[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

edc

Xe lăn
Nhà em cũng dùng bếp Boss, đang có 3 cái chảo, 2 cái nông và 1 cái sâu. Em đã thử để nó trên mặt bàn và đổ ít nước vào giữa chảo. Vũng nước đọng nằm im ngay giữa cái chảo mà chẳng chảy ra xung quanh, chứng tỏ cái đáy chảo rất phẳng.
Em đặt lên và bật bếp để khẳng định là nó được dùng cho bếp từ (nước đã chuẩn bị sôi)!

Cháu lội còm và hỏi nhờ cụ.
Chảo cụ là chảo inox hay nhôm. Cụ có thể vui lòng test giúp bằng dầu rán được không. Vì dầu rán nhiệt độ sôi cao hơn nước nên dễ lồi đáy hơn. Thử bằng nước không có chính xác.
Cụ cho dầu 1 lớp mỏng phủ kín đáy chảo, rồi đun mức công suất cao nhất hoặc gần cao nhất ( không cần P ) tới sôi xem chảo xịn có lồi đáy k. Vì cháu rán bằng chảo tefal hợp kim thấy lồi. Có cờ nhíp càng tốt. Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Quay hơi dài nên upload lâu (nó lại báo đang processing vào báo khi xong)!
Quay từ lúc bật, chọn ổ bếp, chọn chế độ rán cao nhất, rồi chuyển sang mức cao nhất và cuối cùng kích lên chế độ booster (nấu nhanh, công suất cao nhất). Nếu rán trứng thì cả 2 mặt trứng đã cháy đen xì rồi (đoạn clip dài 4'51")!

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Quay hơi dài nên upload lâu (mới được 82%)!
Quay từ lúc bật, chọn ổ bếp, chọn chế độ rán cao nhất, rồi chuyển sang mức cao nhất và cuối cùng kích lên chế độ booster (nấu nhanh, công suất cao nhất). Nếu rán trứng thì cả 2 mặt trứng đã cháy đen xì rồi!
Cụ chỉ cần thử bằng dầu rán thôi sẽ thấy ngay ạh. Khi dầu sôi thì mít chảo sẽ lồi lên luôn rồi, nhìn thấy rất rõ. Cụ cho lớp dầu mỏng phủ kín đáy chảo. Mít chảo đội hẳn lên, k còn tí dầu nào ở giữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chỉ cần thử bằng dầu rán thôi sẽ thấy ngay ạh. Khi dầu sôi thì mít chảo sẽ lồi lên luôn rồi, nhìn thấy rất rõ. Cụ cho lớp dầu mỏng phủ kín đáy chảo. Mít chảo đội hẳn lên, k còn tí dầu nào ở giữa.
Không lồi chút nào bác ạh!
Em không cho nhiều dầu và dầu nóng vẫn ở giữa chảo!

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Không lồi chút nào bác ạh!
Em không cho nhiều dầu và dầu nóng vẫn ở giữa chảo!

Cảm ơn cụ. Cụ test cho dầu ít vậy thì quan sát làm sao được, nên cho thêm nhiều dầu nữa phủ kín chảo và để yên, chả phải lắc cái gì cả. Mà cụ dùng chảo đáy bé vậy (Theo quan sát của em, thì chảo của cụ vưỡn bị đáy lồi ) :D

Sáng nay thấy chảo còn dầu, em test thử cái chảo nhà em. Đáy chảo nhô hăn lên :))

Chỉnh sửa cuối:

mai.thanh10

Xe container
Dùng ổn cụ ạ, lại đang có KM giảm giá :D
Về đun liu riu thì chưa đạt, nếu cần khả năng đấy cụ thêm xèng lấy Bosch ạ.
Chiếc faster nhà em dùng 4 năm r, giờ nó chập chờn. Nhà cụ có thợ sửa sửa ko? Giúp em với. Thks cụ!

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn cụ. Cụ test cho dầu vậy thì test làm sao được, cụ cho thêm nhiều dầu nữa lên, cụ để yên, chả phải lắc cái gì cả. Mà cụ dùng chảo đáy bép vậy :D
Chảo đáy bếp là chảo gì bác?
Chắc bác định nói là miếng lót để sử dụng xong, nồi, chảo thường trên bếp từ?
Dùng cái đồ đó chắc nguy hiểm (dễ bị bỏng) hơn bếp hồng ngoại nhiều nên nhà em không dùng!

Nhà em có 2 cái chảo từ, 1 cái đáy sâu (em dùng trong clip này) thường dùng đến rán gà,... còn cái đáy rộng (hay dùng rán trứng),... đều đã dùng hơn năm rồi. Rán trứng khi làm ốp lết đáy mà phòng thì sẽ rất khó!
Em cho dầu ít khi đáy chảo nóng thì chỉ hơi nghiêng là nó chảy ngay (nhiệt độ cao+đáy chống dính nên độ dính ướt của dầu rất thấp, như nước co lại rồi chảy nhanh trên cái lá khoa nước ấy), còn nếu bị phồng thì chẳng có tí dầu nào đọng được giữa chảo nữa. Quay film trong chỗ thiếu sáng nhìn như thế dễ thấy nhất, vì chỗ có dầu và chỗ không có dầu phản xạ được ánh sáng, còn không sẽ rất khó phân biệt. Nhiệt độ tối qua em khuếch đại lên nhiều, vì bình thường mà đặt như vậy đồ rán sẽ bị cháy, em hướng dẫn người nhà chọn chế độ rán, nhiệt độ dầu khi rán thấp hơn rất nhiều!
Còn nếu chưa tìn thì bác chỉ có thể đến để nhìn thực tế thôi.

mai.thanh10

Xe container
B

Bếp đấy bị làm sao , để cào phím chém gió nào
Chạy đc 5-10ph thì ngừng. Tắt đi bật lại cũng chỉ đc vài phút. Em đã tháo ra lau cảm biến, thay keo nhiệt, vệ sinh tản nhiệt quạt gió nhưng chỉ được vài tuần là laichâpj chờn. Đặc biệt là dùng ở công suất cao.

FBI_

Xe buýt
Các cụ cho em 2 cái lò cạnh tủ lạnh là lò vi sóng và lò nướng phải ko ah? Hay cái gì thế? Nhìn hầm hố quá

FBI_

Xe buýt
sau khi "cách mệnh" cmn cái bếp ga cách đây gần 2 năm, giờ em vừa tiện tay cách mạng lần 2, chơi luôn bộ lò mới:
2 Cái lò gần tủ lạnh nhà cụ là cái gì thế ah? Có phải lò vi sóng và lò nướng ko? Nhìn hầm hố quá :D

NNS

Xe ngựa
Cụ cho e hỏi gỗ nhà cụ là gỗ gì thế? Chỗ bếp đó bao nhiêu met và hết bao nhiêu xiền đc ko ah :D
E đang định làm
Dạ, gỗ óc chó ạ, tính gỗ và phụ kiện, ko tính thiết bị thì đâu 80-90 củ ạ

edc

Xe lăn
Chảo đáy bếp là chảo gì bác?
Chắc bác định nói là miếng lót để sử dụng xong, nồi, chảo thường trên bếp từ?
Dùng cái đồ đó chắc nguy hiểm (dễ bị bỏng) hơn bếp hồng ngoại nhiều nên nhà em không dùng!

Nhà em có 2 cái chảo từ, 1 cái đáy sâu (em dùng trong clip này) thường dùng đến rán gà,... còn cái đáy rộng (hay dùng rán trứng),... đều đã dùng hơn năm rồi. Rán trứng khi làm ốp lết đáy mà phòng thì sẽ rất khó!
Em cho dầu ít khi đáy chảo nóng thì chỉ hơi nghiêng là nó chảy ngay (nhiệt độ cao+đáy chống dính nên độ dính ướt của dầu rất thấp, như nước co lại rồi chảy nhanh trên cái lá khoa nước ấy), còn nếu bị phồng thì chẳng có tí dầu nào đọng được giữa chảo nữa. Quay film trong chỗ thiếu sáng nhìn như thế dễ thấy nhất, vì chỗ có dầu và chỗ không có dầu phản xạ được ánh sáng, còn không sẽ rất khó phân biệt. Nhiệt độ tối qua em khuếch đại lên nhiều, vì bình thường mà đặt như vậy đồ rán sẽ bị cháy, em hướng dẫn người nhà chọn chế độ rán, nhiệt độ dầu khi rán thấp hơn rất nhiều!
Còn nếu chưa tìn thì bác chỉ có thể đến để nhìn thực tế thôi.
Em không dùng lót gì cả, nấu bình thường.
Dùng rán gà thì em hay dùng nồi hơn, không bắn, đỡ tốn dầu :D
Cái chảo em test thử đó là chảo Nhật đứa em nó cho.

winnghiepdu

Xe điện
Mua chảo gang về rán là chuẩn nhất .
chảo gang nó 0 có chống dính, nếu vậy e cho cái nồi từ ra dán cũng đc.
các cụ cho e hỏi mua cái chảo nào dùng cho bếp Pana 3 bếp 1 lò 0 bị lồi đáy ah

NNS

Xe ngựa
chảo gang nó 0 có chống dính, nếu vậy e cho cái nồi từ ra dán cũng đc.
các cụ cho e hỏi mua cái chảo nào dùng cho bếp Pana 3 bếp 1 lò 0 bị lồi đáy ah
cụ mua Físsler dòng Steelux premeum ý, nhà em xài 2 năm nay chả thấy nó làm sao