[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Đây là tài sản riêng nếu như bố mẹ vợ cụ cho riêng con gái, chỉ cần mình vợ cụ đứng tên và khoi bán cũng không cần cụ ký luôn . Nếu như cho 2 vợ chồng thì là tài sản chung vợ cụ (hoặc cả 2 người) đứng tên trong sổ và sau này bán cụ phải ký !

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái này phải theo luật hôn nhân gia đình chứ liên quan gì đến luật công chứng!
Cháu có hiểu quyền chiếm hữu và định đoạt tài sản nó là cái gì không?
1. Tài sản riêng của vợ, chồng nhà người ta thì theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.
2. Hoạt động của văn phòng công chứng thì theo Luật Công chứng 2014.
3. Đố bác mang Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 để ép văn phòng công chứng đấy.

BLACKBERRY DUC

Xe máy
Theo e cụ đơn giản thôi. Cả hai vợ chồng đi hỏi bố mẹ vợ. Đất này bố mẹ cho ai. Cho vợ thì ghi giấy cho riêng vợ. Còn bố mẹ bảo cho cả 2 vợ chồng thì đứng tên hai vợ chồng ghi giấy vào. Hết.

f320

[Tịch thu bằng lái]
1. Tài sản riêng của vợ, chồng nhà người ta thì theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.
2. Hoạt động của văn phòng công chứng thì theo Luật Công chứng 2014.
3. Đố bác mang Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 để ép văn phòng công chứng đấy.
Bố mẹ cháu vì không hiểu luật nên mới để phòng công chứng nó ép ký cả 2 vợ chồng như vậy. Cháu cứ thích hỏi thì bác hỏi lại cháu câu này: Công chứng lấy lý do gì mà không làm hợp đồng cho riêng bố/mẹ cháu nếu là tài sản riêng? Cháu tìm xem luật có cái nào quy định TÀI SẢN RIÊNG khi mua bán vẫn phải có sự đồng ý của cả 2 vợ chồng xem nào?

Cháu biết một tháng bác ký bao nhiêu cái hợp đồng bán nhà không? Và hợp đồng đấy chỉ riêng bác ký chứ hoàn toàn không liên quan gì đến vợ bác nhé.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu tìm xem luật có cái nào quy định TÀI SẢN RIÊNG khi mua bán vẫn phải có sự đồng ý của cả 2 vợ chồng xem nào?
03 trường hợp hạn chế quyền định đoạt tài sản riêng của vợ, chồng trong thời gian hôn nhân.

Điều 30, khoản 2, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Trong trường hợp vợ chồng không có tài sản chung hoặc tài sản chung không đủ để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì vợ, chồng có nghĩa vụ đóng góp tài sản riêng theo khả năng kinh tế của mỗi bên.

Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.

Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

sthd

Xe lăn
Bố mẹ cháu vì không hiểu luật nên mới để phòng công chứng nó ép ký cả 2 vợ chồng như vậy. Cháu cứ thích hỏi thì bác hỏi lại cháu câu này: Công chứng lấy lý do gì mà không làm hợp đồng cho riêng bố/mẹ cháu nếu là tài sản riêng? Cháu tìm xem luật có cái nào quy định TÀI SẢN RIÊNG khi mua bán vẫn phải có sự đồng ý của cả 2 vợ chồng xem nào?

Cháu biết một tháng bác ký bao nhiêu cái hợp đồng bán nhà không? Và hợp đồng đấy chỉ riêng bác ký chứ hoàn toàn không liên quan gì đến vợ bác nhé.
chuẩn rồi. khổ nỗi công chức và phòng công chứng vn học hành lơ mơ, thà giết nhầm còn hơn bỏ sót nên cứ yêu cầu cả nhà , dâu rể nội ngoại kí cả vào cho chắc. thực tế không cần

Mycar222

Xe điện
Cụ rất khéo khi chọn bố mẹ vợ và phòng xa phết
Mồm cụ nói ko quan tâm nhưng trong thâm tâm thì quan tâm bcm
Phòng khi giải tán thì phân chia ra sao đây

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bố mẹ cháu vì không hiểu luật nên mới để phòng công chứng nó ép ký cả 2 vợ chồng như vậy.
1. Bố mẹ cháu hoàn toàn hiểu luật Hôn nhân và Gia đình 2014 và hoàn toàn hiểu Luật Công chứng 2014.
2. Bố mẹ cháu hoàn toàn đồng thuận với việc bán tài sản riêng của người kia và tạo điều kiện thuận lợi cho văn phòng công chứng, nên cùng ký tên là xong.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Việc bác bán bao nhiêu nhà một tháng ở một/một số văn phòng công chứng, không có nghĩa là bác có thể làm tương tự như vậy với tất cả văn phòng công chứng khác.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.
1. Cái nhà bố mẹ cháu bán có thuộc trường hợp này không?

2. 03 trường hợp cháu nêu trên không liên quan gì đến trường hợp của chủ thớt đang nói ở trên.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Việc bác bán bao nhiêu nhà một tháng ở một/một số văn phòng công chứng, không có nghĩa là bác có thể làm tương tự như vậy với tất cả văn phòng công chứng khác.
Luật quy định chung đối với tất cả các văn phòng công chứng phải tuân thủ, làm gì có chuyện ông có ông không?

Cháu có biết tại sao bác bán được nhà mà không cần chữ ký của vợ không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái nhà bố mẹ cháu bán có thuộc trường hợp này không?
1. Văn phòng công chứng yêu cầu bố, mẹ cháu cùng có mặt để xác minh xem căn nhà có thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
2. Bố, mẹ cháu nói là cùng ký tên vào hợp đồng công chứng là xong thôi, cần gì xác minh.

m58668

Xe điện
Em thì bảo bx, ông bà ngoại cho cái gì thì bảo tôi, tôi viết giấy từ chối luôn không phải ngại! Cơ mà đợi mãi chưa phải làm cái giấy này lần nào :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Bố, mẹ cháu nói là cùng ký tên vào hợp đồng công chứng là xong thôi, cần gì xác minh.
Nếu bố/mẹ cháu đồng ý xác minh tài sản, và tài sản đó không thuộc vào trường hợp trên, thì công chứng có yêu cầu BẮT BUỘC CẢ HAI phải ký vào hợp đồng bán nhà không?

Cái này là lỗi do bố mẹ cháu thôi chứ, và cháu cũng không nên lấy trường hợp của bố mẹ cháu ra để kết luận một điều rất chủ quan như vậy.

Sau này bố mẹ cháu có dấm dúi cho riêng cháu cái gì thì cháu cứ việc bán thoải mái nhé, không sợ chồng cháu không đồng ý đâu.

Quyền sở hữu tài sản riêng của vợ, chồng, trong thời gian hôn nhân, thì của ai là của người đó. Nhưng quyền định đoạt vẫn cần sự đồng ý của cả hai vợ chồng, trong thời gian hôn nhân.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu bố/mẹ cháu đồng ý xác minh tài sản, và tài sản đó không thuộc vào trường hợp trên, thì công chứng có yêu cầu BẮT BUỘC CẢ HAI phải ký vào hợp đồng bán nhà không?
Cả hai bố mẹ cháu cùng đến văn phòng công chứng, thì cùng ký luôn vào hợp đồng công chứng là xong, đỡ mất thời gian cho văn phòng công chứng phải xác minh.

Cái này là lỗi do bố mẹ cháu thôi chứ, và cháu cũng không nên lấy trường hợp của bố mẹ cháu ra để kết luận một điều rất chủ quan như vậy.
Đây là sự hiểu biết của khách hàng và văn phòng công chứng, để công việc được hoàn thành nhanh chóng. Chả có gì gọi là "lỗi" ở đây cả.

Sau này bố mẹ cháu có dấm dúi cho riêng cháu cái gì thì cháu cứ việc bán thoải mái nhé, không sợ chồng cháu không đồng ý đâu.
Cháu đủ am hiểu về luật pháp để biết phải làm thế nào. Dù sao cũng cảm ơn bác.

vieteuro

Xe container
Ra phòng công chứng cụ ký vài văn bản là tài sản riêng của vợ là được mà.
Nay mai nhỡ chia tay thì đất ý của riêng vợ cụ

mazda3_pro

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Thích chung hay riêng đều được.

mazda3_pro

Xe lăn
Trước có ông anh cũng được bố mẹ vợ cho một mảnh đất , ông ấy ra làm giấy từ chối nhận để vợ đứng tên, như thế mới hợp pháp là của riêng :D
Gọi là giấy khước từ tài sản, giấy này làm ở phòng công chứng và được công chứng viên công chứng vào đó. Giấy đó sẽ được kẹp 1 bản vào hồ sơ sang tên sổ đỏ, có giấy đó thì vợ được sở hữu riêng tài sản kia.

mazda3_pro

Xe lăn
Tài sản này đứng tên ai sau khi lấy nhau thì cũng đều là tài sản chung, trừ khi cụ ra công chứng làm cái giấy khước từ tài sản đó
Hình như trường hợp cho tặng riêng thì không cần làm giấy khước từ thì phải, nhưng để đảm bảo thì nhiều người vẫn làm thêm giấy này.