[Funland] Biên giới Tây Nam, hình ảnh và những mẩu chuyện

pain

Xe ba gác
........
....
Bây giờ đi chợ Bic C với cùng bà xã, tôi chỉ thấy những con cá thác lác to bằng bàn tay nhưng hồi ấy, những con cá thác lác rộng chừng ba chục phân, thân dài cả mét không phải là của hiếm. Chúng tôi đem về quăng ở ngoài sân, chờ cho cá trương căng lên mới mang ra lọc thịt. Dùng sống dao dần kỹ dọc thăn thịt lưng, dao sắc đưa xẻ một đường dọc sống lưng, lật ra lấy cái muỗng nhôm cạo nhẹ xuôi theo chiều xương cá. Chẳng mấy chốc mà đã lưng nửa chậu chia cơm. Nước mắm ngon, hạt tiêu, hành lá ( ngày ấy kiếm không ra chút thìa là cánh nhỏ ), chút bột ngọt nêm vào… Nắm dẹt từng miếng như chiếc phồng tôm thả vào chảo mỡ. Nó nhanh chóng nở phồng lên thơm ngạt ngào, quyến rũ. Xít xoa cắn ngập chân răng. Thằng trực nhật vừa rán xong thì cũng coi như …vừa hết! Loại chả này phải ăn từ bếp nó mới ngon. Cứ bày ra bàn kể như là vứt! Còn cái riềm bụng cá thác lác cắt miếng nhỏ bằng ba ngón tay cho vào nấu với lá giang. Nồi canh chua thơm béo nhóng nhánh váng mỡ mà chẳng thu hút được ai.
............
Trời mưa gió tạt ướt lướt thướt, mấy anh em đành nấu cơm luôn ở trong lều. Không bày biện nhiều làm gì cho rách việc. Nồi cơm thơm nóng, con tra khô thơm nướng mỡ chảy xèo xèo. Thôi cũng đành dằn bụng vài ba bát cho thêm phần ấm dạ.
Thấm thoát đã mấy chục năm, nhớ lại một vùng nước năm xưa đầy tràn ký ức!
Ối anh T ơi, thế này thì ai chả muốn đi lính:))

pain

Xe ba gác
Vậy lão Tôm kể đi? Nhưng đừng tưởng chỉ có cánh Đông Bắc mới có thịt thú rừng nha?
Đấy, cụ Khốt thấy chưa? Bác Tôm cứ cắc bọp xong chuồn, chả chi viện gì cả$-)

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Các bác đi lính...sướng hơn em. Bọn em toàn thịt lợn gió thồi bay phân phát theo tiêu chuẩn nào có được ăn đặc sản thú rừng với cá bày ra đĩa chẳng buồn gắp !:-ss

Đã thế còn...giả nghèo giả khổ ! ^:)^

phamay

Xe hơi
...Đánh cho sử tri Nam quốc anh hùng chi hữu chủ.

Em không hiểu câu này của Bác chủ thớt

pain

Xe ba gác
...Đánh cho sử tri Nam quốc anh hùng chi hữu chủ.

Em không hiểu câu này của Bác chủ thớt
Dạ câu ấy là em trích trong câu nói bất hủ của Quang Trung hoàng đế:

Đánh cho dài tóc,
Đánh để đen răng,
Đánh cho chích luân bất phản!
Đánh cho phiến giáp bất hoàn!
Đánh cho sử tri Nam Quốc Anh hùng chi hữu chủ!

Tạm dịch: ...Đánh cho sử sách ghi nhận là Nước Nam anh hùng có chủ!

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Các bác đi lính...sướng hơn em. Bọn em toàn thịt lợn gió thồi bay phân phát theo tiêu chuẩn nào có được ăn đặc sản thú rừng với cá bày ra đĩa chẳng buồn gắp !:-ss

Đã thế còn...giả nghèo giả khổ ! ^:)^

Kụ trong ảnh hình như là Trần Tiến ợ.

tdh42

Xe tải
nhìn cũng giống nhỉ

tunglq77

Xe máy
Cảm ơn tác giả, cảm ơn bác pain!

Simson

Xe buýt
Dạ câu ấy là em trích trong câu nói bất hủ của Quang Trung hoàng đế:

Đánh cho dài tóc,
Đánh để đen răng,
Đánh cho chích luân bất phản!
Đánh cho phiến giáp bất hoàn!
Đánh cho sử tri Nam Quốc Anh hùng chi hữu chủ!

Tạm dịch: ...Đánh cho sử sách ghi nhận là Nước Nam anh hùng có chủ!
Nguyên bản này bác

Tại đền đức Quang Trung luôn.

The Avenue

Xe buýt
Hồi ký của chú Thọ chân thực và sinh động quá ạ, rất cảm ơn chú đã cho cháu hình dung đc phần nào sự tàn khốc, ác liệt của cuộc chiến cũg như tâm trạng của ng lính khi đối mặt với bao hiểm nguy nơi chiến trường, cháu cũg rất xúc động trc tình cảm, tình đồng đội thân thiết giữa chú với chú Minh, chú Long... mong một ngày không xa chú sẽ tìm thấy đc hài cốt người đồng đội thân yêu của mình :)

tuannbb

Xe điện
cảm phục tinh thần chiến đấu hy sinh của cha ông ta

kybinhbay

Xe buýt

Tù binh Pốt

Dong tù phải bật lê lên, bắt chúng nó đứng bên trái đường mình đi bên phải lui sau 2m. Thế mới kịp ứng biến khi tù xổng tấn công. Bác này quá chủ quan, đứng sai vị trí tù mà bật lại thì trở tay sao kịp nhất là trong 3 thèng này có thèng là trinh sát hay đặc công thì tiêu 99%

LQM

Xe hơi
những hình ảnh thật đẹp

Ducanh.le0690

Đi bộ
Chào các bác!Hôm nay em với bố ngồi search thử truyện của bố, thấy diễn đàn cũng đăng bài này. Bố em gửi lời chúc đến các bác mạnh khoẻ , hạnh phúc. Bố em rất vui vì mọi người vẫn quan tâm đến câu truyện của thế hệ đi trước.

hungbeolt

Xe tăng
Cám ơn các Cụ nhiều ,

Đêm qua em đọc thớt này đến gần 3AM , đọc thớt này xong với CTBGPB càng căm thù bọn Khựa với Miên , không thể đội trời chung với bọn man rợ này dc .

Nhà em cũng có ông anh trai đi lính 78-82 , cũng đi đánh Miên về kể cũng rùng rợn lắm nhưng chưa tin , giờ đọc thấy căm phẫn .

Ông anh em đợt tưởng chết mất xác vì ko có tin tức gì , nhưng đợt đấy chỉ phải sang Miên có hơn 1 năm thì phải , khi nghe tin còn sống và dc chuyển ra Bắc Mẹ em mừng rơi nước mắt đi đón con . Mẹ em kể ra Ga Hàng Cỏ chờ Tàu cùng bao gia đình khác đón người thân tưởng dc về qua nhà , nhưng Tàu chạy về đến Ga thì chạy chầm chậm qua Ga ko dừng lại , bất ngờ tăng tốc phi tiếp lên phía Bắc luôn , ông anh em bị nhét tiếp lên Thái Nguyên , ối giời ơi bà già khóc như mưa , về kể lại đến bây giờ vẫn thấy thương , lúc đó tất cả mọi người thấy Tàu chạy tiếp ko dừng thì bao nhiêu quà bánh mang ra đón cứ thế ném lên hết Tàu , ko cần biết Con mình có trên đó và có nhận được ko , dưới thì vừa ném quà vừa khóc gọi tên con , trên thì các cụ lính cứ ngoái cổ ra ngoài mà gọi . Nhớ lại chuyện đó đúng là khổ thật .

pain

Xe ba gác
Vậy có lẽ anh cụ hungbeolt thuộc biên chế quân đoàn 3 rồi vì ra đóng ở Thái nguyên.

youngchan

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bác không nhớ là còn có 1 bác đang đứng đó chụp ảnh à? :))

Tù binh Pốt

Dong tù phải bật lê lên, bắt chúng nó đứng bên trái đường mình đi bên phải lui sau 2m. Thế mới kịp ứng biến khi tù xổng tấn công. Bác này quá chủ quan, đứng sai vị trí tù mà bật lại thì trở tay sao kịp nhất là trong 3 thèng này có thèng là trinh sát hay đặc công thì tiêu 99%