[Funland] Bố mẹ vợ cho 100m đất

bambuvn

Xe hơi
Website
bambufit.vn
Lúc làm sổ đỏ cụ làm giấy từ chối nhận thì sổ đỏ chỉ đứng tên mình vợ cụ

Light

Xe tăng
Nhà em 2 vợ chồng mỗi người hộ khẩu một nơi. Em mua thêm cái nhà mới toàn bộ chi phí mua là tiền riêng của em. Em bảo gấu đưa hộ khẩu để ra công chứng vào tên sổ đỏ 2 vợ chồng mà nó còn ngúng nguẩy không thèm đưa làm. Vì chắc gấu biết em có vào tên một mình em thì vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng ;))
Em cứ nghĩ đơn giản vc sống với nhau tài sản sau này cũng chỉ để cho các con nên chung riêng gì cũng không quan trọng. Nhưng trường hợp của cụ chủ đã có tài sản thừa kế riêng rồi thì cụ quá thừa hiểu về luật thừa kế rồi. Cần gì quan tâm việc thừa kế của vợ nữa mà làm gì ? Hay thừa kế riêng của cụ nhỏ hơn thừa kế của gấu nên muốn hỏi để tính gộp chung ?? ;)) ;))

DidiLe

Xe container
Các cụ cho em hỏi, Một ngày đẹp trời bố mẹ vợ gọi vc em qua và chia cho 100m đất Hà Nội, em cũng HN gốc, em không bàn giá trị, em cũng ko quan tâm, để vợ đứng tên sổ đỏ 1 mình, em cũng có 1 mảnh tên em do thừa kế rồi, Các cụ cho em hỏi là tài sản này tính là tài sản chung hay tài sản riêng nhỉ? Em nhắc lại là em chỉ hỏi luật thôi nhé, vc em đang rất hạnh phúc :D
Viết mâu thuẫn và thiếu tự tin.

thngaylangthang

Xe ngựa
Bố mẹ cho ... thì giữ hộ thôi

hatinh5760

Xe điện
Hôm e ra phường nộp thuế đất, có 1 ông cũng nộp thuế đất và 1 số lệ phí, khi mẹ ông ấy còn sống, tỉnh táo tặng đích danh ông ấy, thì là của riêng ông ấy. Thấy bảo là cho, tặng riêng, không phải mua thì là riêng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vợ chồng có được lâp thỏa thuân ( hợp đồng) có công chứng phân chia riêng rẽ về tài sản ( trước hoặc sau khi đăng ký kết hôn) của mỗi người được không nhỉ?

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng có được lâp thỏa thuân ( hợp đồng) có công chứng phân chia riêng rẽ về tài sản ( trước hoặc sau khi đăng ký kết hôn) của mỗi người được không nhỉ?
Nhiều ông tỷ phú lấy vợ 2, vợ 3 là phải làm hợp đồng hôn nhân trước, trong đó có điều khoản về tài sản riêng đó cụ. Như Trinh mà lấy Hoàng Kiều thì cũng chả moi được 1 cắc của ổng :))

Còn trong trường hợp vợ chồng lấy nhau từ thuở hàn vi, chồng kinh doanh thành đạt thì vợ vẫn được hưởng. Như chủ tịch của Amazon là điển hình , ly hôn xong bà vợ ẵm mấy chục tỷ đô đó cụ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhiều ông tỷ phú lấy vợ 2, vợ 3 là phải làm hợp đồng hôn nhân trước, trong đó có điều khoản về tài sản riêng đó cụ. Như Trinh mà lấy Hoàng Kiều thì cũng chả moi được 1 cắc của ổng :))

Còn trong trường hợp vợ chồng lấy nhau từ thuở hàn vi, chồng kinh doanh thành đạt thì vợ vẫn được hưởng. Như chủ tịch của Amazon là điển hình , ly hôn xong bà vợ ẵm mấy chục tỷ đô đó cụ.
Làm hợp đồng phân chia tài sản sau hôn nhân có được không cụ?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Fun tý, 1 nhà cho thuê 20 củ, 1 nhà 110m xây 85m x 4 tầng, đều trung tâm HN, đủ ăn ngủ nghỉ không cụ :)) trừ khi con em nó lại phá quá, còn ko thì chả có gì phải lo
Ối giời, nếu cứ ăn cơm rau nói chuyện thế giới thì chả ai bị bắt vì mấy chục tỷ khi nhà đã có vài trăm tỷ cả.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
1. Văn phòng công chứng yêu cầu bố, mẹ cháu cùng có mặt để xác minh xem căn nhà có thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
2. Bố, mẹ cháu nói là cùng ký tên vào hợp đồng công chứng là xong thôi, cần gì xác minh.
Đọc đến chỗ này thì phát hiện ra bệnh ngộ chữ. Bố khỉ nhiều khi cứ tưởng nói chữ giống sách với biết nhiều là hay mà không phải thế.

BKG

Xe tăng
Đàn ông OF xấu tính, hẹp hòi quá đi, người ta nhờ tư vấn, không biết thì im, đằng này cứ lèm bèm, bỉ bôi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Làm hợp đồng phân chia tài sản sau hôn nhân có được không cụ?
Cụ ra công chứng họ làm cho cái văn bản xác nhận tài sản riêng/chung tùy vào mục và mức độ đồng thuận của cả 2 vợ chồng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đọc đến chỗ này thì phát hiện ra bệnh ngộ chữ. Bố khỉ nhiều khi cứ tưởng nói chữ giống sách với biết nhiều là hay mà không phải thế.
1. Cháu có thói quen viết đầy đủ và chi tiết.
2. Nếu bác cho đó là “ngộ chữ” thì tuỳ bác thôi, chả quan trọng với cháu.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.
Cái khoản 4 điều 44 này chỉ là trên lý thuyết thôi, thực tế là rất khó hoặc rất hiếm xảy ra. Cái việc xác định hoa lợi , lợi tức từ tài sản riêng là nguồn sống duy nhất của gia đình nó chỉ mang tính tương đối, nhiều khi công chứng họ sẽ xử lý theo cách khác. Chẳng hạn xem vợ/ chồng làm nghề gì?Thu nhập của người có tài sản riêng đó có đủ nuôi cả gia đình không? Hoặc công chứng sẽ yêu cầu người có tài sản riêng đó chứng minh và làm cam kết có nguồn thu nhập khác đủ nuôi sống gia đình ngoài tài sản riêng đó, chứ không cần phải gọi đầy đủ cả 2 vợ chồng lên xác minh. Vì trong nhiều trường hợp nhạy cảm vợ/chồng không muốn người kia biết mình có tài sản riêng là những gì , và công chứng hoàn toàn có thể làm được điều đó.

1. Văn phòng công chứng yêu cầu bố, mẹ cháu cùng có mặt để xác minh xem căn nhà có thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 44, khoản 4, Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
2. Bố, mẹ cháu nói là cùng ký tên vào hợp đồng công chứng là xong thôi, cần gì xác minh.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái khoản 4 điều 44 này chỉ là trên lý thuyết thôi, thực tế là rất khó hoặc rất hiếm xảy ra. Cái việc xác định hoa lợi , lợi tức từ tài sản riêng là nguồn sống duy nhất của gia đình nó chỉ mang tính tương đối, nhiều khi công chứng họ sẽ xử lý theo cách khác. Chẳng hạn xem vợ/ chồng làm nghề gì?Thu nhập của người có tài sản riêng đó có đủ nuôi cả gia đình không? Hoặc công chứng sẽ yêu cầu người có tài sản riêng đó chứng minh và làm cam kết có nguồn thu nhập khác đủ nuôi sống gia đình ngoài tài sản riêng đó, chứ không cần phải gọi đầy đủ cả 2 vợ chồng lên xác minh. Vì trong nhiều trường hợp nhạy cảm vợ/chồng không muốn người kia biết mình có tài sản riêng là những gì , và công chứng hoàn toàn có thể làm được điều đó.
Bác có thể giới thiệu văn phòng công chứng nào làm việc có “tâm” như bác nói không ạ ? Cháu chưa có nhu cầu bây giờ, nhưng có thể tương lai sẽ cần. Cảm ơn bác.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Bác có thể giới thiệu văn phòng công chứng nào làm việc có “tâm” như bác nói không ạ ? Cháu chưa có nhu cầu bây giờ, nhưng có thể tương lai sẽ cần. Cảm ơn bác.
Công chứng cũng chỉ là dịch vụ, đã là dịch vụ thì đảm bảo quyền lợi và yêu cầu của khách hàng là trên nhất. Nên bạn yên tâm là như vậy.
Mình thấy bạn còn trẻ, không biết thực tế bạn va chạm, làm việc ở VN đến đâu.. nhưng những comment trên này của bạn mình không thấy có tính cầu thị , chủ yếu là tranh luận kiểu hơn thua, thể hiện kiến thức trên lý thuyết.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Công chứng cũng chỉ là dịch vụ, đã là dịch vụ thì đảm bảo quyền lợi và yêu cầu của khách hàng là trên nhất. Nên bạn yên tâm là như vậy.
Mình thấy bạn còn trẻ, không biết thực tế bạn va chạm, làm việc ở VN đến đâu.. nhưng những comment trên này của bạn mình không thấy có tính cầu thị , chủ yếu là tranh luận kiểu hơn thua, thể hiện kiến thức trên lý thuyết.
1. Cháu chỉ xin địa chỉ, nếu bác biết thì trả lời, chỉ đơn giản vậy thôi, và cháu đã cảm ơn bác cẩn thận.
2. Vậy mà bác chuyển hướng ngay thành “tranh luận hơn thua” ?