Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

thangktvta

Xe tăng
Thế nếu E chứng minh bằng toán học có logic thì cụ có tâm phục khẩu phục không?
p/s: Với kiểu nói cho rằng suy luận đau đầu và cho rằng E và 1 số cụ cùng quan điểm với E là suy diễn thì có lẽ nên dạy dỗ nhau bằng tiền (khoảng vài triệu đóng cho quĩ từ thiện OF) thông qua việc đặt cược bên đúng bên sai như Khoai Tây nó hay làm thì có lẽ cụ mới nhớ lâu được.
1. OF là nơi anh em chia sẻ kinh nghiệm, giải đáp thắc mắc của nhau, chả ai dám nói giỏi hơn ai cả nên nói chữ "dạy dỗ" ở đây em e không hợp.
2. Em nói lại, luật là luật, cái gì luật cấm thì phải theo, k không cấm thì được làm, không phải và không được suy luận cũng như chẳng cẩn phải "chứng minh bằng toán học " gì cả cụ nhé. Người ta chỉ chứng mình abc xyz khi tranh luận tại Quốc hội trong dự thảo luật thôi ạ.
3. Cụ dám "chứng mình bằng toán học" ở trường hợp này thì em công nhận là cụ giỏi toán + giỏi văn (phân tích + biện luận) nhưng em nghĩ cụ nên xem lại món Pháp luật đại cương của NN CHXHCN VN :D
Luật pháp là tối thượng cụ ạ! Nếu cụ muốn dùng toán học hay gì gì để thay đổi luật hoặc bắt luật đi theo cách của mình thì mời cụ ra Quốc hội tranh luận nhé!
Chuẩn chuẩn! :D

blackpaint

Xe container
Cụ nick là bùi công chức mà chẳng ra công chức tí nào cả. Có mỗi cái tiêu đề đưa ra cũng sửa nội dung bên trong không dưới 3 lần như con tắc kè đổi màu ấy thì chẳng có tí gì là thực sự công tâm đưa lên để hỏi đâu nhé.
E sẽ làm hẳn 1 thớt riêng chứng minh bằng toán học logic cho cụ xem. (xin phép trước các cụ chuyên ngành toán học và các chuyên gia nếu E có chót múa rìu qua mắt thợ)
Gớm có mỗi cái chuyện Luật lá ở đây mà cũng phải chuyên ngành Toán học. Luật là dành cho dân thường, như em Toán trước đây toàn dưới điểm trung bình mà giờ vẫn sống tốt. Người ta đang biến cái phức tạp thành cái đơn giản thì cụ lại làm ngược lại. Nếu muốn giải thích bằng toán học thì mời cụ lên gặp GS. Ngô Bảo Châu nhá. Nếu cụ lập riêng một thớt chứng minh bằng toán học theo quan điểm của cụ thì nhà cháu cũng ủng hộ cụ nhưng không phải trong thớt này rồi hôm nào gặp xxx cụ bảo chờ em chứng minh bằng toán học đã rồi hãy lập BB :))

river72

Xe hơi
Các Cụ hay quay đầu nơi có biển cấm rẽ ở đâu thì liệt kê hết lên đây đi ạ! Mai E cho quân dàn trận bắt hết các Cụ để khỏi phải tranh cãi...=))

dongkijote

Xe điện
CỤ nào "nói vẹt" cấm ô tô rẽ trái là cấm quay đầu, cho em hỏi:
1- Tại sao trong biển 123, nhà chức trách phải thêm 1 câu:"Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe cũng không được phép quay đầu"?. Trong khi nói về biển 103 lại ko có câu này? Nếu suy diễn như các cụ nói: Quay đầu, trước tiên phải có hành động rẽ trái trước, thì họ thêm câu đó vào Điều lệ là thừa.
2- Tại ý nghĩa của biển 103 có mở đầu" Để báo đường cấm..." rõ ràng thế còn gì. Hướng các cụ quay đầu có phải đường cấm không?
Sự mập mờ của qui định, sự "học vẹt" của các Cụ, sự cố tình hiểu sai, suy diễn của xxx dẫn đến các vụ tranh luận ko có hồi kết này.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
CỤ nào "nói vẹt" cấm ô tô rẽ trái là cấm quay đầu, cho em hỏi:
1- Tại sao trong biển 123, nhà chức trách phải thêm 1 câu:"Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe cũng không được phép quay đầu"?. Trong khi nói về biển 103 lại ko có câu này? Nếu suy diễn như các cụ nói: Quay đầu, trước tiên phải có hành động rẽ trái trước, thì họ thêm câu đó vào Điều lệ là thừa.
2- Tại ý nghĩa của biển 103 có mở đầu" Để báo đường cấm..." rõ ràng thế còn gì. Hướng các cụ quay đầu có phải đường cấm không?
Sự mập mờ của qui định, sự "học vẹt" của các Cụ, sự cố tình hiểu sai, suy diễn của xxx dẫn đến các vụ tranh luận ko có hồi kết này.
Chuẩn luôn cụ ạ , biển 103b , c ( cấm oto rẽ trái ) là báo hiệu rẽ trái vào đường cấm xe cơ giới ( nghĩa là rẽ trái vào tuyến đường khác mà đường đấy cấm xe cơ giới thì người ta đặt biển cấm rẽ trái ) , em thấy đa số luật được ghi trong ''quy chuẩn kỹ thuật biển báo hiệu đường bộ là ổn''

Vậy nếu đặt biển cấm rẽ phải thì các phương tiện vẫn có thể quay đầu xe :)) , trong ảnh không nói cấm các xe quay đầu nếu đặt biển cấm rẽ phải , chỉ cấm quay đầu nếu đặt biển cấm rẽ trái
http://www.sgtvt.danang.gov.vn/vbpq/QCVN412012BGTVT-QuyChuanKyThuaQuocGiaVeBaoHieuDuongBo.pdf trang 54

Chỉnh sửa cuối:

quang74

Xe buýt
Lại "chống trượt" môn luật giao thông đường bộ rồi. X_X

tuanbeoDC

Xe buýt

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có gì to tát mà cũng thành chủ đề nóng, luật thì là cấm rẽ là cấm quay đầu rồi, cụ nào nghĩ biển cấm rẽ mà được quay đầu thì cứ làm đi.

m323

Xe tải
Chẳng có gì to tát mà cũng thành chủ đề nóng, luật thì là cấm rẽ là cấm quay đầu rồi, cụ nào nghĩ biển cấm rẽ mà được quay đầu thì cứ làm đi.
cụ nói luật cấm cái gì rẽ trái cấm cái gì quay đầu ấy nhỉ :)

quang74

Xe buýt
cụ nói luật cấm cái gì rẽ trái cấm cái gì quay đầu ấy nhỉ :)
Cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu. Cấm quay đầu thì không cấm rẽ trái. Cháu ạ các cụ!!! :)):)):))

phinm

Xe tăng
Em ví dụ cụ thể trường hợp này cho các cụ bình loạn và hình dung nhé. Đường Kim Mã, đến gần KS Daewoo có biển cấm rẽ trái vì đi vào đường Nguyễn Bá Ngọc ven hồ Thủ Lệ là bị cấm 4b theo chiều từ KM vào. Nhưng về mặt logic và khoa học thì các cụ có thể quay đầu ngược lại qua giải phân cách cứng mà không ảnh hưởng đến các dòng phương tiện khác, tuy nhiên trong trường hợp này nếu mà gặp xxx thì em sợ rằng cãi cũng khó, cho nên tốt nhất là em toàn chọn giải pháp lên tận ngã tư chờ đèn đỏ rồi quay cho lành

MadMen

Xe hơi
Website
ses.com.vn
Nhiều cụ vào quăng câu biển Cấm rẽ trái cấm luôn quay đầu.
Thớt này đang bàn về biển CẤM ÔTÔ RẼ TRái

pkhcsht

Xe điện
Các cụ còm men cho rằng chủ thớt chưa có bằng lái !?!?... vui lòng giải thích giúp e : Theo lo-gic , mọi pt khi quay đầu đều phải có động tác rẽ ( trái/phải) , như vậy nếu đã cấm rẽ trái đương nhiên các pt không thể quay đầu . Tuy nhiên , theo điều lệ biển báo hiệu đường bộ , biển số 123a qui định rất rõ ràng biển này đồng thời có giá trị cấm các pt quay đầu . Trong khi đó , biển báo số 103a ' cấm ô.tô rẽ trái' không có dòng ' cấm ô.tô quay đầu ?
Theo e , đã là luật thì không thể suy diễn , đối chiếu kĩ qui định trong điều lệ BB , rõ ràng ý kiến của bác chủ thớt hoàn toàn có lý ạ .
Do luật có đôi chỗ còn bị hiểu đa nghĩa đẫn đến tình trạng tranh luận triền miên (đôi khi to tiếng - thậm chí xúc phạm nhau) và cả bị ốp nộp oan ức.
Em thì hiểu đơn giản thế này, Rẽ trái (phải) là ta một lần rẽ - Ok; Quay đầu là rẽ trái (phải) + rẽ trái (phải). Vì thế nên em hiểu và thực hiện: Cấm rẽ trái (phải) thì là cấm cả quay đầu phía bên trái (phải) luôn. Thế cho lành.
Thank all.
Em té - không dám tranh luận đâu, chi hóng thôi.

blackpaint

Xe container
Do luật có đôi chỗ còn bị hiểu đa nghĩa đẫn đến tình trạng tranh luận triền miên (đôi khi to tiếng - thậm chí xúc phạm nhau) và cả bị ốp nộp oan ức.
Em thì hiểu đơn giản thế này, Rẽ trái (phải) là ta một lần rẽ - Ok; Quay đầu là rẽ trái (phải) + rẽ trái (phải). Vì thế nên em hiểu và thực hiện: Cấm rẽ trái (phải) thì là cấm cả quay đầu phía bên trái (phải) luôn. Thế cho lành.
Thank all.
Em té - không dám tranh luận đâu, chi hóng thôi.
Nếu hóng thì cụ ngồi yên xem và nghe các cụ í tranh luận nhá. Theo cụ thì cái biển cấm quay đầu= 2 lần rẽ trái, thế sao vẫn RẼ TRÁI được hở cụ???
Cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu. Cấm quay đầu thì không cấm rẽ trái. Cháu ạ các cụ!!! :)):)):))
Vẫn phải nhắc lại các cụ là ng ta không bàn về cái mà các cụ đang nói nhá. Nói mãi không hiểu, đang nói về cái biển CẤM Ô TÔ RẼ TRÁI THÌ Ô TÔ CÓ ĐƯỢC QUAY ĐẦU KHÔNG, các cụ có đọc kỹ không đấy?

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hóng thì cụ ngồi yên xem và nghe các cụ í tranh luận nhá. Theo cụ thì cái biển cấm quay đầu= 2 lần rẽ trái, thế sao vẫn RẼ TRÁI được hở cụ???

Vẫn phải nhắc lại các cụ là ng ta không bàn về cái mà các cụ đang nói nhá. Nói mãi không hiểu, đang nói về cái biển CẤM Ô TÔ RẼ TRÁI THÌ Ô TÔ CÓ ĐƯỢC QUAY ĐẦU KHÔNG, các cụ có đọc kỹ không đấy?
Em đã có dẫn chứng rõ ràng bằng ảnh + với link từ cơ quan nhà nước rồi mà nhiều người vẫn cố tình không hiểu và hiểu lơ mơ nên nói không rõ ràng dẫn đến ý kiến trái thực tế của luật

Như cụ đã nhấn mạnh và nói rõ thêm rằng biển cấm tất cả các phương tiện rẽ trái thì mới cấm luôn quay đầu , nếu biển cấm oto rẽ trái thì tất cả các phương tiện vẫn có thể quay đầu xe bình thường

m323

Xe tải
phinm nói:
Em ví dụ cụ thể trường hợp này cho các cụ bình loạn và hình dung nhé. Đường Kim Mã, đến gần KS Daewoo có biển cấm rẽ trái vì đi vào đường Nguyễn Bá Ngọc ven hồ Thủ Lệ là bị cấm 4b theo chiều từ KM vào. Nhưng về mặt logic và khoa học thì các cụ có thể quay đầu ngược lại qua giải phân cách cứng mà không ảnh hưởng đến các dòng phương tiện khác, tuy nhiên trong trường hợp này nếu mà gặp xxx thì em sợ rằng cãi cũng khó, cho nên tốt nhất là em toàn chọn giải pháp lên tận ngã tư chờ đèn đỏ rồi quay cho lành
em chán quá cơ, các cụ chả chịu đọc gì cả, em đã dẫn chứng cụ thể có cả ảnh minh hoạ. Tóm lại là với biển này em quay đầu vô tư, ngay cả trước mặt xxx rất nhiều lần. xin nhấn mạnh là ngày nào em cũng quay đầu ở đây ít nhất 1 lần, trừ thứ 7, chủ nhật

m323

Xe tải
quang74 nói:
cháu cũng ạ cụ luôn, có 2 loại biển đang nói ở đây, nếu là cấm Ô TÔ rẽ trái thì quay đầu thoải mái

namdh5

Xe máy
Ngã tư giao Liễu Giai với Đội Cấn (em đi Liễu Giai ngã 4 Deawoo) có biển cấm oto rẽ trái rẽ phải , vậy thì có được quay đầu ở chỗ này không? Em ngày nào cũng quay đầu vì ngã 4 này rất rộng.

chinhatm

Xe container
Rất nhiều người, nếu không muốn nói là đa số chỉ học luật theo kiểu truyền miệng mà chưa hề đọc văn bản luật giao thông đường bộ nào cả. Quan niệm cứ cấm rẽ trái tức là cấm quay đầu cũng từ kiểu học luật ấy mà ra. Chịu khó đọc luật sẽ thấy:
- Biển cấm ô tô rẽ trái (103c): Cấm ô tô rẽ trái nhưng không cấm các phương tiện quay đầu
- Biển cấm rẽ trái (123a): Cấm các phương tiện rẽ trái và quay đầu
- Biển chỗ quay xe (409-410): Cho phép quay đầu xe nhưng lại cấm rẽ trái - để chứng minh cho các bác thích suy luận "quay đầu bằng 2 lần rẽ trái" rằng rẽ trái và quay đầu là hai hành động riêng biệt, chẳng hề liên quan với nhau về mặt luật pháp