Bình luận về LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ chuyển nhượng nhiều lần.

xe than

Xe tăng
Món này em chỉ vểnh tai nghe thôi.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các bác ơi cho em hỏi là công ty em mua xe của 1 công ty khác thì nếu làm theo thông tư 12 vẫn phải đóng thuế trước bạ như cá nhân ạ, hay phải chịu các loại phí gì thôi? Theo dõi và thấy bác sytam77 rất am hiểu, nhiệt tình và luôn bám sát các văn bản luật nên nhân tiện em cũng xin được hỏi luôn ạ! Vodka các bác luôn nhé ^^
bác
hiểu
đúng rồi ......cứ rứa mà làm

RedAnt

Xe tải
Cục Thuế nào làm vậy thì láo quá.

trường hợp B mua của A, nếu truy thu thì phải truy thu của B, tương tự, Cục Thuế phải truy thu tiếp của C, D. Không có căn cứ nào để truy thu twf người mua cuối cùng.

Nếu cục thuế lập luận như vậy, thì người mua phải nộp cả cho người lắp ráp xe, cho công ty phân phối, rồi nộp cho cả show room bán xe nữa à?

Ngoquangvu02

Xe tải
Làm gì có chuyện đó, ở đây, không có ai vi phạm PL nên không có chuyện bị phạt HC ở đây đâu. Em đưa ra một ví dụ rất hợp lý mà(đã xảy ra nhiều trong thực tế), D vẫn cứ làm thủ tục sang tên bình thường, vì thủ tục mua bán giữa A=>B=>C=>D là đầy đủ hợp lệ, khoảng cách giữa các lần mua bán không quá 30 ngày thì phạt ai? Cái cần nói ở đây là về Lệ Phí Trước Bạ, khi D đi làm thủ tục sang tên thì thường là bị thu 3 lần(truy thu cả B & C nữa). Cái ý của em nói rõ trong bài viết để tranh luận là nên chăng cơ quan NN chỉ nên thu một lần của D thôi. Bác chịu khó đọc lại kỹ hơn tý nhé, thank bác !
Em thấy thế này: khi em mua xe ,em phải nộp thuế tb xong rồi mới đăng ký chính chủ tên em và em mới được phép bán tiếp.vì thế nên bác nói là thủ tục mua bán giữa abcd là đầy đủ mà chưa đóng thuế tb của từng b,c,d là không chính xác đâu nhé.trường hợp của bác chỉ áp dụng như sau: a công chứng ủy quyền ( ccuq ) cho b,b ccuq cho c,c bán cho d thì mới được nhé

tasx

Xe tăng
Em cũng lăn tăn mãi việc này, giờ mới có lời giải đáp. Cảm ơn Bác chủ

sytam77

Xe tải
Số 26,Đ.Trường Tiến,P.Hưng Bình,TP Vinh,Nghệ An
Website
www.facebook.com
E lười đọc mười mấy trang nhưng vẫn có ý kiến thế này, có gì sai các Cụ bỏ quá cho:
Tài sản là ô tô xe máy ... thuộc về loại tài sản Nhà nước buộc phải đăng ký quyền sở hữu và khi đăng ký thì phải nộp lệ phí trước bạ, 2 yếu tố này k thể tách rời được. Nói cách khác trong ví dụ Cụ chủ nêu thằng B, thằng C vẫn chưa hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu bắt buộc phải đăng ký theo luật định thế cho nên nếu theo tinh thần pháp luật, đúng ra là thằng B, thằng C k có quyền bán và vì vậy thằng D cũng k được mua tài sản dạng này, quyền sở hữu hợp pháp, hoàn toàn đối với tài sản đã có đâu mà mua với chả bán. Trường hợp này nếu đúng như ví dụ Cụ chủ nêu thì cơ quan NN hoàn toàn có thể từ chối k cho D đăng ký tài sản với lý do tài sản mua bán k hợp pháp ạ, chứ k phải là thu trước bạ thêm 2 lần nữa đâu. So sánh để các Cụ dễ hình dung hơn là chuyện hôn nhân thực tế, 2 ng sống với nhau như vc rồi nhưng k đăng ký kết hôn thì pháp luật cũng k công nhận và bảo vệ quyền của 2 bên theo Luật Hôn nhân gia đình được ạ.
Trong thực tế ví dụ của Cụ chủ thì thằng phải nộp lệ phí trước bạ là B và C chứ k phải là D, nhưng k tìm đựoc B và C để bắt nộp thì cũng k đủ căn cứ để buộc D phải nộp thay nên Bộ TC mới hướng dẫn vậy. Đúng luật mà nói thì Bộ TC cũng k có quyền thu lệ phí trước bạ của D để hợp thức hóa chuyển nhượng giữa C và D, nhưng Bộ này thì chỉ lo làm sao thu được tiền thôi nên mặc kệ, chứ nếu là bên Bộ C.an thì e e rằng thủ tục chuyển nhượng sẽ k được thừa nhận. Mà e cũng thắc mắc luôn với ví dụ của Cụ chủ là liệu có bên công chứng nào sẽ dám công chứng cho cái hợp đồng mua bán mà thằng bán là B, C vẫn chưa xác lập đầy đủ quyền sở hữu với tài sản chuyển nhượng? Nếu chỉ qua 1 cầu là B thì còn có thể có cách là A làm HĐ ủy quyền cho B bán chứ qua C nữa thì e nghĩ là k có cách ạ.
1 yếu tố để lý giải nữa là trên thực tế để giải quyết trường hợp mua bán qua nhiều chủ thì Thông tư 12 quy về trường hợp k tìm được thằng mua bán trung gian để bắt làm thủ tục hay giấy tờ mua bán hợp pháp đã mất nên k đủ căn cứ xác định là đã mua bán qua nhiều chủ và coi như là A bán trực tiếp cho D nên vẫn cho làm thủ tục sang tên đăng ký. Đây là cách làm linh hoạt và lờ đi các quy định pháp luật khác để giải quyết thực tiễn mà thôi. E có tí nghiên cứu về pháp luật nên biết rằng ở VN ta thì chuyện này vẫn xảy ra thường, văn bản luật cấp dưới lờ đi tinh thần của văn bản luật cấp trên là chuyện nhỏ, nếu cả nhà đều vui thì coi như k vấn đề gì. Chứ còn ở Tây thì chuyện này khác hẳn, sai là sai và đừng hòng có chuyện cái tình to hơn cái lý ạ, cả nước đồng ý nhưng mà luật chưa sửa thì vẫn cứ phải luật mà làm. Thế nên chúng e vẫn bảo nhau là trong nhiều chuyện khéo sống ở VN vẫn là tự do nhất sướng nhất, dân mình cứ làm sai rồi kéo đàn kéo lũ gây sức ép thì Nhà nước cũng phải tặc lưỡi cho qua, đoạn này thì VN ta muôn năm rồi.
Vấn đề cụ nêu trên tôi xin nói lại như sau:
Nếu cụ xem kỹ thớt này thì thấy vấn đề đã được giải quyết ở cuộc tranh luận giữa em và cụ Viking rồi. Em chỉ xin nói thêm với cụ: Văn bản nhà nước mình nó vậy, chưa bao giờ thấy có sự thống nhất tuyệt đối giữa các VB với nhau. Tuy nhiên, trong trường hợp này thì mình áp dụng theo văn bản của cơ quan nào trực tiếp đến công việc của mình thôi. Em biết, ở một số văn bản gốc, quy định: "nếu tài sản thuộc diện phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu tài sản đó được xác định tại thời điểm bên mua đăng ký quyền sở hữu", nhưng trong thông tư 36 TT/BCA hướng dẫn về thủ tục đăng ký của Bộ CA(đang hiệu lực) thì: ".... 2. Xe đã làm thủ tục sang tên, di chuyển sang địa phương khác nhưng chủ xe chưa đăng ký, lại bán tiếp cho chủ xe mới, nếu thủ tục mua bán và lệ phí trước bạ đúng quy định thì tiếp nhận giải quyết đăng ký và gửi thông báo cho địa phương di chuyển xe biết để điều chỉnh sổ đăng ký xe.

3. Xe mua bán, cho, tặng qua nhiều chủ trong cùng một tỉnh nhưng chưa làm thủ tục sang tên, sau đó người mua cuối cùng bán tiếp xe sang tỉnh khác thì người đứng tên trong giấy đăng ký xe hoặc người bán cuối cùng của tỉnh đó làm giấy khai sang tên di chuyển; nhưng chứng từ mua bán, cho, tặng xe phải đầy đủ, hợp lệ theo quy định...."
Vậy đó, cho nên khi A bán cho B(B chưa sang tên) mà B bán tiếp cho C thì cái "anh" Công chứng vẫn chấp nhận làm 2 cái HDMB nối nhau (em gặp nhiều rôi) và "anh" Trước bạ thì vẫn thu trước bạ của anh C luôn (chỉ 1 lần) mà không yêu cầu anh B đi làm đăng ký rồi mới bán.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cục Thuế nào làm vậy thì láo quá.

trường hợp B mua của A, nếu truy thu thì phải truy thu của B, tương tự, Cục Thuế phải truy thu tiếp của C, D. Không có căn cứ nào để truy thu twf người mua cuối cùng.

Nếu cục thuế lập luận như vậy, thì người mua phải nộp cả cho người lắp ráp xe, cho công ty phân phối, rồi nộp cho cả show room bán xe nữa à?
Nhờ cụ tham khảo bải trả lời của em với cụ Tran Nam Hai ở trên nhé ! Thanks !

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
P/S: Cảm phiền cụ RedAnt và cụ Tran Nam Hai và các cụ khác... nếu có nghía thớt này của em thì chịu khó xem cho hết các trao đổi, trích dẫn, và trích dẫn văn bản PL, bởi phải xem cho hết mới hiểu được chứ "cưỡi ngựa xem hoa" e rằng...

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mở thớt vào ngày 26/06/2012, tại thời điểm này, hầu như tất cả các Chi cục Thuế trên cả nước vẫn áp dụng thu Phí trước bạ nhiều lần. Nhưng chưa đến một năm sau (04/2013), sau khi có văn bản lên Tổng Cục Thuế(TCT) và TCT có văn bản hướng dẫn thêm cho các địa phương thì đã có sự thay đổi(chỉ thu 1 lần) thu phí trước bạ dần dần trên cả nước. Và cho đến hôm nay, thì chắc các cụ cũng đã thấy, không nơi nào thu lệ phí trước bạ nhiều lần dù có việc mua bán qua nhiều chủ nữa(dù bao nhiêu lần).

xuantruong77

Xe máy
nói tóm lại người cuối cùng sang tên chỉ đóng 1 lần trước bạ ra tên mình thôi

Tuanaltis2009

Xe buýt
Em éo hiểu bọn thuế má nó tính thế nào. Con xe em mới đo đk lại chính chủ tên em.
Altis đời 2009 mà bọn thuế nó áp giá cho em, 373tr, và em phải nộp thuế truớc bạ lần 2 là 2% là 7 triệu tư,( 7460k )tiền thuế. Vãi với bọn thuế má.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em éo hiểu bọn thuế má nó tính thế nào. Con xe em mới đo đk lại chính chủ tên em.
Altis đời 2009 mà bọn thuế nó áp giá cho em, 373tr, và em phải nộp thuế truớc bạ lần 2 là 2% là 7 triệu tư,( 7460k )tiền thuế. Vãi với bọn thuế má.
Em chưa hiểu hết ý câu nói này của cụ ạ.

dung37c1

Xe tăng
Thuế trước bạ bây giò rẻ phết đợt trc đi làm giấy kết hôn cho V2 mình giật cả mình về giá