[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

edc

Xe lăn
Nhìn bo mạch cái bếp từ đơn giản và mỏng manh vậy. Quá đơn giản khi so sánh với board mạch điều khiển điều hòa inveter mà giá bếp thì trên zời. Chả có nhẽ! nhiều cửa hàng kinh doanh bếp từ mọc như nấm vậy

Chỉnh sửa cuối:

viethfan4u

Xe máy
Bếp từ lấy nồi nhôm có nấu được ko bác ?

adng

Xe điện
Điều này chắc chưa đúng lắm đâu, hoặc chỉ đúng với ấy cái nồi tầu thôi hay đun cái nồi to hơn mặt bếp từ (bếp 3 ổ có những cái mặt tới 32cm thì phải loại nồi khủng mới kín hết mặt bếp).
Vì đáy xong-nồi-chảo từ thường phải dầy cho nên nhiệt độ được phân phối tương đối đều ở đáy (ai nấu cơm lấy cháy, rang, rán,... đồ ăn thì sẽ thấy dùng nồi, chảo gang, đáy dầy nấu ăn ngon hơn)!
Dày chừng 10mm đủ chưa cụ? Đó là nồi thì còn dày được thế nhưng chảo nào dày 10mm? Em chưa gặp loại nào lăn tăn đều đáy như bếp ga đâu. Cụ thử bếp xịn xem có đúng ko (để nhỏ nhiệt thì mới thấy rõ, chứ sôi ùng ục thì chỉ phát hiện được lúc nó bắt đầu sôi thôi chứ sôi được một lúc rồi thì không nhìn được đâu).

adng

Xe điện
Bác muốn rán thật nhanh thì chắc với chế độ này sẽ lâu hơn, còn bình thường thì nhiệt độ dầu sẽ đạt nhanh đến nhiệt độ cần rán như lúc bác đặt chế độ thường, nhưng ở chế độ rán thì khi nhiệt độ dầu trong chảo đã đạt, bếp sẽ tự động khống chế công suất để nhiệt độ không tăng lên nữa, còn ở chế độ thường nếu đặt công suất thấp nhiệt độ dầu vẫn sẽ tăng chậm, công suất lớn thì nhiệt độ dầu tăng nhanh và đồ cần rán dễ bị quá lửa (hay là cháy theo cách nói thông thường)!
Thế nên em đoán để chế độ rán mà đứng đợi là cũng mất thời gian nhiều đấy.
Bếp ko có chế độ rán thì phụ thuộc kinh nghiệm, xong có kinh nghiệm rồi thì làm sẽ rất nhanh.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái bếp nhà em
nếu chọn cái ổ to (đáy chảo nhỏ hơn vùng bếp nhiều) thì đúng là bọt sôi có vòng, nhưng không đến nỗi như cái chảo của bác trên kia post!
Còn chọn ổ có vùng bếp đúng bằng đáy chảo thì nó chuẩn bị sôi như thế này:

NNS

Xe ngựa
Nhôm nó đâu có dẫn từ, không dẫn từ thì không khép được mạch từ thì không nấu được. Hay là lại có loại bếp mới ạ?
bếp all metal của Nhật thấy bảo nấu đc hết các loại nồi kim loại, e ko tìm hiểu nên ko rõ cụ tỉ, vì em thích đồ chuyên dụng 1 thứ, ko thích đa năng, vì phàm những thứ đa năng thuờng dễ hư, đc mặt nọ ắt thiệt mặt kia, hoặc có thể ko tiết kiệm năng lượng bằng chuyên từ. nhà chạt bỏ mẹ, hơi đâu xài mấy hệ nồi niêu. đổi sang bếp từ em vứt cả mớ xoong chảo nồi niêu, cả 2 bộ nồi thuỷ tinh éo gì Vision ý

Euro2CityStar

Xe lăn
Còn nồi nhôm thì tin hay ko thì cứ có chục củ tiền mặt là biết ngay , xin nhắc nhỏ là bếp 2nd thôi

NNS

Xe ngựa
Cái bếp nhà em
nếu chọn cái ổ to (đáy chảo nhỏ hơn vùng bếp nhiều) thì đúng là bọt sôi có vòng, nhưng không đến nỗi như cái chảo của bác trên kia post!
Còn chọn ổ có vùng bếp đúng bằng đáy chảo thì nó chuẩn bị sôi như thế này:

bếp nhà em nó ko có từng kích cỡ bếp khác nhau, đặt lên nó tự định dạng mít nồi, nó gọi là công nghệ flexiable maxi éo gì ý

coolpix8700

Xe ngựa
bếp nhà em nó ko có từng kích cỡ bếp khác nhau, đặt lên nó tự định dạng mít nồi, nó gọi là công nghệ flexiable maxi éo gì ý
Cái ổ to nhất cũng có chế độ tự nhận kích thước nồi, nhưng em vừa thử với cái chảo đáy nhỏ hơn thì bọt nước sôi tạo thành vòng, chứ không đều cả đáy chảo. Có thể là nó nhận diện được kích thước đáy chảo, nhưng cắt sâu hơn nên ở rìa đáy chảo không nhận được năng lượng!
Ngay chế độ chống trào em cũng chỉ thấy ở 2 ổ lớn, còn ổ nhỏ thì nước sôi trào ra mà bếp chẳng tắt!

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Cái ổ to nhất cũng có chế độ tự nhận kích thước nồi, nhưng em vừa thử với cái chảo đáy nhỏ hơn thì bọt nước sôi tạo thành vòng, chứ không đều cả đáy chảo. Có thể là nó nhận diện được kích thước đáy chảo, nhưng cắt sâu hơn nên ở rìa đáy chảo không nhận được năng lượng!
Ngay chế độ chống trào em cũng chỉ thấy ở 2 ổ lớn, còn ổ nhỏ thì nước sôi trào ra mà bếp chẳng tắt!
hi, của em 4 bếp bằng nhau, đc đánh dấu nhõn có cái chữ thập ở tâm nên ko có sự phân biệt gì ở cả 4 bếp ạ