Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ cho em xin đường line mà có tài liệu này với...Chứ QCVN 41: 2012/BGTVT mà em có thì hoàn toàn không có nội dung này...TKs cụ
Cụ sớt trên google sẽ tìm thấy ngay. Nếu không được, gửi pm email của cụ cho em, em gửi cho cụ luôn 2 cái tài liệu:
1. 22 TCN 237-01 (có hiệu lực hiện hành và đến hết ngày 31/12/2012)
2. QCVN 41: 2012/BGTVT (bắt đầu có hiệu lực từ 01/01/2013 và thay thế cho 22 TCN 237-01).

minck

Xe container
GTCC biết biển 103c "cấm ô tô rẽ trái" được phép quay đầu nên cắm thêm cái biển 142b "cấm ô tô quay đầu".

Em dẫn chứng giúp cụ nhé (vì có cụ bẩu không biết ở đâu ra: tìm đọc QCVN 41: 2012/GTVT.

Thế là mẹo "Cấm rẽ thì cấm quay, còn cấm quay thì rẽ thoải mái" vưt đi rồi nhé!
Cụ sớt trên google sẽ tìm thấy ngay. Nếu không được, gửi pm email của cụ cho em, em gửi cho cụ luôn 2 cái tài liệu:
1. 22 TCN 237-01 (có hiệu lực hiện hành và đến hết ngày 31/12/2012)
2. QCVN 41: 2012/BGTVT (bắt đầu có hiệu lực từ 01/01/2013 và thay thế cho 22 TCN 237-01).
Hai cái tài liệu 1. 22 TCN 237-01 (có hiệu lực hiện hành và đến hết ngày 31/12/2012)
2. QCVN 41: 2012/BGTVT (bắt đầu có hiệu lực từ 01/01/2013 và thay thế cho 22 TCN 237-01). thì em có từ rất lâu rồi
Nhưng nội dung bên trên thì trong cả 2 tài liệu này đều không có nên em mới biết xuất xứ và tính pháp lý của nội dung này ???

minck

Xe container

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều cụ bàn mãi rồi, em xin đưa ra tình huống thực tế, nhờ các cụ khai sáng giúp. Ở đây chắc nhiều cụ đã đi qua ngã Năm Ô Chợ Dừa. Từ Tây Sơn hoặc Xã Đàn ta đều có thể đi tiếp theo đường Đê La Thành để ra Nguyễn Chí Thanh.... Nhưng khi đi từ Tây sơn hoặc Xã Đàn tới ngã Năm, ta gặp ngay biển cấm ô tô rẽ trái. Người ta ko cho rẽ trái vào Đê La Thành mà ta sẽ phải đi thẳng sang Tôn Đức Thắng rồi quay lại.
Thế ở đây có cụ nào dám quay đầu không ạ?
Xét đến ảnh hưởng của việc rẽ trái/quay đầu của oto đến làn đường bên chiều ngược lại thì rẽ trái sẽ cắt ngang toàn bộ đường, còn quay đầu thì chỉ chiếm một phần đường ngược lại thôi. Khi em hoc lý thuyết, thầy giáo cũng nói là biển cấm rẽ trái thì được phép quay đầu, còn cấm quay đầu thì đồng thời cũng cấm luôn rẽ trái. Em nhớ rất rõ vì nó ngược lại với logic hình học: quay đầu là rẽ trái hai lần. Nhưng mình hiểu vậy, luật nó cũng nói như vậy (như cụ chủ đã trích dẫn). Mà xxx nó cố tình ko hiểu, gây sự mất time của mình nên nếu tránh dc là em tránh. Gặp biển cấm rẽ trái không quay đầu và gặp biển cấm quay đầu thì cũng ko rẽ trái luôn cho lành
Hì hì, em thì suy nghĩ rất thực tế, các cụ cứ lý thuyết mà ko áp dụng thì chỉ nằm trên giấy tờ thôi. EM XIN HỎI CÓ CỤ NÀO CHUỘT BẠCH, DÁM QUAY ĐẦU Ở NGÃ TƯ GIẢNG VÕ, ĐÊ LA THÀNH, HƯỚNG ĐI TỪ GIẢNG VÕ XUỐNG LÁNG HẠ KO Ạ? Nếu có thì cụ chuột bạch, quay video giúp cho ae biết, ta cứ quay ầm ầm, cãi nhau ỏm tỏi với XXX thì tức khắc sẽ có quy định. Nếu không cụ nào dám quay đầu thì ta cứ cấm rẽ trái là cấm quay đầu, đỡ phải tranh luận cho mệt.
Vì nhóm bảo quay đầu đc cứ gân cổ lên cãi là mình đúng rồi không dám làm thì cãi làm gì
cảm ơn cụ, thế phiền cụ đấu tranh giúp em vụ rẽ trái được phép quay đầu nhé. Cụ có làm được không hay cụ cũng chỉ ngồi phán thôi ạ?
em rót rượu chờ video của cụ ạ :) biển 103 cũng được cụ ạ. nếu có cụ nào dám làm em rất phục vì dám đấu tranh vì công lý
Chuẩn khỏi chỉnh, chỉnh là mất chuẩn !
Hai cái tài liệu 1. 22 TCN 237-01 (có hiệu lực hiện hành và đến hết ngày 31/12/2012)
2. QCVN 41: 2012/BGTVT (bắt đầu có hiệu lực từ 01/01/2013 và thay thế cho 22 TCN 237-01). thì em có từ rất lâu rồi
Nhưng nội dung bên trên thì trong cả 2 tài liệu này đều không có nên em mới biết xuất xứ và tính pháp lý của nội dung này ???
Em mượn hình ảnh của cụ...:

Có điều này chắc nhiều kụ chưa biết, nên bị mất tiền oan khi bị xxx phạt láo.

Theo luật, ô tô có thể quay đầu khi gặp biển "cấm ô tô rẽ trái" (biển số 103c, biển cấm rẽ trái có vẽ hình ô tô con, như biển bên phải trong ảnh).

Luật ĐBVN chỉ cấm ta quay đầu xe khi gặp biển 123a "cấm rẽ trái", nhưng không cấm ta quay đầu xe khi gặp biển 103c này.

Với biển 103c như trong ảnh dưới đây, xxx muốn cấm quay đầu thì phải lắp thêm biển "cấm quay đầu xe" mới là đúng luật (không phải tự nhiên xxx phải lắp thừa biển như một số kụ nói trên kia đâu ạh).

Kụ mợ nào tìm thấy điều cấm quay đầu khi gặp biển "Cấm ô tô rẽ trái" (biển 103c) xin vui lòng cho anh em biết để còn tránh nhé. Cảm ơn các kụ mợ.

2- Đối với những kụ có thời gian nông nhàn đầu năm mới và muốn tìm hiểu thêm bên Nga xô và Hoa kỳ có coi biển "Cấm rẽ trái" đồng thời là "Cấm quay đầu không", mình xin mạn phép trích lại một số nội dung từ diễn đàn khác sang.

- Ở Nga: Ô tô có thể quay đầu ở vị trí có biển "cấm rẽ trái".

Các kụ quan tâm có thể xem thêm ở đây nhé.

- Ở Austin - Texas, Hoa kỳ: Tòa án tuyên bố: Quay đầu ở nơi có biển cấm rẽ trái là không sai luật. Đồng thời tòa cũng bác bỏ lý luận của cảnh sát "để quay đầu cần rẽ trái 2 lần" là không đúng.
Nội dung cụ thể xem ở đây ạh.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều cụ không chịu đọc kỹ thớt, commant đã vội phán. Có cụ nói không đúng vấn đề! Nhiều cụ không tìm thấy nội dung dẫn chứng từ 22 TCN 237-01 hoặc QCVN 41: 2012/BGTVT. Các cụ phải mở ra và tìm đọc từ trang đầu đến trang cuối, kiên trì rồi sẽ thấy!

tranngochai1979

Xe tải
Các cụ tìm đọc cuốn: Người lái xe ôtô phải biết của Nhà xuất bản Giao thông vận tải phát hành năm 2009 đi ạ. (hình như giá nó là: 60.000 vnđ)
Trong đó có nói rõ về biển cấm ôtô rẽ trái 103c là cấm cả quay đầu.

Em xin hỏi các cụ cái biển cấm quay đầu đặt ở giữa đường như thế kia có đúng luật không ạ ???

Em thấy các cụ còn đưa cả ví dụ ở Nga với Mỹ vào đây, thế này thì em xin lạy các cụ, sao các cụ không đi bên trái như bên Anh rồi nói rằng ở Anh nó như vậy luôn thể ^:)^ X_X

thanhchem

Xe tải
Các cụ tìm đọc cuốn: Người lái xe ôtô phải biết của Nhà xuất bản Giao thông vận tải phát hành năm 2009 đi ạ. (hình như giá nó là: 60.000 vnđ)

Em xin hỏi các cụ cái biển cấm quay đầu đặt ở giữa đường như thế kia có đúng luật không ạ ???

Em thấy các cụ còn đưa cả ví dụ ở Nga với Mỹ vào đây, thế này thì em xin lạy các cụ, sao các cụ không đi bên trái như bên Anh rồi nói rằng ở Anh nó như vậy luôn thể ^:)^ X_X
Thế mới bảo là xxx GT ngu quá cơ! Vụ tìm công lý của cụ Sơn Đen đó! Sách có phải là Luật đâu cụ! Mà tác giả viết sách không hiểu rõ luật.

PhanhGap

Xe điện
Nhiều cụ không chịu đọc kỹ thớt, commant đã vội phán. Có cụ nói không đúng vấn đề! Nhiều cụ không tìm thấy nội dung dẫn chứng từ 22 TCN 237-01 hoặc QCVN 41: 2012/BGTVT. Các cụ phải mở ra và tìm đọc từ trang đầu đến trang cuối, kiên trì rồi sẽ thấy!
Trăm nghe không bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 sờ, trăm sờ khồng bằng 1 làm.
Vậy xin mời cụ chủ thớt BCC bớt chút thời gian lái ô tô đi từ dưới dốc Phố Vĩnh Phúc lên dốc đến ngã 3 giao nhau với đường Hoàng Hoa Thám (có biển cấm ô tô rẽ trái từ VP ra HHT) rồi quay đầu tại ngã 3 xem nó như thế nào rồi về đây tiếp tục còm men.
P/s: E Không chịu trách nhiệm nếu cụ chủ đấu đầu xe bus, hoặc gây TNGT, gây tắc đường đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Trăm nghe không bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 sờ, trăm sờ khồng bằng 1 làm.
Vậy xin mời cụ chủ thớt BCC bớt chút thời gian lái ô tô đi từ dưới dốc Phố Vĩnh Phúc lên dốc đến ngã 3 giao nhau với đường Hoàng Hoa Thám (có biển cấm ô tô rẽ trái từ VP ra HHT) rồi quay đầu tại ngã 3 xem nó như thế nào rồi về đây tiếp tục còm men.
P/s: E Không chịu trách nhiệm nếu cụ chủ đấu đầu xe bus, hoặc gây TNGT, gây tắc đường đâu nhé.
Vấn đề bị xử phạt do vi phạm khác hoàn toàn với vấn đề tai nạn có thể xảy ra. Em đang nói về Luật mà cụ!

QScarbon

Xe tải
Giả dụ như em biết drift chẳng hạn, khi cần rẻ trái em đóng khoảng 70km/h sau đó đánh lái trái giật phanh tay đạp ga và trả lái phải, xe em sẽ slide hình vòng cung vào đoạn rẽ trái mà bánh lái em vẫn sang phải như vậy có gọi là rẽ trái ko các cụ. Em fun tí :D

ngaynha

Xe tăng
Vấn đề bị xử phạt do vi phạm khác hoàn toàn với vấn đề tai nạn có thể xảy ra. Em đang nói về Luật mà cụ!
Đọc bài của cụ là rõ rồi còn gì.
Trên quan điểm tham gia giao thông theo văn hóa như cụ blackpaint ấy, thì những chỗ mà các cụ nêu trên này quay đầu đều cản trở.
Ng ta đã làm chỗ quay đầu khi đi qua ngã tư thì các cụ nên đi như thế.
Còn luật như thế thì để cãi nếu mình bị tình huống xxx bắt như thế thôi vì theo câu chữ là được quay, những cãi đc cũng k đơn giản, thậm chí vẫn thua vì nhiều cái, cụ biết qua các vụ khác, nó như kiểu bảo kê ấy :D. Em thì k quay đầu ở đấy.

buicongchuc

Xe ba gác
Đọc bài của cụ là rõ rồi còn gì.
Trên quan điểm tham gia giao thông theo văn hóa như cụ blackpaint ấy, thì những chỗ mà các cụ nêu trên này quay đầu đều cản trở.
Ng ta đã làm chỗ quay đầu khi đi qua ngã tư thì các cụ nên đi như thế.
Còn luật như thế thì để cãi nếu mình bị tình huống xxx bắt như thế thôi vì theo câu chữ là được quay, những cãi đc cũng k đơn giản, thậm chí vẫn thua vì nhiều cái, cụ biết qua các vụ khác, nó như kiểu bảo kê ấy :D. Em thì k quay đầu ở đấy.
Vấn đề là trên thực tế, gặp chỗ được phép quay đầu mà có biển 103c "cấm ô tô rẽ trái", đường thoáng, mình lại không dám quay đầu (do thiếu hiểu biết), mà lại phải phi lên đến cái ngã 3, ngã 4 đang đông nghịt để quay (chắc chắn đúng luật) thì thử hỏi nên chọn cái nào cho có văn hóa hơn?

Tuôi

Xe tăng

Tất nhiên biển Cấm quay đầu trong ảnh của cụ đã đặt ko đúng luật. Thế là làm sao, chỉ có hỏi GTCC mới biết. Thế nhưng có cụ cứ vin vào đó để dẫn chứng là nếu ko có biển này thì quay đầu thoải mái.
Thực tế, ở thớt bên kia cũng có cụ đang thắc mắc. Đã có biển cấm đi ngược chiều rồi, sao lại phải thêm biển hiệu lệnh Hướng Đi Phải Theo làm gì. Vì chả cần biển Hiệu Lệnh này cũng ko ai dám đi theo làn đã bị cấm. Bó tay!

SuperLinh

Xe tải
Đại_Bàng nói:
Cái ngã 4 đấy có thêm biển đặt ở dải phân cách cứng giữa đường ''cấm ôtô quay đầu cụ ạ'' ( hướng từ triển lãm Giảng Võ đi Láng Hạ , Giảng Võ rẽ trái có biển 103c ''cấm ôtô rẽ trái'' vào đê La Thành ) , ngã tư đấy ôtô không quay đầu được nếu ôtô quay đầu thì xxx tóm là đúng luật
Không phải đâu cụ ạ, hôm nay em vừa đi qua. Không có biển cấm ô tô quay đầu đâu ạ, chỉ có biển tròn cấm ô tô rẽ trái đặt ở phía bên tay phải và biển vuông ghi cấm ô tô rẽ trái ở bên tay trái thôi ạ. Cụ xem lại đi nhé

blackpaint

Xe container
Nó không thừa đâu, cụ mà không cắm là xe máy quay đầu đấy :D[/B]
hì hì cũng như trên cụ cho xin cái bằng chứng :)
Thưa cụ là xe máy nó quay đầu chỗ đấy làm gì? Nó quay trước cái dải phân cách cứng ấy cụ ạ.
Một điều là nhiều khi xxx chỉ nên nhắc nhở lái xe ở những chỗ không nên quay đầu nếu không có biển cấm quay đầu, mà không được phạt, vì một nhẽ Luật cho phép nhưng ng lái xe tự thấy mình không nên quay đầu ở chỗ này thôi. Tuy nhiên với những đường to thì quay đầu cũng không ảnh hưởng nhiều lắm, nên các cụ cứ tranh luận thật lực vào. Ý cụ chủ là những trường hợp đường rộng, mình quay đầu mà xxx thổi phạt thì phải tự cứu lấy mình. Còn đương nhiên là mình tham gia giao thông thì nếu thấy gây phiền toái, ảnh hưởng đến GT thì cũng không nên quay.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ ạ, hôm nay em vừa đi qua. Không có biển cấm ô tô quay đầu đâu ạ, chỉ có biển tròn cấm ô tô rẽ trái đặt ở phía bên tay phải và biển vuông ghi cấm ô tô rẽ trái ở bên tay trái thôi ạ. Cụ xem lại đi nhé
Như vậy ở đây có thay biển mà em không biết vì mấy năm trước em đi qua có biển chữ nhật cắm bên tay trái trên dải phân cách cứng ghi ''cấm ôtô quay đầu''

Các cụ ạ , nếu chúng ta cứ tranh luận để làm rõ một vấn đề mà không có văn bản hay cái gì làm bằng chứng cho điều ta tranh luận là đúng từ nơi ban hành luật thì không bao giờ đến được hồi kết thúc , vậy em có thiển ý là chúng ta hãy gửi thư hay một cách nào đó đến bộ GTVT đề nghị trả lời rõ cho dân được biết rằng quay đầu tại nơi có biển 103c ''cấm ôtô rẽ trái'' có đúng luật hay sai luật ?

Hiện tại chúng ta vẫn chấp hành luật tốt nhất có thể và cái chỗ cắm biển 103c ''cấm ôtô rẽ trái'' ta không nên quay đầu xe ở đó để chờ có văn bản rõ ràng từ cơ quan ngôn luận của chính quyền sau đó ta làm theo , các cụ nhất trí không ạ ?

chinhatm

Xe container
Như vậy ở đây có thay biển mà em không biết vì mấy năm trước em đi qua có biển chữ nhật cắm bên tay trái trên dải phân cách cứng ghi ''cấm ôtô quay đầu''

Các cụ ạ , nếu chúng ta cứ tranh luận để làm rõ một vấn đề mà không có văn bản hay cái gì làm bằng chứng cho điều ta tranh luận là đúng từ nơi ban hành luật thì không bao giờ đến được hồi kết thúc , vậy em có thiển ý là chúng ta hãy gửi thư hay một cách nào đó đến bộ GTVT đề nghị trả lời rõ cho dân được biết rằng quay đầu tại nơi có biển 103c ''cấm ôtô rẽ trái'' có đúng luật hay sai luật ?

Hiện tại chúng ta vẫn chấp hành luật tốt nhất có thể và cái chỗ cắm biển 103c ''cấm ôtô rẽ trái'' ta không nên quay đầu xe ở đó để chờ có văn bản rõ ràng từ cơ quan ngôn luận của chính quyền sau đó ta làm theo , các cụ nhất trí không ạ ?
Thật lạ là đã có rất nhiều lần trích dẫn, đã rất đầy đủ, trong văn bản luật có hiệu lực cao nhất về báo hiệu đường bộ là "Điều lệ báo hiệu đường bộ" mà bác vẫn không hiểu, hay là bác không chịu đọc? Tại sao phải hỏi một vấn đề đã rõ như ban ngày?

dvc_hue

Xe buýt
Nhiều cụ chưa đọc kỹ câu hỏi của cụ chủ rồi, cụ ấy hỏi biển cấm oto rẽ trái chứ không phải biển cấm rẽ trái. Theo em ở tình huống thực tế như ở trên đương 5 chỗ ngã tư Thạch Bàn - Vũ Xuân Thiều, thì do đường VXT cấm oto đi vào từ hướng đường 5 nên có biển cấm oto rẽ trái theo chiều HN-HP và cấm oto rẽ phải theo chiều HP-HN, như thế thì các cụ vẫn được quay đầu tại ngã tư này theo chiều HN-HP, thực tế em đã quay đầu ở đây và khi đó có XXX đứng nhưng chẳng bị sao cả. Cũng có rất nhiều xe quay đầu tại đây, nếu sai thì XXX đã làm ở đây rồi.
Qua trường hợp này, em cho rằng luật ta cần được giải thích kĩ hơn để dân và quan bớt nhầm lẫn và áp dụng tùy tiện, với tính tùy nghi quá cao. Em sẽ nhớ là "Cấm (tất) rẽ trái -> cấm (tất) quay đầu"; "Cấm oto rẽ trái -> oto có thể quay đầu" để tranh luận với xxx phát xem sao. Không sợ thua, không sợ thiệt, chỉ sợ bị liệt!

Becgie

Xe điện
ĐỐ cụ nào trích dẫn trong Luật GTĐB biển cấm oto rẽ trái nó có ghi thêm cấm oto quay đầu đấy?

ngaynha

Xe tăng
Vấn đề là trên thực tế, gặp chỗ được phép quay đầu mà có biển 103c "cấm ô tô rẽ trái", đường thoáng, mình lại không dám quay đầu (do thiếu hiểu biết), mà lại phải phi lên đến cái ngã 3, ngã 4 đang đông nghịt để quay (chắc chắn đúng luật) thì thử hỏi nên chọn cái nào cho có văn hóa hơn?
Cụ phải thấy hầu hết các chỗ có biển đấy đều đường nếu quay đầu rất cản trở, em nói HN nhé. Còn trường hợp như chỗ bôi màu, thì để từng ng theo quan điểm cá nhân, ai dám thì quay ai k dám thì k mặc dù như cụ phân tích trong luật k ghi gì thì đc quay. Quan trọng nhất là nếu bị bắt lỗi này khả năng cãi đc là bao nhiêu % vì như vụ cụ Đông, vì cái ngã đấy mà thua mặc dù rất rõ rồi.