[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

114hangbong

Xe cút kít
E hôm nọ cũng vào Hồng Ngọc, chụp nốt ở tay do dich khớp cổ tay. Nhắn tin đứa bạn bs Việt Đức (hay được mời đi mổ ở bệnh viện Anh Candada) nó kể bảo bệnh kiểu này chắc đặt lịch khám vài tháng. Mà ở mấy nước chup chiếu xong ko có ngay kết quả như ta mà nghiên cứu cả tháng. Èo mẹ thế thì khỏi cmn bênh rồi đi khám làm gì. Chụp chiếu xong ko có kqua thì sao kết luận được bệnh. Thôi ở Việt Nam cũng thoải mái. Lương net trăm củ ở Việt Nam giờ em chả có nhu cẩu đi nữa.
Hôm cháu em ở Úc về đây chơi nó bảo bạn nó đi trượt tuyết gãy xương chân mà đợi hơn tuần chưa được mổ, giống nó đợt truóc bs cứ bảo về đi không sao đâu. Nó bảo đau quá quá rồi không chịu được thì họ cho chụp xương. Nhìn phim họ bảo gãy thế này thì đúng là đau thật mà sao không khóc. Nó bảo khóc cả tuần giờ cháu kiệt sức mất rồi. Thế là hai đứa 1 ở Úc, 1 ở VN cứ gọi điện an ủi nhau suốt.
Con bé cháu em về VN em cho nhổ răng ngay phòng khám dứoi chân toà nhà. Nhổ 4 cái liền, mời bác sỹ gây mê an thần tỉnh về làm tại chỗ không cần vào viện mà chi phí chỉ bằng 1/4 bên đó lại còn ưu tiên làm luôn cho nó kịp đi du lịch với mấy đứa nhà em.

chemvovan

Xe tăng
Chả hay ho gì mấy cái vụ lách đủ đường hẹp để có quốc tịch xứ Cờ Hoa này. Mấy thành phần tri thức được nhà nước (trường đại học) cử đi học lên thạc sĩ, tiến sĩ, rồi sinh con, mơ mộng quốc tịch, xin học lên thêm rồi cả nhà không thèm về phục vụ đất nước như cam kết ban đầu; cá nhân em đánh giá như vậy là lật lọng và bội bạc. Còn lại các trường hợp khác làm như chủ thớt thì đâu có phải công dân full đặc quyền như mơ mộng.
Sang Mẽo chỉ tốt đẹp khi mình đi đúng đường như kết hôn thật, đoàn tụ gia đình và có tiền mới đáng ở, chứ thật sự giờ này chỉ sang Mẽo du lịch, ngủ, ị rồi về nhà ta thôi. Chả béo bở gì.
Một chính sách rất nhân văn của Mỹ nhưng lại bị người nước khác lợi dụng. Chính những thành phần kiểu này làm cho việc xin Visa du lịch Mỹ càng khó khăn hơn.

sinichit52

Xe container
Nói ra thật ngại. Có lần em buôn dưa với con em về góc nhìn của các cụ về việc ở VN suóng hơn ở nước ngoài.
Nó bảo các cụ thu nhập sau thuế toàn trăm củ ở VN thì phải so sánh với bác sĩ hay giới tinh hoa ở nước ngoài chứ. Ai lại chơi so sánh với lao động phổ thông hay sang bất hợp pháp vậy. Ngươi lớn rồi ai lại chơi như vậy.

Cucumin

Xe tăng
Mặc dù cuộc sống ở Mỹ rất khủng khiếp nhưng Việt Nam vẫn năm.trong top 10 các nước có công dân nhập tịch Mỹ.

minhtree

Xe hơi
Nói ra thật ngại. Có lần em buôn dưa với con em về góc nhìn của các cụ về việc ở VN suóng hơn ở nước ngoài.
Nó bảo các cụ thu nhập sau thuế toàn trăm củ ở VN thì phải so sánh với bác sĩ hay giới tinh hoa ở nước ngoài chứ. Ai lại chơi so sánh với lao động phổ thông hay sang bất hợp pháp vậy. Ngươi lớn rồi ai lại chơi như vậy.
Khổ. Có so thì mới nói tí các cụ ở bển đã nhảy dựng lên nào là ếch ngồi đáy giếng với bị nhồi sọ, không thèm chấp cụ ạ. Các cụ ấy tuyền tinh hoa bên bển cả thì nói gì biết vậy thôi. Trăm củ sau thuế ở VN là cái đinh gì, vẫn phải hít không khí bẩn với chạy học cho con, làm gì bằng hít khí tự do. Khó lắm. Không biết bên đó tuổi thọ có cao hơn không. Thấy bảo chết tốn phết, bọn em ở trong nước chết lại ăn ra khoản phúng điếu, cũng đỡ.

dheIa

Xe điện
So thế mới có cửa để khoe bác ạ ^^
Như cái bác gì ở trên, cứ lom khom cúi mình soi mấy người lao động chui vặt lông gà dưới tầng hầm, xong cảm thán.
Chẳng nhẽ em lại bẩu bác nhìn lên tầng trên xem nào ^^

Rô-Ron

Xe điện
E hôm nọ cũng vào Hồng Ngọc, chụp nốt ở tay do dich khớp cổ tay. Nhắn tin đứa bạn bs Việt Đức (hay được mời đi mổ ở bệnh viện Anh Candada) nó kể bảo bệnh kiểu này chắc đặt lịch khám vài tháng. Mà ở mấy nước chup chiếu xong ko có ngay kết quả như ta mà nghiên cứu cả tháng. Èo mẹ thế thì khỏi cmn bênh rồi đi khám làm gì. Chụp chiếu xong ko có kqua thì sao kết luận được bệnh. Thôi ở Việt Nam cũng thoải mái. Lương net trăm củ ở Việt Nam giờ em chả có nhu cẩu đi nữa.
Đâu cũng có mặt tốt mặt xấu và con người thì người thấy hoa hồng đẹp nhưng người khác lại thấy hoa cúc mới đẹp cơ.
Em chỉ kể 1 ví dụ nhỏ về cảm nhận về y tế của 3 người đều là thân thiết với em ở cùng 1 địa điểm ở San Jose Cali.
1 đứa bạn thân với em hơn 30 năm sang Mỹ bằng visa đầu tư EB5 được 7 năm, đã có quốc tịch chẳng may bị K hạch. Nó chữa trị ở Mỹ đã gần 4 năm nay và hiện vẫn ổn với 3 cuộc mổ banh lồng ngực và 2 lần xạ trị. Trộm vía tuy vậy nhưng nhìn nó còn nhanh nhẹn và năng động hơn em. Con này bảo nó về VN thì ko bao giờ về luôn và luôn biết ơn nước Mỹ đã cho nó cơ hội sống sót khi bạo bệnh. Cảm nhận là nền y tế tuyệt vời.
Người thứ 2 cũng là 1 người bạn của em thuyền nhân sang Mỹ từ năm 81. Nhắc đến dv y tế là chửi kêu như hạch, chữa có mỗi cái viêm da mà hẹn bs mãi ko xong, hẹn được rồi thì khám có 5 phút. Túm lại là bất mãn.
Người thứ 3 là cháu ruột em, là con của em gái em. Chúng nó QT Mỹ và sinh con ở Mỹ. Nó học lớp 5, ở trường nhảy nghịch thế nào mà bị đau ở khớp cổ tay. Nhà trường gọi bố mẹ đến đón về đưa đi khâm. Em chẳng biết khám ở đâu nhưng chẳng được chụp chiếu gì, chỉ mỗi nẹp cố định cổ tay, uống thuốc giảm đau và hẹn 2 hôm sau quay lại chụp X quang. 2 hôm sau quay lại chụp X quang thì bảo ko bị sao đồng thời con bé hết đau nên tháo nẹp. 1 hôm sau nữa thì bs gọi báo là chuyển phim lên bs chuyên khoa xuong khớp thì trên ấy lại phán cổ tay con bé có vấn đề yêu cầu quay lại bv. Nhưng cuối cùng con bé nhất định ko chịu đi vì nó bảo nó ko đau nữa nên ko đi. Nói chung là em thấy lộn xộn vẫn lộn xộn, chuẩn chỉ thì vẫn chuẩn chỉ. Tuỳ vào từng trường hợp mà các cảm nhận sẽ là khác nhau. Nhưng dù sao nước Mỹ vẫn là đỉnh cao khi xử lý vấn để nghiêm trọng.
Tuy là thế nếu chỉ được chọn 1 trong 2 nơi để sống em vẫn chọn VN. Còn nếu có cơ hội chọn cả 2 thì tội gì mà ko chọn cả 2.

berryfun

Xe điện
Vì cụ chưa có trải nghiệm nên cụ chưa hiểu. Khi có trải nghiệm rồi thì cụ mới thấm những gì em nói. Em sống ở Mỹ từ 1997, chỉ 2 năm sau khi VN và Mỹ bình thường hoá quan hệ. Em cũng thấm đủ nỗi gian truân vất vả của người VN xa xứ. Rồi sau này khi cuộc sống của em tốt lên rất nhiều, em có điều kiện đi qua rất nhiều quốc gia Anh, Đức, Pháp, Canada, Úc thì em thấy quá thương, quá xót xa. Tóm lại cách đây 10 năm trở về trước, khi xã hội VN còn chưa phát triển thì em không nói. Nhìn thấy mọi người vất vả mưu sinh em thấy bình thường bởi vì ở VN cũng khổ vậy thôi. Nhưng đến giờ phút này thì em thấy VN đã phát triển rất nhiều, cuộc sống tốt đẹp lên. Người VN ở bển vẫn lam lũ vất vả mưu sinh nhưng người VN ở VN đã không còn lam lũ nữa. Cuộc sống bạn bè, người thân xung quanh em tốt đẹp. Em thấy ai cũng vui, cũng hạnh phúc.
mợ nói có cái lý của mợ. Chúc mừng mợ.
cá nhân cháu vẫn cho rằng. mợ ko đại diện cho số đông của người Vietnam được.

cháu là cháu ko có nhu cầu định cư dù giờ Mỹ, Canada, Đức, cezch, hà Lan, Bỉ với cháu trong tầm tay. cháu luôn ủng hộ ai đi được cứ đi. Đi để trở về mà. Xã hội nào cũng có mặt tráI, mặt xấu, mặt chưa được.

bây giờ thông tin quá nhiều, sẵn. Thật ra rất dễ để có quyết định cho mình. Người nhà cháu ô chú ruột đi Đức từ 1984 quốc tịch rồi, lương giờ hơn 4.000 oi, sống cũng vừa vặn ko thừa ko thiếu, hơn 70 tuổi, giờ cũng ko có nhu cầu về Vietnam. ngược lại bà chị dâu cháu, người cezch ở Vietnam từ năm 97 đến nay lấy chồng hà nội. vietnam ko cho song tịch, chị ý vẫn cứ ra hạn visa đều đều và ở Vietnam liên tục từ đó đến nay. Và yêu Vietnamnhư cezch nhưng nói nhập tịch Vietnam đi thi ko. Có học đại học tiếng việt ở đh qg hà nội, nếu ko tóc vàng da trắng thì chắc nghĩ là người việt chứ ko thể là Tây được. đứa cháu con ô a trai đang làm ở cali học uc bekerly ra lương hơn 200k usd năm. hỏi nó có vào quốc tịch us ko? nó trả lời ráo hoảnhcháu cứ làm kiếm tiền đã, nhà cứ mua. Quốc tịch hay ko quan trọng gì. Nên cháu thấy là việc chọn quốc tịch giờ nó ko là cái gì ghê ghớm cả. và cháu thấy là việc chọn nơi để sống và quốc tịch để mình theo là ý chí cá nhân mỗi người nhiều hơn, ko hẳn nặng về đời sống kinh tế như những năm 2.000 nữa.
cháu trước đi lại nhiều giờ, ngán lắm rồi.
Thế nào cháu vẫn yêu Vietnam nhất, dù biết thừa Vietnam bẩn, ô nhiễm, nhiều thứ chửa đạt chuẩn, nhưng kệ. Giờ thế giới thay đổi rồi. Vietnam cũng ko phải là con hủi trong mắt thế giới, nhưng nói Vietnam’s perfectly thì thôi xin.

MyMac

Xe điện
Cụ vào kênh youtube Thúy Nga Chanel của nghệ sĩ hài Thúy Nga ở Garden Gro có clip "gặp đạo diễn Lật mặt 7 và chuyện đi mổ ở Mỹ". Bạn cô ấy mổ nhọt mà nó khoét to bằng cái bát tốn bao tiền. Ông khác không ung thư nó dọa cho sẽ ung thư phải xạ trị cúng tiền nó. Hay kênh Thắng Trương ở San Jose sang Mỹ lâu rồi, mới đưa bố về Việt nam mổ đầu gối vì xếp lịch khám mút mùa, đến ngày khám thì qua loa không ra bệnh. Bản thân cậu Thắng đau dạ dày cũng phải đợi lịch khám đến khi nôn ra máu mới cho vào.
Nói chuyện với người chưa đến Mỹ lần nào và lại còn luôn mơ tưởng phải qua Mỹ mới kiếm được miếng ăn nó khó lắm cụ ợ.

Khổ, ở bên í người VN mình nuôi lậu gà đi bộ. Thuê mảnh đất xa tít tắp rồi quây lại nuôi vì bên í nuôi con gà phải chuồng trại đạt qui chuẩn giời biển không là bị phạt tướp xác. Mà làm thế thì không có tiền nên đành nuôi lậu. Mà gọi là đi bộ chứ thực ra các bác trộn canxi vào cho gà ăn cho nó rắn chắc cứng xương - Gà Mỹ toàn công nghiệp nhũn nhùn. Gà lớn thì thuê người làm lông gà chui dưới hầm ( bên Mỹ nhà nào cũng có cái hầm), bán chui cho cộng đồng gốc Á. Có hôm thích nấu gà đi bộ thì lái xe đến điểm hẹn mua. Mấy ông làm lông gà chui lóp ngóp từ dưới hầm lên giao cho túi gà. Một lần em hỏi ủa sao tay bác thế này, bác bảo ngày nào cũng làm cả trăm con gà, làm riết rồi tay ai cũng thế à. Đau lắm mà không biết làm thế nào được. Ráng làm vài năm nữa về VN.

Thế mà có người chưa qua Mỹ lần nào cứ đay nghiến vặn vẹo hỏi tầng nào mà biết đến lông gà lông vịt hế hế. Hài vãi.

Thủng chưa? Nước Mỹ tươi đẹp của mình tất đấy mình ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Khổ. Có so thì mới nói tí các cụ ở bển đã nhảy dựng lên nào là ếch ngồi đáy giếng với bị nhồi sọ, không thèm chấp cụ ạ. Các cụ ấy tuyền tinh hoa bên bển cả thì nói gì biết vậy thôi. Trăm củ sau thuế ở VN là cái đinh gì, vẫn phải hít không khí bẩn với chạy học cho con, làm gì bằng hít khí tự do. Khó lắm. Không biết bên đó tuổi thọ có cao hơn không. Thấy bảo chết tốn phết, bọn em ở trong nước chết lại ăn ra khoản phúng điếu, cũng đỡ.
Cầm cái hộ chiếu đại bàng nó vẫn là khác bọt. Đừng ai phủ nhận điều đó.
Giấc mơ Mỹ vẫn là đúng với phần đa số mọi người.
Các cụ toàn đại gia, sổ đỏ tính bằng Kg thì tính làm gì.
Thử hỏi 1 đứa công nhân hoặc viên chức nhà nước ở Hà Nội đi làm mà không tham ô tham nhũng với mức lương 10tr thì bao giờ mua được nhà.
Thế nên các cụ thuộc mây tầng cao thì nên nhìn rộng ra. Nước ta về cơ bản vẫn là 1 nước nghèo.
Năm ngoái em vào Quy Nhơn, Đà Nẵng, Phú Yên thì thấy lương các bạn ở đó còn thấp hơn Hà Nội nhiều, chỉ bằng một nửa. Kỹ sư có 5-7 năm kinh nghiệm mà lương có 10tr, lương công nhân nhà máy sản xuất đồ gỗ tăng ca vất vả thế mà cũng chỉ được 7tr.
Với giá cả đời sống như thế thì các cụ bảo nếu có cơ hội người ta có mơ giấc mơ Mẽo không.

dheIa

Xe điện
Mặc dù cuộc sống ở Mỹ rất khủng khiếp nhưng Việt Nam vẫn năm.trong top 10 các nước có công dân nhập tịch Mỹ.
Phải thi vào qt bome lên đc í bác ạ. Chứ nó có nịnh mời vào đâu ^^
Đấy là chưa nói tới việc phải học thuộc lời tuyên thệ nhập tịch mà em nghe mang máng có đoạn gì gì đại khái là hoàn toàn và dứt khoát từ bỏ và phủ nhận mọi sự trung thành và cống hiến đối với bất kỳ nhà cầm quyền, quốc gia, hoặc chủ quyền nước ngoài nào mà trước đây đã là thần dân hoặc công dân. Nguyện ủng hộ và bảo vệ Hiến pháp và luật pháp của Hợp chủng quốc Hoa Kỳ trước mọi kẻ thù, cả trong và ngoài nước... blabla

Thề đến thế rồi mà còn... ^^

Chỉnh sửa cuối:

minhtree

Xe hơi
Thử hỏi 1 đứa công nhân hoặc viên chức nhà nước ở Hà Nội đi làm mà không tham ô tham nhũng với mức lương 10tr thì bao giờ mua được nhà.
Thế nên các cụ thuộc mây tầng cao thì nên nhìn rộng ra. Nước ta về cơ bản vẫn là 1 nước nghèo.
Năm ngoái em vào Quy Nhơn, Đà Nẵng, Phú Yên thì thấy lương các bạn ở đó còn thấp hơn Hà Nội nhiều, chỉ bằng một nửa. Kỹ sư có 5-7 năm kinh nghiệm mà lương có 10tr, lương công nhân nhà máy sản xuất đồ gỗ tăng ca vất vả thế mà cũng chỉ được 7tr.
Với giá cả đời sống như thế thì các cụ bảo nếu có cơ hội người ta có mơ giấc mơ Mẽo không.
Đúng mà. Không thế việc gì người ta phải đi xuất khẩu lao động. Kiếm thu nhập cao hơn chứ để làm gì. Em đang nói về những người tháng kiếm trăm củ ở VN cơ mà. À mà đối với những người mà cụ bảo giấc mơ gì đó thì thực ra làm công ăn lương cũng vậy thôi, nhà em bên đó cũng chạy thêm jobs mới đủ sống, ô tô VN giờ cũng rẻ rồi. Nói chung ở đâu thì âu đấy. Còn với em thì thấy cuộc sống bên đó khổ bủ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
Cụ đã lựa chọn sang bên ấy là cũng đã cân nhắc đánh đổi chán chê rồi.
Dù sao thì cày cuốc đến già về quê rủ rê mấy thằng bạn già sáng sáng đi làm tí lolotica, chiều đi câu cá thôi cụ ạ.
Còn con cái thì lập GĐ xong kệ mcn. Ngan già nhà em bảo sau này ông về quê ở cái biệt thự nhà vườn ấy rồi kiếm em sugar baby mà nuôi còn ngan già ở trên nầy bế cháu :))
Ủ ôi thế có mà nhất cụ phỡn.
dưng su gờ bé bi hơm ở quê đâu. Quê ko có gì chơi, tối 8h tắt đèn đi ngụ mà đi ngụ lại đòi nướng khoai mà zà rồi nướng khoai nhiều thượng mã phong cái nà chết =)) =)) Su gờ bé bi sợ nhắm.

Ba Ngơ

Xích lô
Em vào thớt không phải xem cuộc sống nước ngoài thế nào, vì em cũng đã nhiều năm sống ở nước ngoài ;)
Em cũng không phải vào xem hay học cách kiếm thẻ xanh ;)
Em chỉ vào đọc các còm của tam ca Rô-Ron MyMac dheIa hợp tấu những bản tình ca bất hủ thôi

Rô-Ron

Xe điện
Lớp đại học của con em ở Mỹ có đầy sinh viên Đức và các nước châu Âu khác sang học và chúng nó đều nỗ lực để có thể ở lại Mỹ. Cường quốc châu Âu còn như thế thì VN tuổi gì mà ko có giấc mơ Mỹ.
Tuy nhiên những trải nghiệm mọi người nói trên này đều chỉ là trải nghiệm cá nhân chứ ai dám nhận mình là đại diện cho số đông.

dheIa

Xe điện
Em vào thớt không phải xem cuộc sống nước ngoài thế nào, vì em cũng đã nhiều năm sống ở nước ngoài ;)
Em chỉ vào đọc các còm của tam ca Rô-Ron MyMac dheIa hợp tấu những bản tình ca bất hủ thôi
Ui, em chào bác Ba ạ. Lâu lắm mới đc gặp bác. Nhưng để bác nhắc thế này thì thôi em xợ lắm.
Em xếp ghế cất góc nhà zồi ạ [-O<

MyMac

Xe điện
Hí hí em dạo này lắng rồi cụ anh ợ. Chứ ba cái thành phần tầng thấp không chấp phỏng cụ anh?

berryfun

Xe điện
Phải thi vào qt bome lên đc í bác ạ. Chứ nó có nịnh mời vào đâu ^^
Đấy là chưa nói tới việc phải học thuộc lời tuyên thệ nhập tịch mà em nghe mang máng có đoạn gì gì đại khái là hoàn toàn và dứt khoát từ bỏ và phủ nhận mọi sự trung thành và cống hiến đối với bất kỳ nhà cầm quyền, quốc gia, hoặc chủ quyền nước ngoài nào mà trước đây đã là thần dân hoặc công dân. Nguyện ủng hộ và bảo vệ Hiến pháp và luật pháp của Hợp chủng quốc Hoa Kỳ trước mọi kẻ thù, cả trong và ngoài nước... blabla

Thề đến thế rồi mà còn... ^^
kiểu kiểu thế này hở mợ.
mỹ ko bắt trung mí Đản g hiếu mí dân mà yêu cầu theo hiến pháp mợ hỉ.

Rô-Ron

Xe điện
Nói chuyện với người chưa đến Mỹ lần nào và lại còn luôn mơ tưởng phải qua Mỹ mới kiếm được miếng ăn nó khó lắm cụ ợ.

Khổ, ở bên í người VN mình nuôi lậu gà đi bộ. Thuê mảnh đất xa tít tắp rồi quây lại nuôi vì bên í nuôi con gà phải chuồng trại đạt qui chuẩn giời biển không là bị phạt tướp xác. Mà làm thế thì không có tiền nên đành nuôi lậu. Mà gọi là đi bộ chứ thực ra các bác trộn canxi vào cho gà ăn cho nó rắn chắc cứng xương - Gà Mỹ toàn công nghiệp nhũn nhùn. Gà lớn thì thuê người làm lông gà chui dưới hầm ( bên Mỹ nhà nào cũng có cái hầm), bán chui cho cộng đồng gốc Á. Có hôm thích nấu gà đi bộ thì lái xe đến điểm hẹn mua. Mấy ông làm lông gà chui lóp ngóp từ dưới hầm lên giao cho túi gà. Một lần em hỏi ủa sao tay bác thế này, bác bảo ngày nào cũng làm cả trăm con gà, làm riết rồi tay ai cũng thế à. Đau lắm mà không biết làm thế nào được. Ráng làm vài năm nữa về VN.

Thế mà có người chưa qua Mỹ lần nào cứ đay nghiến vặn vẹo hỏi tầng nào mà biết đến lông gà lông vịt hế hế. Hài vãi.

Thủng chưa? Nước Mỹ tươi đẹp của mình tất đấy mình ơi.
Haha mợ nhắc đến con gà này làm em nhớ đến cơn thèm món gà ri thơm ngon mềm mọng ở VN mình.
Con gà mợ nhắc đến bên ấy họ gọi là gà ôm trứng. Giá bán 100 đồng 4 con tặng 1 con. Trời ơi cái thứ gà dai nhoanh nhoách, thịt ăn thì xơ xác bụng thì đầy trứng mà sao bà con ta vẫn ăn ngon lành.
Em nghĩ nó là gà già hết tuổi đẻ trứng đáng ra phải tiêu huỷ hoặc làm thức ăn gia súc thì dân mình lấy ra bán chui trong các hội nhóm người Việt.