[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

cabin

Xe buýt
Nhiều cụ bảo cho con đi du học là mất con chắc chỉ ngồi đầu đường trà đá hóng chuyện thế giới thôi chứ e thì ko nghĩ vậy.

Quan điểm của e là ko nên chạy theo phòng trào bằng mọi cách cho con đi du học dù con ko muốn hoặc ko có khả năng. Nhưng nếu các cháu muốn và có khả năng, mình có điều kiện thì nên khuyến khích, hỗ trợ chúng nó. Tốt nhất là nên học xong cấp 3, bắt đầu sang học đại học theo e là hợp lý vì tuổi 18 các cháu đã trưởng thành, biết phân biệt đúng sai và nên sống độc lập, đi sớm quá vừa tội chúng nó vừa dễ sa ngã.

Chúng nó ở xa mình có mấy cái hay: biết tự lập, tự lên kế hoạch cho cuộc đời, có bản lĩnh. Sống xa gia đình tự lập, phải lao động sẽ biết quý đồng tiền mình làm ra và có kế hoạch chi tiêu hợp lý, cũng biết đồng cảm với khó khăn của bố mẹ hơn và cố gắng trong cuộc sống, cũng đỡ va chạm nhỏ nhặt trong gia đình hơn.

Còn nếu ở nhà chung với bố mẹ thì thường ỷ lại, thụ động. Bố mẹ sẽ vất vả với chúng nó từ lúc học tới lúc xin việc làm, cưới vợ rồi trông con cho chúng, và ...

Xung quanh e có nhiều gia đình có con đi du học, các cháu/e đều khá thành công, có song tịch và tự lập, rảnh cái gia đình lại về VN hoặc bố mẹ lại lên đường du lịch qua thăm con cháu mà ít vướng bận như các bố mẹ có con cháu ở cùng hoặc phải trông cháu lo cho con.

MyMac

Xe điện
Bác lấy đc qt Mèo chưa :D
Lấy đc rồi thì nói người ta mới nghe. Chứ chưa thì nghe chừng lời hiệu triệu dù tha thiết cũng ko nặng cân lắm ^^

Mà ở VN ai cũng là bố thiên hạ hết hay thế nào mà ko có người lê thân làm thuê hở bác ^^
Em cuốc tịch Mẽo cách đây cũng lâu lâu rồi cơ mờ em về VN cho sướng cụ ợ. Nhất là thời gian gần đây thì thấy VN sướng như tiên. Riêng cái khoản sáng sáng có một chị đến lau nhà quét cửa cho, giặt quần áo là lượt treo tủ cho là sướng nhất. Bên í có mà tự nai lưng ra mà làm.

Ở VN không là bố thiên hạ nhưng không khổ. như bển đâu cụ. Cụ chưa nhìn những bàn tay làm lông gà dưới tầng hầm đến vẹo vả xương đi nên cụ chưa hiểu đâu. Nhìn VK vê thì oai lắm nhưng sang đó mới biết.

Có thực tế mà lại bẩu bay từ VN qua Mỹ mà lại bay trên Đại Tây Dương à cụ ^^

Bay từ VN qua Mỹ thường không bay qua Đại Tây Dương. Thông thường, các chuyến bay từ VN (ví dụ, từ HN hoặc TP. HCM) đến Mỹ sẽ bay qua Thái Bình Dương.

Đường bay phổ biến sẽ đi theo hướng bắc qua Đông Á, sau đó bay qua Nhật Bản hoặc Hàn Quốc, và tiếp tục qua Thái Bình Dương để đến bờ Tây của Mỹ (ví dụ, Los Angeles hoặc San Francisco). Nếu bay đến các thành phố bờ Đông của Mỹ (như New York hoặc Washington D.C.), có thể sẽ có các chặng dừng ở các thành phố khác tại Mỹ hoặc Canada trước khi đến nơi.

Vì vậy, việc bay qua Đại Tây Dương sẽ chỉ đúng nếu đang bay từ một điểm nào đó ở Châu Âu hoặc châu Phi sang Mỹ.

Nếu đã có thực tế thật thì phải là những tuyến bay như thế ^^
Em nhầm tí cụ ợ. Thái hay Đại thì nhìn vào màn hình bên dưới cũng là một màu xanh bao la rợn người của nước biển. Xoay sở 13 tiếng chặng thứ 2 trên cái ghế mà rủi hôm nào được ngồi cạnh mấy bác Tây to cao thì tiêu đời. Tóm lại em sống ở đó từ 1997 và 2012 thì chính thức đi đi về về, đến giờ thì ngại qua dù nhà cửa bạn bè vẫn ở bển. Em thấy cuộc sống VN bây giờ là thiên đường.

berryfun

Xe điện
Trong tất cả các còm em chỉ thấy còm của mợ MyMac là thực tế cao nhất.
Em đang lỡ chân ko rút nổi nữa đây. Cccm đừng quá cố trừ khi duyên phận nó đưa đẩy hoặc con cccm học quá xuất sắc và ra đi học hành bằng chính đôi chân chúng.
Ko biết em có phiến diện ko nhưng giờ đây em nhận ra. Văn minh p tây họ mạnh nhưng văn hóa đông á mới dày.
Chúng ta là dân á đông nên tư tưởng khá nặng về vh.
Ng VN có cái gì đó khó tả.như mợ Mắc là không nhiều vì vậy đôi khi chúng ta như con chim bị tiếng hót con chim mồi nó gọi vào bẫy luôn với nó. Em là 1 vd .
HX em ở VN có 2 ông bà QT Pháp. Thường thì ông hay tỏ ra ta từ Phơ Răng Xoa về ..nó văn minh lắm, hay lắm. Thành công lắm. Nhưng giờ em mới thấy mình mù quáng. Hay thế sao ông bà về VN ở làm gì khi con cháu ko về. Thành công sao con cháu ông hầu như ko về hay vì đầu tắt mặt tối ko dứt đc.
Cc nếu có nhà cửa , công việc , bạn bè và gia đình ở VN thì đó chính là cc đang sống ở thiên đường của mình đấy.
Ở VN chúng ta quả thật có những vấn đề tập chung ở Tp lớn như ô nhiễm . Ta ô nhiễm quá nặng về không khí, nc và hóa chất trong Tp.. nếu không bị những cái đó nữa thì chúng ta càng không có gì phải suy nghĩ , ko phải đắn đo đi bất cứ đâu cả .
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. còm của mợ mác cháu thấy nặng tính cá nhân cuả mợ ý mong muốn người khác như mợ ý

Với cháu thì đã là người Vietnam thì ở đâu cũng là người Vietnam, miễn là biết cư xử đừng kiểu ta đây việt kiều là được. Giờ đất nước tự do, lựa chọn như thế nào là quyền mỗi người.
Người cần tự do 100%, người cần tự do trong khuân khổ, người cần tiền, người cần môi trường....vân vân và mây mây.

Việc đi hay ở cháu nghĩ chỉ có cá nhân đó mới biết chính xác phù hợp hay không.

NVM7886

Xe tải
Cái này dễ hơn nè. E biết nhiều cặp vc ở VN li hôn giả xong vợ/chồng kết hôn giả với tụi Mẽo, xong mà đủ điều kiện và vượt quá các vòng kiểm tra thẩm vấn của chính quyền Mỹ là ngon. Còn sau vc bạn đầu có tái hợp nữako thì chịu.
Có 2 gương khá rõ là 2 CS: Thu P và Quang H MC/ Giả sau thành thật đó.

berryfun

Xe điện
cho con sang đấy học sớm là sẽ coi như mất con nhưng số người có quyền, có tiền thì lại ko nghĩ vậy.
E làm ở 1 cquan lớn ở thủ đô thấy, các ac lãnh đạo đều có ít nhất 1 đứa học bên đó từ lớp 10 và đều xác định sẽ ổn định bên đó.
Em trai e làm phó phòng ở 1 công ty con của vịt teo cũng chuẩn bị cho con đi học Đh ở Úc, các sếp của thằng e em toàn là đại tá trở lên cũng đều có con học và có quốc tịch nước ngoài hết cả.
Nên mấy cụ ở đây ko có tiền thì đừng chê người giàu cách sống và cách tiêu tiền
ghê hầy, tiền to hầy =)) =))

thanhtinh

Xe tải
Em cuốc tịch Mẽo cách đây cũng lâu lâu rồi cơ mờ em về VN cho sướng cụ ợ. Nhất là thời gian gần đây thì thấy VN sướng như tiên. Riêng cái khoản sáng sáng có một chị đến lau nhà quét cửa cho, giặt quần áo là lượt treo tủ cho là sướng nhất. Bên í có mà tự nai lưng ra mà làm.

Ở VN không là bố thiên hạ nhưng không khổ. như bển đâu cụ. Cụ chưa nhìn những bàn tay làm lông gà dưới tầng hầm đến vẹo vả xương đi nên cụ chưa hiểu đâu. Nhìn VK vê thì oai lắm nhưng sang đó mới biết.

Em nhầm tí cụ ợ. Thái hay Đại thì nhìn vào màn hình bên dưới cũng là một màu xanh bao la rợn người của nước biển. Xoay sở 13 tiếng chặng thứ 2 trên cái ghế mà rủi hôm nào được ngồi cạnh mấy bác Tây to cao thì tiêu đời. Tóm lại em sống ở đó từ 1997 và 2012 thì chính thức đi đi về về, đến giờ thì ngại qua dù nhà cửa bạn bè vẫn ở bển. Em thấy cuộc sống VN bây giờ là thiên đường.
Đấy người thật việc thật nói thuyết phục hẳn, mấy anh chị cứ xem phim với nghe VK kể chuyện lại rực mãi lên, giấc mơ Mỹ liên mồm thật đáng ngại

MyMac

Xe điện
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. còm của mợ mác cháu thấy nặng tính cá nhân cuả mợ ý mong muốn người khác như mợ ý

Với cháu thì đã là người Vietnam thì ở đâu cũng là người Vietnam, miễn là biết cư xử đừng kiểu ta đây việt kiều là được. Giờ đất nước tự do, lựa chọn như thế nào là quyền mỗi người.
Người cần tự do 100%, người cần tự do trong khuân khổ, người cần tiền, người cần môi trường....vân vân và mây mây.

Việc đi hay ở cháu nghĩ chỉ có cá nhân đó mới biết chính xác phù hợp hay không.
Vì cụ chưa có trải nghiệm nên cụ chưa hiểu. Khi có trải nghiệm rồi thì cụ mới thấm những gì em nói. Em sống ở Mỹ từ 1997, chỉ 2 năm sau khi VN và Mỹ bình thường hoá quan hệ. Em cũng thấm đủ nỗi gian truân vất vả của người VN xa xứ. Rồi sau này khi cuộc sống của em tốt lên rất nhiều, em có điều kiện đi qua rất nhiều quốc gia Anh, Đức, Pháp, Canada, Úc thì em thấy quá thương, quá xót xa. Tóm lại cách đây 10 năm trở về trước, khi xã hội VN còn chưa phát triển thì em không nói. Nhìn thấy mọi người vất vả mưu sinh em thấy bình thường bởi vì ở VN cũng khổ vậy thôi. Nhưng đến giờ phút này thì em thấy VN đã phát triển rất nhiều, cuộc sống tốt đẹp lên. Người VN ở bển vẫn lam lũ vất vả mưu sinh nhưng người VN ở VN đã không còn lam lũ nữa. Cuộc sống bạn bè, người thân xung quanh em tốt đẹp. Em thấy ai cũng vui, cũng hạnh phúc.

windmill

Xe buýt
Ở Tây thì được cái môi trường nó sạch, pháp luật nó rõ ràng (nhưng mà hơi chặt quá). Còn đã là người VN đến tuổi trung niên thì ai cũng sẽ nhận ra sống không ở đâu bằng quê hương, đất nước mình.
Dù mình có quốc tịch nước ngoài nhưng nếu không sang từ nhỏ và hòa nhập văn hóa với họ thì rất khó và sống như vậy thì khổ hơn ở VN.
Sếp em cũng bảo em sang Mỹ làm với ổng, em nói thẳng là em già rồi thích sống ở VN hơn. Sang đó dưới 2 tuần họp hành, training thì được (em sang dạy), còn lâu hơn thì em không đi.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Vì cụ chưa có trải nghiệm nên cụ chưa hiểu. Khi có trải nghiệm rồi thì cụ mới thấm những gì em nói. Em sống ở Mỹ từ 1997, chỉ 2 năm sau khi VN và Mỹ bình thường hoá quan hệ. Em cũng thấm đủ nỗi gian truân vất vả của người VN xa xứ. Rồi sau này khi cuộc sống của em tốt lên rất nhiều, em có điều kiện đi qua rất nhiều quốc gia Anh, Đức, Pháp, Canada, Úc thì em thấy quá thương, quá xót xa. Tóm lại cách đây 10 năm trở về trước, khi xã hội VN còn chưa phát triển thì em không nói. Nhìn thấy mọi người vất vả mưu sinh em thấy bình thường bởi vì ở VN cũng khổ vậy thôi. Nhưng đến giờ phút này thì em thấy VN đã phát triển rất nhiều, cuộc sống tốt đẹp lên. Người VN ở bển vẫn lam lũ vất vả mưu sinh nhưng người VN ở VN đã không còn lam lũ nữa. Cuộc sống bạn bè, người thân xung quanh em tốt đẹp. Em thấy ai cũng vui, cũng hạnh phúc.
Em thì cũng có cảm nhận như mợ mặc dù em chẳng có quốc tịch Mỹ. Em thấy cộng đồng VN ở Mỹ là cộng đồng yếu, nghèo và ko có tính đoàn kết bảo vệ nhau.

BMV_HN

Xe điện
VN kể ra cải thiện được vụ môi trường không khí với thực phẩm sạch là em thấy ok nhất đó.
Chứ như hiện tại thì có tiền cũng không mua được nhất là vụ không khí. Hà Nội ô nhiễm thực sự .
rời xuống Quảng Ninh hay xa xa như Thái Bình Nam Định ra vùng ven biển thấy đỡ ngay vụ mỏi nhức người và ngủ dậy không bị mệt mệt nặng đầu liền

minhtree

Xe hơi
Em đồng cảm với cụ. Nhà vợ em toàn bộ bên đó nhưng thấy sống vất vả lắm. Thực ra nếu đi làm công ăn lương thì đâu cũng như nhau cả thôi. Đều phải lo mà tiết kiệm, ráo mồ hôi là hết tiền. Lương cao có cái chi phí của lương cao, cuối cùng cuộc sống để lại gì. Nếu thu nhập tốt ở VN đúng nghĩa là tận hưởng được cuộc sống, lại còn được sống trong môi trường quen thuộc. Còn cứ bảo tự do này nọ. Chỉ là 1 cái lồng chim khác mà thôi. Có điều cái lồng này nó to, tinh vi hơn đến mức tưởng như k có nan nhưng k thoát được. Còn VN là cái lồng nan bé, được cái lại thủng lỗ chỗ. Hehe

hoviba

Xe container
Trong tất cả các còm em chỉ thấy còm của mợ MyMac là thực tế cao nhất.
Em đang lỡ chân ko rút nổi nữa đây. Cccm đừng quá cố trừ khi duyên phận nó đưa đẩy hoặc con cccm học quá xuất sắc và ra đi học hành bằng chính đôi chân chúng.
Ko biết em có phiến diện ko nhưng giờ đây em nhận ra. Văn minh p tây họ mạnh nhưng văn hóa đông á mới dày.
Chúng ta là dân á đông nên tư tưởng khá nặng về vh.
Ng VN có cái gì đó khó tả.như mợ Mắc là không nhiều vì vậy đôi khi chúng ta như con chim bị tiếng hót con chim mồi nó gọi vào bẫy luôn với nó. Em là 1 vd .
HX em ở VN có 2 ông bà QT Pháp. Thường thì ông hay tỏ ra ta từ Phơ Răng Xoa về ..nó văn minh lắm, hay lắm. Thành công lắm. Nhưng giờ em mới thấy mình mù quáng. Hay thế sao ông bà về VN ở làm gì khi con cháu ko về. Thành công sao con cháu ông hầu như ko về hay vì đầu tắt mặt tối ko dứt đc.
Cc nếu có nhà cửa , công việc , bạn bè và gia đình ở VN thì đó chính là cc đang sống ở thiên đường của mình đấy.
Ở VN chúng ta quả thật có những vấn đề tập chung ở Tp lớn như ô nhiễm . Ta ô nhiễm quá nặng về không khí, nc và hóa chất trong Tp.. nếu không bị những cái đó nữa thì chúng ta càng không có gì phải suy nghĩ , ko phải đắn đo đi bất cứ đâu cả .
Em nghĩ nếu bố mẹ có đặt mục tiêu và bằng cách gì đó (có thể là lách luật, lợi dụng kẽ hở của luật, hay những chính sách mở cửa của nước sở tại) để lo cho con có thêm 1 cái hộ chiếu nữa thì cũng không đáng trách. Có thể nhiều cụ mợ sẽ coi thường họ, nhưng mình không phải là họ nên khó phán xét. Nhưng chắc chắn cháu bé đó sẽ có nhiều thuận lợi hơn trước thời điểm đấy. Ngay cả bố mẹ cháu cũng sẽ tiện lợi hơn khi có thêm lựa chọn để sống và làm việc ở nhiều nơi trên thế giới.

Em thấy những người có thêm 1 quốc tịch thì chẳng mấy ai mà đi so đo về việc sống ở Việt Nam hay nước ngoài ổn hơn. Bởi điều đó với họ là tuỳ theo sự phù hợp với nhu cầu của bản thân. Chẳng hạn nếu thích cuộc sống được hưởng thụ dịch vụ tận răng, thì sống ở Việt Nam, lúc nào thích sự yên bình, môi trường sạch sẽ thì lại chuyển tới vùng đó sống.

Tất nhiên điều này những người có tài chính mạnh ở Việt Nam thì cũng thực hiện được dễ dàng mà không cần có thêm hộ chiếu, nhưng số này cũng chỉ chiếm 1 tỷ lệ nhỏ trong xã hội. Nhưng kể cả là có tài chính thì nếu vẫn chỉ có 1 quyển hộ chiếu Việt Nam thì sẽ có khá nhiều bất tiện hơn là khi có thêm 1 quyển hộ chiếu quyền lực bên người.

Dù rằng có cụ có quan điểm là mình người da vàng tóc đen thì cầm hộ chiếu nào cũng bị phân biệt. Nhưng sự thật là có phân biệt hay không thì cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều tới người cầm hộ chiếu, bởi khi người đã cầm thêm 1 quyển hộ chiếu của nước nào, có nghĩa là người đó đã được quốc gia đấy bảo hộ và đảm bảo mọi quyền lợi, kể cả đối với việc bị phân biệt đối xử.

Thế nên, em luôn ủng hộ có thêm 1 hay nhiều quyển hộ chiếu nữa, nhất là với những quyển hộ chiếu được thế giới đánh giá là có quyền lực. Khi bạn cầm thêm được những quyển hộ chiếu này trong tay, bạn mới thấy những ích lợi mà nó mang lại.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Cái vụ sinh con ở Mỹ để con có quốc tịch ko phải dễ như ăn kẹo đâu ạ! Những người họ làm được như này để sau khi con 6 tuổi gánh được cả gia đình sang theo dạng người giám hộ thì phía sau họ là công ty luật giỏi và bản thân họ cũng là những người rất hiểu biết mới thành công được. Nó là cả 1 kịch bản từ lúc đứa trê chưa thành hình trong bụng mẹ. Có tiền mà ko hiểu biết cũng ko biết tìm luật sư giỏi ở đâu, tìm được luật sư giỏi mà thân chủ ko hiểu biết thì có khi còn bị vp luật nó lừa, nhận tiền mà ko thèm làm. Các cụ cũng đừng nghĩ nhân viên di trú họ ngu để có thể lách luật mà qua mặt họ dễ dàng. Các case thành công cũng là mồ hôi, trí tuệ và sự đánh đổi đó, có muốn cũng khó để làm được chứ em đọc trên kia có mợ chê là đi kiểu đó nó hèn hay gì gì đó ( em ko nhớ là từ gì nhưng rất phản cảm)

Euro2CityStar

Xe lăn
Mỹ, Anh, Úc, Canada... tất cả chỉ là cái bánh vẽ.

Nếu qua mà có tiền tậu cái nhà khoảng 5 triệu giở lên ở khu da tắng, rồi còn tiền để ăn chơi nhảy múa hết đời thì em không bàn.

Còn sang để cày như trâu như ngựa. Xong mỗi lần đi siêu thị giơ cục thịt bò lên chụp cúng phây, nội dung ở Mỹ sướng lắm thì nhảm vãi.

Đời sống VN bây giờ sướng lắm rồi CCCM ơi. Làm sao phải đi Mỹ cho khổ ra? Đưa con qua Mỹ du học làm gì? Đường xá thì xa xôi. Bay hai chuyến. 1 là từ VN qua Nhật, Hàn, Đài... mấy tiếng rồi vất vưởng ở đó mấy tiếng nữa. Rồi tiếp tục mười mấy tiếng nữa trên giời mà dưới là Đại Tây Dương bao la. Ớn lắm. Rồi chúng qua đó biến thành những đứa trẻ không gia đình. Mất đứa con chứ báu gì mà hớn hở? Rồi nhỡ có chuyện gì muốn qua gấp với con mà cũng chả được.

Nếu có cho du học, em khuyên CCCM chọn Singapore hay Úc. Nó gần. Học xong thì về lấy vợ lấy chồng rồi tận hưởng cuộc sống. Ở VN có gia đình, có nguồn cội, có bạn bè. Diễn viên, ca sĩ ôm tiền qua đó còn không chịu nổi nhiệt chứ mình lê tấm thân sang đi làm thuê thì sướng nỗi gì?
đất gia nã đại này học master để có tấm giấy pr cũng được , vừa kèm tẩy được cái bằng đại học xứ việt .

ta thì đi từ songkhla , nên mọi thứ đã không thể quay về làm gì .

còn ta cũng chứng kiến cả gia đình nên được gọi là phú hào , vì có 140k nộp cho môi giới sang đây , dọn khách sạn với một giấc mơ mù quáng sẽ được ở lại ontario này ,
khi ta đến chơi đứa bạn , thấy gia đình này đang rúc dưới basement nhưng thái độ nhìn ta vẫn rất một chút gì đó phú hào . bọn nó biết đâu rằng đến ngày về cũng không hoàn nổi 140k .

công dân mỹ không sống nổi bằng lương hưu thì nên ra đi quốc gia khác tạm trú .

thời điểm này các nguồn thông tin rất đa dạng rồi , không như 199x cứ vieetj kieeuf là oai

minhtree

Xe hơi
Cụ nào hai lòng với cuộc sống hiện tại thì ko nên qua Mỹ. Qua đó ko hội nhập được thì các cụ sẽ thấy rất khổ. Cụ nào ưa mạo hiểm khám phá thì nên qua vì các cụ sẽ khám phá ra được khối thứ hay ho. Điển hình là bọn trẻ con khi đã qua thì ko muốn về nữa vì chúng nó đã hội nhập được và chúng nó thấy đấy là nơi phụ hợp hơn.

Sang đó thì cũng đi làm chứ có phải đi chơi đâu mà khám phá hả cụ? Còn trẻ con nó ở lâu nó quen môi trường bên đó, ngại thay đổi chứ đứa nhanh nhẹn nó về mấy nước đang phát triển kiếm tợn luôn. Cái bọn ở lại đấy nó ngại khám phá ấy mà.

poiuy

Xe ba gác
Nhiều cụ bảo cho con đi du học là mất con chắc chỉ ngồi đầu đường trà đá hóng chuyện thế giới thôi chứ e thì ko nghĩ vậy.

Quan điểm của e là ko nên chạy theo phòng trào bằng mọi cách cho con đi du học dù con ko muốn hoặc ko có khả năng. Nhưng nếu các cháu muốn và có khả năng, mình có điều kiện thì nên khuyến khích, hỗ trợ chúng nó. Tốt nhất là nên học xong cấp 3, bắt đầu sang học đại học theo e là hợp lý vì tuổi 18 các cháu đã trưởng thành, biết phân biệt đúng sai và nên sống độc lập, đi sớm quá vừa tội chúng nó vừa dễ sa ngã.

Chúng nó ở xa mình có mấy cái hay: biết tự lập, tự lên kế hoạch cho cuộc đời, có bản lĩnh. Sống xa gia đình tự lập, phải lao động sẽ biết quý đồng tiền mình làm ra và có kế hoạch chi tiêu hợp lý, cũng biết đồng cảm với khó khăn của bố mẹ hơn và cố gắng trong cuộc sống, cũng đỡ va chạm nhỏ nhặt trong gia đình hơn.

Còn nếu ở nhà chung với bố mẹ thì thường ỷ lại, thụ động. Bố mẹ sẽ vất vả với chúng nó từ lúc học tới lúc xin việc làm, cưới vợ rồi trông con cho chúng, và ...

Xung quanh e có nhiều gia đình có con đi du học, các cháu/e đều khá thành công, có song tịch và tự lập, rảnh cái gia đình lại về VN hoặc bố mẹ lại lên đường du lịch qua thăm con cháu mà ít vướng bận như các bố mẹ có con cháu ở cùng hoặc phải trông cháu lo cho con.
Nhà mà đông con thì không sao chứ ít con mà nó sang tất thì là mất con chứ còn gì? Nó về thì mấy năm mới được 1 lần, mình sang thì cũng mấy năm mới sang được ít hôm lại về. Có phải tỷ phú đâu mà đi đi về về liên tọi được.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà mà đông con thì không sao chứ ít con mà nó sang tất thì là mất con chứ còn gì? Nó về thì mấy năm mới được 1 lần, mình sang thì cũng mấy năm mới sang được ít hôm lại về. Có phải tỷ phú đâu mà đi đi về về liên tọi được.
mất gì đâu ???

hiện nay con ở trong nước , nhưng nó vẫn tống vào trại dưỡng lão thì khác gì , chúng nó đi cho khuất mắt , hiện trạng phổ biến chứ không phải cá biệt đâu .

Rô-Ron

Xe điện
Sao mà mất con chứ? Con nó yêu bố mẹ hay không là do nó cảm nhận được tình yêu từ cha mẹ cho nó hay không? Từ cách giáo dưỡng của cha mẹ dành cho con cái. Cứ sống mong cầu, áp đặt bắt con phải thế này thế kia thì có đẻ 10 đứa rồi cũng chẳng đứa nào nó yêu dù nó có sống ngay bên cạnh. Gia đình yêu thương đùm bọc nhau thì cách xa nhau nửa vòng trái đất vẫn cảm nhận được tình yêu thương dành cho nhau.