[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
tặng cho con gái đứng tên 1 mình trên sổ đỏ thì là tài sản riêng cụ nhé!

tvn_713

Xe hơi
Tự dưng lại cho con gái nhà rồi bắt rể ký giấy từ chối tài sản. Như thế khác gì bảo tao cho riêng con gái tao thôi, sau này chúng mày bỏ nhau thì mày không có phần đâu. Phải em thì em cũng không ký. Em sẽ bảo nếu muốn cho riêng thì đợi sau này li dị thì hãy cho.
Thường thì người ta cho con gái người ta là đúng rồi cụ. Biết được vợ chồng cụ thế nào, có gắn bó với nhau cả đời không. Nếu gắn bó thì họ cũng chả tiếc. E thấy việc chỉ cho con gái là bình thường, nhưng làm thế nào tế nhị chút.

cusao

Xe lăn
Nếu em có em cũng cho con gái em. Con gái em cho ai là tùy cháu.

bạch trà

Xe tải
Phát sinh sau hôn nhân, dù nhà kia làm giấy cho riêng, mảnh đất cụ vẫn có 1/2 khi ly hôn.

bạch trà

Xe tải
Tuy vậy luật vẫn có chỗ lách. Cơ to mạnh cánh như con ông xxx Thiên Đường Bảo Sơn thì ông chồng sau ly hôn là tay trắng.

Thắng Formosa

Xe tăng
Sóng gió phủ đời trai
Tương lai nhờ nhà ngoại is real

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Thường thì người ta cho con gái người ta là đúng rồi cụ. Biết được vợ chồng cụ thế nào, có gắn bó với nhau cả đời không. Nếu gắn bó thì họ cũng chả tiếc. E thấy việc chỉ cho con gái là bình thường, nhưng làm thế nào tế nhị chút.
Em không tranh đoạt gì tài sản ấy. Nhưng bố mẹ vợ mà tốt thì không ai làm thế. Đến giàu như bố vợ cầu thủ Duy Mạnh mà người ta còn biết nghĩ cho con rể. Bơm tiền cho cu cậu mua nhà mua xe từ trước khi cưới để đỡ mang tiếng chui chạn. Nếu đã nghi kị con rể như vậy thì đừng cho. Hoặc đợi khi nào già gần chết rồi cho, lúc ấy yên tâm thằng rể nó cũng gần 60 rồi nhỉ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Cẩn thận thì cụ ký xác nhận mới chắc chắn là tài sản riêng

Website
www.otofun.net
Cụ không phải lăn tăn vì quan trọng là mình không sống bằng những thứ đấy mà. Nếu có thì những khoản đó dù mình với gấu thế nào thì cuối cùng nó cũng của con minh. Ông bà nhạc nhà em khi mất cũng để lại đúng cái nhà của ông bà cho gấu nhà em với bà chị gái. Gấu nhà em cũng vẫn nhận thừa kế nói là để cho con sau này và em cũng thấy đấy là lẽ thường vì sau này mình cũng sẽ vẫn cho con những gì còn lại của mình và thực tế thì cái nhà đấy nhiều năm nay bọn em vẫn đang để cho 1 bà cô vợ ở nhờ free cả nhà lẫn tiền điện, nước... :P

Còn theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng thì tài sản riêng và chung của vợ, chồng là quy định như sau nên hoàn toàn không cần vợ hay chồng làm từ chối thừa kế.

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này
Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân là các tài sản được hình thành kể từ thời điểm hai bên nam nữ đăng ký kết hôn mà không phải là tài sản được tặng cho riêng, thừa kế riêng hoặc tài sản có được từ nguồn tài sản riêng có trước thời kỳ hôn nhân.

UFA

Xe điện
Đúng rồi cụ. Sự nghiệp của đồng chí này cũng vứt đi mà. Đàn ông thế là quá kém. Cái gì không phải của mình thì không nhận. Đơn giản vậy thôi mà cũng không làm được.
E có nói với vợ e là nếu bên nhà cho e đất đai tài sản gì thì a cũng ko đứng tên đâu nhé, vì a ko làm ra nó nên a cũng chả ham he he

bạch trà

Xe tải
Cụ không phải lăn tăn vì quan trọng là mình không sống bằng những thứ đấy mà. Nếu có thì những khoản đó dù mình với gấu thế nào thì cuối cùng nó cũng của con minh. Ông bà nhạc nhà em khi mất cũng để lại đúng cái nhà của ông bà cho gấu nhà em với bà chị gái. Gấu nhà em cũng vẫn nhận thừa kế nói là để cho con sau này và em cũng thấy đấy là lẽ thường vì sau này mình cũng sẽ vẫn cho con những gì còn lại của mình và thực tế thì cái nhà đấy nhiều năm nay bọn em vẫn đang để cho 1 bà cô vợ ở nhờ free cả nhà lẫn tiền điện, nước... :P

Còn theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng thì tài sản riêng và chung của vợ, chồng là quy định như sau nên hoàn toàn không cần vợ hay chồng làm từ chối thừa kế.

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này
Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân là các tài sản được hình thành kể từ thời điểm hai bên nam nữ đăng ký kết hôn mà không phải là tài sản được tặng cho riêng, thừa kế riêng hoặc tài sản có được từ nguồn tài sản riêng có trước thời kỳ hôn nhân.
Bố em đã tham vấn luật sư và họ trả lời muốn áp dụng là tài sản riêng sau hôn nhân thì khi cho phải ghi rõ ra cho tặng riêng và con rể/dâu cũng phải ký vào từ chối nhận cụ ạ. Cho 1 cách bình thường, dù trong sổ đỏ không có tên chồng/vợ nhưng ly dị vẫn là TS chung.

Website
www.otofun.net
Bố em đã tham vấn luật sư và họ trả lời muốn áp dụng là tài sản riêng sau hôn nhân thì khi cho phải ghi rõ ra cho tặng riêng và con rể/dâu cũng phải ký vào từ chối nhận cụ ạ. Cho 1 cách bình thường, dù trong sổ đỏ không có tên chồng/vợ nhưng ly dị vẫn là TS chung.
Luật sư đấy của cụ đuổi nó đi cho đỡ nhức đầu ạ. Luật là luật và kinh nghiệm nhà em thực tế ít nhất 2 căn rồi nên em biết. Cụ xem cái khoản 1 nó ghi rõ tài sản riêng của vợ/chồng sau hôn nhân kìa. Luật rõ như này suy diễn khó lắm ;). Bán mua còn chẳng cần vợ/chồng ký nữa là ;) Dĩ nhiên phải ghi rõ cho, tặng...nhưng không cần chồng/vợ ký từ chối

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; ...

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Luật sư đấy của cụ đuổi nó đi cho đỡ nhức đầu ạ. Luật là luật và kinh nghiệm nhà em thực tế ít nhất 2 căn rồi nên em biết. Cụ xem cái khoản 1 nó ghi rõ tài sản riêng của vợ/chồng sau hôn nhân kìa. Luật rõ như này suy diễn khó lắm ;). Bán mua còn chẳng cần vợ/chồng ký nữa là ;) Dĩ nhiên phải ghi rõ cho, tặng...nhưng không cần chồng/vợ ký từ chối
Cụ chánh ơi. Về lý thuyết là như vậy nhưng trên thực tế đa phần các phòng công chứng, khi mua bán nhà dưới dạng nhà được thừa kế riêng của vợ hoặc chồng đều yêu cầu: một là cả 2 vợ chồng cùng ký vào hợp đồng mua bán hoặc hai là có giấy từ chối của bên kia. Lý do của yêu cầu này là để tránh rủi ro về sau. Trong thớt này, đã có một cụ giải thích rõ về mặt thực tế của vấn đề này rồi.

Website
www.otofun.net
Cụ chánh ơi. Về lý thuyết là như vậy nhưng trên thực tế đa phần các phòng công chứng, khi mua bán nhà dưới dạng nhà được thừa kế riêng của vợ hoặc chồng đều yêu cầu: một là cả 2 vợ chồng cùng ký vào hợp đồng mua bán hoặc hai là có giấy từ chối của bên kia. Lý do của yêu cầu này là để tránh rủi ro về sau. Trong thớt này, đã có một cụ giải thích rõ về mặt thực tế của vấn đề này rồi.
Có đúng không hả 2 cụ công chứng cứng như trứng ở ÔF hackspeedChú gà trống ? Vì em mua bán căn Ngọc Hà hồi 2016 thấy mụ vợ chẳng cần chồng ký vì nhà mụ ý được bố mẹ cho riêng và nhà bà chị vợ em thì căn trong Hà Đông cũng không cần ai từ chối :P

Chỉnh sửa cuối:

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có đúng không hả 2 cụ công chứng cứng như trứng ở ÔF hackspeedChú gà trống ? Vì em mua bán căn Ngọc Hà hồi 2016 thấy mụ vợ cần chống ký vì nhà mụ ý được bố mẹ cho riêng và nhà bà chị vợ em thì căn trong Hà Đông cũng không cần ai từ chối :P
Cho riêng mà lại còn phải chờ ý kiến người còn lại thì Luật nên xóa luôn món này đi ạ