Bình luận về LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ chuyển nhượng nhiều lần.

sytam77

Xe tải
Số 26,Đ.Trường Tiến,P.Hưng Bình,TP Vinh,Nghệ An
Website
www.facebook.com
Vừa mới có thông tin nóng hổi đây! Em đã hỏi được một bác bên Phòng 4 (Phòng Đăng Ký Quản lý Xe lái)- Cục CSGT, nghe nói các bác ở Cục CSGT cũng đã có công văn sang bên Tổng Cục Thuế- Bộ Tài chính về vấn đề lệ phí trước bạ của xe mua bán qua nhiều chủ mà chưa sang tên. Tổng Cục Thuế trả lời: chỉ người nào làm thủ tục đăng ký sang tên(người cuối cùng) mới phải nộp lệ phí trước bạ, và chỉ phải nộp 1 lần lệ phí TB của riêng mình, không phải bị truy thu cho những người mua bán trước. Hiện nay cũng đã có nhiều Chi Cục Thuế địa phương thực hiện điều này, và cũng còn rất nhiều địa phương vẫn thực hiện truy thu.

buicongchuc

Xe ba gác
Sau khi ngồi mày mò văn bản liên quan, em thấy hay hay nên soạn ra cái mẹt này để các cụ vào bình luận cho vui. Các cụ nhào vô nhé !
Thông thường, khi chúng ta đi làm thủ tục để đứng tên sở hữu một tài sản nào đó( có thể là Nhà Đất, Ô tô, Xe máy, Tàu thuyền....) ta phải nộp một khoản gọi là Lệ phí trước bạ. Khi một tổ chức, cá nhân mua một tài sản nào đó để sở hữu, sử dụng và làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì chỉ chịu một lần Lệ phí trước bạ, điều này là bình thường nên ta miễn bàn ở đây. Nhưng khi xảy ra trường hợp chuyển nhượng nhiều lần, nhưng chỉ tổ chức cá nhân cuối cùng làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì TC, CN đó còn phải nộp thêm các khoản lệ phí TB cho những người mua bán trước đó.
Tôi lấy ví dụ: A( là TC,CN đứng tên tài sản đó), bán cho B(có chứng từ chuyển nhượng hợp lệ, nhưng B không làm thủ tục đứng tên), B bán lại cho C(có chứng từ chuyển nhượng hợp lệ, nhưng C không làm thủ tục đứng tên), C bán tiếp cho D(có chứng từ chuyển nhượng hợp lệ). D đi làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, sử dụng với giấy tờ đầy đủ, đúng quy định. (Ở đây, A, B, C, D là tổ chức, cá nhân trong lãnh thổ Việt Nam).
Khi D đi làm thủ tục kê khai nộp Lệ phí trước bạ, ngoài khoản của D ra thì còn phải nộp thêm một lần lệ phí cho B, một lần lệ phí cho C nữa.(với điều kiện B & C không có chức năng mua bán loại tài sản đó). Tổng cộng, D phải đóng gấp ba lần mức lệ phí trước bạ theo quy định. Các cụ thấy điều này bình thường phải không ạ? Nhưng tôi có quan điểm thế này:
Đầu tiên, ta thử luận nôm na về ý nghĩa cụm từ LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ, đó là một khoản LỆ PHÍ do cơ quan NN có chức năng thu vào TRƯỚC khi cấp cho một TC, CN nào đó một cái BẠ ( có thể là Giấy CN Quyền Sử dụng Nhà Đất, Giấy Đăng ký Ô tô, Mô Tô, Xe Máy, Tàu Thuyền...). Vậy, như ví dụ trên B & C rõ ràng là không được cấp BẠ, thì có nên thu không?
Tiếp tục, về các văn bản PL nhà nước có liên quan đến vấn đề trên, tôi cũng có tìm hiểu như sau:
* Theo Pháp Lệnh Phí và Lệ Phí, Số 38/2001/PL-UBTVQH10 ngày 28/8/2001, do CTQH Nguyễn Văn An ký.
Tại " Điều 3: Lệ phí là khoản tiền mà tổ chức, cá nhân phải nộp khi được cơ quan nhà nước hoặc tổ chức được ủy quyền phục vụ công việc quản lý nhà nước được quy định trong Danh mục lệ phí ban hành kèm theo Pháp lệnh này."
=> như vậy, ta hiểu là chỉ khi được cơ quan nhà nước hoặc tổ chức được ủy quyền phục vụ về việc đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì mới phải chịu nộp lệ phí. Còn B & C rõ ràng là chưa được phục vụ về việc đăng ký quyền sở hữu, sử dụng, đúng không ạ.
* Theo Nghị Định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 do Chính Phủ ban hành.
Tại " Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ
Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp quy định tại Điều 4 Nghị định này."
=> như vậy, chỉ khi tổ chức, cá nhân nào đó đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tài sản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì mới phải nộp lệ phí trước bạ. Còn B & C rõ ràng là chưa đăng ký quyền sở hữu, sử dụng, đúng không ạ !
* Theo Thông Tư 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 do Bộ Tài chính ban hành.
Tại "Điều 2. Người nộp lệ phí trước bạ

Tổ chức, cá nhân (bao gồm cả tổ chức, cá nhân người nước ngoài) có các tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ nêu tại Điều 1Thông tư này, phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ nêu tại Điều 3 và được miễn lệ phí trước bạ nêu tại Điều 8 Thông tư này thì chủ tài sản phải kê khai lệ phí trước bạ với cơ quan Thuế trước khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

Còn rất nhiều văn bản, tài liệu liên quan, nhưng trong phạm vi bài viết tôi chỉ nêu những văn bản cơ bản nhất. Các cụ thấy thú vị thì cùng thảo luận cho xôm tụ nhé !
Theo em thì phải nộp, vì sao? Vì B và C không có chức năng kinh doanh mua bán loại tài sản đó. Vì sao nữa? Vì không có giấy phép kinh doan nên không nộp thuế.
Cụ khá am hiểu nhưng lại thiếu hiểu về cái này!

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Theo em thì phải nộp, vì sao? Vì B và C không có chức năng kinh doanh mua bán loại tài sản đó. Vì sao nữa? Vì không có giấy phép kinh doan nên không nộp thuế.
Đó là theo cụ, còn như em đã nói ở trên, vẫn có một số Chi Cục Thuế không thu đấy cụ ạ, nghĩa là chỉ thu 1 lần của người đi đăng ký thôi. Lý do vì sao ư? họ làm theo Công văn 1980/BTC-TCT ngày 16/02/2012 của TCT-BTC cụ à. Nó đây:
"3. Đối với tài sản chuyển nhượng nhiều lần:
Tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí
trước bạ quy định:
Điều 3: “ Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ
quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở
hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”
Điều 10: “1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 9 năm
2011”
Căn cứ quy định trên, tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí
trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính
phủ chỉ phải nộp lệ phí trước bạ khi chủ tài sản đăng ký quyền sở hữu, quyền sử
dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do vậy, không có căn cứ để truy thu
lệ phí trước bạ đối với các trường hợp chuyển nhượng tài sản qua nhiều lần mà
không thực hiện kê khai, nộp lệ phí trước bạ."

Toàn văn nó như sau:

https://docs.google.com/viewer?a=v&q=cache:rvJ66RYkT8gJ:www.phuyen.gov.vn/wps/wcm/connect/105696004a5c8a178fe9afdae383e428/0216-CV%2B1980%2BHD%2Bthuc%2Bhien%2Bchinh%2Bsach%2BLPTB.doc%3FMOD%3DAJPERES%26CACHEID%3D105696004a5c8a178fe9afdae383e428+&hl=vi&gl=vn&pid=bl&srcid=ADGEESgeh-751vSM7uD9usBGZ1OPUTKqSVw_OBeRXjpfHZBezkElElp7ynIRUNTOcLz4qKqUtS6ljatXml96ah-PVloY-IeQNBx8-PVVgMJowwgk46pFS6JG5ckMYiuBlLyWBfhb4ozJ&sig=AHIEtbQG_GEkUWR_xUFE7IRidCW16jGOCA

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhắc lại cụ một thông tin của riêng em, em đã nói ở trên, chắc cụ đọc sơ sơ, chưa ngó qua:
" Vừa mới có thông tin nóng hổi đây! Em đã hỏi được một bác bên Phòng 4 (Phòng Đăng Ký Quản lý Xe lái)- Cục CSGT, nghe nói các bác ở Cục CSGT cũng đã có công văn sang bên Tổng Cục Thuế- Bộ Tài chính về vấn đề lệ phí trước bạ của xe mua bán qua nhiều chủ mà chưa sang tên. Tổng Cục Thuế trả lời: chỉ người nào làm thủ tục đăng ký sang tên(người cuối cùng) mới phải nộp lệ phí trước bạ, và chỉ phải nộp 1 lần lệ phí TB của riêng mình, không phải bị truy thu cho những người mua bán trước. Hiện nay cũng đã có nhiều Chi Cục Thuế địa phương thực hiện điều này, và cũng còn rất nhiều địa phương vẫn thực hiện truy thu."

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ nói rằng em "thiếu hiểu" về cái này thì em đưa cái chủ đề này ra làm gì ??? Cụ chịu khó đọc kỹ bài viết của em, thanks cụ !!!

Chỉnh sửa cuối:

haibeo

Xe hơi
Thế mới sinh ra cái trò công chứng ủy quyền nhưng lại để khống tên người mua

bonamkhanh

Xe tải
Đây là một thông tin bổ ích. Cám ơn cụ sytam đã mày mò tìm hiểu

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ nói rằng em "thiếu hiểu" về cái này thì em đưa cái chủ đề này ra làm gì ??? Cụ chịu khó đọc kỹ bài viết của em, thanks cụ !!!
Em cũng phải cám ơn cụ về những văn bản cụ mày mò ra. Nói tóm lại em thấy thế này:
1. Lách luật: Công chứng ủy quyền nhưng không đề tên người mua, A bán cho B, B bán cho C, C bán cho... và vẫn sử dụng cái giấy công chứng ủy quyền của A bán cho... (để trống).
2. Có thể cơ quan CA phải xử lý việc xe sang tên qua nhiều chủ mà chưa đăng ký nên phải xử lý tình huống.
3. Cơ quan thuế không thực hiện việc truy thu các chủ chung gian thì có thể giấy tờ như trường hợp 1 (lách luật). Nếu việc này không thực hiện tốt thì ai cũng có thể đi buôn xe được và trốn nghĩa vụ đóng thuế cho nhà nước. Và lúc đó không cần phải xin giấy phép đăng ký kinh doanh mua bán xe nữa.
Em không hiểu hết về các văn bản về thuế, nhưng em suy nghĩ theo cái lỗi logic đơn thuần như thế thôi chứ em không có ý gì khác đâu.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng phải cám ơn cụ về những văn bản cụ mày mò ra. Nói tóm lại em thấy thế này:
1. Lách luật: Công chứng ủy quyền nhưng không đề tên người mua, A bán cho B, B bán cho C, C bán cho... và vẫn sử dụng cái giấy công chứng ủy quyền của A bán cho... (để trống).
2. Có thể cơ quan CA phải xử lý việc xe sang tên qua nhiều chủ mà chưa đăng ký nên phải xử lý tình huống.
3. Cơ quan thuế không thực hiện việc truy thu các chủ chung gian thì có thể giấy tờ như trường hợp 1 (lách luật). Nếu việc này không thực hiện tốt thì ai cũng có thể đi buôn xe được và trốn nghĩa vụ đóng thuế cho nhà nước. Và lúc đó không cần phải xin giấy phép đăng ký kinh doanh mua bán xe nữa.
Em không hiểu hết về các văn bản về thuế, nhưng em suy nghĩ theo cái lỗi logic đơn thuần như thế thôi chứ em không có ý gì khác đâu.
Cụ nên đọc thật kỹ bài viết của em, và đọc cả những bình luận phía dưới nữa, chứ như cụ nói ở trên thì cụ chưa hiểu ý bài viết của em thật! Em không hề đề cập tới: "lách luật"; "công chứng ủy quyền"; rồi "trốn nghĩa vụ đóng thuế"..... cả. Ý em khác..

autocare24/7

Xe tăng
Đó là theo cụ, còn như em đã nói ở trên, vẫn có một số Chi Cục Thuế không thu đấy cụ ạ, nghĩa là chỉ thu 1 lần của người đi đăng ký thôi. Lý do vì sao ư? họ làm theo Công văn 1980/BTC-TCT ngày 16/02/2012 của TCT-BTC cụ à. Nó đây:
"3. Đối với tài sản chuyển nhượng nhiều lần:
Tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí
trước bạ quy định:
Điều 3: “ Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ
quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở
hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”
Điều 10: “1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 9 năm
2011”
Căn cứ quy định trên, tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí
trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính
phủ chỉ phải nộp lệ phí trước bạ khi chủ tài sản đăng ký quyền sở hữu, quyền sử
dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do vậy, không có căn cứ để truy thu
lệ phí trước bạ đối với các trường hợp chuyển nhượng tài sản qua nhiều lần mà
không thực hiện kê khai, nộp lệ phí trước bạ."

Toàn văn nó như sau:

https://docs.google.com/viewer?a=v&q=cache:rvJ66RYkT8gJ:www.phuyen.gov.vn/wps/wcm/connect/105696004a5c8a178fe9afdae383e428/0216-CV%2B1980%2BHD%2Bthuc%2Bhien%2Bchinh%2Bsach%2BLPTB.doc%3FMOD%3DAJPERES%26CACHEID%3D105696004a5c8a178fe9afdae383e428+&hl=vi&gl=vn&pid=bl&srcid=ADGEESgeh-751vSM7uD9usBGZ1OPUTKqSVw_OBeRXjpfHZBezkElElp7ynIRUNTOcLz4qKqUtS6ljatXml96ah-PVloY-IeQNBx8-PVVgMJowwgk46pFS6JG5ckMYiuBlLyWBfhb4ozJ&sig=AHIEtbQG_GEkUWR_xUFE7IRidCW16jGOCA
Cảm ơn cụ về thông tin này. Trường hợp hôm trước em hỏi cụ (Xe ô tô đã mua bán 3 lần, có đầy đủ hợp đồng, hóa đơn, cty không có chức năng kd xe) thì bây giờ cứ show văn bản này với cán bộ thuế và yêu cầu được nộp lệ phí trước bạ cho duy nhất lần sang tên cuối cùng thôi cụ nhỉ.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Để em nói cho . nếu là tên công ty chuyển nhượng ko cần phải có chức năng kinh doanh nữa chỉ thu thuế người cuối cùng. cái này là chuẩn. E đồng ý. ở Hn cũng đã áp dụng cái này ở các chi cục thuế ở quận. Còn ở Huyện em chưa làm nên chưa khẳng định có làm thế ko ? ( Phép vua ththua lệ làng ) Nhưng có một vấn đề nữa cần lưu ý. điều đó chỉ áp dụng với các công ty thôi ạ. E lấy Vd cho các cụ hiểu nhé
Công Ty A ( chủ sở hữu ) bán cho cty B ( Ko có chức năng KD ô tô _ Công Ty B bán tiếp cho công ty C ( cũng ko có chức năng KD) . Công Ty C xuất hóa đơn cho ông Nguyễn văn A . Ông Nguyễn văn A chỉ cần Nộp thuế 1 lần là sang tên của mình. Như ngày trc phải nộp 2, 3 lần thuế mới về tên đc. Điều này em xác nhận là đúng .
Nhưng nếu ông Nguyễn văn A lại bán lại cho ông Nguyễn văn D nào đó ( mà ông Nguyễn văn A chưa sag tên chuyển chủ ) Thì Ông Nguyễn văn D ko thể sang tên của Mình với 1 lần thuế được. Lí do vì tên tư nhân thuế ko chấp nhấp vì ko đủ căn cứ pháp lý để làm . Ông Nguyễn văn A ko thể làm mua bán công chứng cho ông Nguyễn văn D vì ko phòng công chứng nào chứng nhận HDMB khi Ông A ko đứng tên trên giấy tờ. cái khó khăn là ở chỗ đó. nên 1 lần thuế đó chỉ áp dụng đc ho các cty bán xe xuất hóa đơn mà ko cần chức năng kinh doanh ô tô mà thôi.
E nói vậy ko biết các cụ có hiểu ý ko

bonamkhanh

Xe tải
Như vậy mua xe của công ty la an toàn nhất. hehehe

Piudriver

Xe máy
Chào các cụ, đúng là các cụ giỏi bắt câu chẻ chữ và suy diễn. Cụ thử xem trách nhiệm, nghĩa vụ của người nộp thuế, phí, lệ phí xem thế nào

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Để em nói cho . nếu là tên công ty chuyển nhượng ko cần phải có chức năng kinh doanh nữa chỉ thu thuế người cuối cùng. cái này là chuẩn. E đồng ý. ở Hn cũng đã áp dụng cái này ở các chi cục thuế ở quận. Còn ở Huyện em chưa làm nên chưa khẳng định có làm thế ko ? ( Phép vua ththua lệ làng ) Nhưng có một vấn đề nữa cần lưu ý. điều đó chỉ áp dụng với các công ty thôi ạ. E lấy Vd cho các cụ hiểu nhé
Công Ty A ( chủ sở hữu ) bán cho cty B ( Ko có chức năng KD ô tô _ Công Ty B bán tiếp cho công ty C ( cũng ko có chức năng KD) . Công Ty C xuất hóa đơn cho ông Nguyễn văn A . Ông Nguyễn văn A chỉ cần Nộp thuế 1 lần là sang tên của mình. Như ngày trc phải nộp 2, 3 lần thuế mới về tên đc. Điều này em xác nhận là đúng .
Nhưng nếu ông Nguyễn văn A lại bán lại cho ông Nguyễn văn D nào đó ( mà ông Nguyễn văn A chưa sag tên chuyển chủ ) Thì Ông Nguyễn văn D ko thể sang tên của Mình với 1 lần thuế được. Lí do vì tên tư nhân thuế ko chấp nhấp vì ko đủ căn cứ pháp lý để làm . Ông Nguyễn văn A ko thể làm mua bán công chứng cho ông Nguyễn văn D vì ko phòng công chứng nào chứng nhận HDMB khi Ông A ko đứng tên trên giấy tờ. cái khó khăn là ở chỗ đó. nên 1 lần thuế đó chỉ áp dụng đc ho các cty bán xe xuất hóa đơn mà ko cần chức năng kinh doanh ô tô mà thôi.
E nói vậy ko biết các cụ có hiểu ý ko
Như em đã nói ở trên mự LOAN à. Em đã gặp trực tiếp cán bộ Phòng 4(Phòng ĐK xe lái-Cục CSGT), bên CA sẽ chấp nhận mọi trường hợp đi dăng ký xe ô tô, xe máy với điều kiện bên thuế đã xác định người đi đăng ký cuối cùng đã nộp đủ lệ phí trước bạ, dù cho những lần mua bán qua tay trước đó không phải chịu phí trước bạ truy thu. Miễn rằng, lệ phí trước bạ của người đi đăng ký sang tên có là được, những người mua bán qua tay trước đó, bên đăng ký không quan tâm. Ok! Chắc chắn nhé !!

truongthanhvnn

Xe tải
Em có trường hợp như sau: xe mua của công ty, đã xuất hóa đơn về cá nhân A, mà chưa sang tên, sau đó bán tiếp cho cá nhân B, em nghe mấy ông buôn xe nói, luật mới bây giờ trong trường hợp này có thể sang tên trực tiếp cho người B, ko biết có đúng ko?

tuanphucloi

Xe hơi
Trường hợp xe của em hiện nay đăng kí công ty.xe của em mua của showroom ô tô ,showroom ô tô mua lại của một công ty..và hiện nay em có thể yêu cầu showroom xuất hóa đơn về một công ty của bạn em và em không cần phải sang tên đổi chủ .khi nào em bán xe thì công ty của bạn em xuất cho người mua xe là xong .và người mua xe đi làm thủ tục sang tên thì chỉ bị một lần phí trước bạ .và em không bị phạt gì có phải không ạ.mợ Loan vào tư vấn giúp em xem em nói vậy có đúng không

bonamkhanh

Xe tải
Em có trường hợp như sau: xe mua của công ty, đã xuất hóa đơn về cá nhân A, mà chưa sang tên, sau đó bán tiếp cho cá nhân B, em nghe mấy ông buôn xe nói, luật mới bây giờ trong trường hợp này có thể sang tên trực tiếp cho người B, ko biết có đúng ko?
Theo em biết trường hợp của cụ thì phải sang tên cho A vì bán cho cá nhân sau đó A mới có thể làm hợp đồng bán cho B được.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cái này mình cũng đã từng làm đăng ký mấy xe rồi . điều đó là đúng chỉ thu thuế người cuối cùng thôi. Sang tên được ko mất thuế nhưng vấn đề là cái công chứng mua bán từ ng trong hóa đơn và người tiếp theo phải có công chứng mua bán. Mà Ở Hà nội theo em biết thì chưa có phòng công chứng nào làm công chứng mua bán kiểu đó cả. Muốn làm mua bán kiểu đó thì phải tìm đúng chỗ mới cố thể công chứng thì mới làm được. Mà các cụ trên OF của mình thì chỉ muốn công chứng tại hà nội. điều này đồng nghĩa với mua bán công chứng là ko thể thì đương nhiên ko thể nôp 1 lần thuế. Vấn đề chỉ là các cụ kiếm đâu ra văn phòng công chứng mua bán kiểu đó chứ ? Cái này mình đặt dấu hỏi chấm cho mọi người ở đây ?

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Trường hợp xe của em hiện nay đăng kí công ty.xe của em mua của showroom ô tô ,showroom ô tô mua lại của một công ty..và hiện nay em có thể yêu cầu showroom xuất hóa đơn về một công ty của bạn em và em không cần phải sang tên đổi chủ .khi nào em bán xe thì công ty của bạn em xuất cho người mua xe là xong .và người mua xe đi làm thủ tục sang tên thì chỉ bị một lần phí trước bạ .và em không bị phạt gì có phải không ạ.mợ Loan vào tư vấn giúp em xem em nói vậy có đúng không
KO bị phạt nếu người mua đi đăng ký xe trong vòng 30 ngày kể từ lúc công ty bạn cụ xuất hóa đơn cho họ. cđóng 1 lần phí trước bạ

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Như em đã nói ở trên mự LOAN à. Em đã gặp trực tiếp cán bộ Phòng 4(Phòng ĐK xe lái-Cục CSGT), bên CA sẽ chấp nhận mọi trường hợp đi dăng ký xe ô tô, xe máy với điều kiện bên thuế đã xác định người đi đăng ký cuối cùng đã nộp đủ lệ phí trước bạ, dù cho những lần mua bán qua tay trước đó không phải chịu phí trước bạ truy thu. Miễn rằng, lệ phí trước bạ của người đi đăng ký sang tên có là được, những người mua bán qua tay trước đó, bên đăng ký không quan tâm. Ok! Chắc chắn nhé !!
Cụ lưu ý thêm là tất cả hóa đơn nối chứng từ kèm theo phải đầy đủ thì mới đc cụ nhé