[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

98 có Tact X rồi cụ. Năm 99 thì ra cả V+, V cười
Có phải con mà đút cả cái thẻ sim to tướng vào k ạ? Đợt đó cụ nhà em cũng dùng 1 con, mà ở huyện chưa có sóng di động, ra tỉnh mới có :)). Đăng ký thuê bao đâu đó 3 củ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hi hi, biết ngay cụ DKeyboard là mê gái xinh mà :D
Cô bé ấy tên là Kiều Linh, là Á hậu thể thao, đâu như năm 1992 hay 1993 gì đó.
Cô này là thư ký trong các năm 1994-1997.
Các cô thư ký thời ấy đây. Cô Kiều Linh mặc áo tối mầu.

Tôi số khổ.
Đi đâu, cũng có 1 em kèm chặt, không rời nửa bước.
Cô thư ký hôm nay đây :D

chau 2.jpg
Số cụ vất vả quá, chia sẻ để bọn em gánh hộ cho ạ🤣

Sứa.

Xe điện
VMH hình như 1972 thôi mà, cụ, sao cụ gọi là "anh H"?
Gọi anh/em hơn kém 1,2 tuổi là bt mà cụ, có khi lúc mới gặp cụ chủ nghĩ là H hơn tuổi. Nhưng em nhớ là VMH kém HS 1,2 tuổi thôi, hình như SN1970?
Vd như trong các cty, cqNN xếp kém 3-4 tuổi nhiều bác vẫn gọi anh xưng em sái cổ :))

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Có phải con mà đút cả cái thẻ sim to tướng vào k ạ? Đợt đó cụ nhà em cũng dùng 1 con, mà ở huyện chưa có sóng di động, ra tỉnh mới có :)). Đăng ký thuê bao đâu đó 3 củ.
Đút cả thẻ sim to là TAC V.90 đời trước của TAC X.
Hồi đó dùng nó đến khổ vì pin nhanh hết :))

Ông cậu ruột em cũng từng là BS riêng cho cốp số 1 VN nhưng cậu em bôn lắm, giờ về hưu nhưng tài sản cũng chả có gì nhiều, sống rất đơn giản, vợ con cũng vậy. Hiện cậu em ở SG.
Em có 1 người họ hàng cũng là bs riêng cho cụ VNG. Cũng được cấp cái nhà mặt phố PĐP, sau cũng bán đi chia con cái hết. Ngày xưa các cụ cũng bôn chứ giờ đầy cách kiếm xiền :))

Nhõi con nó nói đc hai giọng anh ạ. Ai nói giọng Bắc với nó là nó sẽ tự chuyển tông Bắc, còn ai nói giọng Nam nó cũng vậy luôn, tự chuyển. Cái này em nghĩ là phản xạ hoàn toàn tự nhiên chứ nó không cố tình đâu vì mỗi lần ra HN mấy đứa em cứ bảo nó: "anh nói giọng SG đi" thì nó không nói đc luôn ấy vậy mà chỉ nghe đt của bạn nó gọi thôi là bắn 1 tràng 😂.
Cái này vợ em dân Vinh có giải thích là đổi giọng để k bị mất giọng trong đó. Nếu k đổi giọng sau này quen sẽ thành ra 1 thứ giọng k ra Bắc cũng k ra Trung. Cái này em có chứng kiến thằng e rể và ông ngoại em, k đổi giọng nên chỉ nói 1 kiểu k ra Bắc cũng k ra Trung kể cả khi về quê :)). Kiểu như ngoại ngữ ấy, nói và nghĩ bằng tiếng đó luôn.

LaziCat

Xe lăn
Cái này vợ em dân Vinh có giải thích là đổi giọng để k bị mất giọng trong đó. Nếu k đổi giọng sau này quen sẽ thành ra 1 thứ giọng k ra Bắc cũng k ra Trung. Cái này em có chứng kiến thằng e rể và ông ngoại em, k đổi giọng nên chỉ nói 1 kiểu k ra Bắc cũng k ra Trung kể cả khi về quê :)). Kiểu như ngoại ngữ ấy, nói và nghĩ bằng tiếng đó luôn.
Em chưa từng định hướng cho con giữ giọng hay đổi giọng gì đâu cụ. Em lần đầu phát hiện khả năng này của nó là khi nó 4t 😂. Trên giấy khai sinh thì nơi sinh của nó là HN nhưng nó sống từ bé ở SG. Có thể vì trong nhà e nói giọng Bắc rồi đi học thì bạn bè và cô giáo toàn nói giọng Nam nên nó tự thay đổi để thích nghi ấy.

Dạ tiếp vụ " khám đàn " ạ.
Đang loay hoay kiếm chỗ cắm điện để biểu diễn vài đoạn nhạc cho các chiến sĩ cảnh vệ ( hay cận vệ ? ),bỗng em nhạc thấy một khuôn mặt quen lắm trong bộ đồ An ninh với lon Đại Tá sáng choé trên vai đang đứng gần đó. Qua vài giây vắt óc em chợt nhớ ra ...
- Anh Năm !
- ???
- Em là D con BS Đ. nè.
- Ôi thằng D ! Sao lúc này mày lớn xấu trai thế này. Đi đâu đây em ?
- Dạ em vào đàn tiệc cho Bác N.M.T ở trên lầu nè anh.
Nghe mấy cậu lính báo cáo ( cậu nào cũng cao to trẻ khoẻ,đồng phục sơmi trắng gài măng-sết bỏ trong quần tây xanh,súng dắt xề xệ trước bụng chứ không thèm dấu diếm ),anh vội khoát tay :
- Khỏi đàn gì hết ! Cho nó vô đi. Nó là con chú Mười bên Y Tế 10 sếp cũ của anh đó.
Hai anh em trao đôi số điện thoại rồi chia tay. Vài tháng sau,qua lời giới thiệu của anh Năm, em được vinh dự vác đàn vào Bộ Tư Lệnh Cảnh Vệ 180 ( chỗ Ngã 6 Cộng Hoà )để đàn một chương trình gì đó lâu quá em đã quên mất.
Cụ hay cụ nào viết đoạn đi nhậu rơi súng. Em cũng chứng kiến 1 việc tương tự. Hồi em còn làm NN, có đi tháp tùng 1 cụ BCT đi công tác Phú Yên. Máy bay hồi đó tử PY ra HN kiểu atr 72 hay gì ấy k có ghế vip nên đoàn em lên sau ngồi cuối cùng. Lúc đi lên máy bay về HN anh cảnh vệ cũng làm rớt súng. Em lấy cái mũ lưỡi trai che đi cho ông ấy nhặt lên. Về HN hai ae đi nhậu say gần chết.
Mà hình như bay từ PY ra HN là lâu nhất vì chuyến dài máy bay nhỏ, em nhớ k nhầm là 2h45’.

Em chưa từng định hướng cho con giữ giọng hay đổi giọng gì đâu cụ. Em lần đầu phát hiện khả năng này của nó là khi nó 4t 😂. Trên giấy khai sinh thì nơi sinh của nó là HN nhưng nó sống từ bé ở SG. Có thể vì trong nhà e nói giọng Bắc rồi đi học thì bạn bè và cô giáo toàn nói giọng Nam nên nó tự thay đổi để thích nghi ấy.
À vợ em giải thích vậy chứ còn việc đổi hay thích nghi do từng người ấy. Như mấy chị em trong nhà thì người đổi người k còn mấy ông anh rể cũng vậy. Nhưng mấy người k đổi thì nói 1 kiểu giọng dù với ai, cũng k còn giọng Vinh chuẩn nữa.

Sứa.

Xe điện
À vợ em giải thích vậy chứ còn việc đổi hay thích nghi do từng người ấy. Như mấy chị em trong nhà thì người đổi người k còn mấy ông anh rể cũng vậy. Nhưng mấy người k đổi thì nói 1 kiểu giọng dù với ai, cũng k còn giọng Vinh chuẩn nữa.
PN dễ đổi giọng hơn đ.ô mà nhất là các em từ 8x trở về sau ..

QAZ

Xe container
E bắc đây cụ. số của e thời đó hiện giờ e vẫn dùng 0913 286 9xx, hết đầu 0913 thì chuyển 0912 e lấy thêm số nữa nhưng số sau ko dùng nữa e cho đứa e hiện nó vẫn dùng 0912 404 1xx
10 số là sau này rồi, tầm trước năm 2000 thì chỉ 9 số thôi. Vina 0912.X.xxxx cho MB, 0919 cho MN, với Mobi thì là 0904 và 0909.

Tầm năm 199x, tôi đi máy bay ngồi cạnh 2 cán bộ, họ trao đổi số đt mà tôi nhớ mãi: 1 ông thì 091929192, ông kia 090909090

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Em có 1 người họ hàng cũng là bs riêng cho cụ VNG. Cũng được cấp cái nhà mặt phố PĐP, sau cũng bán đi chia con cái hết. Ngày xưa các cụ cũng bôn chứ giờ đầy cách kiếm xiền :))
Em tưởng nhà cấp này là kiểu nhà công vụ ko bán được mà cụ. Như nhà của ông trịnh văn Bô hay nhà đại tướng VNG cũng có bán được đâu cụ

Hoàng tử đỏ

Xe container
Gọi anh/em hơn kém 1,2 tuổi là bt mà cụ, có khi lúc mới gặp cụ chủ nghĩ là H hơn tuổi. Nhưng em nhớ là VMH kém HS 1,2 tuổi thôi, hình như SN1970?
Vd như trong các cty, cqNN xếp kém 3-4 tuổi nhiều bác vẫn gọi anh xưng em sái cổ :))
VH công vụ, nịnh thì gọi sếp kém tuổi là a xưng e, tôn trọng thì gọi a xưng tôi (mình) hoặc xưng tên, bỗ bã thì cứ a báo cáo chú mà táng.
VMH hình như 1972 thôi mà, cụ, sao cụ gọi là "anh H"?
Cầu thủ đá bóng toàn bị các bậc cha chú kê khai giảm tuổi. Kể cả Lê Huỳnh Đức cũng bị/được kê khai ko đúng tuổi. Bệnh này đến gần đây mới hết.
E đã từng ngồi với a LHĐ, a í bảo tao tuổi Hợi bằng với VMH.