[Funland] Bình Tam Quốc - Mời các cụ

Mon 29V

Xe điện
Có cụ nào biết chỗ bản quyển Tam quốc chí của Trần Thọ ko nhỉ? Em cũng mê TQDN từ nhỏ, nhưng giờ muốn tìm hiểu sự thực lịch sử nữa.

sonvg

Xe điện
E chỉ thấy anh Khổng MInh muốn làm bá chủ thiên hạ nhưng ko gặp được thời, còn nhà Tư Mã thì khỏi nói...

comlangtri

Xe tải
Em cũng thế,,,, em thương vì phiên bản mới anh diễn viên đẹp trai lắm ạ
nói thật ,mợ sai rồi lục nghị đóng rất kém ,không bằng đường quốc cường , nhưng phiên bản mới em thấy tào a man đóng hay hơn.

comlangtri

Xe tải
đệ nhất mưu sĩ tam quốc mà cụ , khổng minh chưa có cửa so sánh với quách gia , riêng về mưu lược thì em tin Quách Gia bằng cả Khổng Minh và Chu Du cộng lại
Trận Xích Bích mà ko phải Quách Gia bị ốm và tào tháo cũng hơi có có phần chủ quan thì chưa chắc có thế chân vạc và hết tam quốc rồi :)
dạ lúc đó quách gia ngỏm rồi cụ ạ.

hoa_su

Xe tải
Website
www.favn.vn
1. Anh hùng Lê Văn Tám chỉ có cha, không có mẹ. Cha LVT là cái ông nhà văn nào ý chưa nổi tiếng hay viết chuyện cho nhà sách Kim Đồng, ông ý thủ d...tinh thân ra LVT.
2. "D.m đồng chí nào đẩy tao... ", không kịp nói hết câu

(Câu trả lời số 1 mang tính chất lịch sử khách quan có thể dùng để tham dẫn, câu số 2 chỉ mang tính chất ********* trào phúng không nên trích dẫn, min mod có thể xóa nhưng đừng phạt).
Hị hị thế nên vì sao bây giờ bộ đội không tuyển cận thị mới điếc, ngày xưa chiến khan người thôi thì tặc lưỡi cho qua: 1 ông thì cận thị loạng quạng đi vấp ngã cmn xuống, còn ông điếc người ta hô nằm xuống ông đi xung phong(P.Đ.G) hic chết kêu ai. Giống ông già thằng bạn em ngày xưa ra cầu ao rửa chân đm cầu ao nó lắm rêu các Cụ ạ trượt ngã cmn xuống bị cọc tre đâm lòi ruột thế éo nào bây giờ lại được ăn lương bệnh binh, nó thì thi đại học không có quả" Bố ngã cầu ao" thì trượt cmnr vì thiếu 1 đ hic.

raisomoon

Xe tăng
Có cụ nào biết chỗ bản quyển Tam quốc chí của Trần Thọ ko nhỉ? Em cũng mê TQDN từ nhỏ, nhưng giờ muốn tìm hiểu sự thực lịch sử nữa.
Bác có thể ra bất kỳ nhà sách nào hỏi Tam Quốc Chí, cộng thêm quyển Ngụy Võ Đế Tào Tháo của Hàn Chung Lượng cũng có cái nhìn đa chiều với La Quán Trung khá hay

Pumzen

Xe ba gác
Nói chung TQDN cũng chỉ là cuốn tiểu thuyết dã sử. Nhân vật nào tác giả thích thì thêu dệt lên. Các cụ đọc dễ bị ấn tượng từng nhân vật theo cảm tính cá nhân. Nhà cháu cũng vậy. Có một nhân vật cũng là đại tướng thống soái,trung thành,trung nghĩa mà rất ít đc mọi người nhắc đến. Nhân vật này nhà cháu rất tâm đắc câu : tinh cha,huyết mẹ sao nỡ vứt bỏ.

pt7610

Tháo bánh
Lỗ Túc lỗ Tử Kính đại quân tử ( em giống ông này này :D)

kiendaydien

Xe buýt
Nói chung TQDN cũng chỉ là cuốn tiểu thuyết dã sử. Nhân vật nào tác giả thích thì thêu dệt lên. Các cụ đọc dễ bị ấn tượng từng nhân vật theo cảm tính cá nhân. Nhà cháu cũng vậy. Có một nhân vật cũng là đại tướng thống soái,trung thành,trung nghĩa mà rất ít đc mọi người nhắc đến. Nhân vật này nhà cháu rất tâm đắc câu : tinh cha,huyết mẹ sao nỡ vứt bỏ.
Hạ Hầu Đôn phải ko cụ

AnhhoangSu

Xe điện
Thua hết ông Thành cát tư hãn. Ông này mà người Hán gốc thì chắc lũ Khựa tâng lên thành siu nhân xịp đỏ rồi cũng nên.

Mercedes_Benz

Xe điện
Trong tam quốc em thấy bên nhà Thục ngoài Gia Cát Lượng ra chỉ có Triệu Tử Long là được thôi. Chứ Quan Vân Trường và Trương Phi chỉ là thất phu, tuy có những chiến công tốt nhưng Quan Vân Trường lại là người tội đồ nhất. Kinh Châu là bụng thiên hạ, có được Kinh Châu thì đủ quân lương nuôi 80 vạn đại quân, từ Kinh Châu có thể dễ dàng tiến đánh Ngụy. Thế mà Quan Vân Trường lơ là để Quân Ngô chiếm đánh mất, sau khi bị Tôn Quyền giết Lưu Bị lại vội vàng mang quân đi báo thù ko chịu nghe lời Gia Cát Lượng thành ra Quân Thục thiệt hại gần như toàn bộ Đại Quân, chỉ vì sự khinh địch của Quan Vân Trường mà nước Thục mất đi bao nhiêu công sứ gây dựng. Sau này khi Bắc Phạt Gia Cát Lượng vẫn còn tiếc Kinh Châu nhiều, chính vì mất Kinh Châu mà Gia Cát Lượng Lục Xuất Kỳ Sơn

huuhuy

Xe tăng
đệ nhất mưu sĩ tam quốc mà cụ , khổng minh chưa có cửa so sánh với quách gia , riêng về mưu lược thì em tin Quách Gia bằng cả Khổng Minh và Chu Du cộng lại
Trận Xích Bích mà ko phải Quách Gia bị ốm và tào tháo cũng hơi có có phần chủ quan thì chưa chắc có thế chân vạc và hết tam quốc rồi :)
Quách Gia chết trước khi có trận Xích Bích mà cụ

huuhuy

Xe tăng
Công nhận 4 tác phẩm: tây du kí, tam quốc, hồng lâu mộng, thuỷ hử đến giờ vẫn còn hợp với hiện tại. Mỗi nhân vật là 1 tính cách, mỗi con người đại diện cho 1 thời đại.
Em hỏi chủ thớt 1 câu: có bao giờ chủ thớt nghĩ: vâng các anh trong tác phẩm là a hùng, giỏi rồi nghĩa khí nhưng các anh nướng quân, đánh nhau bao nhiêu năm để chết bao nhiêu người để các a là nhất, lính khổ, dân lầm than thì có ai nhắc đến k? Trong chiến tranh k có thiện ác, k có a hùng mà chỉ có khổ đau cho những người lính người dân vô tội.
Kết thúc tam quốc là gì? Toàn máu với xương mà chẳng nước nào trong 3 nước cầm cái đc?
Kết thúc thuỷ hử là gì? Toàn anh hùng nghĩa khí chỉ lo tiếng tăm của mình
Kết thúc tây du kí thì mr TBT vừa kết luận.
Kết thúc hồng lâu mộng là gì? Phản ánh đúng xã hội hiện tại.
Đúng là khựa rất thâm khi để cụ cũng như mọi người lập thớt liên quan đến khựa mà k phải những thớt lịch sử VN.
E cũng đã ở thủ đô khựa 6 năm,. rất thích truyện khựa, lịch sử khựa, kim dung khựa nhưng suy cho cùng đúc kết: ảnh hưởng văn hoá quá và e chấm dứt.
Hi vọng các cụ hướng sang sử VN để con cháu mình biết chứ mai một đi thế này thì ...
Cụ cũng để cái Ava diễn viên khựa đó thôi.
Bản chất của Tam Quốc là các hoạt động chính trị, mà chính trị thì thường đi kèm với bạo lực, đời nào cũng vậy.

MsLove

Tháo bánh
Trong tam quốc em thấy bên nhà Thục ngoài Gia Cát Lượng ra chỉ có Triệu Tử Long là được thôi. Chứ Quan Vân Trường và Trương Phi chỉ là thất phu, tuy có những chiến công tốt nhưng Quan Vân Trường lại là người tội đồ nhất. Kinh Châu là bụng thiên hạ, có được Kinh Châu thì đủ quân lương nuôi 80 vạn đại quân, từ Kinh Châu có thể dễ dàng tiến đánh Ngụy. Thế mà Quan Vân Trường lơ là để Quân Ngô chiếm đánh mất, sau khi bị Tôn Quyền giết Lưu Bị lại vội vàng mang quân đi báo thù ko chịu nghe lời Gia Cát Lượng thành ra Quân Thục thiệt hại gần như toàn bộ Đại Quân, chỉ vì sự khinh địch của Quan Vân Trường mà nước Thục mất đi bao nhiêu công sứ gây dựng. Sau này khi Bắc Phạt Gia Cát Lượng vẫn còn tiếc Kinh Châu nhiều, chính vì mất Kinh Châu mà Gia Cát Lượng Lục Xuất Kỳ Sơn
Em không thể trích hết được, nhưng em nghĩ cụ là 1 trong những cụ đọc Tam Quốc Diễn Nghĩa của LQT và coi nó là sử mà bản chất nó vẫn là một tác phẩm văn học mà thôi, có rất nhiều hư cấu và nhiều chi tiết, góc nhìn theo tác giả và định hướng độc giả.

Thực chất anh LQT là một nhà văn có tài, nhưng vẫn đi theo vết xe đổ là "tôn Lưu, biếm Tào" - chính vì vậy truyện mất đi nhiều góc nhìn đa dạng.

Em xin phép đưa ra 1 số ví dụ như sau về nhân vật Gia Cát Lượng mà bác và nhiều bác khác rất thích:

Ví dụ 1: Lục Xuất Kỳ Sơn là kỳ công hay đại tội của Gia Cát Lượng? Tại sao Lượng quyết tâm lấy bình ổn tiên quyết, đòi đi đường lớn, lấy kế vẹn toàn, đòi phải lấy bằng được Lũng?
Lượng tại sao không dám mạo hiểm, không tin Ngụy Diên, điều "kỳ binh" từ Tý Ngọ Cốc để dọa Hạ Hầu Mậu (đánh tới từ hướng Bắc để tới Trường An), còn Lượng điều quân theo đường Tà Cốc tời Hàm Dương (đánh tới Trường An theo hướng Tây)?
Nếu dùng "kỳ binh" như Diên nói, rất có thể kết cục của công cuộc Bắc phạt của Thục sẽ xong trong 1 lần xuất binh (thực tế Lượng đã xuất quân 6 lần, và nhìn chung đều không đạt được hiệu quả cuối cùng).

Có thể thấy, các lý do cơ bản của Lượng lúc đó như sau:
1. Lượng chê đường Tý Ngọ nhỏ hẹp, khó đi nhưng quên rằng Diên chính là người thủ Hán Trung 15 năm, thông thuộc dải Hán Trung hơn ai hết trong Tập đoàn quân sự Thục quốc.
2. Lượng sợ phục binh, chặc cửa Tý Ngọ thì vừa mất quân, vừa mất việc. Thực chất lúc đó Lưu Bị vừa chết, Ngụy cho rằng Thục sẽ bất ổn, sẽ khó chủ động xuất binh - việc đặt phục binh ở cửa Tý Ngọ hoang vu, ít người qua lại gần như không thể. Xuất binh lúc này đầy đủ tính bất ngờ, bí mật, khả năng thành công cao. Bên cạnh đó, chủ tướng của Ngụy tại đây là Hạ Hầu Mậu, một kẻ được coi là ăn bám, bất tài.... khả năng bỏ thành chạy là rất cao. Tuy nhiên, Lượng không dám mạo hiểm.
3. Lượng cho rằng lấy được Trường An, chưa chắc đã giữ được. Không thuyết phục.

Kỳ thực, mưu lược quan trọng ở chỗ kỳ chính tương hợp với nhau, Lượng dụng binh chỉ thấy chính mà không thấy kỳ. Lượng cho rằng “Nên từ đường lớn” “thẳng lấy Lũng Hữu” thực ra đó chỉ là việc thận trọng để đánh chiếm. Nhưng việc thận trọng này của Gia Cát Lượng cũng là tự mình đánh mất thời cơ chiến lược để thắng địch, hình thành thế Thục yếu đánh với Ngụy mạnh ở Lũng Hữu sóng đôi mà đánh trận.

Đây là lần thứ nhất, Lượng xuất binh Kỳ Sơn.

Nếu các cụ còn tiếp tục hứng thú, em sẽ thêm 1 vài ví dụ nữa :(

Chỉnh sửa cuối:

ltgbau

Xe tăng
Ợ, tự nhiên nhớ đến em thấy ghê ghê miệng ^:)^

WaveANFA2001

Xe hơi
Hồi bé em thích Lưu Bị vì đạo đức sáng ngời,

Lớn lên thích Tào Tháo anh hùng cái thế, tên tuổi của ông vượt qua biên giới Trung Hoa, được ngườì Việt đặt cho một loại bệnh nổi tiếng đã từng gây ra cái chết của biết bao trẻ em & cả người già.

Giờ em lại kính phục cụ Lưu, tài năng hữu hạn, tiền bạc cũng chả có, chỉ có tí quan hệ với hoàng gia (những người như thế cả ngàn vạn) thế mà làm nên nghiệp lớn.

haivd

Xe buýt
Matizcoi nói:
Em bảo Triệu Vân là nữ giả trai đấy, gần như tất cả những đức tính gì cụ khen anh í thì có cả ở một phụ nữ ....
Anh Bị anh í coi em Vân là hàng nóng, luôn cho bên mình tiện hầu hạ, võ giỏi tiện bảo vệ anh í khỏi thù địch, mệ, nhất anh Bị ....
Vụ này lần đầu em nghe. Chưa biết chừng trong Tam Quốc có cả Mợ Trương Thị Phi nhỉ :))

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé, em thuộc TQ đến từng câu thơ mở đầu từng hồi. Bây giờ thì không thích TQ tẹo nào. Bọn Tàu truyền thống sóc lâu không ra, chán vãi. Các tướng phi ngựa đấu hơn 100 hiệp, đến khi dựng phim chẳng thấy cái hiệp đấu nó ra răng, mà cũng chẳng thấy ông tướng nào vừa cưỡi được ngựa lại vừa múa được thương đao. Lại còn múa thương gạt mưa tên nữa, huơ huơ cái kiếm gỗ như thằng bé mẫu giáo. Chỉ có cái kiểu em khoái nhất: ném chén rượu xuống đất, 2 bên đao phủ ùa ra, băm thành trăm mảnh - cái này thì dùng tốt, bây giờ vẫn dùng.