[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

Nva057

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
nếu câc cụ cho riêng vk cụ. Nếu vk cụ đồng ý thì nó sẽ là ts chung. Vk cụ ko đồng ý thì nó sẽ là ts riêng. Tương tự vs mảnh đất cụ đứng tên riêng!

m4s

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Tài sản cho tặng kiểu này là ts riêng, ko phải ts chung

tieunhupha

Xe điện
Trong hôn nhân nếu tài sản chia rõ chung riêng khi bố mẹ cho ai thì liệu nợ nần do bố mẹ làm ra sẽ bổ đầu thế nào các cụ nhỉ.

Matizcoi

Xe cút kít
Quan tâm làm gì ạ? Bố mẹ vợ cho chả quý quá, HN 9 hay HN 1 cũng được thôi.
Quan tâm chứ, HN1 giá đất khác nên"được" và "quý" cơ bản sẽ khác nhau.
Mà cụ cũng nên bớt căng đi cho tinh thần nó thoải mái sống nó mới lâu được.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ không hiểu luật.

Bố mẹ cho con gái NẾU CÓ GIẤY XÁC NHẬN CHO đàng hoàng thì là tài sản riêng của con gái.

Nếu chả có giấy tờ mẹ gì, kể cả ông bố tuyên bố cho riêng con gái, thì nghiễm nhiên là tài sản chung của 2 vợ chồng .

Tài sản của ông, ông thích cho con gái thì kệ ông sao phải xin phép thằng rể?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Sai lè!

Cho tặng từ bố mẹ đẻ là tài sản riêng
Kể cả trong thời kỳ hôn nhân
Tài sản đấy của bme vk cụ cho(tặng) vk cụ thì đương nhiên nó phải là tài sản riêng của vk cụ nhé. Mặc dù là phát sinh sau hôn nhân nhưng vk, ck cụ có "bỏ ra" xu nào mua đâu. Đứng tên vk cụ thì là của vk cụ.
E nghĩ là tài sản riêng chứ, bố mẹ đẻ cho, sổ đỏ đứng tên vợ

binhnq2

Xe tăng
Em thì nghĩ sau này đằng nào cũng của bọn nhỏ cả nên đứng tên ai chẳng đc, vấn đề em hỏi là theo luật là ts chung hay riêng thôi ạ
Cụ nghĩ thử xem, để ra dc cái sổ đỏ đứng tên mình vợ, thì cần giấy tờ gì, từ đó biết ngay theo luật nó là cái j!

f320

[Tịch thu bằng lái]
1. Văn phòng công chứng họ không thể xác định việc định đoạt tài sản riêng trong thời gian hôn nhân, có thuộc các trường hợp hạn chế hay không. Cho nên cẩn thận nhất là yêu cầu cả hai vợ chồng cùng ký vào hợp đồng công chứng.
Cháu nhầm to rồi cháu nhé.

Xác định Tài sản riêng hay chung đều được quy định trong luật cụ thể. Khi mua bán tài sản kèm theo cái giấy này thì giao dịch được ngay, có gì mà khó xác định. VD cháu có cái nhà, bố mẹ cháu cho riêng cháu khi đã lấy chồng ,kèm theo là giấy cho tặng riêng được công chứng đàng hoàng. Cháu cầm giấy này kẹp vào sổ đỏ là bán được ngay đếch cần chữ ký của chồng cháu nhé.

Cháu viết nôm na cho dễ hiểu nhé: tài sản riêng nhưng muốn bán, cho, tặng, khi hôn nhân còn hiệu lực, thì rất khó.

Muốn bán, cho, tặng, tài sản riêng, thì ly hôn xong hãy làm.

Long921

Xe tăng
Quan tâm làm gì , của nhà vợ vợ hưởng , nhà mình mình hưởng , nhăm nhe làm gì cho mệt óc , mình cũng có nhà cửa đàng hoàng bố mẹ để lại chứ có phải chả có gì đâu

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu nhầm to rồi cháu nhé.

Xác định Tài sản riêng hay chung đều được quy định trong luật cụ thể. Khi mua bán tài sản kèm theo cái giấy này thì giao dịch được ngay, có gì mà khó xác định. VD cháu có cái nhà, bố mẹ cháu cho riêng cháu khi đã lấy chồng ,kèm theo là giấy cho tặng riêng được công chứng đàng hoàng. Cháu cầm giấy này kẹp vào sổ đỏ là bán được ngay đếch cần chữ ký của chồng cháu nhé.
Nhầm thế nào được ạ, bố mẹ cháu đều đã từng bán tài sản riêng của mỗi người. Đầy đủ giấy tờ như bác nói, nhưng văn phòng công chứng đều yêu cầu có chữ ký của cả hai người trong hợp đồng công chứng.

humxam75

Xe điện
Gấu cụ thớt có em gái ko :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nhầm thế nào được ạ, bố mẹ cháu đều đã từng bán tài sản riêng của mỗi người. Đầy đủ giấy tờ như bác nói, nhưng văn phòng công chứng đều yêu cầu có chữ ký của cả hai người trong hợp đồng công chứng.
Vậy là văn phòng công chứng làm sai nguyên tắc cháu nhé. Hoặc họ làm thế cho chắc để đỡ có sai sót gì xảy ra sau này. Về nguyên tắc chỉ cần chủ tài sản đứng ra ký là được.

wildness

Xe điện
Không quan tâm mà đưa ra khoe làm giề, vợ đứng tên mai kia nó bồ bịch thích chim to hơn thì mới ra vấn đề. Chứ bt thì chả có chuyện giề.

Duchai80

Xe buýt
Tài sản hình thành trong hôn nhân, nếu không có giấy tờ xác nhận riêng (/từ chối nhận) thì là chung.

Chuyện ngoài luồng, trong thời gian mang thai thì mặc định con của chồng (tên trên giấy đăng ký kết hôn), miễn cãi => đẻ ra tính sau

f320

[Tịch thu bằng lái]
Bác có thể nêu rõ văn phòng công chứng đã làm sai, theo điều nào, khoản nào của Luật Công chứng 2014 ?
Cái này phải theo luật hôn nhân gia đình chứ liên quan gì đến luật công chứng!
Cháu có hiểu quyền chiếm hữu và định đoạt tài sản nó là cái gì không?

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

Điều 44. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng

1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó. Việc quản lý tài sản phải bảo đảm lợi ích của người có tài sản.

3. Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.

4. Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.

aitymo

Xe điện
Cho tặng mua bán đều ko bắt buộc cụ nhé. Khi công chứng ghi vào là xong. Chỉ khác nhau bố mẹ cho con thì miễn thuế thôi.
Thật ko cụ khi làm sổ đỏ họ kiểm tra hộ khẩu bắt ghi hết mà...