[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

coolpix8700

Xe ngựa
Thế nếu đặt chế độ rán mà đứng làm luôn thì nó có bị lâu hơn chế độ bình thường ko ạ?
Bác muốn rán thật nhanh thì chắc với chế độ này sẽ lâu hơn, còn bình thường thì nhiệt độ dầu sẽ đạt nhanh đến nhiệt độ cần rán như lúc bác đặt chế độ thường, nhưng ở chế độ rán thì khi nhiệt độ dầu trong chảo đã đạt, bếp sẽ tự động khống chế công suất để nhiệt độ không tăng lên nữa, còn ở chế độ thường nếu đặt công suất thấp nhiệt độ dầu vẫn sẽ tăng chậm, công suất lớn thì nhiệt độ dầu tăng nhanh và đồ cần rán dễ bị quá lửa (hay là cháy theo cách nói thông thường)!

freebird8x

Xe tải
Món hầm giờ nhà em toàn dùng nồi hầm điện, chả phải canh me gì, hẹn giờ rồi lấy ra thôi, kho thịt hay kho cá cũng dùng nồi đấy luôn, lúc về mở ra đun thêm tí cho cạn nước

coolpix8700

Xe ngựa
Bếp từ nó chỉ làm nóng được phần nồi có kích thước nằm trong vùng từ. Nếu để ý khi nước sôi nó không sôi toàn bộ đáy nồi mà chỉ vòng theo đường sức từ được cấp. Do đó về độ tự sôi đều thì thua bếp ga. Cho nên chất lượng nấu ăn nhìn chung thua bếp ga tương đối đấy...
Điều này chắc chưa đúng lắm đâu, hoặc chỉ đúng với ấy cái nồi tầu thôi hay đun cái nồi to hơn mặt bếp từ (bếp 3 ổ có những cái mặt tới 32cm thì phải loại nồi khủng mới kín hết mặt bếp).
Vì đáy xong-nồi-chảo từ thường phải dầy cho nên nhiệt độ được phân phối tương đối đều ở đáy (ai nấu cơm lấy cháy, rang, rán,... đồ ăn thì sẽ thấy dùng nồi, chảo gang, đáy dầy nấu ăn ngon hơn)!

coolpix8700

Xe ngựa
Món hầm giờ nhà em toàn dùng nồi hầm điện, chả phải canh me gì, hẹn giờ rồi lấy ra thôi, kho thịt hay kho cá cũng dùng nồi đấy luôn, lúc về mở ra đun thêm tí cho cạn nước
Bếp từ kha khá có đủ loại chế độ nấu cho các bác chọn, kể cả hầm, đồ xôi, om...!
Nó chỉ không thể làm được các món nướng, hay xào bốc cao cho lửa cháy cả bên trong chảo,... thôi!

tuthai

Xe đạp
Hàng nội địa Nhật giá tầm 10 củ dùng có ổn không các cụ nhỉ? điện thiết kế là 200V thôi, VN dùng 220 cũng hơi ngại chút mặc dù vẫn trong dải

TieuThien.com

Xe máy
Website
www.tieuthien.com
Bếp từ dùng có tốt hơn bếp hồng ngoại không cụ ?

coolpix8700

Xe ngựa
Chảo gang phang bít tết thì sướng nhưng hay gỉ nếu sạch sẽ quá
Chảo từ cũng có lợi thế như chảo gang (vì bên trong cái đáy của nó cũng được lót 1 lớp thép hay gang khá dầy) khi làm bít tết mà bếp có chế độ rán bít tết nữa thì người nấu ăn yên tâm sẽ được khen!
(Bếp nhà em có 9 chế độ rán, trong đó có P3 và P4 đế rán bít tết vừa hay rán kỹ!)

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi em tự xách con siemens về thì lắp đặt có khó ko ạ hay chỉ cần cắm vào ổ điện là xong ạ?
Phải đấu điện chứ không cắm cụ ạ, nhưng thợ đấu đơn giản thôi ạ, quan trọng phải có tiếp địa.

tranngoclong

Xe buýt
bác cày cày bài vãi
nói lắm quá , cá nhân thấy bác kinh nghiệm chưa tốt về bếp như cụ Euro City
Mỗi người một cách suy nghĩ sở thích riêng cụ ạ. Hồng ngoại không có ưu điểm hơn từ thì k ai sản xuất hồng ngoại cả. Xét về nhiều phía thì hồng ngoại không bằng từ được nhưng quan trọng nhất là em rán đậu thấy bếp từ gọi bếp hồng ngoại bằng cụ. Và phong thuỷ thì có người cũng thích có hơi ấm trong căn bếp cụ a.
Quan điểm của nhiều người nói lại vs em chứ e k bịa[/QUOTúng đ

edc

Xe lăn
Bếp từ nó chỉ làm nóng được phần nồi có kích thước nằm trong vùng từ. Nếu để ý khi nước sôi nó không sôi toàn bộ đáy nồi mà chỉ vòng theo đường sức từ được cấp. Do đó về độ tự sôi đều thì thua bếp ga. Cho nên chất lượng nấu ăn nhìn chung thua bếp ga tương đối đấy.
Về món hầm thì cứ nồi áp suất mà tẩn cho em, đừng chọn nồi Đức mà chọn nồi của HQ ấy (nồi Đức bẩn, khó điều khiển áp suất, và nấu không nhừ bằng nồi Hàn đâu).
Bếp từ được cái siêu nhanh. Đun nồi canh vèo cái xong.
Điều này chắc chưa đúng lắm đâu, hoặc chỉ đúng với ấy cái nồi tầu thôi hay đun cái nồi to hơn mặt bếp từ (bếp 3 ổ có những cái mặt tới 32cm thì phải loại nồi khủng mới kín hết mặt bếp).
Vì đáy xong-nồi-chảo từ thường phải dầy cho nên nhiệt độ được phân phối tương đối đều ở đáy (ai nấu cơm lấy cháy, rang, rán,... đồ ăn thì sẽ thấy dùng nồi, chảo gang, đáy dầy nấu ăn ngon hơn)!
Cụ thấy các nhà hàng, khách sạn, quán ăn những món xào ( nồi đều dày ) dùng chảo đáy rộng, nông, dày để tăng diện tích tiếp xúc nhiệt, ổn định nhiệt, tránh hiện tượng nhiệt cục bộ. Như vậy thức ăn được tiếp xúc nhiệt đều, chín đều hơn.
Tùy theo khẩu vị mỗi người, nhưng cá nhân em thấy bếp gas xào vẫn ngon hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ thấy các nhà hàng, khách sạn, quán ăn những món xào ( nồi đều dày ) dùng chảo đáy rộng, nông, dày để tăng diện tích tiếp xúc nhiệt, ổn định nhiệt, tránh hiện tượng nhiệt cục bộ. Như vậy thức ăn được tiếp xúc nhiệt đều, chín đều hơn.
Thì bản thân cái lớp sắt từ (hay gang) ở đáy chảo từ đã làm đáy nó dầy lên rất nhiều rồi (xong-nồi-chảo phải có lớp gang này mới dùng được trên bếp từ). So với các loại kim loại-hợp kim khác thì gang giữ nhiệt tốt và độ dầy còn cho phép nhiệt độ của cả cái đáy được đều nữa!
Nhấc một cái chảo thường và một cái chảo từ lên sẽ thấy khác nhau rất xa!

Chỉnh sửa cuối:

i8xpro

Xe hơi
Oánh dấu học hỏi kinh nghiệm của các cụ

Euro2CityStar

Xe lăn
Chảo gang có 3 cân mấy thôi . Nấu xong bắc ra khác gì nâng tạ nên độ giữ nhiệt khỏi phải bàn .
Nấu ăn tập gym luôn .

Chảo 30cm 3400grams
20cm 2000grams

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn

Thường chảo xào miẹng rộng đáy hẹp đảo nnguyên liệu mới dễ dàng .

Chảo nông chỉ để rán hay áp chảo

Caovinh

Xe hơi
bác cày cày bài vãi
nói lắm quá , cá nhân thấy bác kinh nghiệm chưa tốt về bếp như cụ Euro City
Em thì em không thích đánh giá ai cả mỗi người một ý một hiểu biết khác nhau bác thấy ai nói đúng thì bác nghe thôi. Còn bác nói cái câu mẹ khỉ gì đó ở kia, em thì em cũng chẳng ham hố tranh luận gì vs bác, nó thể hiện ....

rfs

Xe điện
Các cụ cho em hỏi em tự xách con siemens về thì lắp đặt có khó ko ạ hay chỉ cần cắm vào ổ điện là xong ạ?
phải đấu dây mát, tiếp đất nữa, mặt đá thì phải cắt cho vừa khuôn