Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

Chị Cũ

Xe tải
Chủ đề này lâu lâu lại có cụ moi ra, kể cũng vui. Thế các cụ cho rằng không rẽ trái thì không quay đầu được mà gặp biển "409 - Nơi quay xe" nhưng nó lại cấm rẽ trái thì các cụ quay đầu kiểu gì?

thanhchem

Xe tải
Cụ nói đúng, với người dân thì được làm những gì pháp luật ko cấm, nhưng công chức thì chỉ làm những gì pháp luật cho phép. Trước khi cụ quay đầu cụ phải rẽ trái (phải) thế là phạm vào điều cấm? Thế mới bỏ mẹ chứ! Pháp luật VN đôi khi không rõ nghĩa mà.
Thế cụ chuyển làn cũng phạm biển cấm rẽ trái à?

thanhchem

Xe tải
Em cũng nghĩ gần như cụ, trên xe nó chỉ có chức năng xi nhan rẽ trái hoặc xi nhan rẽ phải. Vậy cụ chủ thớt muốn quay đầu cũng được miễn sao ko được bật xi nhan rẽ trái thì sẽ không bị quy tội là rẽ trái

Tuy nhiên nếu đã cùn thì cùn luôn thể, xxx sẽ bắt cụ tội quay đầu không báo hiệu :D
Cụ nhớ đấy nhé! Cụ mà bám mít em trên đường, rồi cụ bật đèn xi nhan trái xin vượt, em sẽ không cho cụ vượt đâu, bởi vì em nghĩ là cụ bật tín hiệu "hơi sớm" để xin rẽ trái.

kame2+2

Xe hơi
Cụ đúng nếu cụ đi 2 bánh ợ. khi đó cụ rẽ hay quay đầu đều được vì cụ chỉ hỏi biển cấm OTO :)
"Theo QCVN 41-2012 của BGTVT, từ cái biển cấm ô tô rẽ trái/ phải và cấm xe rẽ trái/ phải em hiểu rằng: Biển cấm ô tô rẽ trái thì được phép ..... quay đầu xe (2BÁNH VÔ TƯ ). Các cụ/ mợ cho em biết xem hiểu như thế đúng hay sai ạ?"

thanhchem

Xe tải
Cụ đúng nếu cụ đi 2 bánh ợ. khi đó cụ rẽ hay quay đầu đều được vì cụ chỉ hỏi biển cấm OTO :)
"Theo QCVN 41-2012 của BGTVT, từ cái biển cấm ô tô rẽ trái/ phải và cấm xe rẽ trái/ phải em hiểu rằng: Biển cấm ô tô rẽ trái thì được phép ..... quay đầu xe (2BÁNH VÔ TƯ ). Các cụ/ mợ cho em biết xem hiểu như thế đúng hay sai ạ?"
Xem chữ ký của cụ thì đã rõ!

dongkijote

Xe điện
Cụ nên đọc từ đầu đến cuối và trả lời, lý giải những quan điểm trái với quan điểm của rồi hãy hỏi. Cụ đọc mỗi bài 1 rồi trả lời luôn hả?
@All các cụ có quan niệm cấm ô tô rẽ trái là cấm quay đầu: Sao ko cụ nào lý giải phản biện của em thế?
CỤ nào "nói vẹt" cấm ô tô rẽ trái là cấm quay đầu, cho em hỏi:
1- Tại sao trong biển 123, nhà chức trách phải thêm 1 câu:"Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe cũng không được phép quay đầu"?. Trong khi nói về biển 103 lại ko có câu này? Nếu suy diễn như các cụ nói: Quay đầu, trước tiên phải có hành động rẽ trái trước, thì họ thêm câu đó vào Điều lệ là thừa.
2- Tại ý nghĩa của biển 103 có mở đầu" Để báo đường cấm..." rõ ràng thế còn gì. Hướng các cụ quay đầu có phải đường cấm không?
Sự mập mờ của qui định, sự "học vẹt" của các Cụ, sự cố tình hiểu sai, suy diễn của xxx dẫn đến các vụ tranh luận ko có hồi kết này.
Theo cụ như phần mầu đỏ thì biển 123 nó thêm câu: "...đồng thời các phương tiện không được phép quay đầu" làm gì??? Luật chứ có phải báo cáo hay công văn đâu mà tùy tiện thừa từ ngữ vậy? Trong khi biển 103 lại không có thêm câu trong ngoặc kép trên. Nó chỉ nói về biển này là "Để báo đường cấm ...." trong khi hướng quay đầu của cụ ko phải đường cấm. Cụ lý giải hộ em đi!

Chỉnh sửa cuối:

Ob3xuT

Xe điện
Cụ nên đọc từ đầu đến cuối và trả lời, lý giải những quan điểm trái với quan điểm của rồi hãy hỏi. Cụ đọc mỗi bài 1 rồi trả lời luôn hả?
@All các cụ có quan niệm cấm ô tô rẽ trái là cấm quay đầu: Sao ko cụ nào lý giải phản biện của em thế?
Em nghĩ là do trong khi học luật có mẹo dạy nhau là "Cấm rẽ trái là cấm quay đầu" do đó đại đa số đánh đồng biển "Cấm rẽ trái" và "Cấm ô tô rẽ trái" (thật ra là chỉ nhìn và biết tên biển, chứ ko đọc thông tin chú thích của biển), qua nhiều năm cái sai ko bị loại bỏ nên mọi người hiểu thành cứ cấm rẽ trái là cấm quay đầu (kể cả biển cấm ô tô rẽ trái do đã bị đánh đồng vs nhau), vấn đề ở chỗ ngay cả rất nhiều xxx cũng hiểu như vậy :-<
p/s: Vấn đề này phát sinh từ việc dân ta học luật đối phó, để thi cho qua bài test

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Anh Đông bắt đầu hơi ghê gớm rồi nhé :D
Túm lại là anh chốt hạ cho em cái đi, em đọc thấy đau đầu quá :D

dongkijote

Xe điện
Anh Đông bắt đầu hơi ghê gớm rồi nhé :D
Túm lại là anh chốt hạ cho em cái đi, em đọc thấy đau đầu quá :D
A chốt nhế: Lâu rồi chú chả cho A ngum bia nào khát khô cổ lấy sức đâu mà cãi nhau với xxx.
Hôm nào cho A xin 10 cốc bia rồi A mách cách "tranh luận làm sáng tỏ vấn đề" với xxx về việc được phép quay đầu nếu gặp biển 103. Ok chưa?

cuongba

Xe buýt
Cụ nào cho em link cái văn bản gốc có câu : "công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm". Có cái này thì quay đầu vô tư.

Ob3xuT

Xe điện
Cụ nào cho em link cái văn bản gốc có câu : "công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm". Có cái này thì quay đầu vô tư.
Ko cấm tức là ko có chế tài để xử lý cụ ah :P

chinhatm

Xe container
Cái văn bản này nó nằm trong sách giáo khoa 12 năm phổ thông thôi

lethanh8868

Xe buýt
Cụ này xe tăng rồi đó!
các cụ khác khi lói, đề nghị phải uốn lưỡi > 3 lần nhé.
E cũng phần nào hiểu ý cụ rồi!
Đúng là "nó" củ chuối thiệt.
Cũng là CẤM, nhưng cụ thể nó là hình dạng gì? tượng "hình" hay tượng "chữ"? Màu sắc nó dư thế lào?
Vấn đề là mấy "thằng" hành pháp - Chúng nó cứ cố tình hiểu "méo mó" để củ hành & làm tình làm tiền "dân lành đầu đất".
Đúng là nếu cái biển chữ nhật màu đỏ và ghi bằng chữ CẤM RẼ TRÁI => Được quay đầu - Nhưng nếu nó kèm theo 1 cái biển hướng dẫn hướng đi => Ko được quay đầu, mà phải đi theo hướng dẫn nhé!
bẫy hàng mà cụ !

ngaynha

Xe tăng
Tóm lại cái quan trọng là tranh cãi về từ ngữ trong luật.
Nhưng đến cái ngã tam nhà cụ Đông còn chả cãi đc thì trường hợp này cũng thế thôi.
Em là em tránh.

hoangdole

Xe buýt
Cụ này mua bằng nên ko đc học và thi lý thuyết.
Chỉ đơn giản là cẫm rẽ trái là cấm quay đầu. Cấm quay đầu thì đc rẽ trái, hết

thangktvta

Xe tăng
Chắ cụ hay có thói quen đọc sách kiểu dở ra chỉ đọc trang đầu tiên rồi viết kết luận vào trang cuối cùng, k cần biết nội dung nó viết là cái gì gỉ?!

chinhatm

Xe container
Đây là điển hình của việc học luật khi thi lái xe đây: Học theo mẹo và truyền miệng, chẳng biết luật GTĐB hay điều lệ báo hiệu đường bộ nó mồm ngang mũi dọc thế nào!

sudoku

Xe buýt
Quay đầu chính là hành vi rẽ trái 2 lần