Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

namdh5

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Em vừa vodka bác Chinhatm , cảm ơn bác. Nhưng em mới check lại thì thấy thế này:

- Biển số 103b "Cấm ôtô rẽ phải"

- Biển số 103c "Cấm ôtô rẽ trái"

Nếu đã đặt biển "cấm ôtô rẽ trái" thì xe ôtô cũng không được phép quay đầu xe.

Nguồn: http://trungtamthanhcong.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=64&Itemid=42
Mừng vì cụ post quả ĐỘi Cấn, tiếc là cụ lôi thành công ra. :P

chinhatm

Xe container
Em vừa vodka bác Chinhatm , cảm ơn bác. Nhưng em mới check lại thì thấy thế này:

Nguồn: http://trungtamthanhcong.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=64&Itemid=42
Bác xem Điều lệ báo hiệu đường bộ nhé, đừng xem những thứ vớ vẩn ấy

blackpaint

Xe container
Ngã tư giao Liễu Giai với Đội Cấn (em đi Liễu Giai ngã 4 Deawoo) có biển cấm oto rẽ trái rẽ phải , vậy thì có được quay đầu ở chỗ này không? Em ngày nào cũng quay đầu vì ngã 4 này rất rộng.

Cụ nào bảo cái ngã tư này mà quay đầu làm ảnh hưởng đến giao thông thì em ạ cụ ây 3 cái cho cái lý do Cấm ô tô rẽ trái là cấm ô tô quay đầu. Các cụ í có cần thêm minh chứng nữa không ạ?
Em cứ tưởng trung tâm này là cơ quan ngôn luận của Bộ GTVT chứ?

namdh5

Xe máy
Em tự nhận em gà. Nhưng thực sự em chưa tìm được nguồn thông tin chính thống nói là cấm ô tô rẽ trái thì vẫn được quay đầu. Tối về nhà em sẽ xem thêm sách vậy.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ nick là bùi công chức mà chẳng ra công chức tí nào cả. Có mỗi cái tiêu đề đưa ra cũng sửa nội dung bên trong không dưới 3 lần như con tắc kè đổi màu ấy thì chẳng có tí gì là thực sự công tâm đưa lên để hỏi đâu nhé.
E sẽ làm hẳn 1 thớt riêng chứng minh bằng toán học logic cho cụ xem. (xin phép trước các cụ chuyên ngành toán học và các chuyên gia nếu E có chót múa rìu qua mắt thợ)
Em sửa tới 3 lần là em bổ sung các trích đoạn trong Luật và trong tiều chuẩn cụ ạ! Để nếu cụ nào chưa biết đến cái tiêu chuẩn mới thì có thể cập nhật. Đó là tên và họ em do cha mẹ đặt chứ em có phải công chức gì đâu, chỉ là dân bình thường thôi. Thời gian này ít việc, làm ăn khó nên có nhiều thời gian lên OF tranh luận với các cụ để các vấn đề được sáng tỏ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Các Cụ hay quay đầu nơi có biển cấm rẽ ở đâu thì liệt kê hết lên đây đi ạ! Mai E cho quân dàn trận bắt hết các Cụ để khỏi phải tranh cãi...=))
Chiều em có việc lên Kim Mã, em sẽ quay đúng quy định của Luật, đỡ ùn tắc giao thông, được việc cho em. Nếu bị xxx cố tình bắt và lập BB lỗi đó, chắc chắn em sẽ yêu cầu xxx đó về phòng máy lạnh ngồi học lại Luật!

buicongchuc

Xe ba gác
Lại "chống trượt" môn luật giao thông đường bộ rồi. X_X
Vâng cụ ạ! Em chống trượt bằng máy phút lăn chuột và gõ bàn phím cụ ạ! Với cụ, chống trượt kiểu này có hợp pháp không ạ?

Kụ quay đầu bên phải để đi ngược chiều phỏng :P
Bị gấu phóng xe đuổi theo bắt quả tang đang chở bạn gái thì em quay để cắt đuôi ạ!

Chẳng có gì to tát mà cũng thành chủ đề nóng, luật thì là cấm rẽ là cấm quay đầu rồi, cụ nào nghĩ biển cấm rẽ mà được quay đầu thì cứ làm đi.
Cụ nói chuẩn ạ, em mời cụ vodka vì câu nói của cụ "biển cấm rẽ trái thì cấm quay đầu".

Cụ đưa link này ra khác nào dìm hàng Trung tâm Thành Công?!

Em tự nhận em gà. Nhưng thực sự em chưa tìm được nguồn thông tin chính thống nói là cấm ô tô rẽ trái thì vẫn được quay đầu. Tối về nhà em sẽ xem thêm sách vậy.
Luật không cấm thì được dùng cụ ạ! Cụ có lật hết cả tàng thư của VN lên cũng không tìm thấy dòng chữ "cấm ô tô rẽ trái thì vẫn được quay đầu".

thangktvta

Xe tăng
Pháp luật chỉ nói "cấm" thôi, còn mặc định phần còn lại là "không cấm" cụ nhé, không cấm thì ta cứ làm, k cần phải chờ pháp luật nói " vẫn được quay đầu" cụ nhé.
Qui tắc này rất quan trọng trong tất cả những lĩnh vực có liên quan đến "luật", các cụ cứ áp dụng vào đó là ra hết.

PhanhGap

Xe điện
Em sửa tới 3 lần là em bổ sung các trích đoạn trong Luật và trong tiều chuẩn cụ ạ! Để nếu cụ nào chưa biết đến cái tiêu chuẩn mới thì có thể cập nhật. Đó là tên và họ em do cha mẹ đặt chứ em có phải công chức gì đâu, chỉ là dân bình thường thôi. Thời gian này ít việc, làm ăn khó nên có nhiều thời gian lên OF tranh luận với các cụ để các vấn đề được sáng tỏ hơn.
Chiều em có việc lên Kim Mã, em sẽ quay đúng quy định của Luật, đỡ ùn tắc giao thông, được việc cho em. Nếu bị xxx cố tình bắt và lập BB lỗi đó, chắc chắn em sẽ yêu cầu xxx đó về phòng máy lạnh ngồi học lại Luật!
Pháp luật chỉ nói "cấm" thôi, còn mặc định phần còn lại là "không cấm" cụ nhé, không cấm thì ta cứ làm, k cần phải chờ pháp luật nói " vẫn được quay đầu" cụ nhé.
Qui tắc này rất quan trọng trong tất cả những lĩnh vực có liên quan đến "luật", các cụ cứ áp dụng vào đó là ra hết.
2 cụ máu nhất trong thớt này cho E hỏi và 2 cụ chỉ cần trả lời có hay không ở phần đỏ thôi nhé. Phần xanh là phần dữ liệu ban đầu:

Định lý 1: Biển cấm mọi phương tiện rẽ trái (123a) là cấm quay đâu xe: Luôn đúng và đúng cho mọi phương tiện (định lý mà)
Mệnh đề 1: Biển cấm ô tô rẽ trái (103b) thì ô tô được phép quay đầu (theo quan điểm của 2 cụ)

Câu hỏi:
Vậy nếu: - Biển cấm xe tải rẽ trái thì xe tải có được phép quay đầu không?
- Biển cấm xe sơ mi rơ mooc rẽ trái thì xe sơ mi rơ mooc có được phép quay đầu không?
- Biển cấm xe máy rẽ trái thì xe máy có được phép quay đầu không?
- Tương tự biển cấm phương tiện x rẽ trái thì phương tiện x có được phép quay đầu không?

2 cụ trả lời xong thì E sẽ Chứng minh Mệnh đề 1 nêu trên mâu thuẫn với Định lý 1 bằng phương pháp qui nạp toán học.
(p/s: Xin lỗi các cao nhân mạo muội cho E múa rìu. Thật tình E không dám nổi váng vì dễ bị hớt trước tiên ạ. Ngoài ra vì ATGT liên quan đến tính mạng và tài sản con người nên nó lại mang đậm tính nhân văn, do vậy E khó đành lòng lấp lửng)
.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
2 cụ máu nhất trong thớt này cho E hỏi và 2 cụ chỉ cần trả lời có hay không ở phần đỏ thôi nhé. Phần xanh là phần dữ liệu ban đầu:

Định lý 1: Biển cấm mọi phương tiện rẽ trái (123a) là cấm quay đâu xe: Luôn đúng và đúng cho mọi phương tiện (định lý mà)
Mệnh đề 1: Biển cấm ô tô rẽ trái (103b) thì ô tô được phép quay đầu (theo quan điểm của 2 cụ)

Câu hỏi:
- Biển cấm xe sơ mi rơ mooc rẽ trái thì xe sơ mi rơ mooc có được phép quay đầu không?
- Tương tự biển cấm phương tiện x rẽ trái thì phương tiện x có được phép quay đầu không?

2 cụ trả lời xong thì E sẽ Chứng minh Mệnh đề 1 nêu trên mâu thuẫn với Định lý 1 bằng phương pháp qui nạp toán học.
(p/s: Xin lỗi các cao nhân mạo muội cho E múa rìu. Thật tình E không dám nổi váng vì dễ bị hớt trước tiên ạ. Ngoài ra vì ATGT liên quan đến tính mạng và tài sản con người nên nó lại mang đậm tính nhân văn, do vậy E khó đành lòng lấp lửng)
.
Bác chịu khó học một chút luật trước khi hỏi nhé. Trong luật không có các loại biển như phần câu hỏi mầu đỏ của bác đâu. Giả sử nó có trong luật, thì câu trả lời là: Xem trong luật, nếu họ không cấm cả quay đầu thì có thể quay đầu, thế thôi.
Bác vẫn chưa hiểu được vấn đề cốt lõi: Tất cả có ở trong các văn bản luật, cái gì bị cấm thì không được làm, cái gì không cấm thì có thể làm. Đừng bịa ra loại biển mới như bác, cũng đừng có suy luận hay truyền miệng nhau mà làm cho các quy tắc giao thông đường bộ ngày càng bị hiểu sai nhé!

buicongchuc

Xe ba gác

Câu hỏi:

.
Luật là luật. Câu luật thế nào thì mình cứ làm theo như thế. Luật không cấm thì ra được phép làm. Còn toán học cụ phải nói chuyện với Ngô Bảo Châu chứ. Em sơ họa trường hợp GTCC cắm biển 103c đây ạ:

Chiều hôm qua em đi lên Kim Mã rồi vòng về, rẽ ở đúng giao lộ có cái biển 103c cấm ô tô rẽ trái như thế này. Có 2 xxx đi bồ câu đứng đó nhưng không có ý kiến gi.

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Cụ nói đúng, với người dân thì được làm những gì pháp luật ko cấm, nhưng công chức thì chỉ làm những gì pháp luật cho phép. Trước khi cụ quay đầu cụ phải rẽ trái (phải) thế là phạm vào điều cấm? Thế mới bỏ mẹ chứ! Pháp luật VN đôi khi không rõ nghĩa mà.

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Chiều hôm qua em đi lên Kim Mã rồi vòng về, rẽ ở đúng giao lộ có cái biển 103c cấm ô tô rẽ trái như thế này. Có 2 xxx đi bồ câu đứng đó nhưng không có ý kiến gi.
oạch, cụ mà có Cam quay lại thì thuyết phục có tính khoa học cao.
Cụ nói đúng, với người dân thì được làm những gì pháp luật ko cấm, nhưng công chức thì chỉ làm những gì pháp luật cho phép. Trước khi cụ quay đầu cụ phải rẽ trái (phải) thế là phạm vào điều cấm? Thế mới bỏ mẹ chứ! Pháp luật VN đôi khi không rõ nghĩa mà.
Ơ thế cứ cấm lái bậy là không được tháo phéc mơ tuya rồi phơi cái của nợ ấy ra hả cụ? Mà đương nhiên là muốn lái thì phải cới cái phéc mơ tuya ra rồi mới phơi cái đó ra.

Chỉnh sửa cuối:

dongkijote

Xe điện
Theo cụ như phần mầu đỏ thì biển 123 nó thêm câu: "...đồng thời các phương tiện không được phép quay đầu" làm gì??? Luật chứ có phải báo cáo hay công văn đâu mà tùy tiện thừa từ ngữ vậy? Trong khi biển 103 lại không có thêm câu trong ngoặc kép trên. Nó chỉ nói về biển này là "Để báo đường cấm ...." trong khi hướng quay đầu của cụ ko phải đường cấm. Cụ lý giải hộ em đi!

buicongchuc

Xe ba gác
oạch, cụ mà có Cam quay lại thì thuyết phục có tính khoa học cao.

Ơ thế cứ cấm lái bậy là không được tháo phéc mơ tuya rồi phơi cái của nợ ấy ra hả cụ? Mà đương nhiên là muốn lái thì phải cới cái phéc mơ tuya ra rồi mới phơi cái đó ra.
Xe em không có Cam nhưng hôm nào rảnh, em sẽ dùng Camera ghi lại một số điểm cụ ạ. Chỉ sợ lúc ghi lại không gặp xxx thì cờ nhíp lại thiếu nhân vật sinh động.

FujiS5200

Xe điện
Rất nhiều người, nếu không muốn nói là đa số chỉ học luật theo kiểu truyền miệng mà chưa hề đọc văn bản luật giao thông đường bộ nào cả. Quan niệm cứ cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu cũng từ kiểu học luật ấy mà ra. Chịu khó đọc luật sẽ thấy:
- Biển cấm ô tô rẽ trái (103c): Cấm ô tô rẽ trái nhưng không cấm các phương tiện quay đầu
- Biển cấm rẽ trái (123a): Cấm các phương tiện rẽ trái và quay đầu
- Biển chỗ quay xe (409-410): Cho phép quay đầu xe nhưng lại cấm rẽ trái - để chứng minh cho các bác thích suy luận "quay đầu bằng 2 lần rẽ trái" rằng rẽ trái và quay đầu là hai hành động riêng biệt, chẳng hề liên quan với nhau về mặt luật pháp
Đóng cái biển này vào thì bố bảo các ông cũng không dám quay vì theo lý luận là "quay đầu xe = 2 lần rẽ trái". Chèm chẹp. Luật nhà ta nó chơi kiểu oái oăm cho i.nặng nhưng cấm cởi quần hay là tự mình gây cái oái oăm cho mình?

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Cụ quay đầu mà không rẽ trái là được (ví dụ như bay qua :D). Chỉ có trường hợp có đường vòng bên phải thì cụ mới đi được kiểu đấy, còn lại cụ quay đầu thì phải rẽ trái, xi nhan trái và chiếm dụng phần đường của người rẽ trái hết ạ.

Em cũng nghĩ gần như cụ, trên xe nó chỉ có chức năng xi nhan rẽ trái hoặc xi nhan rẽ phải. Vậy cụ chủ thớt muốn quay đầu cũng được miễn sao ko được bật xi nhan rẽ trái thì sẽ không bị quy tội là rẽ trái

Tuy nhiên nếu đã cùn thì cùn luôn thể, xxx sẽ bắt cụ tội quay đầu không báo hiệu :D

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng nghĩ gần như cụ, trên xe nó chỉ có chức năng xi nhan rẽ trái hoặc xi nhan rẽ phải. Vậy cụ chủ thớt muốn quay đầu cũng được miễn sao ko được bật xi nhan rẽ trái thì sẽ không bị quy tội là rẽ trái

Tuy nhiên nếu đã cùn thì cùn luôn thể, xxx sẽ bắt cụ tội quay đầu không báo hiệu :D
Cứ suy luận kiểu như các cụ thì Luật cũng chịu thua các cụ! Em không gọi là xi nhan rẽ trái, mà em gọi là bật tín hiệu đèn bên trái báo hiệu trước và trong khi chuyển hướng ngược lại.

Cứ như theo cách suy luận của các cụ thì đèn xin vượt gọi là gì ạ?

blackpaint

Xe container

Thế cụ quay đầu kiểu gì nếu cái biển cho phép quay đầu nó bảo không được rẽ trái??? Cụ xi nhan trái nó bảo cụ rẽ trái thì cụ tính sao? mà quay đầu mà không xi nhan trái thì em cũng ạ cụ luôn ợ.