[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

Meow

Xe điện
Em cũng đã từng lặn lội đi hỏi việc này, tài sản phát sinh sau khi đăng ký kết hôn thành tài sản chung bác ah. Mình có lội lại lịch sử để chứng minh nguồn gốc tài sản nhưng tất cả thể hiện trên giấy tờ hết, đúng là trừ khi chồng/vợ từ chối, tuy nhiên việc từ chối giờ em thấy hiếm quá :D

huyhugo

Xe đạp
Khi cho tặng thì phải ra Công Chứng làm Hợp Đồng Cho Tặng. Có cái HĐ công chứng này xong thì mới chuyển tên trên Sổ Hồng được. Khi chuyển tên xong thì tên của chủ sở hữu mới sẽ được cập nhật trên Sổ Hồng. Cụ thể là trong trường hợp cho tặng thì được ghi rõ thế này:

Vì đã ghi rõ là " tặng cho", nên đây là tài sản riêng, không phải tài sản chung. Khi bán thì chỉ cần ra công chứng ký tên 1 mình là được.

Nhưng thường thì bên Công Chứng sẽ kêu chồng/vợ ký tên không tranh chấp hoặc đồng ý bán. Điều này là không cần thiết, nhưng các phòng Công Chứng vẫn hay làm, vì các lý do sau đây:

1. Để chắc ăn, tránh rắc rối sau này.

2. Đất đai được cho là tài sản riêng, nhưng sau đó thì có thể xảy ra trường hợp xây mới hoặc xây thêm nhà trên mảnh đất đó. Điều này có nghĩa là cái nhà mới xây đó lại là tàn sản chung của 2 vợ chồng. Do đó có thể xảy ra tranh chấp, kiện cáo sau này.

Nói chung là tùy Phòng Công Chứng mà người ta sẽ đòi hỏi này nọ. Ví dụ ngay cả việc mua nhà, có Phòng Công Chứng yêu cầu cả 2 vợ chồng người mua phải ký tên, nhưng có Phòng thì không.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi cho tặng thì phải ra Công Chứng làm Hợp Đồng Cho Tặng. Có cái HĐ công chứng này xong thì mới chuyển tên trên Sổ Hồng được. Khi chuyển tên xong thì tên của chủ sở hữu mới sẽ được cập nhật trên Sổ Hồng. Cụ thể là trong trường hợp cho tặng thì được ghi rõ thế này:
Nếu bác có ảnh chụp con dấu "Thừa kế" trên Sổ thì bác có thể up lên không ạ. Cháu cảm ơn bác.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Cho ai thì của người đó thôi cụ nhé.

kfcminh

Xe tăng
Em hỏi để hiểu luật thôi ạ, vk con em thì em cho thêm ấy chứ đòi chia chác gì cụ. Vợ sinh con cho mình, ở nhà mình mà mình tính toán thì còn gì là đàn ông, là chồng, là cha nữa
Cụ không ký cái giấy tờ nào là của riêng G cụ rồi. Đơn giản vậy thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Đồ thừa kế thì của riêng cụ. Giữ đủ giấy tờ là có pháp lý chuẩn. Còn nều không đủ giấy tờ thì em không biết ntn. Vì khi làm biến động có riêng tờ khai cho mục thừa kề và cho tặng, khai kiểu khác mà cụ.

Cụ ý quan tâm hay không thì quan hệ gì tới cụ mà cụ ngồi suy nghĩ hộ. Cụ chủ thắc mắc cụ hiểu biết thì có ý kiến giúp vì em nghĩ vấn đề này cũng không của riêng cụ nào, cụ đừng này nọ thế chứ :D
Rõ Khộ :-/, chả thấy cụ chủ phân trần gì mà cụ tất tưởi cho cụ chủ thía 8-} , đã lên đây hỏi thì phải chấp nhận nhiều ý kiến hay dở cụ hầy :D

gadi2banh

Xe điện
Nếu ko quan tâm đến giá trị đất thì cụ cũng đừng quan tâm ai đứng tên làm gì, kể cả vợ có đứng riêng cũng mặc

provtc

Xe container
N
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Tài sản riêng cụ ơi, vì còn liên quan đến khai báo nộp thuế nữa, nếu bố mẹ thừa kế cho con thì đỡ kha khá khoản thuế má.

Baolongkub

Xe tăng
Cụ hỏi vợ cụ nhà có cháu hay em gái đất chim bay mỏi cánh ko cho e làm đồng hao với ;))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Dứt khoát không màng cụ à. Hưởng những thứ mà mình không phải đổ mồ hôi thật khó chấp nhận.
câu này cũng ko đúng lắm, tùy vào quan hên vk ck, bên nội bên ngoại, nhiều gia đình không quá phân biệt dâu rể, nội ngoại đâu, có hiếu, tình cảm chân thành với 2 bên là OK

Xe_Fun

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ cái đã

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ko, em tìm hiểu rồi. Trừ khi em làm xác nhận từ chối tài sản còn kể cả đứng tên 1 người khi bán vẫn phải em ký vào vì tài sản đó vẫn là của 2 vợ chồng.
Tôi biết 1 trường hợp, bố mẹ vợ cho nhà nhưng chỉ muốn cho riêng con gái (giá trị nhà cũng tương đối lớn). Để đảm bảo chắc chắn cho nên đã yêu cầu anh chồng ký giấy từ chối tài sản. Anh chồng nhất định không ký với lý do như vậy là không tôn trọng và tin tưởng con rể. Đôi này vì chuyện đó mà cuối cùng ly dị đó.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nhầm thế nào được ạ, bố mẹ cháu đều đã từng bán tài sản riêng của mỗi người. Đầy đủ giấy tờ như bác nói, nhưng văn phòng công chứng đều yêu cầu có chữ ký của cả hai người trong hợp đồng công chứng.
Xét về mặt thực tế, khi giao dịch mua bán nhà đất, ý kiến của cháu này là hoàn toàn chính xác. Để tránh rủi ro, nếu không có văn bản từ chối tài sản, các văn phòng công chứng luôn yêu cầu cả 2 vợ chồng cùng ký (cho dù là có đủ giấy tờ khác để chứng minh đó là tài sản riêng).

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Vì đã ghi rõ là " tặng cho", nên đây là tài sản riêng, không phải tài sản chung. Khi bán thì chỉ cần ra công chứng ký tên 1 mình là được.

Nhưng thường thì bên Công Chứng sẽ kêu chồng/vợ ký tên không tranh chấp hoặc đồng ý bán. Điều này là không cần thiết, nhưng các phòng Công Chứng vẫn hay làm, vì các lý do sau đây:

1. Để chắc ăn, tránh rắc rối sau này.

2. Đất đai được cho là tài sản riêng, nhưng sau đó thì có thể xảy ra trường hợp xây mới hoặc xây thêm nhà trên mảnh đất đó. Điều này có nghĩa là cái nhà mới xây đó lại là tàn sản chung của 2 vợ chồng. Do đó có thể xảy ra tranh chấp, kiện cáo sau này.

Nói chung là tùy Phòng Công Chứng mà người ta sẽ đòi hỏi này nọ. Ví dụ ngay cả việc mua nhà, có Phòng Công Chứng yêu cầu cả 2 vợ chồng người mua phải ký tên, nhưng có Phòng thì không.
Đây là ý kiến đầy đủ, chính xác mang tính thực tiễn nhất của thớt này. Còn ý kiến của cụ gì đó về "văn phòng công chứng có tâm" thì đúng là..."lý thuyết thì màu xám mà cây đời thì mãi xanh tươi."