[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

Bopbi_hsgs

Xe container
Tài sản này đứng tên ai sau khi lấy nhau thì cũng đều là tài sản chung, trừ khi cụ ra công chứng làm cái giấy khước từ tài sản đó
Ts thừa kế riêng hoặc đc cho tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân thì ko phải là ts chung nhóe

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Theo e cụ đơn giản thôi. Cả hai vợ chồng đi hỏi bố mẹ vợ. Đất này bố mẹ cho ai. Cho vợ thì ghi giấy cho riêng vợ. Còn bố mẹ bảo cho cả 2 vợ chồng thì đứng tên hai vợ chồng ghi giấy vào. Hết.
Em chẳng nói rõ cho vợ đứng tên 1 mình mà, em hỏi để hiểu luật thôi, nhà hai cô con gái nên cũng quan tâm

SunshineA

Xe tăng
Vợ chồng Cụ đang rất hạnh phúc - chúc mừng Cụ.
Để hạnh phúc, gắn bó hơn nữa, cứ đem cả mảnh đất bố mẹ vợ cho và mảnh đất bố mẹ đẻ cho đi công chứng đứng tên 2 vợ chồng. Thế là trọn vẹn ko ai phải lăn tăn chung chung riêng riêng...
Em là Cụ em sẽ làm như trên.
Em vào ngồi trật tự cạnh Kuu hóng kinh nghiệm

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em xin phép comment, cũng là để kiểm tra lại kiến thức, nếu sai còn biết để sửa: vì công việc của em cũng hay liên quan đến sổ đỏ, thế chấp, sở hữu chung, riêng, v.v. Với sổ đỏ do bố mẹ vợ cho tặng vợ thì là tài sản riêng của vợ. Anh chồng ko cần ký gì thì sổ đỏ đó cũng mặc nhiên là của riêng vợ ạ!

Trục

Xe ba gác

SunshineA

Xe tăng
Tài sản này đứng tên ai sau khi lấy nhau thì cũng đều là tài sản chung, trừ khi cụ ra công chứng làm cái giấy khước từ tài sản đó
Giờ luật mới trên sổ họ sẽ cộp dấu thừa kế thì chỉ vợ cụ chủ có quyền thôi. Nếu sổ đứng riêng tên vợ nhưng không có dấu thừa kế thì cụ chủ mới có quyền chung cụ nhé

mb.vaynganhang

Xe tăng
Vấn đề cái riêng đó phải thể hiện bằng văn bản. :)
Trên sổ đỏ, sẽ có ghi là: chuyển nhượng cho chị B theo văn bản cho tặng, thừa kế, v.v (nội dung nôm na thế),nên ko cần phải thêm văn bản nào đâu bác ạ. Hoặc chắc hơn thì chị B sẽ giữ cái văn bản cho tặng, thừa kế đó

Trục

Xe ba gác
Tất cả dững vđề liên quan đến QSDĐ đều phải công chứng, cho tặng riêng QSDĐ cũng thía. Ko công chứng sao sang tên đc.
Cho riêng là chuẩn nhất, đất ai người đó giữ. ;))

Bopbi_hsgs

Xe container
Em chẳng nói rõ cho vợ đứng tên 1 mình mà, em hỏi để hiểu luật thôi, nhà hai cô con gái nên cũng quan tâm
Khoản 1 điều 43 Luật hôn nhân & gia đình quy định về ts riêng của vợ, chồng:

"Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."

Trục

Xe ba gác
Trên sổ đỏ, sẽ có ghi là: chuyển nhượng cho chị B theo văn bản cho tặng, thừa kế, v.v (nội dung nôm na thế),nên ko cần phải thêm văn bản nào đâu bác ạ. Hoặc chắc hơn thì chị B sẽ giữ cái văn bản cho tặng, thừa kế đó
Cái văn bản đó có mục "chỉ cho tặng riêng cô X thị Y" đấy. :P

Khoản 1 điều 43 Luật hôn nhân & gia đình quy định về ts riêng của vợ, chồng:

"Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."
Trích này cho nhanh. Miễn bàn. Ông thớt khoe khoang chứ có gì đâu mà các cụ nhặng lên. 2020 rồi google 5 phút là ra như trên. Hài vl

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Giờ luật mới trên sổ họ sẽ cộp dấu thừa kế thì chỉ vợ cụ chủ có quyền thôi. Nếu sổ đứng riêng tên vợ nhưng không có dấu thừa kế thì cụ chủ mới có quyền chung cụ nhé
Khi người được thừa kế bán tài sản riêng, thì văn phòng công chứng có yêu cầu vợ, chồng có mặt, để xác minh các trường hợp hạn chế quyền tài sản riêng không ạ ?

1cucon.1cụ

Xe tải
E đc bm cho miếng đất, lúc đầu kêu đứng tên 2 vc, nhưng e ngại thủ tục lằng nhằng sau này, E bảo làm cho riêng e để làm j 1 người xử lý, đi ký là đc. nhưng cuối cùng nếu mua, bán, hay làm j liên quan vẫn phải cả 2 vc xác nhận cụ nhé ( mặc dù đứng tên riêng e). Và theo logic thông thường mình hiểu là cho riêng là của 1 người thôi. Nhưng cái đó chắc chỉ để xác nhận khi ly hôn, phân chia ts có cái chứng minh ts riêng thôi ạ.

thanhan2212

Xe tải
Website
se-m.com.vn
Hỏi bố mẹ vợ chứ hỏi ở đây ai biết được

SunshineA

Xe tăng
Khi người được thừa kế bán tài sản riêng, thì văn phòng công chứng có yêu cầu vợ, chồng có mặt, để xác minh các trường hợp hạn chế quyền tài sản riêng không ạ ?
Khi trên sổ có dấu thừa kế rồi thì người đứng tên riêng trong sổ toàn quyền sang nhượng một mình. Nếu sổ chưa có dấu thừa kế thì vợ/chồng của người đứng tên riêng vẫn phải ra cùng ký sang nhượng mợ nhé

nobita_ibn

Xe buýt
Nói chung là đã ko quan tâm rồi thì là tài sản đứng tên ai và của ai đi nữa cụ còn quan tâm làm gì mà hỏi nữa

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi trên sổ có dấu thừa kế rồi thì người đứng tên riêng trong sổ toàn quyền sang nhượng một mình. Nếu sổ chưa có dấu thừa kế thì vợ/chồng của người đứng tên riêng vẫn phải ra cùng ký sang nhượng mợ nhé
Vâng ạ, cảm ơn bác. Tài sản riêng của bố mẹ cháu được thừa kế mười mấy năm rồi, nên hồi đó chưa có dấu thừa kế ạ.

SunshineA

Xe tăng
Vâng ạ, cảm ơn bác. Tài sản riêng của bố mẹ cháu được thừa kế mười mấy năm rồi, nên hồi đó chưa có dấu thừa kế ạ.
Ngày xưa chưa có luật chặt chẽ, chưa có dấu thừa kế trên sổ. Nhưng nếu cụ/mợ được thừa kế trước hôn nhân thì toàn quyền một mình sang nhượng.
Nếu được thừa kế sau hôn nhân mà vợ/chồng của người được thừa kế chưa có văn bản từ chối thừa kế thì là tài sản chung của cả hai vợ chồng