[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

poiuy

Xe ba gác
Nó về được ngay, đúng rồi bác, say Hallo rồi nó lại phắn.

Còn chuyện "nó đón lên TP ở với nó được ngay" thì chưa bao giờ tồn tại bên bển, bác ạ, với vô cùng ít ngoại lệ.
Bố mẹ già yếu vẫn ở với nhau; cần sự chăm sóc vật lý thì bỏ tiền ra mua hoặc BHYT họ sẽ làm.
Hoặc, viện dưỡng lão, tất nhiên.
Cũng không phải mọi cụ già đều thích loại hình này.

PS: Việc bỏ tiền ra mua gì đó thì ông con có sự hỗ trợ, chắc chắn rồi.
Đang nói ở trong nước với nhau so với con ở hẳn nước ngoài mà cụ bảo bển thì liên quan gì? Còn thuê dịch vụ thì tất nhiên phải thuê rồi, làn gì có con cái ở bên mà chả phải thuê nhưng làm sao mà bằng có con ở bên được?
Tất nhiên là nhiều người chấp nhận hy sinh bản thân đành “mất con” thôi. Người ta vẫn chịu được nhưng thiệt thòi nhiều.

dheIa

Xe điện
Cảm nhận ko tốt thì người ta nói ko tốt. Mình là người ngoài nghe thì nghe, ko nghe thì thôi, lấy tư cách gì ra mà dạy người ta ko dí này dí kia? Cái em gái cảm nhận nó là dí… bờ vào sóng thì sẽ có người khác cảm nhận là cám ơn chị đã cho tôi thêm 1 góc nhìn…
Ai dám dạy cái gì đâu ợ? iem ghi rõ chữ "hỏi" rồi còn gì? Em hỏi bác í là nếu như thế thì có làm thế ko...? Chứ có dám chỗ nào dạy bảo đâu. Chuỵ cứ giỏi vống váng lên. Oan iem :">

Mà thoi, ko lươn khươn với chuỵ nữa đâu. Toàn liên thiên ba lăng nhăng vớ vỉn chả đâu với đâu mất thời gian. Lần trước bị chị gọi là cưng mà vãi hết cả linh hồn. Hôm nay thì bị gọi là em gái.. tí thì vãi ái.

Xin phép chuỵ cho em lùi gót chứ ko Chã lại thu mic xì lốp iem. Các chuỵ là hay có trò rì pọt lắm cơ o:-)

Quân mình tuyền thế. Nghe cái là vào đầu luôn, nhanh lắm ^^
Xong rồi tự sướng hân hoan đc cả tháng vì tìm thấy đứa còn khốn khổ hơn mình ^^

Em dám chắc cái cậu Ksim kia vì lý do nào đó mà ko mua hoặc ko đc mua bảo hiểm y tế nên chi phí điều trị mới đắt lòi như vậy. Khả năng là giấy tờ cũng chưa ổn nên cũng ko về đc (!?)

Chứ dân số Mỹ hơn 300trẹo mạng mà cái y tế như hạch thế, nhẽ dân họ là thứ nổi tiếng tự do "vô kỷ luật" mà ko biết mang cuốc thuổng gậy gộc ra đào cái Nhà trắng lên ư ^^
Cụ vào kênh youtube Thúy Nga Chanel của nghệ sĩ hài Thúy Nga ở Garden Gro có clip "gặp đạo diễn Lật mặt 7 và chuyện đi mổ ở Mỹ". Bạn cô ấy mổ nhọt mà nó khoét to bằng cái bát tốn bao tiền. Ông khác không ung thư nó dọa cho sẽ ung thư phải xạ trị cúng tiền nó. Hay kênh Thắng Trương ở San Jose sang Mỹ lâu rồi, mới đưa bố về Việt nam mổ đầu gối vì xếp lịch khám mút mùa, đến ngày khám thì qua loa không ra bệnh. Bản thân cậu Thắng đau dạ dày cũng phải đợi lịch khám đến khi nôn ra máu mới cho vào.

Có cụ nào đang sống mức TB ở các TP của Trung Quốc không. Các cụ cho tí so sánh sống ở TQ và Mỹ đâu hơn theo góc nhìn ngưòi VN..
Có kênh youtube Vương Phạm, 1 triệu phú ở Houston năm ngoái sang thăm Trung Quốc thốt lên như nhà quê ra tỉnh.

114hangbong

Xe cút kít
Em cuốc tịch Mẽo cách đây cũng lâu lâu rồi cơ mờ em về VN cho sướng cụ ợ. Nhất là thời gian gần đây thì thấy VN sướng như tiên. Riêng cái khoản sáng sáng có một chị đến lau nhà quét cửa cho, giặt quần áo là lượt treo tủ cho là sướng nhất. Bên í có mà tự nai lưng ra mà làm.

Ở VN không là bố thiên hạ nhưng không khổ. như bển đâu cụ. Cụ chưa nhìn những bàn tay làm lông gà dưới tầng hầm đến vẹo vả xương đi nên cụ chưa hiểu đâu. Nhìn VK vê thì oai lắm nhưng sang đó mới biết.

Em nhầm tí cụ ợ. Thái hay Đại thì nhìn vào màn hình bên dưới cũng là một màu xanh bao la rợn người của nước biển. Xoay sở 13 tiếng chặng thứ 2 trên cái ghế mà rủi hôm nào được ngồi cạnh mấy bác Tây to cao thì tiêu đời. Tóm lại em sống ở đó từ 1997 và 2012 thì chính thức đi đi về về, đến giờ thì ngại qua dù nhà cửa bạn bè vẫn ở bển. Em thấy cuộc sống VN bây giờ là thiên đường.
Mợ giờ về Việt nam thấy sướng như tiên là đúng, bạn bè bệnh nhân hàng xóm bao quanh từ sáng đến đêm lại chả vui như Tết. Như cụ bên thớt Tâm linh bảo đến ăn nhậu bên đó cũng không ngon vì thiếu trò chém gió.
Em thấy Việt nam là thiên đường vì ở đó có gia đình người thân em, và ở đây loại vớ vỉn như em cũng được tắm khoáng thỏa thuê tuần 1 ngày, cà phê bạn bè ới cái là ngồi lê la được cả buổi, trưa hú nhau là tụ tập zô zô, đau răng là tụt xuống phòng khám bác sỹ trưởng khoa răng viện TMH chăm sóc, vào viện thì có mấy bảo hiểm dắt ví...Đến Việt kiều cũng toàn phải về đây em dắt đi khám chữa bệnh, làm tóc, làm móng, chiêu đãi lác cả mắt vì VN giờ quá tiện và sướng.

cabin

Xe buýt
Nhà mà đông con thì không sao chứ ít con mà nó sang tất thì là mất con chứ còn gì? Nó về thì mấy năm mới được 1 lần, mình sang thì cũng mấy năm mới sang được ít hôm lại về. Có phải tỷ phú đâu mà đi đi về về liên tọi được.
Mỗi người mỗi quan điểm khác nhau cụ ạ. Tôi thì quan điểm bọn trẻ phải độc lập, đến tuổi thì phải tự xoay sở mới nên người được. Việc ai người ấy làm, tôi xưa đẻ con dù nội ngoại 2 bên ở gần nhưng cũng ko phiền các cụ, đều tự mình chăm con, đưa đón con và dạy con. Từ nhỏ đến 18 tuổi gần như con cái buổi tối đều về nhà ngủ cùng bố mẹ, đến tuổi đại học là tôi cho tự lập, mình hỗ trợ từ xa nếu có thể. Tôi làm vậy và cũng luôn nói với con cái rằng sau này chúng nó phải có trách nhiệm với gia đình riêng như vậy, ko đc dựa dẫm vào ai. Bản thân tôi và bà xã cũng đã và đang chuẩn bị cho tương lai tự lập khi con cái trưởng thành.
Còn việc tụ tập thường xuyên hay mong chờ khi mình ốm thì các con thay nhau chăm sóc thì bản thân tôi cũng ko thấy cần thiết vì công việc thời nay cũng khác thời xưa. Một vài tuần mình nằm chúng nó chăm còn quý chứ tháng này qua tháng khác mà để chúng nó chăm thì dần dà tình cảm cũng ko còn nhiều mà sẽ thành trách nhiệm và thậm chí là gánh nặng cho con cái. Cái này tôi thấy nhiều trong cuộc sống rồi.

poiuy

Xe ba gác
Mỗi người mỗi quan điểm khác nhau cụ ạ. Tôi thì quan điểm bọn trẻ phải độc lập, đến tuổi thì phải tự xoay sở mới nên người được. Việc ai người ấy làm, tôi xưa đẻ con dù nội ngoại 2 bên ở gần nhưng cũng ko phiền các cụ, đều tự mình chăm con, đưa đón con và dạy con. Từ nhỏ đến 18 tuổi gần như con cái buổi tối đều về nhà ngủ cùng bố mẹ, đến tuổi đại học là tôi cho tự lập, mình hỗ trợ từ xa nếu có thể. Tôi làm vậy và cũng luôn nói với con cái rằng sau này chúng nó phải có trách nhiệm với gia đình riêng như vậy, ko đc dựa dẫm vào ai. Bản thân tôi và bà xã cũng đã và đang chuẩn bị cho tương lai tự lập khi con cái trưởng thành.
Còn việc tụ tập thường xuyên hay mong chờ khi mình ốm thì các con thay nhau chăm sóc thì bản thân tôi cũng ko thấy cần thiết vì công việc thời nay cũng khác thời xưa. Một vài tuần mình nằm chúng nó chăm còn quý chứ tháng này qua tháng khác mà để chúng nó chăm thì dần dà tình cảm cũng ko còn nhiều mà sẽ thành trách nhiệm và thậm chí là gánh nặng cho con cái. Cái này tôi thấy nhiều trong cuộc sống rồi.
Mất thì vẫn là mất, còn mất mà mình chịu được hay chấp nhận là 1 vấn đề khác.

cabin

Xe buýt
Mất thì vẫn là mất, còn mất mà mình chịu được hay chấp nhận là 1 vấn đề khác.
Quan điểm ông vậy thì tôi rồi 😂, ko tranh luận tiếp được 👋
Mà ông chắc cũng quan điểm mạng ảo thôi chứ con cái nó học hành đc học bổng học ở Mẽo hay Can chẳng nhẩy cẫng đầu chạm trần nhà rồi liên hoan họ hàng, bạn bè ăn mừng cả tuần, mặt lúc nào cũng ngênh lên tự hào ấy chứ 😂

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Cụ tính cũng không bằng trời tính. Khi con cái sang bển hết tuổi già đến thì con cụ có muốn cũng không thể ở bên bố mẹ được vì chi phí viện dưỡng lão bên đó quá đắt đỏ, loại bình dân thì quá tệ so với giá tiền đó ở VN. Nhưng về VN hai cụ vào viện dưỡng lão cũng không yên đâu vì lúc khoẻ họ nhận để thu tiền còn khi ốm họ trả về cho gia đình ngay. Mỗi lần ốm đau con cái phải bỏ công việc về xử lý thì chắc chúng nó cũng đành xin các cụ xá tội chứ ai cho nghỉ việc mà về. Nhà em trong họ nhiều nhà con cái đi hết như nhà cụ rồi nên em rõ lắm. :((

cabin

Xe buýt
Cụ tính cũng không bằng trời tính. Khi con cái sang bển hết tuổi già đến thì con cụ có muốn cũng không thể ở bên bố mẹ được vì chi phí viện dưỡng lão bên đó quá đắt đỏ, loại bình dân thì quá tệ so với giá tiền đó ở VN. Nhưng về VN hai cụ vào viện dưỡng lão cũng không yên đâu vì lúc khoẻ họ nhận để thu tiền còn khi ốm họ trả về cho gia đình ngay. Mỗi lần ốm đau con cái phải bỏ công việc về xử lý thì chắc chúng nó cũng đành xin các cụ xá tội chứ ai cho nghỉ việc mà về. Nhà em trong họ nhiều nhà con cái đi hết như nhà cụ rồi nên em rõ lắm. :((
Em chấp nhận mà mợ, chỉ sợ con mình ko có khả năng tự lập thôi. Xung quanh e cũng nhiều người như vậy lắm, các cụ vẫn sống vui vẻ cả dù đã hơn 80 chục 😁

haivina

Xe điện
Kính chào các cụ,
Em có hai thằng ku, một đứa e qua Mỹ đẻ, 1 đứa e qua Canada đẻ.
Có cụ nào muốn con quốc tịch Mỹ hay Canada cần kinh nghiệm thì nhắn em, em chia sẻ cho bí kíp nhé.
Ưu điểm là đẻ hai nước này xong có quốc tịch luôn cho con,
Sau này cho muốn qua Mỹ hay Canada học thì học phí cũng rẻ hơn là nếu không có quốc tịch ạ.
Do em tính là sau này cũng cho đi du học để học hỏi thêm nên em qua sinh lấy quốc tịch luôn cho tiết kiệm học phí ạ.
^_^
Bác cho em xin cách lấy tiền ở đâu để đi đẻ bên Tây với ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Em chấp nhận mà mợ, chỉ sợ con mình ko có khả năng tự lập thôi. Xung quanh e cũng nhiều người như vậy lắm, các cụ vẫn sống vui vẻ cả dù đã hơn 80 chục 😁
Em cũng mong hai vc cụ thăm khám sức khoẻ định kỳ để đảm bảo một tuổi già êm đềm. Những người ý chí nghị lực kiểu già Tây như các cụ giờ cũng nhiều rồi. 😝

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Nhiều lúc em nghĩ" Đẻ 1 đứa con, cho sang nước ngoài rồi cày bục mặt chu cấp-> nó dek về nữa" Vậy để làm gì nhỉ. Hay là em quá bảo thủ hay già nhỉ.Em thì cứ thích Bố con ở gần nhau nương tựa, supports.
Đồng quan điểm với cụ. Em tuyệt đối ko chủ động để chúng xuất ngoại. Nuôi bao công sức, tình cảm mà đẩy chúng lìa xa nguồn cội thấy bất ổn.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà em con cái cũng đi hết như nhà cụ mà em chỉ có 1 mình thôi nhưng em cũng chấp nhận việc đó nên ko bao giờ coi là mất con. Em vui vì con tự lập và trưởng thành. Các con em học ở xa và luôn lo lắng em ở nhà 1 mình có ổn ko, đúng là giờ còn khoẻ nên chẳng cần đứa nào ở cạnh chứ lúc già tới mức ko tự chủ được thì cũng chưa biết phải làm sao nhưng cũng ko thể vì nỗi sợ ấy của mình mà ích kỷ giữ con bo bo bên mình được. Chính vì mình tính ko bằng trời tính nên em kệ, gió hướng nào che hướng ấy. Lúc ko che được nữa là lúc mình mất ý thức thì kệ đời thôi!

cabin

Xe buýt
Em cũng mong hai vc cụ thăm khám sức khoẻ định kỳ để đảm bảo một tuổi già êm đềm. Những người ý chí nghị lực kiểu già Tây như các cụ giờ cũng nhiều rồi. 😝
Em làm ngành y nên chắc quen cách sống lạnh lùng mợ ạ 😜 Cũng mong ông trời đủ sức khoẻ đi lại đc tới U90, sau đó thì quanh quẩn một chỗ lướt mạng hoặc du lịch qua màn ảnh nhỏ 😊

cabin

Xe buýt
Nhà em con cái cũng đi hết như nhà cụ mà em chỉ có 1 mình thôi nhưng em cũng chấp nhận việc đó nên ko bao giờ coi là mất con. Em vui vì con tự lập và trưởng thành. Các con em học ở xa và luôn lo lắng em ở nhà 1 mình có ổn ko, đúng là giờ còn khoẻ nên chẳng cần đứa nào ở cạnh chứ lúc già tới mức ko tự chủ được thì cũng chưa biết phải làm sao nhưng cũng ko thể vì nỗi sợ ấy của mình mà ích kỷ giữ con bo bo bên mình được. Chính vì mình tính ko bằng trời tính nên em kệ, gió hướng nào che hướng ấy. Lúc ko che được nữa là lúc mình mất ý thức thì kệ đời thôi!
Em chứng kiến hàng xóm nhiều cháu ở nhà thì suốt ngày bố mẹ con cái ngày vài bữa oánh chửi nhau vì con không nghe lời bố mẹ nhưng sau khi chúng nó ra ngoài sống vài năm về chơi thấy khác hẳn: tự lập, chững chạc, biết việc và đặc biệt cực kỳ thương yêu bố mẹ và các anh em. Còn mấy đứa ở nhà thì vợ con, chồng con vào bố mẹ nuôi luôn cả vợ chồng con cái chúng nó, đêm chúng nó lại đẩy con cái sang ông bà. Đau ốm ko đc nghỉ việc phục vụ chúng nó 😩

Xe nội lước

Xe container
Trước kia có 1 lần cụ Phạm chi Lan có nói : ngày càng nhiều gia đình cho con ra nn. Em nhớ ko chính xác câu nói nhưng đại ý là vì họ cảm giác bất an chứ ko phải vì khó khăn. Và dù ko bố mẹ nào muốn xa con cái cả.

Thấy bảo thực tế hình như ngay tại TQ đời sống và xh của họ giờ chắc tốt nhưng vẫn có hiện tượng di cư . Đích đến hàng đầu em nghe nói là Mỹ và Ca.

MyMac

Xe điện
Mợ giờ về Việt nam thấy sướng như tiên là đúng, bạn bè bệnh nhân hàng xóm bao quanh từ sáng đến đêm lại chả vui như Tết. Như cụ bên thớt Tâm linh bảo đến ăn nhậu bên đó cũng không ngon vì thiếu trò chém gió.
Em thấy Việt nam là thiên đường vì ở đó có gia đình người thân em, và ở đây loại vớ vỉn như em cũng được tắm khoáng thỏa thuê tuần 1 ngày, cà phê bạn bè ới cái là ngồi lê la được cả buổi, trưa hú nhau là tụ tập zô zô, đau răng là tụt xuống phòng khám bác sỹ trưởng khoa răng viện TMH chăm sóc, vào viện thì có mấy bảo hiểm dắt ví...Đến Việt kiều cũng toàn phải về đây em dắt đi khám chữa bệnh, làm tóc, làm móng, chiêu đãi lác cả mắt vì VN giờ quá tiện và sướng.
Vâng mợ nói rất đúng ạ. Đó cũng là một phần quan trọng để em về VN sống khi tuổi đời em còn rất trẻ.

fundraiser

Xe container
E hôm nọ cũng vào Hồng Ngọc, chụp nốt ở tay do dich khớp cổ tay. Nhắn tin đứa bạn bs Việt Đức (hay được mời đi mổ ở bệnh viện Anh Candada) nó kể bảo bệnh kiểu này chắc đặt lịch khám vài tháng. Mà ở mấy nước chup chiếu xong ko có ngay kết quả như ta mà nghiên cứu cả tháng. Èo mẹ thế thì khỏi cmn bênh rồi đi khám làm gì. Chụp chiếu xong ko có kqua thì sao kết luận được bệnh. Thôi ở Việt Nam cũng thoải mái. Lương net trăm củ ở Việt Nam giờ em chả có nhu cẩu đi nữa.