[Funland] Bỏ cấp phép phổ biến ca khúc trước 1975

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi. Hội trẻ nó nghe được tất đấy, nhưng chả muốn giống hội quá lứa, và chúng có trào lưu của giới trẻ và cũng nên thế, trẻ phải cháy phừng phừng dù có khét tý hehe.
Cụ không nên oánh võng mấy bài Lý với dòng bôdêdô trước 75 gọi nôm na là nhạc vàng nhé cụ.
:D đánh võng gì đâu? chỉ là e vẫn trẻ con và vẫn nghe đủ loại nhạc trẻ. Cả trendy dễ nghe Để mị nói cho mà nghe, pop trẻ, dân ca trẻ và các thể loại kỳ dị như metal, indie

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi. Hội trẻ nó nghe được tất đấy, nhưng chả muốn giống hội quá lứa, và chúng có trào lưu của giới trẻ và cũng nên thế, trẻ phải cháy phừng phừng dù có khét tý hehe.
Cụ không nên oánh võng mấy bài Lý với dòng bôdêdô trước 75 gọi nôm na là nhạc vàng nhé cụ.
Trẻ già gì thích nghe gì mặc xác người ta, miễn đừng có cấm đoán vì sợ sệt, đến bài hát cũng phải nghe theo chỉ đạo, định hướng thì sống ko bằng chết.

hd-vt

Xe container
:D đánh võng gì đâu? chỉ là e vẫn trẻ con và vẫn nghe đủ loại nhạc trẻ. Cả trendy dễ nghe Để mị nói cho mà nghe, pop trẻ, dân ca trẻ và các thể loại kỳ dị như metal, indie
Còn đây nghe đủ thứ, nhiều khi phải mở nhỏ đủ nghe, sợ bị chấm điểm cho đi chợ...mát. :D

hd-vt

Xe container
Trẻ già gì thích nghe gì mặc xác người ta, miễn đừng có cấm đoán vì sợ sệt, đến bài hát cũng phải nghe theo chỉ đạo, định hướng thì sống ko bằng chết.
Không cho nghe nhạc mà chết thì...tẩu đấy cụ. :D
Em chỉ nói về nghe nhạc thế nào thôi, không quan tâm cấm hay không...vì nghe suốt ấy mà, có biết cấm cản gì đâu. :D

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Không cho nghe nhạc mà chết thì...tẩu đấy cụ. :D
Em chỉ nói về nghe nhạc thế nào thôi, không quan tâm cấm hay không...vì nghe suốt ấy mà, có biết cấm cản gì đâu. :D
Chị ko hiểu câu sống ko bằng chết à.
Giờ cấm chị 20 năm ko được nghe nhạc xem chị sống ko bằng chết dc mấy năm.
Ngược lại cưỡng bức phải nhồi nhét nghe thứ mình ko thích thì cũng ngộ độc tâm thần!

hd-vt

Xe container
Ngược lại cưỡng bức phải nhồi nhét nghe thứ mình ko thích thì cũng ngộ độc tâm thần!
Em nghe tuốt những gì mình thích, không giống cụ và cũng chả ai cấm nghe, từ hồi sau giải phóng nhé. Thôi dừng ở đây cụ nhé.

rachfan

Xe container
Có vẻ cụ hơi quá khích đới. Nghe nhạc MN trước 1975 không bị cấm từ lâu lắm rồi. Cách đây cả 20 năm mấy nhà xung quanh tôi suốt ngày mở băng PBN, Asia có ai bảo gì đâu.

Cái bây giờ vẫn bị cấm, không phải là nghe mà là biểu diễn sống trên sân khấu có khán giả.

Còn sân khấu quay video thì vẫn tự do như thường. Chị em Phương Anh - Phương Ý dàn dựng clip hát nhạc lính VNCH đầy trên YouTube cũng có sao đâu.

Cụ chú ý rằng hai cô cháu này vẫn đang sống tại VN và đang đi hát bình thường.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ cụ hơi quá khích đới. Nghe nhạc MN trước 1975 không bị cấm từ lâu lắm rồi. Cách đây cả 20 năm mấy nhà xung quanh tôi suốt ngày mở băng PBN, Asia có ai bảo gì đâu.
Cái bây giờ vẫn bị cấm, không phải là nghe mà là biểu diễn sống trên sân khấu có khán giả.
Còn sân khấu quay video thì vẫn tự do như thường. Chị em Phương Anh - Phương Ý dàn dựng clip hát nhạc lính VNCH đầy trên YouTube cũng có sao đâu.
Tôi chả nghe mấy cái nhạc chị bốt trên, nhưng tôi thấy nó chả có gì phải cấm vs đoán cả. Cấm đoán là thể hiện sự GATO bất lực thôi!
Chị là cảng ziên thì có đóng cửa nghe thì vẫn mang tiếng vụng trộm, nghe đài địch nhe.
2 chị em zì đó mà hát nhạc lính, bình thường ko sao, lúc hứng lên sẵn sàng bị lôi ra vặt vs hành.

Porsche 911

Xe container

Thần tượng của em. Phương Anh

• Vodka
Reactions: Aug

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Mất thời gian để nói với cụ quá nhỉ. Đoạn này cụ đọc lại câu đầu: "Tôi chỉ đang làm một bài hát". Và câu cuối "Ở đây đang nghĩ cách viết một bài hát thật giản dị cho họ có thể hát được"...
Nghĩa là ông đang làm một cái công việc là viết 1 bài hát thật giản dị cho "họ" có thể hát được. Họ là ai? là toàn dân đấy. Có nhiệm vụ, có much tiêu, chứ có phải tôi thích thì tôi tự viết theo cảm hứng đâu.

Cụ đọc thêm ở đây, có đoạn viết rất rõ về nhiệm vụ này
.
Hơ hơ, chị đưa mấy cái link lều lá cải vẽ hiêu vẽ vượn ra làm trò hề à.
Tôi chỉ đọc cái tự tác giả VC viết thôi. Cuối câu VC nói ổng viết "cho họ" thì sao? Ổng thích viết cho ai là quyền của ổng, sao lại vơ vào thành "nhiệm vụ" của ai đó GIAO cho ổng? Nếu quả có cái "nhiệm vụ" đó thì văn bản đâu?

Giờ ổng hứng lên thích viết 1 ca khúc cho 1 bà A hát, chị cũng bảo bà A "giao nhiệm vụ" cho ổng viết rồi có toàn quyền sử dụng bài hát đó khỏi cần xin phép, trả bản quyền tp cho ổng hả? ;))

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Còn cụ em thì chả có bằng chứng gì, trích dẫn lời tác giả thì đọc không kỹ, và ngang nữa :D
Trích dẫn ông VC viết rành rành ra đây chị còn muốn nhét thêm chữ "giao nhiệm vụ" vào thì cũng đến ạ chị!

Văn Cao viết bài hát đó trong nhiều ngày tại căn gác số 45 Nguyễn Thượng Hiền. Ông có viết lại trong một ghi chép tháng 7 năm 1976 như sau: "...Tôi chỉ đang làm một bài hát. Tôi chưa được biết chiến khu, chỉ biết những con đường Phố Ga, đường Hàng Bông, đường Bờ Hồ theo thói quen tôi đi. Tôi chưa gặp các chiến sĩ cách mạng của chúng ta, trong khóa quân chính đầu tiên ấy, và biết họ hát như thế nào..."

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ở léo đâu chả định hướng, thử qua Tây biểu diễn mấy bài tuyên truyền phát xít Đức xem nó có gô cổ hưm

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Ở léo đâu chả định hướng, thử qua Tây biểu diễn mấy bài tuyên truyền phát xít Đức xem nó có gô cổ hưm
Phát xít và 1 số nhân vật gây ra họa diệt chủng là thứ cả nhân loại lên án nhe chị, chị ăn gì mà dốt sử thế! =))

rachfan

Xe container
Tôi chả nghe mấy cái nhạc chị bốt trên, nhưng tôi thấy nó chả có gì phải cấm vs đoán cả. Cấm đoán là thể hiện sự GATO bất lực thôi!
Chị là cảng ziên thì có đóng cửa nghe thì vẫn mang tiếng vụng trộm, nghe đài địch nhe.
2 chị em zì đó mà hát nhạc lính, bình thường ko sao, lúc hứng lên sẵn sàng bị lôi ra vặt vs hành.
Cụ cứ ngang ngang quẩn quanh sao đó.

Việc 1 chế độ cấm tuyên truyền cho chế độ đối địch là khá bình thường. Không nhà nước nào cho phép biểu diễn công khai những bài hát cố vũ cho việc giết binh lính của mình cả. Không có chuyện GATO hay bất lực gì ở đây.

Hai chị em gì đó và còn nhiều ca sĩ khác hát nhạc lính VNCH trên YouTube bây giờ vẫn đi hát bình thường, cái cụ nói là "lúc hứng lên bị lôi ra vặt" hoàn toàn là suy đoán của cụ mà không có bằng chứng nào.

Bổ sung thêm mấy clip ca sĩ VN trong nước hát nhạc lính VNCH:

24 giờ phép (Trúc Phương):

Anh tiền tuyến em hậu phương

Cũng chẳng ai bị sao cả.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Việc 1 chế độ cấm tuyên truyền cho chế độ đối địch là khá bình thường. Không nhà nước nào cho phép biểu diễn công khai những bài hát cố vũ cho việc giết binh lính của mình cả. Không có chuyện GATO hay bất lực gì ở đây.

Hai chị em gì đó và còn nhiều ca sĩ khác hát nhạc lính VNCH trên YouTube bây giờ vẫn đi hát bình thường, cái cụ nói là "lúc hứng lên bị lôi ra vặt" hoàn toàn là suy đoán của cụ mà không có bằng chứng nào.

Bổ sung thêm mấy clip ca sĩ VN trong nước hát nhạc lính VNCH:

24 giờ phép (Trúc Phương):

Anh tiền tuyến em hậu phương

Cũng chẳng ai bị sao cả.
1. Chị chỉ tôi xem chỗ nào trong mấy bài trên là " cố vũ cho việc giết binh lính của mình" thế?
2. Giờ VN chỉ có 1 chế độ, lôi đâu ra "chế độ đối địch" để dọa ma thế?