[Funland] Bình Tam Quốc - Mời các cụ

USD.EURO

Xe điện
Cái ông mã siêu này nhà trên phố mã mây anh trai ông mã tốc.gọi tắt là siêu tốc, tòan bán ấm siêu tốc của hồ cẩm đào

TuDo2808

Xe điện
Cái ông mã siêu này nhà trên phố mã mây anh trai ông mã tốc.gọi tắt là siêu tốc, tòan bán ấm siêu tốc của hồ cẩm đào
Nhưng hắn lại đẻ ra được thằng Mã Văn Tài, một cao thủ chơi gái hiếm có!:-?

Ku_Xop2010

Xe tải
Em thương Không Minh, nhất ở đoạn cuối đời.

"Từ nay ta ko còn ra trận đánh giặc được nữa . Trời xanh thăm thẳm giận này biết bao h mới nguôi" . Nhiều khi e khóc khi nhớ lại câu cảm thán này anh hùng chưa thỏa chí đã phải ra đi cơ đồ gây dựng sụp đổ trong tay 1 con ỉn . Thương lắm ạ!

beomap2

Xe container
ặc ặc, cụ đọc ở đâu ra vụ Triệu Tử Long là hư cấu đấy. Triệu Tử Long hàng xịn 100% nhé.

Nói về đấu tướng thì, Quan Trường với Trương Phi hợp sức không thắng nổi Mã Siêu nhé, ko lẽ Mã Siêu khủng nhất? Mã Siêu từng làm Tào Tháo cắt râu mà chạy, Tháo nhìn Mã Siêu bèn nói : ngày nào thằng nhãi đó còn chạy nhong nhong ta còn chưa ngủ yên được. Thế mà từ khi Mã Siêu về với Lưu Bị thì đụt hẳn, kiểu dìm hàng :((

Đọc Tam Quốc lâu lắm rồi chỉ nhớ Mã Siêu đánh nhau ngang ngửa với Trương Phi thôi chứ có đoạn nào Mã Siêu đánh nhau với cả Quan VT đâu mà biết được.
Nếu đánh tay đôi thì Quan VT có thể chỉ thua Lã Bố thôi. Quan VT vác thanh Long Đao phang thì mấy ai chịu thấu.

Ku_Xop2010

Xe tải
Đọc Tam Quốc lâu lắm rồi chỉ nhớ Mã Siêu đánh nhau ngang ngửa với Trương Phi thôi chứ có đoạn nào Mã Siêu đánh nhau với cả Quan VT đâu mà biết được.
Nếu đánh tay đôi thì Quan VT có thể chỉ thua Lã Bố thôi. Quan VT vác thanh Long Đao phang thì mấy ai chịu thấu.
Quan vũ ấm ức vì bị xếp ngang với Mã Siêu trong ngũ hổ tướng nên mấy lần đòi xách đao vào để tỷ thí . Khổng Minh phải dùng kế khích tướng thì mới chịu thôi đấy ạ . Trong TQC có đoạn nói về Hổ dại Hứa Trử đánh với Mã Siêu đấy ạ . Chó dại đã ghê lắm rồi mà uýnh với cả Hổ dại chứng tỏ bản lĩnh phải ghê gớm lắm ..

bingetz

Xe tải
Em thích suy nghĩ và cảm nhận của chủ thớt.
Cá nhân em lần đầu đọc TQDN đã hai mấy năm. Sau này cũng đã đọc lại, đã xem lại nhiều bản phim. Mỗi lần đầu có cảm nhận khác nhau.
Hiện tại, em cảm nhận thế này:
- Tam quốc là một thời kỳ có thật trong lịch sử của khựa.
- Các cá nhân được thần tượng, anh hùng hóa nhưng đa số đều dựa trên đời thực: hậu duệ Khổng Minh đang sống tại một làng được xây dựng theo trận đồ bát quái, mộ Tào tháo đã và đang được tìm kiếm (chưa đủ),...
- Lịch sử tàu kựa luôn coi dân tộc Hán là cốt lõi nên việc người viết sử coi nhà Thục như chính nghĩ cũng dễ hiểu (Lưu Bị là tôn thất nhà Hán). Trước đây em cũng bị như vậy, Thục là quân ta.
Về các nhân vật:
1- Lưu Bị: Theo truyện và phim thì đây là một con người nhân nghĩa. Nhưng làm chính trị có nhiều lúc phải bỏ qua nhân nghĩa,.. (lấy Kinh Châu). Em không thích thằng cha này.
2- Khổng Minh: Đây là nhân vật mà lãnh tụ và thời đại nào cũng muốn có. Trí tuệ hơn người, trung thành tuyệt đối. Nếu không vì trung nghĩa KM đã dẹp được Tào, tư mã và từ đó bình định sơn hà. Tư Mã ý vì nắm được yếu điểm này nên dùng nịnh thần tác động vào chúa Thục (A Đẩu) và giành thắng lợi (mặc dù cháu Tư Mã Viêm mới thônga nhất trung hoa).
Về ngũ hổ tướng:
3- Quan vũ: em không thích ông này. Quá cao ngạo, ngạo thiên hạ (coi thường thiên hạ, câu nói: con gái ta như hổ mà them gả cho loài chó à....). Vì quá cao ngạo nên chết thảm. Nếu không vì cao ngạo, nghe lời khuyên thì không để mất Kinh Châu -> Trương Phi không chết thảm -> Lưu bị không nướng hết 70 vạn quân (bị Lục Tốn đốt). Kết thúc nhà Thục nguyên nhân do QVT, lúc này nhà Thục đang mạnh nhất.
4- Trương Phi: Các cụ đừng như ông này.
5- Mã Siêu: Hữu dũng vô mưu (bị tào Tháo lừa bằng bức thư xóa, quân tây lương tự tan).
6- Hoàng Trung: Tướng già giỏi. Trung thần.
7- Triệu Tử Long: Văn võ song toàn. Đa số thích nhân vật này.
Về Tào Tháo:
Cá nhân em thích nhân vật này: Gian hùng.
Tính quyết đoán và định hướng, chỉ một câu nói với Trần Lưu là đủ: ta thà phụ người trong thiên hạ chứ không để người trong thiên hạ phụ ta.
về trí: Ngay từ buổi đầu dựng cờ (làm giả chiếu thư tại 18 lộ chư hầu). Phá giặc Tây Lương chỉ bằng một bức thư. Đánh tan 70 vạn quân Viên Thiệu bằng tài năng quân sự.
Về dùng người: Việc quân cơ hỏi Tuân Úc, dùng người hỏi Trình Dục nhưng vẫn luôn tự mính quyết định. Trọng nhân tài: Từ Thứ, Quan Vũ. tào Tháo cũng không thiếu tướng lĩnh giỏi dám xả thân như: Hứa Chử (như con, giết Hứa Du (bạn và là zícchh trong chiến thắng Viên Thiệu)), Hạ Hầu Đôn (chột mắt), Hạ hầu uyên, Trương Liêu, Vu Cấm, Tào Nhân,..
Nói chung Tào Tháo là nhà quân sự tài ba. Nhưng có điểm em không hiểu là hắn thích gái nạ dòng???
8- Về Chu Du: Có thể nói đây là nhân vật, đối thủ của KM. Chỉ vì quá đố kỵ nên chết thảm. Đố kỵ nên mất cả vợ (đại kiều) Nói về võ còn hơn KM.
9- Các nhân vật như: từ Thứ, Lỗ Túc, Lục Tốn,..là những nhân sỹ giỏi mà thời kỳ loạn lạc nào cũng có.
Một vài suy nghĩ của fan Tam Quốc. Nhưng em cũng ghét tàu khựa....

Chỉnh sửa cuối:

tranduynguyen83

Xe tải
Em chỉ hâm mộ mỗi Khổng Minh.

honda acura

Xe điện
Đúng rồi cụ nhớ dai thế, tí nữa chén nốt cả Đại Kiều vs Tiểu Kiều, may Chu Du nó oánh Đổng Trác nên Tư Mã Ý sai Lý Thường Kiệt đi bắt Tây Môn về trị tội háo sắc.
Theo mạch của cụ thì , bát giới cũng là một tướng tài của lưu bị, được nhà giời phái xuống giúp.... Sau thấy bị chán quá lại bỏ đi phò đường tăng

Ô La La

Xe buýt
Về độ dũng mãnh thì em thấy có thấy mấy tay này là khỏe : đầu tiên phải là Mã Siêu sau mới đến Lữ Bố , tiếp là Khương Duy rồi đến Triệu Vân
Còn Quan Vũ hay Trương Phi thì cũng tầm tầm thôi , Trương Phi nối tiếng mỗi vụ đuổi quân Tào ở Trường Bản là vì Tào Tháo sợ bị phục kích chứ còn tướng dưới trướng lúc đó ko thiếu người ngán phải làm tí với a Phi :))

nhadatuytin

Xe container
em đọc truyện rồi...xem phim rồi nhưng nói thật chả thích đc nv nào cả...
Nếu miễn cưỡng thích thì chỉ có Triệu Vân...

phuoc050880

Xe tải
Em đồng ý cả cụ. Để mở đầu chủ đề lịch sử Việt Nam em xin đưa ra 02 câu hỏi cho các cụ tham gia dự đoán:

1. Ông bà cụ thân sinh ra anh hùng Lê Văn Tám tên là gì? Hiện đang ngụ ở phường nào tại TPHCM?
2. Khi lấy thân mình chèn pháo ở Điện Biên thì anh Tô Vĩnh Diện dặn dò gì cho đồng đội?
A TVD anh y chui la dm thang nao day tao phong cu?

jacku

Xe hơi
trong phim thì em thích nhất đoạn TLT 1 mình cứu ấu chúa,em có thể xem đi xem lại đc.nhiều ng tay này ngu nhưng em thấy chưa chắc đã là như vậy,có thể vì trung thành quá nên nhiều ng đánh giá như vậy.còn nhân vật nào thì em cũng thấy hay thấy dở,em đọc qua về lịch sử=wiki thì có nhiều nhân vật bị ngu hóa vs đểu hóa qua ngòi bút của bác La

tieunhilang

Xe điện
Em chỉ hâm mộ mỗi Khổng Minh.
Khổng Minh bị thổi phồng nhiều quá, thực tế tài không đến thế. Ví dụ: vụ "thuyền cỏ mượn tên" nếu đêm đó Tào Tháo bắn tên có lửa (vì thực tế bắn ban đêm là bắn tên lửa) thì hoặc KM đã bị chết cháy trên Trường Giang hoặc bị Chu Du chém. Sáu lần kéo quân đánh Ngụy chỉ loanh quanh ở Kỳ Sơn, trong khi Mã Siêu (nổi tiếng hữu dũng vô mưu) chỉ một trận là hạ được thành Trường An

kiendaydien

Xe buýt
thanh long đao của Quan VT liệu có bằng thanh long đao của cụ Mạc Thái Tổ ko ạ . cụ Mạc Thái Tổ nhà mình 70t vẫn còn múa vù vù

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
thanh long đao của Quan VT liệu có bằng thanh long đao của Mạc Đăng Dung ko ạ . cụ Mạc Đăng Dung nhà mình 70t vẫn còn múa vù vù

Thanh Long đao của Quan Công thuộc hàng khủng, nặng những 80 cân. Hôm nào phải tổ chức Quan Công tỷ thí với cụ Mạc Đăng Dung thì mới biết được ai hơn. Hoặc cho Mặc Đăng Dung tỷ thí với lão tướng Hoàng Trung cũng hơn 70 tuổi vẫn vác đại đao xông pha trận mạc.

Chỉnh sửa cuối:

kiendaydien

Xe buýt
Thanh Long đao của Quan Công thuộc hàng khủng, nặng những 80 cân. Hôm nào phải tổ chức Quan Công tỷ thí với cụ Mạc Đăng Dung thì mới biết được ai hơn. Hoặc cho Mặc Đăng Dung tỷ thí với lão tướng Hoàng Trung cũng hơn 70 tuổi vẫn vác đại đao xông pha trận mạc.
dài 2,2m nặng 82 cân tức là chỉ có 40kg bây giờ thôi mà cụ . em lúc còn trẻ cũng nhắc lên chém chuối đc , chỉ có điều múa ko bay bướm được thôi

beomap2

Xe container
dài 2,2m nặng 82 cân tức là chỉ có 40kg bây giờ thôi mà cụ . em lúc còn trẻ cũng nhắc lên chém chuối đc , chỉ có điều múa ko bay bướm được thôi

Cụ muốn bay bướm thì cụ nên múa đoản côn thôi, cụ vác đại đao ra múa thì bay cả ngừơi con nhà người ta.

kiendaydien

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối: