[Funland] Bỏ cấp phép phổ biến ca khúc trước 1975

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tự đi lục lại các bài trả lời của LHP khi ông còn sống nhé.

Còn vịt ngan cọng hành :

1946-1954: Diệm sống bám vào Hồng Spellman lang thang ăn nhờ đậu tại mấy chủng viện HK. Rồi Bảo Đại bổ nhiệm làm thủ tướng: ai bầu Diệm hay đảng phái nào của Diệm được bầu? Cùng thời gian Nhu thất nghiệp ở Đà lạt, bà TLX phải bán nữ trang nuôi chồng con.

1955 Bảo Đại muốn thay Diệm bị Diệm bày trò trưng cầu để lật đổ. QH nào bầu Diệm?

1963 Minh lớn lật Diệm rồi đảo chính chỉnh lý liên miên rồi 1965 Thiệu lên, 1967 làm TT.

Toàn là ngụy của ngụy. Xuất phát điểm là anh vua vong quốc đã thoái vị đi đánh bạc hết tiền ở HK được Pháp kéo về cho cái ghế bù nhìn.
Thế mà bảo cuốc-hụi chọn?
May nhờ có cái ông thủ thư thất nghiệp ở Đà Lạt mới lưu được châu bản triều Nguyễn đó cụ. Cái gì người ta sai thì phê, cái gì ưu thì khen. Đừng định kiến.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
May nhờ có cái ông thủ thư thất nghiệp mới lưu được châu bản triều Nguyễn đó cụ. Cái gì người ta sai thì phê, cái gì ưu thì khen. Đừng định kến.
Chuyên môn của ổng em tôn trọng. Nhưng ý em nói là chả ai bầu ổng cũng như toàn bộ lãnh đạo vnch. Nghe tay hậu duệ vịt ngan bảo nhân dân lựa chọn muốn ói.

BTW giá như ổng chấp hành sự phân công của tổ chức về làm GĐ TVQG Tràng thi, HN thì cuộc đời anh em ổng đã không rơi vào bi kịch.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên môn của ổng em tôn trọng. Nhưng ý em nói là chả ai bầu ổng cũng như toàn bộ lãnh đạo vnch. Nghe tay hậu duệ vịt ngan bảo nhân dân lựa chọn muốn ói.

BTW giá như ổng chấp hành sự phân công của tổ chức về làm GĐ TVQG Tràng thi, HN thì cuộc đời anh em ổng đã không rơi vào bi kịch.
:D cũng ko biết đâu cụ. Thời thế thế thời ko có "nếu", "giá như". Cụ Hồ thuyết phục anh của ổng làm tể tướng mà còn té, thì báu gì cái chức lại ở Tràng Thi.

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
:D cũng ko biết đâu cụ. Thời thế thế thời ko có "nếu", "giá như". Cụ Hồ thuyết phục anh của ổng làm thủ tướmg mà còn té, thì báu gì cái chức lại ở Tràng Thi.
Vâng, anh ổng đã từng làm Thượng thư nên còn ham muốn chánh trị-phe phái. Chứ ổng ban đầu chỉ là dân chuyên môn đơn thuần thì đáng lẽ nên theo đúng nghề.

Ấy là em chém dựa trên công lao về ngành lưu trữ học của ổng.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, anh ổng đã từng làm Thượng thư nên còn ham muốn chánh trị-phe phái. Chứ ổng ban đầu chỉ là dân chuyên môn đơn thuần thì đáng lẽ nên theo đúng nghề.

Ấy là em chém dựa trên công lao về ngành lưu trữ học của ổng.
Ko hiểu được đẳng đó đâu cụ ạ, thăng từ thượng thư lên tể tướng mà chưa đủ phải làm vua cơ, vua mới lái được nước. Ông Cụ cũng được toại nguyện 100% dù giỏi vô tiền khoáng hậu?

Có điểm lạ là ko vợ, để e tìm các cụ ko vợ rồi hầu tiếp chuyện với các cụ. Hồi giáo nó nói cấm có sai: phụ nữ là nguồn gốc tội lỗi :D Các cụ ném đá nhau tiếp nhé, e đi tu hú đây :D

Chỉnh sửa cuối:

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Tự đi lục lại các bài trả lời của LHP khi ông còn sống nhé.

Còn vịt ngan cọng hành :

1946-1954: Diệm sống bám vào Hồng Spellman lang thang ăn nhờ đậu tại mấy chủng viện HK. Rồi Bảo Đại bổ nhiệm làm thủ tướng: ai bầu Diệm hay đảng phái nào của Diệm được bầu? Cùng thời gian Nhu thất nghiệp ở Đà lạt, bà TLX phải bán nữ trang nuôi chồng con.

1955 Bảo Đại muốn thay Diệm bị Diệm bày trò trưng cầu để lật đổ. QH nào bầu Diệm?

1963 Minh lớn lật Diệm rồi đảo chính chỉnh lý liên miên rồi 1965 Thiệu lên, 1967 làm TT.

Toàn là ngụy của ngụy. Xuất phát điểm là anh vua vong quốc đã thoái vị đi đánh bạc hết tiền ở HK được Pháp kéo về cho cái ghế bù nhìn.
Thế mà bảo cuốc-hụi chọn?
Túm lại chị chỉ toàn to còi vớ vỉn, văn bản ko có thì nín đi!
Còn bầu bán, ở đâu mà có bầu bán? C hó chê m èo lắm lông!

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]

Ông Văn Cao "chấp hành" đấy, rồi sao?

LeTai1979

Xe cút kít
Dân mình đc cái hay là càng cấm lại càng nghe, bỏ đi cho đc tiếng thơm. :D

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại 1 chế độ mà quốc ca còn đi ăn cắp thì chế độ đấy sụp đổ là đáng đời, phỏng? ;))

LeTai1979

Xe cút kít

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại 1 chế độ mà quốc ca còn đi ăn cắp thì chế độ đấy sụp đổ là đáng đời, phỏng? ;))
Thế gian này có gì là vĩnh cửu đâu, thành trì như LX còn có lúc sụp mà, chuyện bình thường.
QC là của dân làm sao mà ăn cắp dc, vớ vỉn.

trungduong2211

Xe điện
Mà nói chung nói nhạc vàng ủy mị hết cũng không đúng cụ ạ! Cũng có nhiều bài hùng hồn lắm chứ!
Chẳng hạn bài này nè!
Âm điệu rất hùng hồn đó cụ!
Thank cụ, bữa trước coi được bài Triệu con tim 1 tiếng nói này đã cười không nhặt được mồm. Phải nói ai đó chế được siêu phẩm thế náy quá ư là giỏi. Lên youtub tìm bài gốc mãi k ra. Giờ nhờ cụ biết thêm bài thứ 2 cùng thể loại kkk

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]

rachfan

Xe container
Hehe cụ ơi, nếu cụ đã lấy wiki để dẫn về Karajan và Furtwaengler thì tôi cũng trích wiki cho cụ:

"Thanh niên hành khúc: Bài hát chính thức của tổ chức Thanh niên Tiền phong. Sau này chính quyền Việt Nam Cộng hòa chỉnh lại ca từ và chọn bài này làm Quốc ca với tên Tiếng gọi công dân. Mặc dù bị Lưu Hữu Phước phản đối do sử dụng trái phép bài hát này, bài hát Tiếng gọi công dân vẫn được sử dụng rộng rãi tại Miền Nam Việt Nam cho tới ngày 30-04-1975." (wiki - Lưu Hữu Phước)

"Ngay từ năm 1949, nhạc sĩ Lưu Hữu Phước đã có đơn thư kịch liệt phản đối việc tác phẩm bị sử dụng trái phép, và sau này trong thời gian tập kết ngày Bắc đêm Nam, từ thủ đô Hà Nội, tiếng nói của nhạc sĩ trên làn sóng điện Đài Tiếng nói Việt Nam liên tục những lời nặng tiếng nhẹ bác bỏ kể cả giễu cợt này khác nhưng bài "Tiếng gọi thanh niên" của ông vẫn cứ bị đối phương sử dụng vào một mục đích khác! " (wiki - Thanh niên hành khúc)

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Hehe cụ ơi, nếu cụ đã lấy wiki để dẫn về Karajan và Furtwaengler thì tôi cũng trích wiki cho cụ:

"Thanh niên hành khúc: Bài hát chính thức của tổ chức Thanh niên Tiền phong. Sau này chính quyền Việt Nam Cộng hòa chỉnh lại ca từ và chọn bài này làm Quốc ca với tên Tiếng gọi công dân. Mặc dù bị Lưu Hữu Phước phản đối do sử dụng trái phép bài hát này, bài hát Tiếng gọi công dân vẫn được sử dụng rộng rãi tại Miền Nam Việt Nam cho tới ngày 30-04-1975." (wiki - Lưu Hữu Phước)

"Ngay từ năm 1949, nhạc sĩ Lưu Hữu Phước đã có đơn thư kịch liệt phản đối việc tác phẩm bị sử dụng trái phép, và sau này trong thời gian tập kết ngày Bắc đêm Nam, từ thủ đô Hà Nội, tiếng nói của nhạc sĩ trên làn sóng điện Đài Tiếng nói Việt Nam liên tục những lời nặng tiếng nhẹ bác bỏ kể cả giễu cợt này khác nhưng bài "Tiếng gọi thanh niên" của ông vẫn cứ bị đối phương sử dụng vào một mục đích khác! " (wiki - Thanh niên hành khúc)
Karajan vs Furtwängler tôi ko lấy nguồn Wiki như chị nhé.
Túm lại văn bản của cái ông viết bài hát quần chúng mà có thì chìa ra đây!

rachfan

Xe container
Karajan vs Furtwängler tôi ko lấy nguồn Wiki như chị nhé.
Túm lại văn bản của cái ông viết bài hát quần chúng mà có thì chìa ra đây!
Hehe cụ cùn quá rồi cụ ợ. Rất nhiều các tài liệu, kể cả của VNCH đều nói về chuyện cụ Phước phản đối VNCH lấy bài hát của mình làm Quốc ca mà cụ khăng khăng không tin thì tôi cũng ko có hứng nói chuyện với cụ nữa.

P.S: Tiếng Đức của tôi gần như tiếng Việt nên bàn về Đức với tôi, cụ chưa đủ tuổi đâu.

Chỉnh sửa cuối: