[Funland] Bị bên thuế gọi lên giải trình về giá ghi trên hợp đồng mua bán bds, mong các bác tư vấn giúp em

Kaisa

Xe buýt
Vãi cả tư vấn, cứng thì thuế lại chẳng dừng việc sang tên được. Xong nó chuyển cơ quan điều tra thì vui :D
Chắc chắn sẽ áp thuế theo thang, và h cũng không thấp hơn tí nào. Tùy quận mà làm chặt lắm.
Cứ ra nhận lỗi rồi đóng đỡ rách việc =)))

BloodOwl87

Xe điện
Vãi cả tư vấn, cứng thì thuế lại chẳng dừng việc sang tên được. Xong nó chuyển cơ quan điều tra thì vui :D
Chắc chắn sẽ áp thuế theo thang, và h cũng không thấp hơn tí nào. Tùy quận mà làm chặt lắm.
Thật tư vấn ng... vãi ò. Xúi dại con nhà người ta.

Booong

Xe tăng
Việc thuế gọi cả người mua và người bán lên để ký cam kết là quy trình, không có gì phải lo; hai bên cứ thống nhất với nhau là được.

Có 2 vấn đề ở đây:

- Nếu giá khai mua bán cao hơn khung giá đất nơi đó thì 2 cụ chỉ phải cam kết, và phải thống nhất với nhau trước là được.

Nếu giá khai thấp hơn khung giá, họ sẽ tính theo khung giá và tính thêm thuế để nộp thôi. 2 cụ vẫn phải thống nhất với nhau, tránh để bị coi là thông đồng trốn thuế.

- Nếu khi thanh toán, bằng tiền mặt thì không vấn đề gì, hoặc ck ghi nội dung chung chung thì cũng không vấn đề gì. Chứ nếu ghi rõ là thanh toán tiền mua đất... gì gì đó thì mới phải lo; nếu họ làm rắn, chuyển sang cơ quan công an điều tra thì sẽ bị khép vào tội trốn thuế, có thể bị đi tù. Đây là cái lo ngại nhất, nên cụ xem lúc thanh toán thế nào nhé.

mylam86

Xe tải
Mong các cụ tư vấn giúp em ạ. E có mua một mảnh đất trị giá 5 tỏi, bên công chứng + cò đất tư vấn chỉ để giá tiền trên hợp đồng mua bán là 1tỷ 5, e cũng có bảo là để giá thế thấp quá rất rủi ro nhưng bạn công chứng vẫn bảo là pass được. Sau khi nộp hồ sơ bên vp đăng ký đất đai quận (ở Hà Nội) thì đến ngày hẹn, bên thuế có gọi e lên giải trình về giá đất, e hỏi bên công chứng thì họ bảo k sao cả cứ lên viết cam kết rồi có gì ngta lo cho, giờ sự việc xảy ra đúng như lo ngại, e rất mong các cụ giải đáp giúp e 2 câu hỏi này
1. Theo các cụ e có nên ra ký cam kết này không, và có phải "bôi trơn" hay làm gì để hồ sơ được thông qua trót lọt không ạ?
2. Giả sử trong TH xấu nhất, hợp đồng mua bán bị vô hiệu, thì tiền e có thu lại được đủ 5 tỉ hay không?(dù trong hợp đồng công chứng ghi có 1tỷ 5) nhưng e vẫn giữ biên lai giao tiền (biên lai ghi bên bán nhận đủ 5 tỷ, có chữ ký bên mua - bán và cả bên thứ 3)
Đây là lần đầu e mua bán bds nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các cụ tư vấn giúp em hướng giải quyết ạ, e xin chân thành cám ơn.
Cụ bỏ ra 5 tỷ mua đất dc, thuế tính ra có đáng bn đâu, mà nhìn cái đã thấy ko đúng rồi. Nên nhà cháu nghĩ sai sửa và làm đúng đi ạ,

khanhtb

Xe điện
từ khi có Cv của thuế là công chứng họ o dám tư vấn cho KH chuyện ghi giá giam đâu, có vấn đề gì ng mua khai là do phòng CC tư vấn la toi luôn đấy. Ko biết cụ chủ CC ở đâu nữa.

trungbqldt94

Xe đạp
e đã giải quyết xong ạ, trước hết e xin cám ơn các cụ đã tư vấn giúp em dù nhiều ý kiến làm e tí đái ra quần :)):))

a jing

Xe máy
Đận năm 2020, em bán cái chugn cư cho bác sếp to bên TCT,
Tiền thật 3.3t mà bác ấy tư vấn làm HDCC 3t đây, hehe
EM nộp mất 60tr tiền thếu thì phải, được cái nhàn, nhẹ đầu

sieunhancutchan

Xe tăng
Việc thuế gọi cả người mua và người bán lên để ký cam kết là quy trình, không có gì phải lo; hai bên cứ thống nhất với nhau là được.

Có 2 vấn đề ở đây:

- Nếu giá khai mua bán cao hơn khung giá đất nơi đó thì 2 cụ chỉ phải cam kết, và phải thống nhất với nhau trước là được.

Nếu giá khai thấp hơn khung giá, họ sẽ tính theo khung giá và tính thêm thuế để nộp thôi. 2 cụ vẫn phải thống nhất với nhau, tránh để bị coi là thông đồng trốn thuế.

- Nếu khi thanh toán, bằng tiền mặt thì không vấn đề gì, hoặc ck ghi nội dung chung chung thì cũng không vấn đề gì. Chứ nếu ghi rõ là thanh toán tiền mua đất... gì gì đó thì mới phải lo; nếu họ làm rắn, chuyển sang cơ quan công an điều tra thì sẽ bị khép vào tội trốn thuế, có thể bị đi tù. Đây là cái lo ngại nhất, nên cụ xem lúc thanh toán thế nào nhé.
Đã chuyển sang cơ quan điều tra thì trừ khi thanh toán toàn bằng tiền mặt còn khó điều tra chứ nếu có chuyển khoản thì có ghi nội dung là gì không quan trọng, số tiền chuyển vênh quá nhiều với tiền ghi trên hợp đồng CA họ vẫn chứng minh được bác trốn thuế thôi. Nội dung ghi gì không ảnh hưởng, nó chỉ cần đặt câu hỏi tại sao anh chuyển khoản chô ông bán mà lại chuyển tận 5 tỷ trong khi trên hợp đồng chỉ ghi 1,5 tỷ là bác cứng họng ko thể giải thích nổi rồi.

sieunhancutchan

Xe tăng
Hình như quận khác cũng vậy, các anh em học hỏi lẫn nhau rất nhanh
Rung thì từ bao nhiêu năm nay ở các quận khác vẫn vậy rồi chứ có phải bây giờ mới có đâu :D Cho kí cam kết là 1 bước để miễn trừ trách nhiệm của cán bộ thuế thôi, sau này có vấn đề gì thì cán bộ thuế cũng bảo tôi đã yêu cầu ghi lại đúng giá giao dịch thực tế nhưng 2 ông mua bán không chịu nên đã cho kí cam kết rồi.

Fightingman

Xe buýt
e rất mong tư vấn của cụ nào thực tế đã trải qua vụ này rồi ạ :(
Cụ cứ lên làm cam kết như bình thường. Thực ra vẫn có rủi ro vì các cụ để thấp quá 1.5/5.0), việc để thế này thì lợi chủ yếu cho người bán thôi. Và nếu có thì cụ sẽ phải nộp bổ sung thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ lên bảo là lỗi đánh máy, viết cam kết thì khác gì tự đưa tay vào còng. Mà sao ko gọi bên bán mà lại gọi bên mua nhỉ, bên bán chịu thuế mà.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ cứ lên làm cam kết như bình thường. Thực ra vẫn có rủi ro vì các cụ để thấp quá 1.5/5.0), việc để thế này thì lợi chủ yếu cho người bán thôi. Và nếu có thì cụ sẽ phải nộp bổ sung thôi.
Cụ nghĩ đơn giản quá, liên quan pháp luật ko nhờn đc đâu.

Ne0_Njcky

Xe tải
Sau cụ ghi theo khung giá nhà nước thì thuế sẽ khong bao giờ sờ vào.

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ lên bảo là lỗi đánh máy, viết cam kết thì khác gì tự đưa tay vào còng. Mà sao ko gọi bên bán mà lại gọi bên mua nhỉ, bên bán chịu thuế mà.
Ông bạn em đợt trước mua cái nhà 14 đồng, khai 4 đồng đúng theo mức giá nhà nước khu vực đó ko lọt rồi cũng lên viết cam kết là mua giá 8 đồng rồi nộp thuế theo giá 8 đồng là xong mà :D Có ai còng kiếc gì nữa đâu :D Sở dĩ lấy theo cái giá 8 đồng vì đó là giá căn nhà đó giao dịch trong lần gần nhất trước khi nó mua :D
Trong cái cam kết nó cũng đánh sẵn là sau khi được sự giác ngộ của cán bộ thuế, tôi xin khai lại giá nhà là xyz mà =))

Còn việc bên mua hỏi về cái phí này thì là do thương thương lượng giữa 2 bên bác ạ, nhiều trường hợp là bên mua đóng thay cho bên bán, bên bán họ chỉ cần biết cầm về đúng xyz tiền là xong, các thủ tục khác bên mua và môi giới sẽ xử lý và đóng thay bên bán. Trước bạn em mua cũng là nó đóng thay cho bên bán, bên bán họ chỉ quan tâm họ cầm về số tiền nét là như vậy chứ họ ko quan tâm cái này, bên mua có quan hệ với thuế mà để giá thấp được thì bên mua tự xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
e đã giải quyết xong ạ, trước hết e xin cám ơn các cụ đã tư vấn giúp em dù nhiều ý kiến làm e tí đái ra quần :)):))
em đã bảo rồi, lội còm tìm còm của em
giữ nguyên hợp đồng, khai thuế tăng lên chút là ok