làm thuê nhục, buồn, giờ lại bảo ở VN có tí tiền là nhất.

Anita Emi

Xe điện
Em đánh giá nhận định này của cụ rất khách quan và chính xác. Chứ đang ở bên kia sướng bủ mịe tự nhiên về cái xứ này làm quaí gì, trừ trường hợp không thể thành công và hoà nhập với XH bên đấy. Có xèng thì cứ khoái lên ta lại về VN chơi vài tháng chứ tội gì mà về hẳn. :)
Chắc cụ chưa sống ở nước ngoài bao giờ?

Còn nếu đã, thì cụ chia sẻ cái "sướng bủ mịe" nó là những cái gì?

ducst

Xe máy
Em nghe kể dân có tiền tuần họ làm, cuối tuần đi chơi mà cụ, sao lại ở trong nhà suốt.
Còn khoản đồ ăn vn ra chợ đồng xuân thiếu gì cái, chưa kể bia với xúc xích đức chả ngon quá đi chứ, em ở vn mơ còn chả có mà ăn. :D
Mùa Đông lạnh thì ra ngoài cũng lạnh bác ạ. Âm hơn chục độ ra ngoài chơi thì chỉ có trượt tuyết thôi.
Bia với xúc xích thì ngon thật, nhưng cũng chỉ dừng lại ở 2 món đó. Em thấy ẩm thực VN phong phú, đa dạng hơn. Em thì ở xa Berlin, mọi người nhắc tới Vn ở Đức hay nhắc tới chợ Đồng Xuân, nhưng không phải ai cũng đi chợ Đồng Xuân mỗi ngày, và không phải ai cũng ở Berlin bác ợ!

kimvanchinh

Xe tăng
ở bển vẫn là hơn VN nhiều mà sao mấy ảnh chủ tịch tập đoàn Vin, Masan, teckcombank vẫn lựa chọn về VN sinh sống cụ nhỉ
"Bển" đáng để sống và người Việt sẵn sàng chui công trả mấy chục nghìn đô là Tây Âu thôi cụ.

Còn nơi mấy ông vin, tech, jet kiếm bạc tỷ là đất Nga nó chỉ là nơi có cơ hội tranh hùng thời loạn kiếm bộn tiền trong mớ hỗn độn thời chuyển đổi 1990-2005...

Mấy ông ấy mà không về VN là nơi rửa tiền an toàn nhất, ở lại Nga thì trước sau cũng bị các sói Nga cả đen và đỏ nó thịt.

Mấy ông ấy thì lại múa võ làm ăn kiểu thân hữu ở VN được, chứ các ông ấy mà sang Tây Âu kinh doanh thì hệ thống kiểm soát xã hội bên Tây Âu nó cũng loại ra ngoài vòng pháp luật ngay tắp lự...

ducst

Xe máy
Tôi có con gái đang sống bên Đức, thông gia người Việt thẻ xanh Đức, 3 cháu ngoại quốc tịch Đức - Việt (cho đến 18 tuổi), tôi thăm Đức 7 lần, thường là 3 tháng 1 lần.
Tôi thấy nhóm có thẻ xanh rồi có thể chia thành 2 nhóm nhỏ.
Nhóm đa số yên tâm và định cư lâu dài, nhất là các bác đã làm việc lâu, có bảo hiểm hoặc sẽ hưởng trợ cấp xã hội, có con cái lớn đang đi học các lớp cao cao sau phổ thông. Lứa trẻ lớn lên ở Đức, đi học hết phổ thông, rồi học nghề, làm tự do hoặc đại học, hầu như 100% không đứa nào muốn về lại VN, 100% không đứa nào muốn lấy Quốc tich VN thay vì quốc tịch Đức. Thi thoảng có đứa có tài năng các lĩnh vực có thể phát tài ở VN như kiểu Văn Lâm, Hiếu (ca sỹ) thì cũng vẫn giữ quốc tịch Đức, về VN thể hiện tài năng vài năm thôi...
Con cái như vậy thì bố mẹ nỡ lòng nào và cũng không đành bỏ về VN làm lại từ đầu, để con lại bên đó...

Nhóm rất ít, thường còn tương đối trẻ như bác chủ thành danh bên Đức nhưng cơ hội việc làm ở VN cũng rất tốt (không phải ngành nghề nào và người nào cũng được như bác chủ), con cái còn nhỏ chưa tự quyết định được, vợ phụ thuộc lương chồng hoặc vợ cũng cùng chí hướng về nước, thì mới về nước vì tình cảm, thói quen và cảm giác thực sự làm chủ nhân trong cuộc sống (ở Âu, người Việt dù vị thế tốt thì vẫn là công dân da vàng trước người da trắng khá mặc cảm).

Về hay ở lại nó là chuyện rất riêng tư và cụ thể. Một chuyên gia PhD như bác chủ, nếu có việc làm vững chắc bên Đức, lương cỡ 5000 euro/ tháng (140 triệu), nếu về nước mà có việc làm vững chắc lương trên 60tr/ tháng hoặc tự khởi nghiệp được với thu nhập cao thì cũng có thể về nước sống cũng có điều thích hơn.

Tuy nhiên, một PhD lương bên đó 140tr/ tháng mà về nước chỉ kiếm được việc làm dưới 20tr thì chắc không ai muốn về...

Tôi biết 1 bác bạn già (gần 60 tuổi rồi), sang Đức từ thời lao động Đông Đức, buôn bán cũng đủ sống, nhưng là họ hàng với ông Vũ Quang Hội (Bitexco) và đầu tư tài chính với dòng họ Vũ... Ông ấy kiếm bộn tiền ở VN và là tiểu gia thừa tiền, mang sang Đức xây biệt thự cho vợ con và quyết định về nước làm ăn cho có máu mặt chứ ở Đức anh ấy chỉ là một gã chủ tiệm quần áo bình thường (dù có biệt thự)...

Nhưng con cái đã lớn... và bác ấy phải ly dị vợ, để vợ, con bên đó, về nhà làm lại cuộc đời, lấy vợ khác...

Chúc mừng bác chủ đã quyết định sớm về nước và tìm được vinh quang, sự nghiệp và sự thỏa mãn ở Việt nam....
Cám ơn bác đã chia sẻ. Có rất nhiều ý em thấy hợp lý.
Em về vì có lựa chọn chứ không phải vì thất bại hay này kia như các bác kia chia sẻ, lương em ở bên Đức cao hơn mức bác đề cập ở trên.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ sang hơi muộn, và sang theo dạng chủ động tìm hiểu, chứ ko phải bị động, thì nếu có con số thống kê thì 90% sẽ quay lại VN.
Còn ở Đức thì e nghĩ chả có ông nào gọi là thành công cả, chỉ là hòa nhập tốt và thấy thoải mái với cuộc sống ở NN thì có, nhưng ko nhiều, đa phần là phải biết tiếng bản địa.

zaiwaz123

Xe điện
Bình thường mà , không hoà nhập được , cuộc sống phải gắng gượng quá thì về thôi.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
ở bển vẫn là hơn VN nhiều mà sao mấy ảnh chủ tịch tập đoàn Vin, Masan, teckcombank vẫn lựa chọn về VN sinh sống cụ nhỉ
cụ còn trẻ lắm và còn chưa trải nghiệm cuộc sống bên NN đâu!!!

Pumzen

Xe ba gác
Mấy t em, bạn bè quen biết của nhà cháu sau hơn 30 năm ở bển, giờ 1 số đã nghỉ, 1 số trẻ hơn thì cố cày thêm vài 3 năm nữa cho đủ time có sổ hưu, hiện họ cũng đang rục rịch thăm dò trở lại VN nhưng vẫn lĩnh lương hưu. 1 số có tư tưởng dùng lương hưu ở bển để vào trại dưỡng lão vip ở VN (tầm 15-20 củ/ tháng), chứ trại dưỡng lão ở bển thì chắc phải ốp nộp hơn 1k €/tháng phỏng cụ chủ?

kimvanchinh

Xe tăng
Chắc cụ chưa sống ở nước ngoài bao giờ?

Còn nếu đã, thì cụ chia sẻ cái "sướng bủ mịe" nó là những cái gì?
Người Nhật họ phải sang làm việc bên Âu rất nhiều.

Mặc dù lương cao nhưng họ coi đó là cực hình đối với họ, do sau giờ làm việc, đi ra đường, họ bị coi là lũ da vàng như người TQ, người VN thôi (cũng như người Việt mình thấy Tây thì biết là tây chứ có phân biệt đâu là Đức, đâu là Sec đâu)...

Sau 1 nhiệm kỳ vài năm, 100% người Nhật đều về nước, và đa số họ đều mắc chứng bệnh tâm lý gọi là " hội chứng châu Âu", phải chữa trị để trở lại con người kiêu hãnh và tự tin Nhật Bản.

SubmarineTH

Xe buýt
Chào các bác,

mình từng sống gần chục năm ở Đức, học hành, đi làm, và có giấy tờ định cư. Thế nhưng cuối cùng lại quyết định về Việt Nam sinh sống và làm việc. Mình đã về được hơn 1 năm. Lúc đưa ra quyết định hầu như mọi người đều can ngăn vì có người muốn đi không được, còn mình lại quay về. Trước khi rời VN sang Đức, mình cũng không có ý định trở về. Thế rồi, càng lớn, lại càng muốn về quê hương.
Nay cuối năm, mở thread chia sẻ với mọi người. Mọi người có thể đặt câu hỏi liên quan tới cuộc sống ở Đức, học hành, ... nếu mình trả lời được mình sẽ chia sẻ.
Em có 5 năm học MBA và làm bên Đức từ 2006-2011. Cụ chủ ở bang nào vậy?

hưvô

Xe lăn
cụ còn trẻ lắm và còn chưa trải nghiệm cuộc sống bên NN đâu!!!
Vì em thấy nhiều người sẵn sàng làm các công việc tay chân như lau dọn bàn quán ăn, rửa bát, hoặc lau dọn toilet mà họ cũng ko về cụ ạ, tìm mọi cách ở lại.

Chả nói gì các cụ trên này mỗi người 1 ý, ngay trong họ nhà em cũng phân chia 2 luồng ý kiến: người thì bảo về là tốt, người thì bảo "điên, khùng" mới về.... Nói chung ko ai sống cuộc đời hộ ai được, và cũng ko nên phán xét người khác theo ý của mình, cùng 1 bát nước mắm người bảo mặn kẻ bảo nhạt, cứ thấy thoải mái và vui vẻ là ok thôi

kimvanchinh

Xe tăng
Bạn em có người sống ở VN vật vờ nên lúc nào cũng nhìn trời tây bằng sự khao khát, thèm thuồng, đến lúc làm ăn đc tài sản cũng có cả triệu đô rồi rồi thì lại bán hết thực hiện ước mơ đi tây định cư.
Định cư rồi giờ lại kêu sang đấy đi làm thuê nhục, buồn, giờ lại bảo ở VN có tí tiền là nhất.
Già và có triệu đô rồi thì đi định cư châu Âu là một sai lầm chết người...

shiluo

Xe container
Ai chưa từng sống ở nước ngoài thì thấy lạ, chứ ai sống rồi thì thấy quyết định kiểu này cũng bình thường. Một số người trong tư tưởng không thể chấp nhận được rằng với một số người thì sống ở Việt Nam "sướng" hơn ở nước ngoài.
"Sướng" của mỗi người khác nhau, nó là tổng hòa của nhiều yếu tố, có người đặt yếu tố này cao yếu tố kia thấp dựa trên cách sống, hoàn cảnh, nhu cầu cá nhân. Thế nên trao đổi thì cũng chỉ nên đưa ra góc nhìn của mình chứ đừng nên áp đặt lên người khác.

Phỡn

Xe tăng
Vì em thấy nhiều người sẵn sàng làm các công việc tay chân như lau dọn bàn quán ăn, rửa bát, hoặc lau dọn toilet mà họ cũng ko về cụ ạ, tìm mọi cách ở lại
À thì tại cái giếng nó bé, cứ tây lông thì ba lô dặt dẹo cũng là sang chảnh thượng đẳng :)).
Chứ người có khả năng thì họ về quê hương nơi thuộc về mình sống cho sướng!!

wave-tau

Xe container
Vì em thấy nhiều người sẵn sàng làm các công việc tay chân như lau dọn bàn quán ăn, rửa bát, hoặc lau dọn toilet mà họ cũng ko về cụ ạ, tìm mọi cách ở lại
Nhưng nguời này mà thuế mà đóng đầy đủ vẫn còn đuợc tôn trọng hơn bọn giầu mà trốn thuế đấy cụ, xã hội nó dạy con nguời khi làm việc đúng pháp luật kiếm tiền thì ko có việc gì xấu, kẻ xấu là nguời phạm pháp.
Chứ ko phải như ở ta mấy thằng xhd ra vành móng ngựa vẫn có anh em khen anh ý tốt, hay quan chức tham nhũng ngàn tỉ vẫn có nguời thông cảm cho ảnh . :D

z300

Xe điện
Em đánh giá nhận định này của cụ rất khách quan và chính xác. Chứ đang ở bên kia sướng bủ mịe tự nhiên về cái xứ này làm quaí gì, trừ trường hợp không thể thành công và hoà nhập với XH bên đấy. Có xèng thì cứ khoái lên ta lại về VN chơi vài tháng chứ tội gì mà về hẳn. :)
Quan điểm này thường các cụ nào từng sống đâu đó mới thấm, mới hiểu.
Nhiều cụ cứ bảo ở VN là nhất vì cái gì cũng có nếu có tiền vân vân mây mây.

z300

Xe điện
Bác viết đúng đấy!
Em đã viết ở ngay phía trên "Cầy như chưa bao giờ được đi cầy".
Nhưng em không bao giờ tiếc thời gian ở bên đó. Đã học được rất nhiều thứ, ngoài kiếm được chút vốn để về làm được công việc bây giờ!
Chúc cụ happy ở xứ mình

Trạng thái
Thớt đang đóng