Biển cấm ô tô rẽ trái - được phép quay đầu!

m323

Xe tải
mãi chưa mua được cam ưng ý để quay hầu các cụ vụ này, ngắm cái 910 nhưng hơi mắc, quay bằng điện thoại dc mấy cái nhưng rung tay quá

vam

Xe buýt
Vấn đề này tranh cãi còn chán bởi vì khi học lý thuyết thi luật chỉ học biển cấm rẽ trái mà không được học biển cấm ô tô rẽ trái. Chính vì không được học biển cấm ô tô rẽ trái nên các thầy cứ tiêm nhiễm cho các cụ câu "cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, cấm quay đầu thì không cấm rẽ trái" để đi thi cho dễ vì trong số các câu hỏi để thi không có câu nào có liên quan đến biển cấm ô tô rẽ trái cả.
Em là cứ luật không cấm thì em cứ đi thôi, em chỉ làm con vẹt sau khi thi xong thôi còn thực tế thì phải linh động theo hoàn cảnh.

nguoihung8555

Xe hơi
theo em ,khi có biển cấm quay hoăc cấm rẽ thì đi tiếp, đến chỗ ko cấm ta rẽ cho nó lành các cụ ạ,

linhocvit

Xe tăng
túm lại là ...dư thế lào ??? cú noạn cào cào cả nên..thế lày em chẳng rám da đường lữa.:((

PhanhGap

Xe điện
túm lại là ...dư thế lào ??? cú noạn cào cào cả nên..thế lày em chẳng rám da đường lữa.:((
Biển cấm ô tô rẽ trái ngoài việc cho biết đường 1 chiều đối với ô tô (có trường hợp biển cấm rẽ trái là biển phụ của Biển cấm đi ngược chiều) còn có tác dụng tránh ùn tắc tại giao lộ. Do vậy ô tô không được phép quay đầu vì dễ gây xung đột giao thông gây cản trở ùn tắc giao thông.
Ví dụ thực tiễn: cụ nào đi từ ngọc khánh rẽ phải ra Giảng võ, sẽ gặp biển cấm rẽ trái vào đê la thành (xe bus được phép hoạt động) nếu muốn quay lại ngã 3 giảng võ - trần huy liệu hoặc muốn rẽ trái vào đê la thành để đi hướng ô chợ dừa thì đều phải đi qua ngã 4 DLT - GV - Láng hạ rồi quay xe tại gần cổng Đại sứ quán Mỹ.
Chúc cụ tự tin khi ra đường. Đi đúng đi đủ không gây cản trở ùn tắc giao thông.

Nissan4x4

Xe máy
Hơ, biển cấm quay đầu có khi còn được rẽ trái chứ biển cấm rẽ trái thì quay đầu sao được ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Không phải đâu cụ ạ, hôm nay em vừa đi qua. Không có biển cấm ô tô quay đầu đâu ạ, chỉ có biển tròn cấm ô tô rẽ trái đặt ở phía bên tay phải và biển vuông ghi cấm ô tô rẽ trái ở bên tay trái thôi ạ. Cụ xem lại đi nhé
Không phải vin vào cái biển cấm quay đầu để nói biển cấm ô tô rẽ trái được phép quay đầu. Mà trong 22 TCN 237-01 hoặc QCVN 41: 2012/BGTVT quy định như thế: "Biển cấm ô tô rẽ trái, không cấm các phương tiện khác quay đầu".

thinhkieuphong

Xe điện
các cụ cãi nhau làm gì, ra đường thử xem có bị xxx tóm biết ngay :)) --> từ đó lần sau biết mà đi đúng
theo như mọi người đêu hiểu là cấm quay đầu thì được rẽ trái, cấm rẽ trái cấm cả quay đầu
Trong bài thi = B2 cũng có câu này mà :D

superdrives

Xe điện
Theo giải thích kèm hình các biển trong Luật GTĐB thì không nói đến việc Cấm rẽ trái thì cấm cả quay đầu (chỉ nói là : Cấm rẽ trái) và cấm quay đầu thì không cấm rẽ. Nhưng trong thực tế thì để hiểu rõ và thực hiện được đúng luật thì cần có các văn bản dưới luật hướng dẫn cụ thể để thực hiện, vì vậy nên các trường đào tạo mới dạy lái xe là Cấm rẽ trái thì cấm luôn cả quay đầu. Còn thực tế thì để quay được đầu thì đầu tiên là phải rẽ trái (phạm luật) rồi mới quay đầu xong; Còn cấm quay đầu (có thể do tránh xảy ra xung đột GT hoặc đi ngược chiều đường) còn thao tác rẽ chỉ thao tác = 1/2 quay đầu mà thui -> chưa vi phạm.
Vậy nên hy vọng là cụ chỉ dừng ở mức hiểu chưa đúng thôi nhé chứ mà cụ thực hiện theo cách hiểu đó là cũng lại mua mệt vào người đấy ạ!

buicongchuc

Xe ba gác
theo em ,khi có biển cấm quay hoăc cấm rẽ thì đi tiếp, đến chỗ ko cấm ta rẽ cho nó lành các cụ ạ,
Chưa chắc chỗ không có biển cấm đã lành đâu cụ ạ! Bởi vì: Tại khoản 2, điều 5, Luật GTĐB 2008 quy định "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe".

buicongchuc

Xe ba gác
Theo giải thích kèm hình các biển trong Luật GTĐB thì không nói đến việc Cấm rẽ trái thì cấm cả quay đầu (chỉ nói là : Cấm rẽ trái) và cấm quay đầu thì không cấm rẽ. Nhưng trong thực tế thì để hiểu rõ và thực hiện được đúng luật thì cần có các văn bản dưới luật hướng dẫn cụ thể để thực hiện, vì vậy nên các trường đào tạo mới dạy lái xe là Cấm rẽ trái thì cấm luôn cả quay đầu. Còn thực tế thì để quay được đầu thì đầu tiên là phải rẽ trái (phạm luật) rồi mới quay đầu xong; Còn cấm quay đầu (có thể do tránh xảy ra xung đột GT hoặc đi ngược chiều đường) còn thao tác rẽ chỉ thao tác = 1/2 quay đầu mà thui -> chưa vi phạm.
Vậy nên hy vọng là cụ chỉ dừng ở mức hiểu chưa đúng thôi nhé chứ mà cụ thực hiện theo cách hiểu đó là cũng lại mua mệt vào người đấy ạ!
Cụ cứ phải tự suy ra luật thế nhỉ? Luật quy định:
- Biển cấm rẽ trái, thì cũng cấm các phương tiện quay đầu.
- Biển cấm ô tô rẽ trái, "không thấy ghi cấm các phương tiện quay đầu". Thế thì được quay, nhưng trong khu dân cư thì không được quay đâu nhé!

PhanhGap

Xe điện
Không phải vin vào cái biển cấm quay đầu để nói biển cấm ô tô rẽ trái được phép quay đầu. Mà trong 22 TCN 237-01 hoặc QCVN 41: 2012/BGTVT quy định như thế: "Biển cấm ô tô rẽ trái, không cấm các phương tiện khác quay đầu".
Trong câu chữ nhắc đến cấm ô tô rồi lại nhắc đến các phương tiện khác được phép thì cụ hiểu các phương tiện khác gồm những gì? Nếu cho phép quay đầu thì càn gì phải dùng chữ khác nữa, bỏ đi luôn chữ khác đi cho khỏi thừa. Lưu ý chữ khác ở đây cũng phải tuân theo luật định chứ không phải khác bừa bãi đâu nhé.
Gọi ý cho cụ trả lời câu hỏi: Biển cấm ô tô thì có cấm mô tô 3 bánh, xe tải, xe khách, máy kéo, xe sơ mi rơ moóc không?

vam

Xe buýt
Trong câu chữ nhắc đến cấm ô tô rồi lại nhắc đến các phương tiện khác được phép thì cụ hiểu các phương tiện khác gồm những gì? Nếu cho phép quay đầu thì càn gì phải dùng chữ khác nữa, bỏ đi luôn chữ khác đi cho khỏi thừa. Lưu ý chữ khác ở đây cũng phải tuân theo luật định chứ không phải khác bừa bãi đâu nhé.
Gọi ý cho cụ trả lời câu hỏi: Biển cấm ô tô thì có cấm mô tô 3 bánh, xe tải, xe khách, máy kéo, xe sơ mi rơ moóc không?
em cần gì quan tâm đến câu chữ đâu, cụ xem QCVN_41:2012_BGTVT mới nhất ở phần biển 103c cấm ô tô rẽ trái không có chữ nào ghi cấm quay đầu cả. Không cấm thì sao cứ phải xoắn.

Becgie

Xe điện
- Biển cấm ô tô rẽ trái, "không thấy ghi cấm các phương tiện quay đầu". Thế thì được quay, nhưng trong khu dân cư thì không được quay đâu nhé!
em cần gì quan tâm đến câu chữ đâu, cụ xem QCVN_41:2012_BGTVT mới nhất ở phần biển 103c cấm ô tô rẽ trái không có chữ nào ghi cấm quay đầu cả. Không cấm thì sao cứ phải xoắn.
Trong Luật GTĐB cái biển Cấm otô rẽ trái ko hề ghi cấm oto quay đầu
Luật nó ghi rõ ràng thế nhiều cụ cứ suy luận, rồi theo ý này ý nọ các cụ nhỉ.

superdrives

Xe điện
Không phải em suy ra đâu cụ ạ mà các văn bản dưới luật, hướng dẫn thi hành luật nó bẩu thế cụ ạ! và điều này các Trường đào tạo cũng căn cứ vào đó để đào tạo, ngay cả 405 câu hỏi thi sát hạnh cũng có 2 câu dính vào vấn đề này. Cụ cứ làm theo cách hiểu Luật của cụ trước mặt xxx thì cụ biết ngay mà. lúc đó cụ sẽ thấy chỉ Luật không thôi chưa đủ và thuộc luật và hiểu luật để thực hiện cho đúng là 2 chuyện khác nhau đây cụ ơi! Như cụ hiểu thế thì còn cần gì đến Nghị định và Thông tư hướng dẫn nữa nhỉ? Chỉ cần thuộc luật không thôi thì cánh lái xe đã đỡ khổ bao nhiêu!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em viết thừa (lỗi) chữ "khác" ạ! Em viết lại là "Biển cấm ô tô rẽ trái, không thấy ghi cấm các phương tiện quay đầu".

buicongchuc

Xe ba gác
Không phải em suy ra đâu cụ ạ mà các văn bản dưới luật, hướng dẫn thi hành luật nó bẩu thế cụ ạ! và điều này các Trường đào tạo cũng căn cứ vào đó để đào tạo, ngay cả 405 câu hỏi thi sát hạnh cũng có 2 câu dính vào vấn đề này. Cụ cứ làm theo cách hiểu Luật của cụ trước mặt xxx thì cụ biết ngay mà. lúc đó cụ sẽ thấy chỉ Luật không thôi chưa đủ và thuộc luật và hiểu luật để thực hiện cho đúng là 2 chuyện khác nhau đây cụ ơi! Như cụ hiểu thế thì còn cần gì đến Nghị định và Thông tư hướng dẫn nữa nhỉ? Chỉ cần thuộc luật không thôi thì cánh lái xe đã đỡ khổ bao nhiêu!
Trường đào tạo hay quyển 405 câu hỏi thi sát hạch không phải là văn bản Luật cụ ạ! Cụ chịu khó đọc lại trang đầu giúp em nhé!