[Funland] Bình Tam Quốc - Mời các cụ

Hongnhanbacty

Xe máy
Chém với các cụ cái vậy.

KHổ thân nhà cháu, tuổi thơ mới học lớp 3 đã được đọc Tây Du Ký,rồi đến Tam quốc chí, Sử ký Tư Mã Thiên, Thủy hử, Nhạc phi diễn Nghĩa, Tiết Nhơn Quý...cả một tuổi thơ của cháu cứ đi đọc mấy cái tác phẩm Tàu này hic hic. Lúc nhỏ đọc truyện thì thích còn sử ký Tư Mã Thiên & Đông chu liệt quốc là đọc khó nuốt quá gì là Tề Hoàn Công, Sở trang công... loạn cào cào nhưng hồi đó sách truyện có thế thôi, đọc giết thời gian chứ biết làm gì. Lớn chút đọc Kim DUng, Cổ Long...rồi xem phim cũng toàn phim Tàu nên nhà cháu cực thích tiếng Tàu, sau này đi học đại học cũng lọ mọ học thêm tiếng Tàu.

Nói đến TQC thì lúc nhỏ cực thích KHổng Minh, sao anh ấy tài thế...ghét anh Trương Phi nhưng sau này lớn lên lại chuyển qua thích anh Tào Tháo mới hay chứ. Thấy anh Tào này anh hùng + gian hùng => mẫu đàn ông làm phụ nữ mê đây... nên mới lọ mọ đọc tìm hiểu lại anh Tào trong lịch sử mới thấy chú La QUán Trung này dìm hàng anh Tào và nâng bi anh Lưu Bị quá.

Giờ thì ghét Khựa nên nhà cháu k thèm đọc sách Khựa nữa, chuyển qua sách của Tây đọc cho nó phê các cụ ơi...

beomap2

Xe container
mời cụ chiêm ngưỡng thanh long đao của cụ Mạc Thái Tổ nhà mình http://www.baomoi.com/Hinh-anh-dai-long-dao-uy-vu-cua-vua-Dai-Viet/137/8852992.epi
Vâng, ngoài giỏi võ cụ Mạc còn có đầu óc chiến lược và trình cai quản đất nước, thời Mạc có nhiều chính sách tân tiến, tiếc rằng bị lịch sử dìm hàng quá, chẳng khác các nhân vật như Trần Thủ Độ hay Lê Long Đĩnh (Lê Ngọa Triều) bị lên án này nọ, nhiều quan điểm dìm hàng ghê gớm, thực tế thì nguợc lại.

Jinzin

Xe điện
Em thích ngũ hổ tướng quân nhất:
- Quan Vũ
- Trương Phi
- Triệu Vân
- Mã Siêu
- Hoàng Trung
Ở các phiên bản Tam quốc trước kia Tào Tháo ko "đáng yêu" như phiên bản mới nhất. Ở phiên bản này Tào được nhiều người ngưỡng mộ hơn - 1 nhân vật vừa có cái gian vừa có cái hùng.

Hoàng A Mã

Xe điện
Về mưu thì em khoái cụ Từ Thứ, cụ có hiếu với mẹ, dù về với Tào không dùng tài năng để giúp Tào. Về dũng thì em khoái hổ tướng Mã Siêu, anh hùng vô địch. :-w

Matizcoi

Xe cút kít
ặc ặc, cụ đọc ở đâu ra vụ Triệu Tử Long là hư cấu đấy. Triệu Tử Long hàng xịn 100% nhé.

Nói về đấu tướng thì, Quan Trường với Trương Phi hợp sức không thắng nổi Mã Siêu nhé, ko lẽ Mã Siêu khủng nhất? Mã Siêu từng làm Tào Tháo cắt râu mà chạy, Tháo nhìn Mã Siêu bèn nói : ngày nào thằng nhãi đó còn chạy nhong nhong ta còn chưa ngủ yên được. Thế mà từ khi Mã Siêu về với Lưu Bị thì đụt hẳn, kiểu dìm hàng :((
Em bảo Triệu Vân là nữ giả trai đấy, gần như tất cả những đức tính gì cụ khen anh í thì có cả ở một phụ nữ ....
Anh Bị anh í coi em Vân là hàng nóng, luôn cho bên mình tiện hầu hạ, võ giỏi tiện bảo vệ anh í khỏi thù địch, mệ, nhất anh Bị ....

AnhhoangSu

Xe điện
Hồi bé xem phim còn đc chứ lớn lên em ko đọc nổi cái 3 quốc này. Đọc văn kiếm-tiên hiệp quen rồi, sang thể loại tiểu thuyết thuật ngôn này đọc như nhai cơm sống vậy. Lời văn khô khan, toàn gạch đầu dòng đại ý, đối thoại đúng kiểu “dân hỏi bt zả lời“. Ít tả cảnh, tả tình nên dù xem phim có bối cảnh rộng, tâm trạng phức tạp nhưng đọc truyện thì cảm giác không gian hùng vĩ nó co lại còn tẹo, cảm xúc thì như gỗ đá.

Mình ghét nhất ông Quan Vũ vì toàn làm hỏng việc lớn

beomap2

Xe container
Em bảo Triệu Vân là nữ giả trai đấy, gần như tất cả những đức tính gì cụ khen anh í thì có cả ở một phụ nữ ....
Anh Bị anh í coi em Vân là hàng nóng, luôn cho bên mình tiện hầu hạ, võ giỏi tiện bảo vệ anh í khỏi thù địch, mệ, nhất anh Bị ....[/QUOTEdươiDuunnggs rồi đấy,

Đúng đấy, Triệu Tử Long là hàng sách tay của cụ Bị, vả lại theo cụ La thì có Ngũ Hổ, nhưng lịch sử đời đó chỉ có Quan, Trương, Mã, Hoàng là được phong Hầu, còn Triệu Tử Long không được phong, mà chỉ được coi là vệ sỹ.
Có nghi án Triệu Tử Long là nữ, xem link ở dưới
http://forum.soha.vn/threads/7040-Ho-tuong-thuong-son-Trieu-Tu-Long-la-con-gai.html

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Em chỉ hâm mộ mỗi Khổng Minh.

Cụ La tâng bốc Không Minh quá, sau này cụ La lại tâng bốc quân sư Ngô Dụng trong Thuỷ Hử cũng từng đó mẹo. Thực ra nhiều mẹo của Không Minh là được đạo trong Đông Chu Liệt Quốc, đó là các mẹo của Tôn Tẫn đã sài: Như mẹo Khổng Minh đoạt hàng vạn mũi tên trên thuyền, trước khi đánh Xích Bích. Lúc đánh Tư Mã Ý thì Khổng Minh có mẹo xây thêm bếp, làm trâu gỗ ngựa gỗ, phép rút đất, một mình gảy đàn tranh trên lầu thành...

kiendaydien

Xe buýt
Cụ La tâng bốc Không Minh quá, sau này cụ La lại tâng bốc quân sư Ngô Dụng trong Thuỷ Hử cũng từng đó mẹo. Thực ra nhiều mẹo của Không Minh là được đạo trong Đông Chu Liệt Quốc, đó là các mẹo của Tôn Tẫn đã sài: Như mẹo Khổng Minh đoạt hàng vạn mũi tên trên thuyền, trước khi đánh Xích Bích. Lúc đánh Tư Mã Ý thì Khổng Minh có mẹo xây thêm bếp, làm trâu gỗ ngựa gỗ, phép rút đất, một mình gảy đàn tranh trên lầu thành...
trâu gỗ ngựa gỗ là bản thiết kế của vợ cụ nhé . gọi nó là xe cút kít cho nhanh ,mấy ông khựa tự sướng kinh phết

carmasutra

Xe hơi
Tàu được cái giỏi phóng đại các nhận vật lịch sử thành huyền thoại để khuyếch trương thanh thế, văn hóa Tàu. Anh võ sĩ Nhất Long ngày xưa mà vào tay mấy nhà văn tàu thì cũng vào hàng ngũ hổ tướng rồi cũng nên, nhưng lại rơi vào tay anh Grotte của Mỹ nên mới bị knock-out.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Tàu được cái giỏi phóng đại các nhận vật lịch sử thành huyền thoại để khuyếch trương thanh thế, văn hóa Tàu. Anh võ sĩ Nhất Long ngày xưa mà vào tay mấy nhà văn tàu thì cũng vào hàng ngũ hổ tướng rồi cũng nên, nhưng lại rơi vào tay anh Grotte của Mỹ nên mới bị knock-out.
Cụ phán chuẩn đấy, người Tàu đúng là có cái tính hơi "quá hỏa", hay tâng bốc bản thân thái quá, đọc các tác phẩm của họ sẽ thấy được điều này, một dạng văn hóa gần như "lộng giả thành chân". Em cũng thuộc dạng nghiện tiểu thuyết Tàu từ nhỏ nhưng giờ em chuyển món khác rồi.

carmasutra

Xe hơi
Cụ phán chuẩn đấy, người Tàu đúng là có cái tính hơi "quá hỏa", hay tâng bốc bản thân thái quá, đọc các tác phẩm của họ sẽ thấy được điều này, một dạng văn hóa gần như "lộng giả thành chân". Em cũng thuộc dạng nghiện tiểu thuyết Tàu từ nhỏ nhưng giờ em chuyển món khác rồi.
Hồi xưa đọc thấy cũng được, nhưng càng ngẫm càng thấy không thật. Thà là hẳn thần thoại như Tây Du Ký, hoặc tưởng tượng như của Kim Dung còn đỡ.

dtrung

Xe điện
Em đồng ý cả cụ. Để mở đầu chủ đề lịch sử Việt Nam em xin đưa ra 02 câu hỏi cho các cụ tham gia dự đoán:

1. Ông bà cụ thân sinh ra anh hùng Lê Văn Tám tên là gì? Hiện đang ngụ ở phường nào tại TPHCM?
2. Khi lấy thân mình chèn pháo ở Điện Biên thì anh Tô Vĩnh Diện dặn dò gì cho đồng đội?
1. Anh hùng Lê Văn Tám chỉ có cha, không có mẹ. Cha LVT là cái ông nhà văn nào ý chưa nổi tiếng hay viết chuyện cho nhà sách Kim Đồng, ông ý thủ d...tinh thân ra LVT.
2. "D.m đồng chí nào đẩy tao... ", không kịp nói hết câu

(Câu trả lời số 1 mang tính chất lịch sử khách quan có thể dùng để tham dẫn, câu số 2 chỉ mang tính chất ********* trào phúng không nên trích dẫn, min mod có thể xóa nhưng đừng phạt).

Chỉnh sửa cuối:

raisomoon

Xe tăng
Em cũng thế, hồi nhỏ mê truyện tàu, bảo sao có câu mỉa Quân tử Tàu. Chả thế mà bộ truyện được đánh giá cao nhất của Kim Dung lại là về Vi Tiểu Bảo, vì nó gần và nó bựa so với thực tế của Tàu.

Còn ở thớt này hình như các cụ đang cãi nhau về view của truyện Tam Quốc Diễn Nghĩa của La Quán Trung với là Tam Quốc Chí của Trần Thọ. Nói chung dân Việt đa phần bị ảnh hưởng của Tam Quốc diễn truyện nên đề cao thái quá Khổng Minh và Quan Vũ và quá hạ thấp Chu Du( thêm 1 cái hiểu lầm lớn nữa là kế chia ba thiên hạ đã có ý tưởng từ thời Hán Sở, Chu Du là người kế thừa và triển khai cùng với Lưu Bị, nhưng cuối cùng công lao lại đổ cả lên đầu Khổng Minh |-)
Nên nhớ năm Khổng Minh xuống núi theo Lưu Bị tuổi đời còn quá trẻ(27 tuổi) kinh nghiệm chiến trường bằng 0, lại chưa va chạm nhiều mà chỉ mới loanh quanh ở Long Trung thì lấy đâu ra thực lực để làm 1 mưu sỹ giỏi để mà oánh ngay trận đầu Bác Vọng, Tân Dã rồi Xích Bích(ở chỗ này đều là lấy công của Lưu Bị và Chu Du) chưa kể mưu đồ chiến lược chia 3 thiên hạ nếu không phải do phía Ngô chủ kiến và lập kế hoạch triển khai thì không thể nào mà thành(vì lúc đó quân Thục quá nhỏ bé so với Ngô làm sao mà là chủ lực chính của kế sách đó chứ)