[Funland] Bị bên thuế gọi lên giải trình về giá ghi trên hợp đồng mua bán bds, mong các bác tư vấn giúp em

Bachthang

Xe buýt
Chết cười với các cụ, chủ thớt đã xử lý xong rồi mà các cụ cứ cãi nhau và doạ rồ nhau lên. Em dự thuế muốn kiếm cái bánh chưng. Còn cụ thể thế nào thì thấy chủ thớt im re.

trungbqldt94

Xe đạp
E xin nói ngắn gọn là phải bôi trơn mới đc duyệt, và ko phải tăng thêm giá tiền trong hợp đồng (e nghĩ là cũng tùy quận ấy, ví dụ như cầu giấy hay thanh xuân là những quận Thuế làm căng thì phải tăng giá mua bán trong hợp đồng + bôi trơn may ra mới done) để mà công an nó thụ lý hồ sơ thì e nghĩ số tiền thất thoát phải rất lớn và còn nhiều nguyên nhân khác đằng sau nữa.
e cám ơn mọi người đã tư vấn giúp em, chúc các cụ ăn tết vui vẻ, mua may bán đắt nhé ạ <3

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Việc xong nên cụ chủ cười lăn lộn quá. Khi lập top pic này cụ chủ chẳng hoảng hết hồn còn gì.

sieunhancutchan

Xe tăng
E xin nói ngắn gọn là phải bôi trơn mới đc duyệt, và ko phải tăng thêm giá tiền trong hợp đồng (e nghĩ là cũng tùy quận ấy, ví dụ như cầu giấy hay thanh xuân là những quận Thuế làm căng thì phải tăng giá mua bán trong hợp đồng + bôi trơn may ra mới done) để mà công an nó thụ lý hồ sơ thì e nghĩ số tiền thất thoát phải rất lớn và còn nhiều nguyên nhân khác đằng sau nữa.
Qua thớt này của e cũng thấy đa phần các cụ cmt toàn chưa trải qua trực tiếp, toàn tư vấn y như trên google =)) chúc các cụ ăn tết vui vẻ, mua may bán đắt nhé ạ <3
Ko rõ bác giao dịch được bao nhiêu căn, bị thuế gọi lên kí cam kết bao nhiêu lần rồi mà lúc xử lý xong việc lại đi bỉ bôi mọi người trên này. Bác mà giỏi tự xử lý được thì đã ko có topic này, và lần sau nếu bác tự tin tự xử lý được không cần ae trên này góp ý thì cũng ko cần lập topic hỏi làm gì, ae trên này toàn google ra câu trả lời thôi, chưa ai trải qua trực tiếp mà có kinh nghiệm được như bác đâu :)
Ranh con tí tuổi nứt mắt ra lần đầu giao dịch cái nhà 5 tỷ thuế nó gọi lên rung cho vài câu sợ đái ra quần mà đi kêu mọi người vào góp ý cho là toàn google ra câu trả lời.

trungbqldt94

Xe đạp
Ko rõ bác giao dịch được bao nhiêu căn, bị thuế gọi lên kí cam kết bao nhiêu lần rồi mà lúc xử lý xong việc lại đi bỉ bôi mọi người trên này. Bác mà giỏi tự xử lý được thì đã ko có topic này, và lần sau nếu bác tự tin tự xử lý được không cần ae trên này góp ý thì cũng ko cần lập topic hỏi làm gì, ae trên này toàn google ra câu trả lời thôi, chưa ai trải qua trực tiếp mà có kinh nghiệm được như bác đâu :)
Ranh con tí tuổi nứt mắt ra lần đầu giao dịch cái nhà 5 tỷ thuế nó gọi lên rung cho vài câu sợ đái ra quần mà đi kêu mọi người vào góp ý cho là toàn google ra câu trả lời.
e xin lỗi bác chứ cmt của bác sặc mùi hơn thua quá, topic này của e sẽ còn hữu hiệu với rất nhiều người sau này nữa, bác thích nghĩ như thế nào thì nghĩ thôi ạ.

Fanta20

Xe tải
e xin lỗi bác chứ cmt của bác sặc mùi hơn thua quá, topic này của e sẽ còn hữu hiệu với rất nhiều người sau này nữa, bác thích nghĩ như thế nào thì nghĩ thôi ạ.
Ý cụ ấy là cụ có việc thì post bài hỏi, mọi người góp ý kiến tư vấn cũng là giúp cụ, mà lúc xong việc cụ chưa cảm ơn mà lại chê ý kiến đóng góp của các cụ ấy là google ấy cụ. Thôi thì việc xong rồi cũng chúc mừng cụ nhưng thiết nghĩ cũng không cần thiết phải chê các cụ kia là google đâu ạ, vì nhiều ca nhiều cán bộ có thể xử lý khác nhau. Ca này cụ chỉ cần bôi trơn không cần khai lại giá bán nhưng chưa chắc ca khác là cũng như vậy.

VIKO L

Xe điện
Em cũng đã gặp trường hợp tương tự. Thuế chỉ vận động khai đúng giá mua bán thực tế và cảnh báo nếu phát hiện sai thì chuyển sang CA. E hỏi chú em bên thuế quận khác thì nó bảo chỉ vận động thế thôi chứ ko có cơ sở và thời gian để xác minh đâu, trừ khi vụ rất to mới làm nên cụ yên tâm đi, cứ viết cam kết bình thường.

The Killer

Xe điện
e cám ơn mọi người đã tư vấn giúp em, chúc các cụ ăn tết vui vẻ, mua may bán đắt nhé ạ <3
Em vừa mua tháng 1, con số cũng na ná giống bác đây nhưng em để cao hơn bác chút, em uỷ quyền cho bên chuyên họ làm, có thống nhất trước, riêng phần thuế +2 bôi trơn. Em bên mua nhưng em chịu thuế phí nên em cũng cần cân đối.

truongvoky1981

Xe buýt
xong việc thì phủi đít ra đây mình giỏi. Lần sau mà ko xong lại ngồi khóc thôi.
Muốn ngon thì phải làm việc với thuế trc khi ký hđ công chứng

Em thường mua ở vùng ven. Em hay lấy giá cơ sở nhân 4-6 lần. Cũng chưa bị gọi lần nào

phihanhgia

Xe container
Công chức chỉ được làm đúng những gì luật cho phép. Trong thực tế thông thường họ sẽ cố hành gây khó thêm để có thu nhập tăng thêm. Thu nhập tăng thêm có thể lớn hơn thu nhập chính thức và thường hành vi này không bị pháp luật trừng trị (trừng trị được cỡ dưới 1% hay 0.1% số vi phạm), nên đây là căn bệnh ung thư di căn.
Về khai thuế, thì nếu bên mua và bán cam đoan đồng thuận ở mức giá A, cao hơn đơn giá chịu thuế nhà nước, thì về luật, công chức thuế không thể làm gì ngoài việc làm chậm quá trình ra thông báo thuế và yêu cầu 2 bên ký cam đoan đúng sự thật tự chịu trách nhiệm, trừ khi chuyển sang CA kinh tế điều tra thu thập chứng cứ chứng minh tội trốn thuế. Vì số lượng giao dịch thương mại quá lớn, số thuế né trong mỗi giao dịch dân sự thường thấp (dưới mức hình sự), nên việc điều tra, xét xử, kháng cáo 1 , kháng cáo 2, vv. không khả thi trong thực tế, và còn tốn kém hơn.
Tóm lại, nếu rắn thì không mất gì ngoài thời gian, ức chế vì bị đầy tớ hành; nếu mềm thì mất phong bao và vẫn mất thời gian, cùng sự ức chế.

max89j

Xe máy
Thuế giờ lảm chặt lắm bác ah. Sát tết vẫn bị gọi à bác

quangvinh001

Xe tải
Mong các cụ tư vấn giúp em ạ. E có mua một mảnh đất trị giá 5 tỏi, bên công chứng + cò đất tư vấn chỉ để giá tiền trên hợp đồng mua bán là 1tỷ 5, e cũng có bảo là để giá thế thấp quá rất rủi ro nhưng bạn công chứng vẫn bảo là pass được. Sau khi nộp hồ sơ bên vp đăng ký đất đai quận (ở Hà Nội) thì đến ngày hẹn, bên thuế có gọi e lên giải trình về giá đất, e hỏi bên công chứng thì họ bảo k sao cả cứ lên viết cam kết rồi có gì ngta lo cho, giờ sự việc xảy ra đúng như lo ngại, e rất mong các cụ giải đáp giúp e 2 câu hỏi này
1. Theo các cụ e có nên ra ký cam kết này không, và có phải "bôi trơn" hay làm gì để hồ sơ được thông qua trót lọt không ạ?
2. Giả sử trong TH xấu nhất, hợp đồng mua bán bị vô hiệu, thì tiền e có thu lại được đủ 5 tỉ hay không?(dù trong hợp đồng công chứng ghi có 1tỷ 5) nhưng e vẫn giữ biên lai giao tiền (biên lai ghi bên bán nhận đủ 5 tỷ, có chữ ký bên mua - bán và cả bên thứ 3)
Đây là lần đầu e mua bán bds nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các cụ tư vấn giúp em hướng giải quyết ạ, e xin chân thành cám ơn.
phải bôi trơn cho thuế cụ nhé. tùy quận. nhưng tiền bôi trơn tính ra vẫn ít hơn tiền phải trả thêm thuế (nếu bị thuế bắt kê giá cao lên) - tức là bôi trơn vẫn tiết kiệm được tiền hơn.
- cụ nào cần thì inbox em tư vấn giúp cho.

Khongdanhvong

Xe điện
Mua bán kiểu này thì bên mua đau đầu phết. Sau cứ nguyên giá mà ký vì bên mua mất có 0,5 % giá trị trước bạ thôi, tội gì mà phải khổ. Sau đi đàm phán mua thì cứ nói luôn thuế bên nào thì bên đó chịu theo nguyên giá cho chắc.
Bên bán họ luôn cộng thuế vào giá nếu họ phải ghi giá đúng, còn nếu chưa thỏa thuận ghi giá đúng thì họ bắt bên mua trả, nếu không thì ghi thấp. Không mua thì thôi, giờ bên bán đang thắng thế nên khó ép họ chịu thuế nguyên giá lắm.

tung1311 .

Xe container
Cụ bên mua không chịu thuế mà sao lại đồng ý để thấp thế

biahoihanoi

Xe lăn
Để thấp vô lý thế thì chả bị gọi. 5 tỏi thì để 3 tỏi còn nghe được.

WaterS

Xe máy
Sắp tới áp khung giá đất theo cơ sở giá thị trường thì ae mua bán sẽ tăng thuế đó. Lúc đó chắc cũng hết cái bộ môn lên ký cam kết.

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ 5 tỷ thì để 3 tỷ còn hợp lý. Để 1.5 tỷ thì thật là dũng cảm các cụ nhỉ.