[Funland] Bỏ cấp phép phổ biến ca khúc trước 1975

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu ý cụ? Do cụ viết không rõ nghĩa, hoặc là do cụ đặt sai dấu câu.

Em trích trên wiki:

Như vậy bài hát Tiến quân ca là nhiệm vụ đầu tiên của Nhạc sĩ, đã là nhiệm vụ thì là quyền thuộc về Nhà nước, nhạc sĩ chỉ là người đứng tên tác giả thôi.

Cụ mới là người cần đọc lại kỹ khi phán xét người khác vừa vội vàng vừa stupid.

PS. Em thêm một chút thông tin bên ngoài: theo công ước Berne về quyền tác giả tác phẩm thì quyền thuộc về tác giả và kéo dài 50 năm sau khi tác giả mất, sau thời gian đó thì sẽ là của chung.
Cụ đọc kỹ lại xem e có thừa chữ sai chấm nào ko? Theo quy định thì phải "xin" để nhạc Văn Cao được phổ biến trong biểu diễn. Nhưng gia đình Văn Cao không "xin". Ý chảnh là: các bạn cần Văn Cao chứ Văn Cao cần gì các bạn mà phải xin?

Đó là quan điểm các con Văn Cao, còn vợ Văn Cao quan điểm khác, thôi thì nhún nhường.

Nhưng theo luật thừa kế (Văn Cao ko để lại di chúc) nên cả vợ và con đều là thừa kế bậc 1 nên cả băng vợ con phải thỏa hiệp.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
họi trẩu nghe rap cụ ơi
Có một sự thật đau nòng nà, hội trẻ trâu nghe nhạc thời trang và ứ thích cùng sóng với hội quá lứa (cùng nghe thì quê quá, già quá, không cool). :D

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn sa vào lập luận 1 chiều. Việc cụ Phước ở MB thế nào ko liên quan đếnVNCH. Chỉ cần biết cụ đã gửi thư phản đối ko chỉ 1 lần là đủ.

Cụ Phước phản đối ko phải đòi bản quyền mà ko cho VNCH sử dụng bài hát của cụ.

Quốc ca là bài hát thiêng liêng nhất của quốc gia. Ít nhất về mặt hình thức nó phải có sự đồng thuận với t giả.

Còn vụ cụ Hoàng Giác thì tôi đã từng nói chuyện với con cụ nên tôi biết. Cụ Giác ko tham gia Nhân văn giai phẩm cũng ko bị đánh tư sản mà bị đì chính xâc vì bài Ngày về đc lấy làm nhạc hiệu chiêu hồi.

Thơ Xuân diệu Huy Cận vv phổ biến ở MN mà các cụ ko làm sao vì nó chỉ đc dùng cho mục đích dân sự, còn động đến quân sự chiêu hồi là khác ngay. Cụ Vũ Cao cũng từng bị gọi lên về vụ VNCH phổ nhạc Núi Đôi mặc dù cụ ko biết gì về vụ đó.
Chị lại tiếp tục tung hỏa mù!
Đoàn Chuẩn, Từ Linh, Văn Cao, v.v.... bài nào dính đến quân đội vs nhạc hiệu chiêu hồi? Đặng Thế Phong mất từ 1942 dính dáng gì đến VNCH với chiêu hồi?
Cụ LHP thì nói dồi, lđ bảo sao cụ ấy phải làm thế thôi, huống chi bài đó được viết ra từ trước khi cụ LHP gia nhập abc. Tiền lệ dùng bài của "đối thủ" làm quốc ca thì có lâu dồi, chính là La Marseillaise (Tác giả Quốc ca Pháp là viên sĩ quan bảo hoàng Rouget de Lisle).

Trong SG thì cứ văn học nghệ thuật có giá trị là được lưu hành phổ biến cho người dân thưởng thức, chị lại dùng quan niệm thước đo lý lịch cửu tộc của xxx ra làm kim chỉ nam cho mọi thứ thì hàng chụy dồi.

Thơ tiền chiến của Thế Lữ vẫn được giảng dậy và lưu truyền ở Miền Nam trước 1975 cùng với những tập Điêu Tàn (1937) của Chế Lan Viên; Thơ Thơ (1938) của Xuân Diệu; Tiếng Thu (1939) của Lưu Trọng Lư; Lửa Thiêng (1940) của Huy Cận; Cô Hái Mơ (1939), Chân Quê (1940) và Lỡ Bước Sang Ngang (1940) của Nguyễn Bính…

Các nhà văn ở lại Miền Bắc có tác phẩm xuất bản thời tiền chiến vẫn được dân Miền Nam dành cho một chỗ đứng xứng đáng trên văn đàn, như Nguyên Hồng với Bỉ Vỏ (1937); Nam Cao với Chí Phèo (1941); Tô Hoài với Dế Mèn Phiêu Lưu Kí (1941) và O Chuột (1942) hay Nguyễn Tuân với Vang Bóng Một Thời (1940) và Chiếc Lư Đồng Mắt Cua (1941)…

Riêng về loại nhạc tiền chiến của các tác giả ở lại Miền Bắc lại càng được dân chúng Miền Nam yêu mến đặc biệt, như Văn Cao với Buồn Tàn Thu (1939), Thiên Thai (1941), Bến Xuân (1942), Trương Chi (1943); Hoàng Qúy với Cô Láng Giềng (1942-43); rồi Tô Vũ với Em Đến Thăm Anh Một Chiều Mưa (1947); Nguyễn Văn Tý với Dư Âm hoặc Canh Thân với Cô Hàng Cà Phê, Khúc Ca Mùa Hè, Anh Còn Cây Đàn…

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì là cụ đã hiểu sai.
Cụ đọc lại còm trên của em nhé, đoạn giữa: việc viết bài là Nhiệm vụ đầu tiên, như vậy quyền thuộc về Nhà nước. Nhạc sĩ Văn Cao chỉ là người đứng tên tác giả. Nên GĐ cụ Văn Cao cũng không phải xin phép như cụ nói. Nhà nước mình có thể trả tiền nhưng không phải trả tiền bản quyền, mà chỉ là trả tiền cho tác giả (hoặc hình thức khen tặng huân huy chương gì đó).
À e quên nói thêm, đó là ý em nói các bài khác ko phải bài Tiến Quân Ca. Như Thiên Thai chẳng hạn, gia đình chưa bao giờ xin.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Lắc não lại mà đọc luật bản quyền tác giả đi chụy, chị dốt cũng phải để phần cho bạn bè chị tí chứ.

Còn hoàn cảnh ra đời của Tiến quân ca Văn Cao thì đây, chả có liên cuan gì đến ông nào bà nào trả lương trả lậu nhá:

Văn Cao viết bài hát đó trong nhiều ngày tại căn gác số 45 Nguyễn Thượng Hiền. Ông có viết lại trong một ghi chép tháng 7 năm 1976 như sau: "...Tôi chỉ đang làm một bài hát. Tôi chưa được biết chiến khu, chỉ biết những con đường Phố Ga, đường Hàng Bông, đường Bờ Hồ theo thói quen tôi đi. Tôi chưa gặp các chiến sĩ cách mạng của chúng ta, trong khóa quân chính đầu tiên ấy, và biết họ hát như thế nào. Ở đây đang nghĩ cách viết một bài hát thật giản dị cho họ có thể hát được..."
Ba que thì miễn bàn nha!

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu ý cụ? Do cụ viết không rõ nghĩa, hoặc là do cụ đặt sai dấu câu.
Em trích trên wiki:
Như vậy bài hát Tiến quân ca là nhiệm vụ đầu tiên của Nhạc sĩ, đã là nhiệm vụ thì là quyền thuộc về Nhà nước, nhạc sĩ chỉ là người đứng tên tác giả thôi.
Cụ mới là người cần đọc lại kỹ khi phán xét người khác vừa vội vàng vừa stupid.
PS. Em thêm một chút thông tin bên ngoài: theo công ước Berne về quyền tác giả tác phẩm thì quyền thuộc về tác giả và kéo dài 50 năm sau khi tác giả mất, sau thời gian đó thì sẽ là của chung.
Vậy thì là cụ đã hiểu sai.
Cụ đọc lại còm trên của em nhé, đoạn giữa: việc viết bài là Nhiệm vụ đầu tiên, như vậy quyền thuộc về Nhà nước. Nhạc sĩ Văn Cao chỉ là người đứng tên tác giả. Nên GĐ cụ Văn Cao cũng không phải xin phép như cụ nói. Nhà nước mình có thể trả tiền nhưng không phải trả tiền bản quyền, mà chỉ là trả tiền cho tác giả (hoặc hình thức khen tặng huân huy chương gì đó).
Nhiệm vụ nào? Văn bản đâu?

Chính lời cụ Văn Cao:
Văn Cao viết bài hát đó trong nhiều ngày tại căn gác số 45 Nguyễn Thượng Hiền. Ông có viết lại trong một ghi chép tháng 7 năm 1976 như sau: "...Tôi chỉ đang làm một bài hát. Tôi chưa được biết chiến khu, chỉ biết những con đường Phố Ga, đường Hàng Bông, đường Bờ Hồ theo thói quen tôi đi. Tôi chưa gặp các chiến sĩ cách mạng của chúng ta, trong khóa quân chính đầu tiên ấy, và biết họ hát như thế nào. Ở đây đang nghĩ cách viết một bài hát thật giản dị cho họ có thể hát được...".

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Đoàn Chuẩn, Từ Linh, Văn Cao, v.v.... bài nào dính đến quân đội vs nhạc hiệu chiêu hồi? Đặng Thế Phong mất từ 1942 dính dáng gì đến VNCH với chiêu hồi?
Cụ LHP thì nói dồi, lđ bảo sao cụ ấy phải làm thế thôi, huống chi bài đó được viết ra từ trước khi cụ LHP gia nhập abc. Tiền lệ dùng bài của "đối thủ" làm quốc ca thì có lâu dồi, chính là La Marseillaise (Tác giả Quốc ca Pháp là viên sĩ quan bảo hoàng Rouget de Lisle).

Trong SG thì cứ văn học nghệ thuật có giá trị là được lưu hành phổ biến cho người dân thưởng thức, chị lại dùng quan niệm thước đo lý lịch cửu tộc của xxx ra làm kim chỉ nam cho mọi thứ thì hàng chụy dồi.

Thơ tiền chiến của Thế Lữ vẫn được giảng dậy và lưu truyền ở Miền Nam trước 1975 cùng với những tập Điêu Tàn (1937) của Chế Lan Viên; Thơ Thơ (1938) của Xuân Diệu; Tiếng Thu (1939) của Lưu Trọng Lư; Lửa Thiêng (1940) của Huy Cận; Cô Hái Mơ (1939), Chân Quê (1940) và Lỡ Bước Sang Ngang (1940) của Nguyễn Bính…

Các nhà văn ở lại Miền Bắc có tác phẩm xuất bản thời tiền chiến vẫn được dân Miền Nam dành cho một chỗ đứng xứng đáng trên văn đàn, như Nguyên Hồng với Bỉ Vỏ (1937); Nam Cao với Chí Phèo (1941); Tô Hoài với Dế Mèn Phiêu Lưu Kí (1941) và O Chuột (1942) hay Nguyễn Tuân với Vang Bóng Một Thời (1940) và Chiếc Lư Đồng Mắt Cua (1941)…

Riêng về loại nhạc tiền chiến của các tác giả ở lại Miền Bắc lại càng được dân chúng Miền Nam yêu mến đặc biệt, như Văn Cao với Buồn Tàn Thu (1939), Thiên Thai (1941), Bến Xuân (1942), Trương Chi (1943); Hoàng Qúy với Cô Láng Giềng (1942-43); rồi Tô Vũ với Em Đến Thăm Anh Một Chiều Mưa (1947); Nguyễn Văn Tý với Dư Âm hoặc Canh Thân với Cô Hàng Cà Phê, Khúc Ca Mùa Hè, Anh Còn Cây Đàn…
Nhảm lờ ! Rouget de Lisle có viết thư phản đối việc chọn bài Marseillaise làm quốc ca Pháp đâu.

LHP phản đối mấy lần. Dù có do cấp trên bảo chăng nữa thì chính thức và giấy trắng mực đen vẫn là ông viết.

Về độ trơ trẽn và mặt dày thì ngụy và hậu duệ nhận số 2 đố ai dám nhận số 1.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện Văn Cao "xin" thú vị lắm cụ Aug à. E nghe nói vì gia đình Văn Cao ko xin, nên "chơi chiêu" 1 ông ất ơ Văn Chung "xin" cho mấy tác phẩm của Văn Cao. Pha đánh võng này siêu hài hước, và cũng thú vị như Maradona lừa bóng.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhảm lờ ! Rouget de Lisle có viết thư phản đối việc chọn bài Marseillaise làm quốc ca Pháp đâu.
LHP phản đối mấy lần. Dù có do cấp trên bảo chăng nữa thì chính thức và giấy trắng mực đen vẫn là ông viết.
Thời đó con cái còn bị cưỡng ép viết giấy tố cha mẹ, từ cha mẹ ruột được cơ mà.
Đến giấy tờ giá trị chứng nhận sở hữu nhà cửa, điền thổ còn bị quẳng vào sọt rác thì mấy cái giấy ất ơ khác chả có ý nghĩa gì.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Cụ sai rồi khi Lục quân pháp chia 2 thì Rouget de Lisle đi theo quân cách mạng (Lục quân sông Rihne) đánh nhau với các chế độ bảo hoàng khắp châu Âu - tuyên chiến Áo, Phổ. Nên La Marseillaise là 1 bài cách mạng, của 1 tác giả cách mạng, ko phải bảo hoàng.

Napoleon trên con đường chiếm quyền (quân cách mạng) thì dùng La Marseillaise, đến khi lên làm vua (Napoleon I) thì bỏ La Marseillaise. Mãi sau này team Xã hội mới dùng lại La Marseillaise cho đến nay.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
GIờ có truy trả bản quyền cho gia đình bác í trong suốt mấy chục năm ko cụ?
Gia đình (thừa kế) "hiến tặng" rồi cụ, free of charge. Tâm nguyện cụ Văn Cao cũng là hiến rồi, chỉ là kêu ô Phó Đức Phương "dùng chiêu" đòi tiền bản quyền (2015) cho lễ hiến (2016) nó trang trọng thôi, vớt thêm được cái huân chương và bằng khen cũng đáng :D . Người ta cần danh (sự thừa nhận), không cần lợi.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Cụ hỏi thiệt bụng Lưu Hữu Phước xem cụ Phước có sướng âm ỉ trong bụng ko? Còn đương nhiên phải viết văn bản phản đối rồi. Cụ Phước này vừa giỏi vừa khôn, cao thủ, chứ ko như cụ Cao - chết trước bình minh.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi thiệt bụng Lưu Hữu Phước xem cụ Phước có sướng âm ỉ trong bụng ko? Còn đương nhiên phải viết văn bản phản đối rồi. Cụ Phước này vừa giỏi vừa khôn, cao thủ, chứ ko như cụ Cao - chết trước bình minh.
Sướng hay không thì ta cũng đang dùng cảm nhận của cá nhân chính chúng ta để oánh giá thôi!
Còn về phía VNCH đã dùng của người ta không xin phép rồi, đến ngay cả khi người ta phản đối rồi mà vẫn cố dùng được thì quả thật quá mặt dày.!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Sướng hay không thì ta cũng đang dùng cảm nhận của cá nhân chính chúng ta để oánh giá thôi!
Còn về phía VNCH đã dùng của người ta không xin phép rồi, đến ngay cả khi người ta phản đối rồi mà vẫn cố dùng được thì quả thật quá mặt dày.!
À e chỉ nói về quan hệ tác giả - tác phẩm thôi. Còn chuyện VNCH dùng tác phẩm đó thế nào thì e ko rành.

Hình như người chọn Thanh Niên Hành Khúc là Bảo Đại / Nguyễn Văn Xuân, ko biết khi đó có xin ý kiến tác giả và trả bản quyền cho LHP ko :D

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi khi Lục quân pháp chia 2 thì Rouget de Lisle đi theo quân cách mạng (Lục quân sông Rihne) đánh nhau với các chế độ bảo hoàng khắp châu Âu - tuyên chiến Áo, Phổ. Nên La Marseillaise là 1 bài cách mạng, của 1 tác giả cách mạng, ko phải bảo hoàng.
Napoleon trên con đường chiếm quyền (quân cách mạng) thì dùng La Marseillaise, đến khi lên làm vua (Napoleon I) thì bỏ La Marseillaise. Mãi sau này team Xã hội mới dùng lại La Marseillaise cho đến nay.
Xuất xứ bài Chant de guerre pour l'armée du Rhin( 1792) là 1 ca khúc động viên tinh thần quân Pháp chống quân xâm lược Áo-Phổ chứ ko phải bài phục vụ "cách mạng" !.
Sau này tên bài mới đổi thành La Marseillaise, 1795 mới lần đầu trở thành quốc ca Pháp.

Còn tác giả của nó Rouget de Lisle là 1 người bảo hoàng, từ chối tuyên thệ trung thành với hiến pháp của phe cách mạng và suýt bị phe cách mạng xử tử!
He enlisted into the army as an engineer and attained the rank of captain. A royalist, like his father, he refused to take the oath of allegiance to the new constitution.[1] Rouget de Lisle was cashiered and thrown into prison in 1793, narrowly escaping the guillotine.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Bài đó được thông qua làm quốc ca từ thời Quốc gia VN lận (cụ Tứ Vô Lượng ở trên có nhắc đến).
Thời chiến tranh thì mọi chuyện đều có thể xảy ra, đến văn bản quốc tế các bên đều ký phân định giới tuyến rồi mà nta còn còn biến nó thành tờ giấy lộn nói gì mấy bài hát cổ động.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Chính thế, phản đối thì cứ phản đối theo lệnh trên, sướng âm ỉ thì để trọng bụng, hở ra thì mất đầu à, còn vợ dại con thơ nữa chứ. Cụ Văn Cao cũng rứa thôi, sau này muốn sửa lại giai điệu, ca từ bài của mình có được đâu.
Mối quan hệ nghệ sĩ vs chính quyền luôn là như vậy, từ thời Mozart đã thế, nghệ thuật mà bị đưa vào 9chị là mệt lắm.