[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

russoldat

Xe buýt
các cụ mua bếp xách tay Đức về cần chú ý giám sát bọn lắp hết sức cẩn thận, bếp Đức nó cũng ít khi hư lắm, thường toàn do điện mình nó éo "sạch"
em bị ăn quả đắng vụ lắp bếp này rồi. em mua tặng con em gái 1 bộ bếp Electrolux 4 bếp, đặt Đức xách về. đến hôm thợ tủ bếp nó cắt đá rồi lắp bếp, em cũng bắt chạy dây riêng từ nguồn tổng ra, ok, lắp chạy ngon, đc độ 3 tháng bếp nổi lỗi E9, re set lại hết, thay at, thay cọc tiếp địa, 1 năm sau bếp tịt nguồn, gọi thợ sửa loằng ngoằng thì thợ phán nào ẩm, nào tiếp địa ko tốt, nào nguồn điện ko ổn định.... em điên cả mề, tặng con e cái bếp mà khùm khoằm, mất miẹ nó mặt, nên em quyết định cắm thêm cái lioa vô đầu dây cho nó ổn cmn áp. miẹ, đến hôm tháo đầu dây điện 2x4 cắm vào at tổng thì mới phát hiện ra bọn thợ bếp ẩu kinh hồn, cái ốc xiết đầu dây điện vào at của nhà nó bị kẹt, thợ nó lười éo thèm bảo em thay hoặc cố vặn ra, nó đút hờ đầu dây vô lỗ của at, nên tiếp điểm nối luôn lỏng lẻo, phóng điện.... nên nguồn cấp bếp luôn ko ổn định, xiết chặt phát từ đó đến nay bếp ổn luôn
thế có khi chả cần lioa đâu cụ :)).
Thợ làm thế thì bó tay rồi.

russoldat

Xe buýt
có chức năng này cũng tiện, ko phải so vùng nấu với đáy nồi cho vừa, tiện đâu đặt đấy, nồi nhỏ quá cũng ko bị phí điện năng do ko bật thừa vùng nấu, nhưng những bếp có cộng nghệ này cũng đắt hơn khá
Em trước mua bếp Nhật, giờ nhìn loại này mà thèm quá :). Hơn bếp Nhật nhiều. Mặt kính bếp Đức cũng ngon hơn.
Con bếp Nhật em đang dùng đen hết mặt kính :(

NNS

Xe ngựa
Em trước mua bếp Nhật, giờ nhìn loại này mà thèm quá :). Hơn bếp Nhật nhiều. Mặt kính bếp Đức cũng ngon hơn.
Con bếp Nhật em đang dùng đen hết mặt kính :(
hik, kính Nhật mà đen đc ư cụ? nhà em thì nấu xong chỉ cần lấy nc rửa kính xịt phát rồi lau, hnao bẩn quá mới cho tí nc rửa bát rửa nhẹ, cũng chả phải nâng niu chăm bẵm nc chùi rửa xịn của Đức Sidol gì đâu, gớm, kính bếp chắc kiểu gì cũng phải hơn cái kính cửa sổ chứ=))

russoldat

Xe buýt
hik, kính Nhật mà đen đc ư cụ? nhà em thì nấu xong chỉ cần lấy nc rửa kính xịt phát rồi lau, hnao bẩn quá mới cho tí nc rửa bát rửa nhẹ, cũng chả phải nâng niu chăm bẵm nc chùi rửa xịn của Đức Sidol gì đâu, gớm, kính bếp chắc kiểu gì cũng phải hơn cái kính cửa sổ chứ=))
cô giúp việc nhà em dùng chảo rang lạc, xong thấy bếp đen đi mà ko tài nào đánh sạch được. Em nghĩ do khi rang, nhiệt độ cao hơn hẳn khi xào, rán nên mặt bếp bị ám đen dưới lớp kính cụ ạ. Nói chung câu "tiền nào của đấy" luôn đúng ạ :(
Em dùng sidol đánh nồi sạch bong nhưng ko tài nào sạch mặt bếp nhật :))

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
nó là khu vực flexinduction, tự nhận dạng hình dáng và kích thước nồi để giúp tiết kiệm điện. Chỗ đó là 2 bếp đấy ạ, có thể kết hợp thành 1 bếp lớn.
Em đang dùng đt nên ngại tìm. Lúc khác tìm bếp tầm 400 em nhắn cho.
Hoặc cụ cứ mua mấy cái Aeg hoặc bosch giá tầm 400. Về cơ bản chức năng của nó cũng same same nhau thôi ạ. Mấy dòng có flexinduction thì đắt hơn
Vâng ạ. Lúc nào rảnh cụ ném link cho em nhé.
Mà em đang ở EU. Cụ nào có thích em mua rồi ship về giúp không ạ?
Thấy phí vận chuyển tầm 160-200Eur/chiếc bảo hành không vỡ mặt kính.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
cô giúp việc nhà em dùng chảo rang lạc, xong thấy bếp đen đi mà ko tài nào đánh sạch được. Em nghĩ do khi rang, nhiệt độ cao hơn hẳn khi xào, rán nên mặt bếp bị ám đen dưới lớp kính cụ ạ. Nói chung câu "tiền nào của đấy" luôn đúng ạ :(
Em dùng sidol đánh nồi sạch bong nhưng ko tài nào sạch mặt bếp nhật :))
Kính phải loại Schott Ceran là chuẩn nhất cụ ạ, AEG dùng kính của Eurokera nên cũng chưa bằng, thường Bosch hay Siemens dùng Schott Ceran.

russoldat

Xe buýt
Vâng ạ. Lúc nào rảnh cụ ném link cho em nhé.
Mà em đang ở EU. Cụ nào có thích em mua rồi ship về giúp không ạ?
Thấy phí vận chuyển tầm 160-200Eur/chiếc bảo hành không vỡ mặt kính.
cụ xem thử cái này, thấy nó đang bestseller đấy ạ
http://www.amazon.de/AEG-HK-634250-X-B-Glaskeramik/dp/B0053TQS2C/ref=sr_1_1?s=appliances&ie=UTF8&qid=1447725308&sr=1-1&keywords=aeg+induktion
à để em hỏi gấu xem có nhu cầu mua gì để nhờ cụ ship luôn. Chi phí các đồ khác thì bao nhiêu/1kg cụ nhỉ

russoldat

Xe buýt
Kính phải loại Schott Ceran là chuẩn nhất cụ ạ, AEG dùng kính của Eurokera nên cũng chưa bằng, thường Bosch hay Siemens dùng Schott Ceran.
em cũng ko rõ kính nhật dùng loại gì nhưng thấy chất lượng kính ko ok lắm ạ.

NNS

Xe ngựa
em cũng ko rõ kính nhật dùng loại gì nhưng thấy chất lượng kính ko ok lắm ạ.
may mà em chưa bao giờ có ý định mua bếp nhật, chỉ vì nó lắm nút lắm chữ loằng ngoằng, sợ các cụ già hay osin bấm loạn ko xài đc, nên em mua bếp Đức cho nó ít nút, ít chữ

tranngoclong

Xe buýt
Cám ơn cụ nhiều nhé.
Cái bếp cụ đưa nó có 4 cái ô hình chữ nhật để làm gì đó cụ?
Có mấy người nhờ em xách hộ loại dưới 400E thì có loại bếp nào hả cụ?
ối giơi, đầy cụ à , cụ tìm model đi, em xách cho . ko thì cụ inbox em , em gửi mấy model đang sales vãi cả lái cho cụ thèm =))

russoldat

Xe buýt
may mà em chưa bao giờ có ý định mua bếp nhật, chỉ vì nó lắm nút lắm chữ loằng ngoằng, sợ các cụ già hay osin bấm loạn ko xài đc, nên em mua bếp Đức cho nó ít nút, ít chữ
:(( thêm một cái nữa là sau hơn 1 năm sử dụng thì cái lò nướng bên dưới cũng có vấn đề ạ. Đang nướng kêu tít phát xong tắt luôn. Chẳng rõ nó bị cái gì nữa. Em kệ chẳng gọi sửa vì ko thấy nó ảnh hưởng gì đến bên trên cả :)). Cơ bản em cũng hiếm khi nướng

NNS

Xe ngựa
:(( thêm một cái nữa là sau hơn 1 năm sử dụng thì cái lò nướng bên dưới cũng có vấn đề ạ. Đang nướng kêu tít phát xong tắt luôn. Chẳng rõ nó bị cái gì nữa. Em kệ chẳng gọi sửa vì ko thấy nó ảnh hưởng gì đến bên trên cả :)). Cơ bản em cũng hiếm khi nướng
lò nướng bày cho đẹp thôi cụ, con ngan già nó nướng cái gề có thể sạch, ko hóa chất lọ chai nhưng ăn ... như kít=))
nhìn cái bếp Nhật thường kèm lò với mớ nút với chữ, đặc biệt e ko ưa là cái giàn tản nhiệt nó ở trên mặt bếp, trông kinh lắm

russoldat

Xe buýt
con ngan già nó nướng cái gề có thể sạch, ko hóa chất lọ chai nhưng ăn ... như kít=))
=)) cụ thật là dũng cảm ạ :)).

Cái tản nhiệt với xả khói ra của bếp Nhật đặt bên trên, thành ra dễ bị mỡ bắn vào, lâu ngày nhìn...
Nói chung là khó vệ sinh hơn bếp Đức cụ ạ

jet engine

Xe buýt
Hình như chưa cụ mợ nào tư vấn về vđ LẮP ĐẶT thì phải. E đang định bố trí bếp từ trên lò nướng (loại âm tủ) trong cùng 1 khoang tủ bếp cho đẹp. Dưng mờ e đang lăn tăn chuyên tản nhiệt cho bếp và lò nướng: Khoảng cách giữa bếp và lò nướng bao nhiêu để quạt tản nhiệt của bếp từ hiệu quả ạ? Khoang đặt bếp và lò nướng có cần để hở phía sau k? E dùng bếp BOSCH và lò nương TEKA ạ
Thanks các cụ mợ nhiều :-bd

russoldat

Xe buýt
Hình như chưa cụ mợ nào tư vấn về vđ LẮP ĐẶT thì phải. E đang định bố trí bếp từ trên lò nướng (loại âm tủ) trong cùng 1 khoang tủ bếp cho đẹp. Dưng mờ e đang lăn tăn chuyên tản nhiệt cho bếp và lò nướng: Khoảng cách giữa bếp và lò nướng bao nhiêu để quạt tản nhiệt của bếp từ hiệu quả ạ? Khoang đặt bếp và lò nướng có cần để hở phía sau k? E dùng bếp BOSCH và lò nương TEKA ạ
Phải có khe hở phía sau để quạt thổi gió cụ nhé. Vách tường nên cách vách trong của bếp 20mm. Mặt đáy của bếp nên cách mặt lò nướng hoặc ngăn kéo bên dưới 45mm.

NNS

Xe ngựa
về các tiêu chuẩn lắp đặt thì ở ngay chính trang web của bếp nó cũng nêu rồi nên chả ai hỏi chứ sao cụ
ví dụ bếp 490*600 thì đại khái nó thế này:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
nó là khu vực flexinduction, tự nhận dạng hình dáng và kích thước nồi để giúp tiết kiệm điện. Chỗ đó là 2 bếp đấy ạ, có thể kết hợp thành 1 bếp lớn.
Em đang dùng đt nên ngại tìm. Lúc khác tìm bếp tầm 400 em nhắn cho.
Hoặc cụ cứ mua mấy cái Aeg hoặc bosch giá tầm 400. Về cơ bản chức năng của nó cũng same same nhau thôi ạ. Mấy dòng có flexinduction thì đắt hơn
Nhà em vừa sắm con AEG có cái tự định dạng nồi này, thấy ổn phết

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
ối giơi, đầy cụ à , cụ tìm model đi, em xách cho . ko thì cụ inbox em , em gửi mấy model đang sales vãi cả lái cho cụ thèm =))
Cụ gửi em ít em tham khảo đi. Mà cụ đang ở chỗ nào đấy. :D
Em đang nằm ở Portugal này.

sozinho

Xe buýt
Em vừa mua em này, tiền bếp có 300 mà tiền cắt đá (cái lỗ cũ nó hơi nhỏ) hơn 100 do phải mua hai cái máy cắt bosch về tự cắt.

cụ xem thử cái này, thấy nó đang bestseller đấy ạ
http://www.amazon.de/AEG-HK-634250-X-B-Glaskeramik/dp/B0053TQS2C/ref=sr_1_1?s=appliances&ie=UTF8&qid=1447725308&sr=1-1&keywords=aeg+induktion
à để em hỏi gấu xem có nhu cầu mua gì để nhờ cụ ship luôn. Chi phí các đồ khác thì bao nhiêu/1kg cụ nhỉ